[Funland] Đạp xe giời mùa thu

RosemaryCherry

Xe container
Mấy cái đó cũng đơn giản nốt mà mợ, chứ khó khăn gì đâu!
Khi ta dùng xe hàng ngày (ví dụ mỗi ngày đi dạo 1 tiếng) thì cái xe đã luôn được chăm sóc tốt rồi. Còn lâu lâu mới dùng thì phải kiểm tra kỹ hơn chút.
Cái xe đạp cũng đơn giản nên kiểm tra cũng nhanh lắm.
Nên tập thói quen kiểm tra và chỉnh sửa ngay từ khi thấy biểu hiện nhẹ ban đầu như xuất hiện tiếng lạch cạnh ở đâu đó, đạp xe thấy hơi “sượng” phần truyền động...chứ cứ để kéo dài thì sẽ thành hư hại lớn.
Đại khái chơi xe thì phải yêu xe, nó phục vụ mình thì mình cũng phải chăm chút cho nó. Về cái này thì đám chơi xe cổ có lẽ là ưu thế hơn vì quý cái xe ngay cả khi không đạp xe, ngồi nhà rỗi rãi có khi cũng ra ngắm và sờ soạng từng chi tiết, nên lúc nào xe cũng ngon để sẵn sàng đi.
Còn đồ mang theo nhẹ nhàng chỉ nhằm phục vụ lỗi dễ gặp nhất là thủng lốp, thì 1 cái săm và mấy cái móc ra lốp là ok, hạn chế phải dắt bộ thôi.
À mà xe Peugeot cổ dùng tai hồng (bướm) có thể tháo bánh dễ dàng, hoặc các xe thể thao dùng tai vam khoá trục bánh cũng vậy, chứ xe dùng bu lông thì phải thêm cái cờ lê mới tháo bánh thay săm ruột được. :D
Dạ em nhìn thấy mấy con xe PG của cụ được chăm chút sạch bong, phụ kiện xịn sò quá ạ :x 🍷 :x :x :x :x . Có nhiều cụ còn chăm xe hơn chăm con cụ nhỉ :)). Mấy xe vintage, nhìn mấy kiểu yên Brooks màu carmel đẹp quá, thêm đôi túi 2 bên cùng tông thì tuyệt cụ nhỉ???
Em chỉ thích đạp xe những nơi thoáng mát chứ cũng không cầu kì loại xe này xe kia ạ vì các loại xe đẹp rơi vào tay người vụng về như em thiếu nhiều đức tính tốt như tỉ mỉ, cầu kì, chăm chút cho xe thì chắc 3 bảy 21 ngày cái xe sẽ xấu xí, xuống cấp ạ :( :(.
Em sẽ cố gắng học hỏi chút kinh nghiệm kiểm tra xe từ CCCM trên này ạ, cho dù rất ngại cầm cờ lê và tay không đủ lực để mở cái ốc :D:D:D

Vâng, em cũng nghe nói tên chuẩn là Các Bà :) cơ mà RosemaryCherry uống beer hơn Trâu uống nước suối nên đi CB là chuẩn òi :))
Nhiều tên địa danh được đọc chệch đi cho dễ mà cụ ơi :P. Bia uống ngon và mát mà cụ :P
Em thích đoạn qua phà xong đạp 2 bên là núi, họ thả dê nhiều mợ nhé :) khá đẹp :P
Vâng ạ, chỗ đấy cũng đẹp ạ, cung đường thị trấn một bên biển, một bên là núi cũng ổn ạ, không dốc lắm nên có thể đạp thư thả cụ nhỉ?

Người tài ở đâu cũng được trọng dụng cụ thớt nhể. Hê hê
Bác ấy có tài lẻ, còn em với bác cũng nhiều tài mà nhất là tài chém gió :)) =))

trauxanh

Xe lăn
Dạ em nhìn thấy mấy con xe PG của cụ được chăm chút sạch bong, phụ kiện xịn sò quá ạ :x 🍷 :x :x :x :x . Có nhiều cụ còn chăm xe hơn chăm con cụ nhỉ :)). Mấy xe vintage, nhìn mấy kiểu yên Brooks màu carmel đẹp quá, thêm đôi túi 2 bên cùng tông thì tuyệt cụ nhỉ???
Em chỉ thích đạp xe những nơi thoáng mát chứ cũng không cầu kì loại xe này xe kia ạ vì các loại xe đẹp rơi vào tay người vụng về như em thiếu nhiều đức tính tốt như tỉ mỉ, cầu kì, chăm chút cho xe thì chắc 3 bảy 21 ngày cái xe sẽ xấu xí, xuống cấp ạ :( :(.
Em sẽ cố gắng học hỏi chút kinh nghiệm kiểm tra xe từ CCCM trên này ạ, cho dù rất ngại cầm cờ lê và tay không đủ lực để mở cái ốc :D:D:D

Nhiều tên địa danh được đọc chệch đi cho dễ mà cụ ơi :P. Bia uống ngon và mát mà cụ :P

Vâng ạ, chỗ đấy cũng đẹp ạ, cung đường thị trấn một bên biển, một bên là núi cũng ổn ạ, không dốc lắm nên có thể đạp thư thả cụ nhỉ?

Tất nhiên mợ là phái yếu, thế nên nó càng khó hơn với nhu cầu phượt rất xa như vậy, ngay cả đàn ông cũng ít người solo những quãng dài như thế.
Thấy mợ “máu” quá thì em nêu vài thứ cần thiết tối thiểu như vậy thôi, chứ nếu là cần 1 lời khuyên thì em sẽ khuyên “Không nên!”. :D

Ánh Trần Fr

Xe tăng

Thật là ít thời gian chứ... không là cháu đi Phòng ngay & nhuôn nhá.

trauxanh

Xe lăn
Bên trên em có hỏi cụ 1 việc, sợ không tế nhị nên đã xoá cmt.
Chỉ là em không giao lưu nhiều nên muốn hỏi thăm về thực trạng “Xe khung võng 3 vú mỡ” liệu có là “rất hiếm” như các thông tin đó không thôi?
Cụ thoải mái nhé! :D

RosemaryCherry

Xe container
Tất nhiên mợ là phái yếu, thế nên nó càng khó hơn với nhu cầu phượt rất xa như vậy, ngay cả đàn ông cũng ít người solo những quãng dài như thế.
Thấy mợ “máu” quá thì em nêu vài thứ cần thiết tối thiểu như vậy thôi, chứ nếu là cần 1 lời khuyên thì em sẽ khuyên “Không nên!”. :D
Cảm ơn cụ vì lời khuyên chân thành ạ 🍻 🍻 🍻 :x:x:x.Quãng đường đó cũng hơn chút so với quãng đường em lượn lờ cuối tuần thôi ạ, em chỉ sợ xe cộ có vấn đề dọc đường thì em không vác nổi xe đến chỗ vá săm, sửa chữa ạ.
Welcome cụ nhá :P. em thấy có vài bạn touring còn đi từ HN-HP cơ ạ :P

trauxanh

Xe lăn
Cảm ơn cụ vì lời khuyên chân thành ạ 🍻 🍻 🍻 :x:x:x.Quãng đường đó cũng hơn chút so với quãng đường em lượn lờ cuối tuần thôi ạ, em chỉ sợ xe cộ có vấn đề dọc đường thì em không vác nổi xe đến chỗ vá săm, sửa chữa ạ.

Đi đường dài cũng ok mà, nhưng nữ thì nên tổ chức đi với vài người cho yên tâm về xử lý sự cố và thêm vui nữa.
Còn cũng đi dài nhưng quanh các khu dân cư (tức là sẽ có đây đó những tiệm sửa xe máy/xe đạp), tức là sẽ có người giúp đỡ, thì không ngại. :D

Ánh Trần Fr

Xe tăng

Cụ Trâu nói đúng đấy. 11 người đầy kinh nghiệm trong vđề xế & đạp trong đk Việt Nam. Mợ cứ đi đường dân sinh (2 bên nhiều nhà dân & dịch vụ). Chứ với xe đạp đời mới bây giờ tốc độ có thể tới 50 km/h thì HP - CB 100 km thì đi về trong ngày là bt mợ ơi. Mợ ở Bển về thì ngại gì dăm trăm € ạ.

RosemaryCherry

Xe container
Đi đường dài cũng ok mà, nhưng nữ thì nên tổ chức đi với vài người cho yên tâm về xử lý sự cố và thêm vui nữa.
Còn cũng đi dài nhưng quanh các khu dân cư (tức là sẽ có đây đó những tiệm sửa xe máy/xe đạp), tức là sẽ có người giúp đỡ, thì không ngại. :D
Vâng cụ, em toàn đi kiểu phía dưới ạ.
cảm ơn cụ nhiều ạ 🍻 🍻 🍻 ;););)

Cụ Trâu nói đúng đấy. 11 người đầy kinh nghiệm trong vđề xế & đạp trong đk Việt Nam. Mợ cứ đi đường dân sinh (2 bên nhiều nhà dân & dịch vụ). Chứ với xe đạp đời mới bây giờ tốc độ có thể tới 50 km/h thì HP - CB 100 km thì đi về trong ngày là bt mợ ơi. Mợ ở Bển về thì ngại gì dăm trăm € ạ.
Vâng bác ơi, em biết rồi ạ 🍻 🍻
Ôi em sợ đi loại xe tốc độ cao như thế lắm ạ, cảm giác như mình không xử lí kịp hoăc lúc vào cua cứ như sắp ngã ấy ạ :D:D:D. Em còn thấy các cua rơ nhà mình phóng tốc độ đó mà toàn vượt đèn đỏ, làm em càng lo ngại, chả nhẽ lúc đó xấu tính lại trù ẻo đồng đội =)) =)) =))
Em có xèng đâu mà mua xe đẹp ạ, xèng đó để uống bia với shopping cho sướng ạ, em toàn dùng xe đạp là phượng tiện di chuyển hàng ngày cho tiết kiệm đấy chứ ạ :))

trauxanh

Xe lăn
Các cụ chỉ cho em cái xe nào hút hồn các em gái nhể, để em mua 1 cái?
Chứ đi xe vin tẹc chỉ mỗi các cụ già đến bắt chuyện, buồn thúi ruột :(

RosemaryCherry

Xe container
Các cụ chỉ cho em cái xe nào hút hồn các em gái nhể, để em mua 1 cái?
Chứ đi xe vin tẹc chỉ mỗi các cụ già đến bắt chuyện, buồn thúi ruột :(
Xe cụ đẹp quá ạ :x :x :x

RosemaryCherry

Xe container
Cảm ơn mợ!
Chiều nay đấy ạ, đẹp giời, tưởng mọi sự nó khác đi cơ, mà vẫn hiện tượng bấy lâu...em nản quá! :( :D
Có lẽ cụ phải xem lại giờ và hướng xuất hành ạ, thử đổi hướng xem có khi đời lại tươi cụ ơi :-*:-*:-*🍀🍀🍀

buicongchuc

Xe ba gác
Em định làm con xe gấp để hôm nào cao hứng có lỡ đạp đi xa quá, mệt không đạp về được gọi taxi nó chở cả xe và người về.

Em xác định thi thoảng đạp xe đi làm, đi chợ cho gấu và đi dạo là chính.

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Em đi xem bói rồi, thầy bẩu là tại cái loại xe này thôi! :(
Đúng là thế rồi. Thầy phán chuẩn, chuẩn. Xe tiền ~ trăm mà 5 - 6 chục tuổi thì các CỤ 7 - 8 chục hỏi chuyện là hợp lý. Giờ cụ Trâu muốn hút các ẻm thì phải xe đời mới (mà cũng phải tiền ~ trăm nhé) gắn thêm đồ công nghệ & loa Bluetooth volume lớn mới hợp thời nhá. Hê, hê hê...

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Em định làm con xe gấp để hôm nào cao hứng có lỡ đạp đi xa quá, mệt không đạp về được gọi taxi nó chở cả xe và người về.

Em xác định thi thoảng đạp xe đi làm, đi chợ cho gấu và đi dạo là chính.
Cụ lắp thêm bộ trợ lực điện là OK. Không lo mệt nhé.

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Đúng là thế rồi. Thầy phán chuẩn, chuẩn. Xe tiền ~ trăm mà 5 - 6 chục tuổi thì các CỤ 7 - 8 chục hỏi chuyện là hợp lý. Giờ cụ Trâu muốn hút các ẻm thì phải xe đời mới (mà cũng phải tiền ~ trăm nhé) gắn thêm đồ công nghệ & loa Bluetooth volume lớn mới hợp thời nhá. Hê, hê hê...
Trùi ui, cười xong cháu cứ liên tưởng tới hình ảnh cụ Trâu đạp xế đời mới, loa mở to hết cỡ, đằng sau 1 đàn bướm xinh quần bó áo trễ đạp đuổi theo tranh như tranh phần thưởng cuộc đời. Hai za...

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Trùi ui, cười xong cháu cứ liên tưởng tới hình ảnh cụ Trâu đạp xế đời mới, loa mở to hết cỡ, đằng sau 1 đàn bướm xinh quần bó áo trễ đạp đuổi theo tranh như tranh phần thưởng cuộc đời. Hai za...
Quả đúng là : "Move & Emotion" hí hi hi...

trauxanh

Xe lăn
Ka ka ka... :))