[Funland] Đập Tam Hiệp lần đầu xả lũ giữa lo ngại khả năng vỡ đập

Vodka_Putinka

Xe điện
Thảm họa kép vẫn diễn ra nhé cụ chứ không nói trước được điều gì. Con đập nào thiết kế đều chịu được nhưng vẫn có con bị đó thôi. Giờ dính quả động đất xem có toang không
Mỹ mới vỡ đập kìa ... Theo thồng kê Mỹ vỡ đập nhiều nhất :))

202

Xe container
Dạo này lên face thấy khá nhiều bài về nguy cơ vỡ đập Tam Hiệp. Sáng nay e mò lên BBC đọc thì thấy bài này
https://www.bbc.com/vietnamese/vietnam-53245331
TQ xả nước cứu đập Tam Hiệp, lo ngại vỡ đập vẫn chưa dứt
Lũ lớn tiếp diễn làm gia tăng áp lực nước lên đập Tam Hiệp giữa lúc chính quyền Trung Quốc đang thực hiện các biện pháp khẩn cấp để bảo vệ đập thủy điện lớn nhất thế giới.

Thông tin dự báo thời tiết mới nhất cho thấy tiếp tục có mưa lớn vào các ngày 1, 2 và 3/7 tại các phụ lưu của sông Trường Giang, khiến nước đổ về đập Tam Hiệp gia tăng.

Trong những ngày qua, lũ lớn đã khiến mực nước ở đập Tam Hiệp dâng cao làm dấy lên nhiều quan ngại rằng đập thủy điện lớn nhất thế giới có nguy cơ bị vỡ. Trước tình thế cấp bách đó, chính quyền Trung Quốc đã buộc phải xả lũ để giảm tải cho đập, gây ra ngập lụt lớn ở vùng hạ lưu...

Nếu cái đập này vỡ thì có ảnh hưởng gì đến mình không các cụ?
Về nguyên tắc làm đập. Ko xả thì cứ đầy là tràn. Nó vỡ khi nó làm ko đủ chắc chắn. Cái đó họ biết, còn mưa lũ chả vấn đề gì. Giờ họ đang xả, chỉ ở sau là bị ảnh hưởng chia sẻ lũ lụt thôi

XSim

Xe container
Công nghệ xây hạt Nhân đương nhiên là tốt hơn đi mua điện giá cao từ nước ngoài và nhập nhiệt điện than ô nhiễm từ Tàu qua. Cụ giả ngơ đánh võng chuyển chủ đề kinh thật.
Điện hạt nhân là xu thế từ cả thập niên nay, cả thế giới nó chuyển sang và từ bỏ nhiệt điện than. Vì thế không cần phải chứng minh thứ đương nhiên đúng.
Cụ muốn chứng minh công nghệ Mới của Nhật là tồi tệ thì đi mà chứng minh. Không ưng Nhật thì có Nga, có Mỹ, Đức, Anh, Nhật, thiếu quái gì sự lựa chọn. EVN nó bảo là "không thiếu điện và có lựa chọn thay thế khác", là sự phú quý giật lùi mà em đang chửi. Cụ đừng chuyển sang chuyện khác, em không bàn chuyện khác.
Cụ nói công nghệ hạt nhân là xu thế cả thập niên nay trên thế giới là không chính xác đâu nhé, trong 2 chục năm gần đây thì năng lượng tái tạo và năng lượng hóa thạch tăng nhanh hơn, hạt nhân mới là tăng chậm nhất.

Nói chung thì có nên phát triển điện hạt nhân hay không là vấn đề tranh cãi, cả VN lẫn toàn cầu, chứ không phải là hiển nhiên đúng như cụ tưởng đâu.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em để đây cho các cụ chém. Em thì không ý ý kiến.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
3 độ rích che mà thấm thía gì đối với công trình này của trung cuốc chứ. Đập mang biểu tượng cuốc gia mà. 8 quả bom hột nhơn thả xuống cũng chưa ăn thua....

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
3 độ rích che mà thấm thía gì đối với công trình này của trung cuốc chứ. Đập mang biểu tượng cuốc gia mà. 8 quả bom hột nhơn thả xuống cũng chưa ăn thua....
À vâng! Nhưng với truyền thống tự cao,và vấn đề liên quan đến con đập này với hiện tại và thực tế nó nằm trên đường nứt gãy địa chất thì cũng nên quan tâm chút. Ít ra cũng thỏa mãn sự tò mò nhỉ?
Nhưng ông Wang gủng gì đó dự đoán chuẩn đấy nhỉ?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Quả này dọn dẹp,khắc phục cho Phượng Hoàng cổ trấn cũng ốm phết.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Trừ pho động đất 9 độ ko thì ko bao giờ vỡ được đâu mà đăng nhiều. Vn chắc đang có vấn đề j với tq nên báo chí mới định hướng nhiều như vậy.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đập này vỡ thế ếu nào đc mà lắm thớt lập ra câu view vãi.
Bác không thích bác có thể đi ra lặng lẽ mà!
Còn đây có trích dẫn báo chí tại Việt Nam,và nguồn rõ ràng. Quán cafe thì để giải trí mà.

Future_50

Xe điện
theo luật gì hả bác
Mỹ nó hay thả bom nhầm lắm
TQ thì 1 vụ nhầm vào con Mao, vụ thứ 2 là DSQ TQ tại Kosovo em nhớ dc là thế

:))
vụ bắn nhầm Đại sứ quán China tại Kosovo, từ ngữ ngoại giao là nhầm, nhưng cụ đã biết gì cái từ này chưa nhỉ
Lockheed F-117 Nighthawk

keomutvuive

Xe điện
Đùa chứ e thấy thiên mệnh đang đúng ở Việt Nam!,chờ cái mới

Dao Soai

Xe tải
Em vẫn quan điểm còn lâu mới vỡ được. Bí lắm thì tìm cái đồi gần phá ra cho nó chảy kiểu nắn dòng ấy.

Kitcat

Xe container
Hệ hệ, cái hồ chứa TH nó được gọi là hồ chứa dạng kênh, mực nước dâng lớn, cách đập 60km là khu vực có 3 đứt gãy địa chất trên nền karst. Khi hồ tích nước đến cao trình 155 đã xảy ra 1 số trận động đất kích thích. Điều này khiến giới nghiên cíu địa chấn tàu phẩy tập trung quan trắc, tính toán và dự báo. Kết quả nghiên cứu đã chỉ ra động đất tiềm tàng tại khu vực này có thể lên tới 6,5+_0,3 độ rích te, nếu động đất cường độ này xảy ra, khả năng phá huỷ đập sẽ vào khoảng 13%., thậm chí hơn. Đây là điều mà CQ tàu lo ngại và đương phẩy theo dõi sát sao.
Có 1 số hồ chứa trên TG cũng trong tình trạng lo ngại tương tự như TH. Mẽo còn phẩy rút cạn hết cả 1 hồ dù đương trong mùa hạn hán, do cảnh báo động đất làm vỡ đập.
Nguy cơ là có và các báo cáo nghiên cứu bọn tàu nó đăng công khai trên các tạp chí chuyên ngành.
Chỉ có 1 số ông OF không đọc
E thấy thằng b e nó giật quả tít dân Vn sợ vỡ đập th nc đổ về Vn! R chửi dân vn ngu :(, xem trên topic này thì mn đều hiếu kỳ chứ chả mấy ng lo nc đổ về Vn! Mà nếu vỡ thì ah cả TG ấy chứ, cái đập làm chậm v quay trái đất bị vỡ cơ mà :(
Haiz t b hâm dù gì cũng làm o đủ nc văn minh: Canada, Mỹ, Anh, Pháp mà tư tưởng của nó ngày càng có vấn đề. Lúc nào cũng như 1 ông Ak47, dạo này chuyển sang mỗi ngày 1 tút khen ngợi Tq chứ :((

Bigcat1

Xe buýt
Công nghệ xây hạt Nhân đương nhiên là tốt hơn đi mua điện giá cao từ nước ngoài và nhập nhiệt điện than ô nhiễm từ Tàu qua. Cụ giả ngơ đánh võng chuyển chủ đề kinh thật.
Điện hạt nhân là xu thế từ cả thập niên nay, cả thế giới nó chuyển sang và từ bỏ nhiệt điện than. Vì thế không cần phải chứng minh thứ đương nhiên đúng.
Cụ muốn chứng minh công nghệ Mới của Nhật là tồi tệ thì đi mà chứng minh. Không ưng Nhật thì có Nga, có Mỹ, Đức, Anh, Nhật, thiếu quái gì sự lựa chọn. EVN nó bảo là "không thiếu điện và có lựa chọn thay thế khác", là sự phú quý giật lùi mà em đang chửi. Cụ đừng chuyển sang chuyện khác, em không bàn chuyện khác.
Cụ ko hiểu hay cố tình ko hiểu sự lắt léo về chính trị.
Ban đầu quy hoạch xây 4 lò. Chia Nga 2 lò. Nhật 2 lò. Lại cùng một chỗ. Vãi cả quy hoạch kinh tế.
Chuẩn bị xây thì có sự cố động đất sóng thần làm nổ hàng loạt lò hột le ở Nhật.
Các cụ nhà ta mới tá hỏa thấy đám chuyên gia trí thức nhà ta ăn tiền Nhật xúi các cụ mua lò dỏm.
Bọn Nhật thì ăn phong bì của Toshiba bán lò dỏm cho ta thông qua cái gọi là vốn vay ODA
Phương án duy nhất đúng và hiện thực lúc đó là dừng ko xây hột le hột liếc gì cả. Ko thì có tội muôn đời với con cháu.
Muốn một dự án sắp triển khai dừng lại thì phải kiếm cớ. Lý do to hơn mục đích. Thế là kê ra hàng loạt lý do: dầu lúc đó rẻ, dẫn đến giá các nhiên liệu khác rẻ theo. Làm hột le ko hiệu quả....bla bla
Nhưng nếu ko làm hột le thì ko đủ điện cho dân dùng. Phải làm seo?
Mặt khác, đám dân chủ Tây lông gây sức ép và đầu độc dân chúng bằng những mỹ từ như "năng lượng tái tạo, năng lượng xanh" rầm trời.
Thôi thì chiều theo dân chủ một chút. Thế mới đẻ ra điện mặt trời, điện gió ngày nay. Giá đắt lòi.
Còn lại chủ yếu phát triển điện khí đốt, điện than.
Nói thẳng luôn thằng to nhất quả đất là Mỹ nó cũng sổ toẹt vào cái nghị định biến đổi khí hậu Paris. Nhà nó xả khí CO2 lớn nhất thế giới. TQ thì ko phải bàn.
Thế chẳng lẽ nhà mình vì cái năng lượng xanh mà đi bán than cho TQ rồi nhập điện của nó về à. Tại sao ko dùng nhiệt điện than?
Vấn đề dùng công nghệ nhà máy nhiệt điện than của thằng nào ko bàn đến ở đây. Tất nhiên công nghệ TQ ko tốt. Nhưng đó là việc khác.
Cũng giống như cụ nói. Nếu công nghệ hột le Nhật dỏm sao ko dùng nước khác. Đúng lý thuyết là như vậy. Nhung thực tế trần trụi nó ko như ý muốn.

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
vụ bắn nhầm Đại sứ quán China tại Kosovo, từ ngữ ngoại giao là nhầm, nhưng cụ đã biết gì cái từ này chưa nhỉ
Lockheed F-117 Nighthawk
Kosovo là 1 tỉnh mà có hẳn cái sứ quán Trung quốc.
Em đến ạ với kiến thức siêu việt của óp phơ =))=))=))=))=))

thaihana

Xe điện

bearbie

Xe điện
Cụ ko hiểu hay cố tình ko hiểu sự lắt léo về chính trị.
Ban đầu quy hoạch xây 4 lò. Chia Nga 2 lò. Nhật 2 lò. Lại cùng một chỗ. Vãi cả quy hoạch kinh tế.
Chuẩn bị xây thì có sự cố động đất sóng thần làm nổ hàng loạt lò hột le ở Nhật.
Các cụ nhà ta mới tá hỏa thấy đám chuyên gia trí thức nhà ta ăn tiền Nhật xúi các cụ mua lò dỏm.
Bọn Nhật thì ăn phong bì của Toshiba bán lò dỏm cho ta thông qua cái gọi là vốn vay ODA
Phương án duy nhất đúng và hiện thực lúc đó là dừng ko xây hột le hột liếc gì cả. Ko thì có tội muôn đời với con cháu.
Muốn một dự án sắp triển khai dừng lại thì phải kiếm cớ. Lý do to hơn mục đích. Thế là kê ra hàng loạt lý do: dầu lúc đó rẻ, dẫn đến giá các nhiên liệu khác rẻ theo. Làm hột le ko hiệu quả....bla bla
Nhưng nếu ko làm hột le thì ko đủ điện cho dân dùng. Phải làm seo?
Mặt khác, đám dân chủ Tây lông gây sức ép và đầu độc dân chúng bằng những mỹ từ như "năng lượng tái tạo, năng lượng xanh" rầm trời.
Thôi thì chiều theo dân chủ một chút. Thế mới đẻ ra điện mặt trời, điện gió ngày nay. Giá đắt lòi.
Còn lại chủ yếu phát triển điện khí đốt, điện than.
Nói thẳng luôn thằng to nhất quả đất là Mỹ nó cũng sổ toẹt vào cái nghị định biến đổi khí hậu Paris. Nhà nó xả khí CO2 lớn nhất thế giới. TQ thì ko phải bàn.
Thế chẳng lẽ nhà mình vì cái năng lượng xanh mà đi bán than cho TQ rồi nhập điện của nó về à. Tại sao ko dùng nhiệt điện than?
Vấn đề dùng công nghệ nhà máy nhiệt điện than của thằng nào ko bàn đến ở đây. Tất nhiên công nghệ TQ ko tốt. Nhưng đó là việc khác.
Cũng giống như cụ nói. Nếu công nghệ hột le Nhật dỏm sao ko dùng nước khác. Đúng lý thuyết là như vậy. Nhung thực tế trần trụi nó ko như ý muốn.
lịch sử điện hat nhân VN tui không biết bác nói đúng hay sai, nhưng tui đồng ý bỏ hạt nhân. Trình VN quá lởm, tui không tin tưởng được. Chẳng thà hít khí ô nhiễm chết mòn trong 50 năm còn hơn làm hạt nhân, 5 năm sau nó bùm 1 phát, giải quyết hậu quả thêm 50 năm nữa chưa xong.

Nhưng những cái bác nói về điện tái tạo thì sai. Hoặc là cố tình lập lờ mị dân. Mỹ sổ toẹt cái Paris, nhưng bản thân nó phát triển ĐMT như vũ bão. Tuy nhiên là từ 2000 tới 2018 tuy tăng nhanh nhưng số lượng chưa cao. 2018 tới nay, và nhất là kế hoạch tới 2050 thì nó đặt mạnh vào điện tái tạo ngoài thủy điện. Mỹ, đại diện bởi Trump, là cái thằng thực dung nhất quả đất mà còn đi theo con đường điện tái tạo (kế hoạch tới 2050), các bác OFer mình lại cứ đòi phải khôn hơn thiên hạ cơ.

Thêm thông tin: trên thế giới thì so sánh ĐMT với điện than thì có 2 mốc quan trọng:

1. Lắp ĐMT rẻ hơn xây nhà máy điện than mới, tính trong 50 năm
2. Lắp ĐMT rẻ hơn sử dụng nhà máy điện than hiên hữu

Mốc 1 đã qua từ lâu. Mốc 2 thì cũng sắp.

Thêm thông tin giá các loại điện ở VN:

Nhiệt điện khí 2800d/kwh
Thủy điện giá xấp xỉ 1.000 đồng/kWh,
nhiệt điện than xấp xỉ 1.500 đồng/kWh.
Điện gió là 1.900-2.200 đồng/kWh,
điện mặt trời 1650d - 2150 đồng/kWh . Giá ĐMT tui sửa lại so với link vì sau 2019 chỉ còn 1650 - 1950