[Funland] Dạo này lắm anh già bị các em sae Forex thịt thế

theanh235

Xe buýt
hỏi thật cụ trade được mấy năm rồi?
2.5 năm. Lúc đầu là future bên binance bị vả vỡ mặt. Sau đó e học ptkt rồi chuyển dần sang forex sàn exness.
e nghĩ cụ k nên hỏi câu như vậy. Ví dụ như e sai thì cụ bảo sai ở đâu, e tiếp thu ngay. CỤ hỏi câu như vậy cảm thấy hơi coi thường em quá cụ ạ. Còn cụ bận k muốn trao đổi thêm thì thôi.

tran duc chi

Xe buýt
Thì nó cũng có cái thú của nó,tỉ như cụ bỏ tiền ra mua con cá ngoài chợ có thích bằng con cá tự câu được ko?
Như này nhé, nếu bóc bánh thì cụ chỉ cần bỏ tiền ra , vào hotel và chén, xong vén quần về.
Còn món tham gia hội forex mà muốn chăn gái thì cụ phải bỏ công sức, thời gian, nào là nghe các em mở tk, nạp tiền vào chơi, rồi off nhóm, rồi bắt chuyện, cf, ăn uống.. mà như thế có chắc đã chén được đâu, rồi phải quà cáp, dẫn các em đi chơi, cho tiền, rồi phải đầu tư theo các em ý, cũng mất rất nhiều tiền, công sức đấy, có khi còn chả chén được :))

2.5 năm. Lúc đầu là future bên binance bị vả vỡ mặt. Sau đó e học ptkt rồi chuyển dần sang forex sàn exness.
e nghĩ cụ k nên hỏi câu như vậy. Ví dụ như e sai thì cụ bảo sai ở đâu, e tiếp thu ngay. CỤ hỏi câu như vậy cảm thấy hơi coi thường em quá cụ ạ. Còn cụ bận k muốn trao đổi thêm thì thôi.
Em hỏi vậy để biết cụ trải qua những cú sốc nào trên thị trường rồi, em ở đây để khuyên mọi người đừng rớ vào trade thôi cụ, trong lúc tranh luận thì em phải biết rõ người em đang nói chuyện thế nào chứ cụ. Còn câu hỏi của em mang đến cảm giác xấu với cụ thì em xin lỗi ạ, em không bao giờ khinh thường ai hết, ai cũng có những lúc ngu và những lúc khôn, tới khi chết mới biết mình sống thế nào .

emphailamsao

Xe tăng
Cụ hiểu sai 2 vấn đề cụ đưa ra so sánh:
1. Mở nhà hàng hay bất kì việc kinh doanh nào, không cần phải hiểu cái mà mình kinh doanh, chỉ cần hiểu một phần của việc kinh doanh, như em đầu tư nhà hàng em chỉ cần biết ai có khả năng mở một nhà hàng thành công, và họ cần đồng vốn thì em sẽ đầu tư vào khả năng của họ. Em không biết gì về công nghệ nhưng em đang đầu tư cổ phiếu FPT từ 2018, có nhiều chuyện em hiểu nhưng không diễn giải được.
2. Giá cả là thứ không đoán được, em thấy cụ là người thích triết lý nên có một triết lý đơn giản thế này, nếu giá cả mà đoán được thì đã không cần thị trường, việc đoán giá cả là hành động phản thị trường, trái với logic thị trường. Dùng TA hay bất cứ thứ gì thì cũng chỉ để dự đoán giá. Tất nhiên luôn có một lúc nào đó thị trường diễn biến cực độ, giá cả không phản ánh đúng cái cốt lỗi của thị trường như đợt covid vừa rồi, nhiều người có khả năng nhìn ra điều đó, nhưng số người ăn được như cú đó thường không là trader, vì trader là đối tượng mỏng manh nhất trên tttc, rất dễ ngã ngựa trước những cú sốc lớn.
Còn cụ thì tranh luận sai ý em muốn nói. Em bảo là: đầu tư ko biết thì là cờ bạc, cờ bạc mà biết và ăn được thì là đầu tư

Nhưng cụ phản biện ví dụ nhỏ minh họa của em mà bỏ qua ý chính.

Ý 2: giá cả đoán dc đấy cụ ah, chỉ cần 2 người không có kiến thức gì là 1 người đúng rồi. Ko những đoán được mà còn thao túng được dựa vào cung cầu. Nên cụ nói giá ko đoán được là 1 tỷ % sai.

logic đơn giản như em trình bày ở trên, cụ đang kiếm được tiền tất nhiên cụ sẽ tin, nhưng cụ có bao giờ nghi ngờ những gì mình tin? stop loss đâu phải lúc nào cũng như mình đặt sẵn đâu cụ.
Có lúc chỉ cần 20% thắng là ăn đậm nhưng chỉ cần 1% thua là cháy tk.
Em đã nói cụ ko biết trader người ta làm gì mà cụ cứ ko nghe. 20% thắng là ăn đậm mà 1% thua cháy tài khoản thì là đánh bạc đó cụ.

Chốt lại là làm gì tử tế ra tiền đều được, và kiến thức luôn hữu hạn cụ ah. Giờ cụ nói về kinh doanh nhà hàng em sẽ ko dám ho he 1 câu mà chỉ ngồi im nghe thôi. Nếu em muốn em sẽ tìm hiểu và học hỏi. Nếu cụ cho là cụ biết hết về forex và trader rồi thì em xin phép dừng ạ

Chỉnh sửa cuối:

theanh235

Xe buýt
Em hỏi vậy để biết cụ trải qua những cú sốc nào trên thị trường rồi, em ở đây để khuyên mọi người đừng rớ vào trade thôi cụ, trong lúc tranh luận thì em phải biết rõ người em đang nói chuyện thế nào chứ cụ. Còn câu hỏi của em mang đến cảm giác xấu với cụ thì em xin lỗi ạ, em không bao giờ khinh thường ai hết, ai cũng có những lúc ngu và những lúc khôn, tới khi chết mới biết mình sống thế nào .
Thì ai mới vào chẳng bị market vả cụ ạ. Cũng đau tim mất ngủ thời gian đầu lắm. H biết cách rồi nên nhàn cụ ạ

emphailamsao

Xe tăng
Thì ai mới vào chẳng bị market vả cụ ạ. Cũng đau tim mất ngủ thời gian đầu lắm. H biết cách rồi nên nhàn cụ ạ
Em hiểu cụ ấy nói trong trường hợp ntn. Mua coin hay Ck và hold, đến điểm phải cắt thì ko cắt mà hold to die. Ăn 20% của 10% tài khoản dc những khoản nhỏ nhưng khi all in chết cả tài khoản thì hết lãi thậm chí lỗ. Còn anh em trader thì % đó đều tính trên tài khoản đang có nên nó khác. Em chỉ risk 1%/ 1 lệnh đồng nghĩa với việc thua 100 lệnh liền mới cháy được tài khoản. Chắc ko biết gì vào bấm cũng ko thua quá được 20 lệnh liên tiếp.

theanh235

Xe buýt
Em hiểu cụ ấy nói trong trường hợp ntn. Mua coin hay Ck và hold, đến điểm phải cắt thì ko cắt mà hold to die. Ăn 20% của 10% tài khoản dc những khoản nhỏ nhưng khi all in chết cả tài khoản thì hết lãi thậm chí lỗ. Còn anh em trader thì % đó đều tính trên tài khoản đang có nên nó khác. Em chỉ risk 1%/ 1 lệnh đồng nghĩa với việc thua 100 lệnh liền mới cháy được tài khoản. Chắc ko biết gì vào bấm cũng ko thua quá được 20 lệnh liên tiếp.
100 lệnh cháy cả 100 thì tỉ lệ khéo ngang vietllot cụ nhỉ :D

Cụ lại hiểu sai ý em.
Cụ có chắc lúc nào lệnh stop loss của cụ cũng hiệu quả không? Khi giác biến động nhanh thì cụ nghĩ giá nó nhảy bao mất bao nhiêu % cái lệnh stl của cụ mới thực hiện được?

Pinctada

[Tịch thu bằng lái]
Theo em tỉ lệ lệnh thắng nhiều hơn lệnh thua, kể cả là 8:2 không nói lên điều gì trong trading. Quan trọng nhất vẫn là khi thắng thì thắng bao nhiêu và khi thua thì mất bao nhiêu. Câu này nói dễ làm khó. Với các pro trên mạng thì risk 2% trên tổng nav và trước khi vào lệnh đã phải có điểm cutloss. Nhưng tới khi thực chiến lại là 1 câu chuyện khác, nhất là khung ngắn quá thấy giá nhảy lại đắn đo có nên chốt non :)) Hoặc khi giá giảm qua điểm cutloss lại nghĩ hay chờ thêm chút nữa nến nó đang rút chân :))

Chỉnh sửa cuối:

Pinctada

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại hiểu sai ý em.
Cụ có chắc lúc nào lệnh stop loss của cụ cũng hiệu quả không? Khi giác biến động nhanh thì cụ nghĩ giá nó nhảy bao mất bao nhiêu % cái lệnh stl của cụ mới thực hiện được?
Thường em vào lệnh xong là đặt st ngay rồi cụ, cũng có nhiều cụ ngồi đợi diễn biến giá rồi cắt thủ công :))

theanh235

Xe buýt
Theo em tỉ lệ lệnh thắng nhiều hơn lệnh thua, kể cả là 8:2 không nói lên điều gì trong trading. Quan trọng nhất vẫn là khi thắng thì thắng bao nhiêu và khi thua thì mất bao nhiêu. Câu này nói dễ làm khó. Với các pro trên mạng thì risk 2% trên tổng nav và trước khi vào lệnh đã phải có điểm cutloss. Nhưng tới khi thực chiến lại là 1 câu chuyện khác, nhất là khung ngắn quá thấy giá nhảy lại đắn đo có nên chốt non :)) Hoặc khi giá giảm qua điểm cutloss lại nghĩ hay chờ thêm chút nữa nến nó đang rút chân :))
Thế thì là gà. Mà gà thì bị thịt thì là đúng rồi cụ ơi :))

theanh235

Xe buýt
Thường em vào lệnh xong là đặt st ngay rồi cụ, cũng có nhiều cụ ngồi đợi diễn biến giá rồi cắt thủ công :))
E trước khi vào lệnh luôn đặt stl trc,Lúc nào chẳng phải tính stop hunt thêm 1 khoảng rồi. Quá khoảng đó thì chịu, chấp nhận mất 1R thôi

theanh235

Xe buýt
Cụ lại hiểu sai ý em.
Bên forex stl luôn hiệu quả cụ ơi. Có hị trượt giá nhưng k ghê như như bên future binance và nên chọn cặp có tính thanh khoản lớn thì spread thấp

emphailamsao

Xe tăng
Cụ lại hiểu sai ý em.
Nó chỉ xảy ra vào đầu tuần là chính, chỉ cần ko để lưu lệnh cuối tuần là ko sợ việc đó. Còn chart theo giờ hay 30p, 15p thì ít khi lắm. Cụ cứ xem chart 1 phút ra là biết.

À mà em đang nói forex. Cụ nói về future hay options thì đúng thế vì cổ phiếu nó có giá ATO ATC có thể cách rất xa giá hôm qua. Mà bọn Tây nó lại ko có giá trần sàn. Forex giá chạy liên tục trừ mỗi cuối tuần

Chỉnh sửa cuối:

theanh235

Xe buýt
Chỗ đó là em đoán thôi. Vì cụ bảo mất 1% cháy tài khoản thì hiểu có trường hợp nào như thế.

Phần về stop loss:
Nó chỉ xảy ra vào đầu tuần là chính, chỉ cần ko để lưu lệnh cuối tuần là ko sợ việc đó. Còn chart theo giờ hay 30p, 15p thì ít khi lắm. Cụ cứ xem chart 1 phút ra là biết.
T2 hay lấp gap. Nên e cũng hạn chế vào lệnh chiều tứ 6 và ngày thứ 2. Cứ từ phiên á sáng t3 tới hết phiên âu t6 là đẹp

emphailamsao

Xe tăng
T2 hay lấp gap. Nên e cũng hạn chế vào lệnh chiều tứ 6 và ngày thứ 2. Cứ từ phiên á sáng t3 tới hết phiên âu t6 là đẹp
Phiên Á giá chẳng biến động mấy, em hay đánh kiểu sideway ăn 1-1,5R buổi sáng của mình. Phần lớn lệnh ăn ngon của em vào khoảng cả thế giới mở cửa và vào tối thứ 5, thứ 6

Thành Thị 1

Xe điện
Còn cụ thì tranh luận sai ý em muốn nói. Em bảo là: đầu tư ko biết thì là cờ bạc, cờ bạc mà biết và ăn được thì là đầu tư

Ý 2: giá cả đoán dc đấy cụ ah, chỉ cần 2 người không có kiến thức gì là 1 người đúng rồi. Ko những đoán được mà còn thao túng được dựa vào cung cầu. Nên cụ nói giá ko đoán được là 1 tỷ % sai.

Em đã nói cụ ko biết trader người ta làm gì mà cụ cứ ko nghe. 20% thắng là ăn đậm mà 1% thua cháy tài khoản thì là đánh bạc đó cụ.

Chốt lại là làm gì tử tế ra tiền đều được, và kiến thức luôn hữu hạn cụ ah. Giờ cụ nói về kinh doanh nhà hàng em sẽ ko dám ho he 1 câu mà chỉ ngồi im nghe thôi. Nếu em muốn em sẽ tìm hiểu và học hỏi. Nếu cụ cho là cụ biết hết về forex và trader rồi thì em xin phép dừng ạ
Cụ chuẩn, nên các cụ nhà mình, chứ ko phải các cụ OF bảo là biêdt thì thưa thốt, mà các cụ OF thì lại kiểu biết thì thưa thớt!!!

Xác suất 50% mà đoán đúng gì cụ? Cụ đoán 2 lần, trật một lần là mất phí thuế, kể như lỗ.
Còn cụ nói đoán đúng 40% thì lúc ăn cụ phải ăn nhiều hơn lúc thua. Phương trình đơn giản là tỉ lệ ăn x số tiền ăn, tỉ lệ ăn của cụ 40% thì cụ dựa vào đâu để số tiền cụ có được lúc ăn nhiều hơn lúc cụ bị thua?
Chuyện thao túng cung cầu là bình thường, nhưng nếu không phải cung cầu thực tế thì chỉ tác động trong ngắn hạn thôi, về dài hạn thị trường luôn ở mức trung bình tự cân bằng của nó.
Forex hay phái sinh hay hàng hoá, cụ sử dụng đòn bẩy thì tính chất nó ý như nhau, em không cần cụ vào sòng bạc làm gì nhưng biết chắc là cụ đánh bạc.
Nghe cách nói chuyện thì em đoán cụ chưa tồn tại qua 5 năm trên thị trường đâu nhỉ?

emphailamsao

Xe tăng
Xác suất 50% mà đoán đúng gì cụ? Cụ đoán 2 lần, trật một lần là mất phí thuế, kể như lỗ.
Còn cụ nói đoán đúng 40% thì lúc ăn cụ phải ăn nhiều hơn lúc thua. Phương trình đơn giản là tỉ lệ ăn x số tiền ăn, tỉ lệ ăn của cụ 40% thì cụ dựa vào đâu để số tiền cụ có được lúc ăn nhiều hơn lúc cụ bị thua?
Chuyện thao túng cung cầu là bình thường, nhưng nếu không phải cung cầu thực tế thì chỉ tác động trong ngắn hạn thôi, về dài hạn thị trường luôn ở mức trung bình tự cân bằng của nó.
Forex hay phái sinh hay hàng hoá, cụ sử dụng đòn bẩy thì tính chất nó ý như nhau, em không cần cụ vào sòng bạc làm gì nhưng biết chắc là cụ đánh bạc.
Nghe cách nói chuyện thì em đoán cụ chưa tồn tại qua 5 năm trên thị trường đâu nhỉ?
Cụ hỏi thật chỗ in đậm ah?

Cụ có thể hỏi ggl ah. Em ngại đánh ra quá.

Em thì mới vào thị trường thôi. Chắc chắn là chưa dc 5 năm, cụ nói đúng rồi. Thậm chí em vẫn còn đang lỗ chưa lấy lại được

Còn em khẳng định lại là cụ ko biết trader forex người ta làm gì và họ tính Risk Return như nào.

Em đúng hay sai ah?

Em nghĩ cụ cũng kinh nghiệm nhiều thứ lắm, nhưng forex thì chắc cụ chưa biết nhiều đâu ah, ngay cả mấy cái cơ bản.

Và cụ cũng ko thích nhận sai nữa, lại hay hỏi mấy câu ko liên quan.

Cụ bảo giá ko đoán được, em nói cụ sai vì 2 người đoán 1 người đoán lên 1 người đoán xuống là đã có người đúng rồi. Logic đơn giản vậy thôi mà. Nếu cụ ko nói sai thì cụ cũng hành văn sai nhé.

Số năm ở trên thị trường ko liên quan đến hiểu biết cơ bản về nó. Như em nói, cụ nhiều kinh nghiệm mảnh khác nhưng cái cơ bản của forex cụ chưa biết mà lại cứ thích mình đúng với người đã mất học phí với forex (em) và người đang kiếm được tiền từ forex (cụ the anh).

Thôi cụ ah. Em xin phép tập trung vào công việc. Em thấy cụ ko sẵn sàng tìm hiểu mà cứ coi nhưng gì mình biết là đủ. Ngay cả cái % cụ và em nói cũng ko giống nhau. Mỗi lệnh đánh mất 1% là 1% tài khoản chứ ko phải hàng hoá mua giảm 1% mà cụ bảo là “10 năm thua 1 lần 1% là đủ ra đường”. Em ko nhớ rõ từ cụ dùng là gì. Đại loại như thế

Chỉnh sửa cuối: