Đất đấu giá , hệ luỵ và những chiêu trò !!!

puskinvina

Xe tải
Các tỉnh Thái Bình, Hưng Yên, Hà Nam thì đâu đâu cũng đấu giá đất, người người tham gia làm cò đất, nhà nhà hóng tin săn đất chả chịu làm ăn gì nữa. Giá gấp đôi bỏ 900 bán tỷ rưỡi trong vòng 6 tháng là có thật, trong khi vì covid nên dân lao động làm ăn chăn nuôi kinh tế làm ra chả dư dả gì lại còn thắt chặt chi tiêu
Chuẩn rồi cụ . Gd thực khá nhiều chứ ko ít thế nên ai chả ham . Em thấy ảo mà còn muốn nhẩy vào lướt , lướt dc lô bằng người khác làm cả năm cơ mà . Cơ mà em lại lướt dc 2 lô rồi em chuốn luôn , và giờ thì ko lướt dc rồi . Mặt bằng giá đã quá cao so với nhu cầu và kinh tế của người dân . Nói chung ai vay mà đang ôm đất thì sẽ mệt đây . Có người quen của em , tay ngang nhẩy vào đấu lô đất 110m2 giá 2,8 tỉ . Cọc 150 triệu , em khuyên bỏ cọc vì giá đó quá cao . Ko nghe em vẫn đóng tiền 3 tháng trước . Giờ rao bán 2,4 tỉ vẫn chưa bán dc . Thiệt đơn thiệt kép . Giá thị trường giao dịch chắc hơn 2 tỉ 1 tí thôi . Ko phải cứ thấy người khác ăn dc là mình cũng dc ăn

EM đi đấu ở quê 1 lần rồi, giá khởi điểm 4-5tr/m2 mà họ toàn bỏ lên 9-10tr, mua xong để đấy chứ có thấy ai ở đâu, mấy ông đại gia nhiều tiền bỏ cao thật lên ôm hết lô đẹp nên nó đẩy giá theo lên cao ngất ngưởng, mà e thuộc hệ ít tiền không dám đu theo giá của họ đc
Nhà nước cứ tăng tiền cọc to lên mức tối thiểu 30% giá khởi điểm thì ai có tiền thật muốn mua thật thì sẽ tham gia đấu thật, còn để tình trạng cọc có 50-100-200 thì giá đấu nó cao ngất ngưởng và đội lái kiếm chênh còn tham gia đấu nhiều rồi tình trạng bỏ cọc càng diễn ra nhiều hơn kéo theo tổ chức đấu lại dẫn tới nhà nước thu tiền về chậm hơn

Chuẩn rồi cụ . Gd thực khá nhiều chứ ko ít thế nên ai chả ham . Em thấy ảo mà còn muốn nhẩy vào lướt , lướt dc lô bằng người khác làm cả năm cơ mà . Cơ mà em lại lướt dc 2 lô rồi em chuốn luôn , và giờ thì ko lướt dc rồi . Mặt bằng giá đã quá cao so với nhu cầu và kinh tế của người dân . Nói chung ai vay mà đang ôm đất thì sẽ mệt đây . Có người quen của em , tay ngang nhẩy vào đấu lô đất 110m2 giá 2,8 tỉ . Cọc 150 triệu , em khuyên bỏ cọc vì giá đó quá cao . Ko nghe em vẫn đóng tiền 3 tháng trước . Giờ rao bán 2,4 tỉ vẫn chưa bán dc . Thiệt đơn thiệt kép . Giá thị trường giao dịch chắc hơn 2 tỉ 1 tí thôi . Ko phải cứ thấy người khác ăn dc là mình cũng dc ăn
Trước đầu tư Condotel mà chỉ được hứa trả lợi nhuận 12% là cảm thấy ngon rồi. Giờ đầu tư đất mà lợi nhuận được 15-20% là phải sút vội chứ ôm làm gì vì xác định đầu tư chứ có giữ khư khư để ở đâu. Nhiều trường hợp thấy giá đấu quanh quanh lên cao lại càng càng giữ thêm hy vọng lợi nhuận gấp rưỡi gấp đôi thì vớ vẩn lại chả sút đi được. Em thấy rằng người có nhu cầu ở thực và tích lũy lâu dài khi tham gia đấu giá ban đầu là chỉ chiếm khoảng 20-30% thôi, còn lại là lái và lướt (bỏ vốn 200 ra cọc rồi đấu xong phát giá chênh lên 200-300 tính ra lợi nhuận tuyệt đối 100% trong vòng 1-2 tháng) tham gia nhiều nhất trong vấn đề đấu giá

hai3452004

Xe buýt
Quê em đang chuẩn bị đấu giá, em hóng kinh nghiệm các cụ xem có bon chen được mảnh để về quê dưỡng già không

vietsky1507

Xe tải
Đấu giá ở tỉnh lẻ không có hệ lụy gì hết, nhà nước thu được tiền ngân sách, coi như một dạng thuế thu nhập dành cho người thu nhập cao, đóng góp ngân sách, dân nghèo, doanh nghiệp đỡ phải tăng thuế, vì tiền ngân sách ko thu bằng cách này sẽ thu bằng cách khác. Những người dân có tiền mua đất thì có 1 đống tài sản, nếu chẳng may có lỗ thì cũng chẳng nghèo được.
Dân nghèo không đấu giá được thì cũng ko có nhu cầu ra mấy mảnh đó ở làm gì, chui vào trong làng cho rộng rãi, đất rẻ như mớ rau :)
Tất nhiên sẽ có một vài cá nhân có thể vỡ nợ, nhưng cái gì chả có hy sinh, chỉ là số rất ít thôi, cống hiến được cho nhà nước là mừng rồi

thanhxuan21

Xe buýt
Đất đấu giá được cái quy hoạch ổn định, đường xa rộng rãi, thu hút được tầng lớp cao giống nhau. Đấu giá công khai còn chui vào ngân sách NN, ở địa phương ko thích điều này chỉ thích các suất ngoại giao

DonaldTrump79

Xe tăng
Nhà em cả 1000m2 cộng thêm bao nhiêu ruộng nhưng ko có tiền !
Bán đất đi cụ, em thấy giờ theo như đội cò vạc đất đai cả nước đang tăng giá ầm ầm không tranh thủ bán lúc này lấy tiền ăn chơi còn đợi đến khi nào nữa :))

Vitamin gogo

Xe buýt
Nào cùng nhau ta đấu giá đất, đẩy giá đất

mrland1234

Xe tải
Cái gì nó cũng có thời. Đến giai đoạn người người, nhà nhà đi buôn đất, đấu đất thì nên nghỉ

phucsminh

Xe tăng
Hóng các cụ. Nhà e định bán mảnh ở quê khoảng 250m2, tầm này chắc cũng đc 4 tỏi. Tính lấy một ít đi lướt vài mảnh đấu giá vì e quen ông anh làm bên trung tâm đấu giá nên cũng có ít nhiều thông tin. Theo các cụ có nên k ạ?

cuong231295

Xe máy
Các cụ thường định giá đất đấu theo kiểu nào nhỉ

Demchinhhang.net

Xe container
Hình như giờ đấu giá là phải pháp nhân và phải xây dựng cơ bản theo quy hoạch chứ không được phân lô bỏ hoang như trước. Nếu nói chiêu trò đi đoa cũng là 1 hàng rào kỹ thuật khá to để sân sau dễ bề vào việc. Tuy nhiên nếu để tự do thì đúng là các khu đấu giá thành bãi chăn bò:))

Blacksoulstone

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bán đất đi cụ, em thấy giờ theo như đội cò vạc đất đai cả nước đang tăng giá ầm ầm không tranh thủ bán lúc này lấy tiền ăn chơi còn đợi đến khi nào nữa :))
Cụ ơi! Đất nhà thì bán rồi ở đâu.... đất ruộng giờ bán cũng chả ai mua... đợi đền bù hoặc trồng cỏ thôi cụ :(((

lykai

Xe tăng
Em vừa đi đấu BG hôm nay, giá sàn 860tr mà các cụ HN về toàn đấu lên 2 tỷ. Em nhường hết.

Lacet_ti

Xe container
Đấu giá ở tỉnh lẻ không có hệ lụy gì hết, nhà nước thu được tiền ngân sách, coi như một dạng thuế thu nhập dành cho người thu nhập cao, đóng góp ngân sách, dân nghèo, doanh nghiệp đỡ phải tăng thuế, vì tiền ngân sách ko thu bằng cách này sẽ thu bằng cách khác. Những người dân có tiền mua đất thì có 1 đống tài sản, nếu chẳng may có lỗ thì cũng chẳng nghèo được.
Dân nghèo không đấu giá được thì cũng ko có nhu cầu ra mấy mảnh đó ở làm gì, chui vào trong làng cho rộng rãi, đất rẻ như mớ rau :)
Tất nhiên sẽ có một vài cá nhân có thể vỡ nợ, nhưng cái gì chả có hy sinh, chỉ là số rất ít thôi, cống hiến được cho nhà nước là mừng rồi
Nghĩ ngắn thế nên sinh ra 1 loạt khu đất hoang, rồi dân chúng chả lo làm ăn, chỉ lo đi đầu cơ đất đai - như đánh bạc.
Kiểu đầu tư 1 xưởng SX giá 1-2 tỉ, năm lãi 300tr là ổn, giờ cứ mồi nhau mang tiền đó đi BDS lãi gấp đôi gấp 3.
Người ăn 1 thì cả làng biết, người thua đau nói ko ai tin - đấy là sự thực ở VN mình.
Và thế là ai cũng nghĩ ngon ăn- thôi sx ai làm đây ? :)
Sinh ra ông NN, xưa gọi là quan lại - để chăn dân, để hướng dân làm điều tốt, có lợi ích lâu dài.
Chứ ko phải chốc lát thu hết tiền dân - mất nguồn lực XH.
Để NN kiếm của dân quá dễ đi, chắc sau này quỹ đất hết - Lại cho đánh bạc, phố đèn đỏ.
Chả mấy mà túi NN đầy xiền :)

Chỉnh sửa cuối:

DonaldTrump79

Xe tăng
Nghĩ ngắn thế nên sinh ra 1 loạt khu đất hoang, rồi dân chúng chả lo làm ăn, chỉ lo đi đầu cơ đất đai - như đánh bạc.
Kiểu đầu tư 1 xưởng SX giá 1-2 tỉ, năm lãi 300tr là ổn, giờ cứ mồi nhau mang tiền đó đi BDS lãi gấp đôi gấp 3.
Người ăn 1 thì cả làng biết, người thua đau nói ko ai tin - đấy là sự thực ở VN mình.
Và thế là ai cũng nghĩ ngon ăn- thôi sx ai làm đây ? :)
Sinh ra ông NN, xưa gọi là quan lại - để chăn dân, để hướng dân làm điều tốt, có lợi ích lâu dài.
Chứ ko phải chốc lát thu hết tiền dân - mất nguồn lực XH.
Để NN kiếm của dân quá dễ đi, chắc sau này quỹ đất hết - Lại cho đánh bạc, phố đèn đỏ.
Chả mấy mà túi NN đầy xiền :)
Trong ngắn hạn như năm nay em thấy cũng vẫn ổn mà, ông nào nhiều tiền sợ mất giá thì cứ vất vào đấy. NSNN thì đỡ rách hơn do ảnh hưởng covid, coi như thế thu nhập cao của người giàu cũng ổn trong ngắn hạn ntn còn lâu dài thì đúng là không ổn thật :D

phucsminh

Xe tăng
Em vừa đi đấu BG hôm nay, giá sàn 860tr mà các cụ HN về toàn đấu lên 2 tỷ. Em nhường hết.
Ôm hay bỏ cọc hở cụ. Đấu lên cao thế thì chứng tỏ dân nhiều tiền hay giới cò mồi thổi giá nhỉ?

phucsminh

Xe tăng
Vâng e cũng thế, theo lân cận rồi tùy vị trí tăng mà toàn trượt cụ ạ 🤣🤣. Cụ có kinh nghiệm gì môn này không.
Món này e vẫn đang vác sách đi học cụ ợ. Có tiền nhàn rỗi thì cụ cứ làm quả khô máu xem sao. Chí ít cũng bằng điểm hoà vốn chứ k lỗ đc nếu lô đẹp. :))