[Funland] Đảo chính Ngô Đình Diệm hôm 2/11/1963, cách đây 58 năm (MỚI)

Trạng thái
Thớt đang đóng

rachfan

Xe container
Theo em đọc đươc thì CVV không có họ hàng liên quan gì đến tướng CVK đâu cụ ạ
Hóa ra tướng CV Khánh bên ta lại là quý tộc dòng dõi, còn tướng CV Viên của VNCH chỉ là con nhà tư sản thường dân.

Cụ Khánh bên mình có cả 3 anh trai đều là quan chức cao cấp của VNCH mà vẫn được làm chỉ huy mặt trận miền Trung, cũng khá đặc biệt.

lenhhoxung1980

Xe điện
Về Ngô Đình Cẩn, em đọc thấy bác Phạm Xuân Ẩn đánh giá rất cao ông Cẩn.
Còn Ngô Đình Diêm thì quả thực không thấy ai bảo giỏi cả. Có lẽ Diệm làm quan thời phong kiến thì được.

QueViet

Xe tăng
Lịch sử không có lặp lại. Thời kỳ đó cũng lấy đâu mà vũ khí, các nước anh em ai ủng hộ, em không nghiên cứu sâu nhưng em nghĩ không đơn giản.
VNDCCH lúc đó cực nghèo : đường lối khôi phục kinh tế, yêu cầu miền Nam thực hiện nghiêm chỉnh hiệp định Giơ ne vơ... là đã hết sức rồi.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Năm 1962, để "nâng bi" bà Trần Lệ Xuân, tỉnh Bà Rịa bỏ tiền xây dựng tượng đài Hai Bà Trưng tại Quảng trường Mê Linh (nay là vị trí tượng Trần Hưng Đạo) trông ra bến Bạch Đằng
Giới nghệ sĩ cũng ninh bợ bà Trần Lệ Xuân bằng cách thiết kế Hai Bà Trưng giống hai mẹ con bà Trần Lệ Xuân - Ngô Đình Lệ Thuỷ. Dân chúng Sài Gòn rất căm tức
Tượng được khánh thành tháng 3/1962 trùng ngày lễ Hai Bà Trưng
Ngày 5/11/1963, chỉ ba ngày sau khi đảo chính Diệm, dán chúng Sài Gòn đã bẻ gẫy bức tượng HBT

Chauthanh11

Xe điện
Còn Ngô Đình Diêm thì quả thực không thấy ai bảo giỏi cả. Có lẽ Diệm làm quan thời phong kiến thì được.
Đánh giá cao Cẩn là cụ Vũ Ngọc Nhạ .
Cụ Ẩn không tiếp xúc với ông Cẩn nhiều như cụ Nhạ được .
Hình như cụ Nhạ có viết nếu ông Diệm nghe theo ông Cẩn thì có lẽ không bị giết .

QueViet

Xe tăng
Tướng tình báo Vũ Ngọc Nhạ , giúp việc cho các linh mục Phát Diệm và là cố vấn cho họ Ngô - tiếp xúc nhiều và đánh giá gia đình họ Ngô chính xác qua tiểu thuyết của nhà văn Hữu Mai cụ ơi. Rất nhiều người ở miêfn Trung bị Cẩn bí mật bắt giam, tra tấn.

Chỉnh sửa cuối:

lenhhoxung1980

Xe điện
Hình như cụ Nhạ có viết nếu ông Diệm nghe theo ông Cẩn thì có lẽ không bị giết .
Không cụ. Em không nhớ đọc seri bài viết về Phạm Xuân Ẩn trên báo Thanh Niên, hay trong quyển Phạm Xuân Ẩn- Điệp viên hoàn hảo, nhưng có câu đánh giá của bác Ẩn về Ngô Đình Cẩn.

.Xukthal

Xe container
Trong truyện X.30 có tả cậu Cẩn có vườn Cam rất sai quả và ngọt vì bón xác CS và đối lập bị cậu tra tấn và giết chết.
Ngoài ra tuy cậu ở vậy nuôi mẹ nhưng hay sai bọn tay chân bắt các nữ sinh Huế về cho cậu xơi.
Hình ảnh vừa ác vừa tỏ vẻ có hiếu với mẹ làm em liên tưởng đến Lý Quỳ :D pk cụ VW Golf nhỉ?

lenhhoxung1980

Xe điện
Trong truyện X.30 có tả cậu Cẩn có vườn Cam rất sai quả và ngọt vì bón xác CS và đối lập bị cậu tra tấn và giết chết.
Ngoài ra tuy cậu ở vậy nuôi mẹ nhưng hay sai bọn tay chân bắt các nữ sinh Huế về cho cậu xơi.
Hình ảnh vừa ác vừa tỏ vẻ có hiếu với mẹ làm em liên tưởng đến Lý Quỳ :D pk cụ VW Golf nhỉ?
X30 phá lưới phỏng cụ? Mấy kiểu truyện đó đọc cho vui thôi

nhuataiche

Xe container
Làm chính trị lại ít khi có từ độ lượng cụ ah, không thì lại bị người khác vùi.
Hạ uy tín chính trị là đủ rồi bác, giết chóc thì nên hạn chế.

Em biết chính trị rất tàn khốc, nhưng cũng nên có chút giới hạn, gọi là chừa đường lùi sau này.

QueViet

Xe tăng
Năm 1962, để "nâng bi" bà Trần Lệ Xuân, tỉnh Bà Rịa bỏ tiền xây dựng tượng đài Hai Bà Trưng tại Quảng trường Mê Linh (nay là vị trí tượng Trần Hưng Đạo) trông ra bến Bạch Đằng
Giới nghệ sĩ cũng ninh bợ bà Trần Lệ Xuân bằng cách thiết kế Hai Bà Trưng giống hai mẹ con bà Trần Lệ Xuân - Ngô Đình Lệ Thuỷ. Dân chúng Sài Gòn rất căm tức
Tượng được khánh thành tháng 3/1962 trùng ngày lễ Hai Bà Trưng
Ngày 5/11/1963, chỉ ba ngày sau khi đảo chính Diệm, dán chúng Sài Gòn đã bẻ gẫy bức tượng HBT
Cụ có ảnh tượng " hai bà " này không

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Trần Lệ Xuân 1963_3_3 (1).jpg

Trần Lệ Xuân 1962_6 (11).jpg

Trần Lệ Xuân 1962_6 (12).jpg

buhogia01

Xe tải
Hóa ra tướng CV Khánh bên ta lại là quý tộc dòng dõi, còn tướng CV Viên của VNCH chỉ là con nhà tư sản thường dân.

Cụ Khánh bên mình có cả 3 anh trai đều là quan chức cao cấp của VNCH mà vẫn được làm chỉ huy mặt trận miền Trung, cũng khá đặc biệt.
Cụ K là 1 tướng tài con nhà dòng dõi và có điều đặc biệt là khi mất cụ ấy không hưởng đặc ân để an táng tại Nghĩa trang MD mà mộ phần lại táng tại nghĩa trang Yên kỳ

rachfan

Xe container
Không cụ. Em không nhớ đọc seri bài viết về Phạm Xuân Ẩn trên báo Thanh Niên, hay trong quyển Phạm Xuân Ẩn- Điệp viên hoàn hảo, nhưng có câu đánh giá của bác Ẩn về Ngô Đình Cẩn.
Đúng là cụ Ẩn đánh giá cao Ngô Đình Cẩn đấy ạ.

Cụ Ẩn khá quen biết với Cẩn. Do nghề nghiệp (phóng viên báo Time) và tài cá nhân mà cụ Ẩn quen gần với hầu hết các nhân vật cộm cán trong chính quyền Diệm. Cụ Ẩn là người duy nhất làm được bài phỏng vấn Cẩn sau cuộc đảo chính 1960. Theo đó thì chính Cẩn là người phát hiện vụ đảo chính từ trước nhưng khi báo cho Nhu thì Nhu không tin.

Có lẽ nhiều cụ rất bất ngờ khi đọc những dòng này:

"Về nhân vật Ngô Đình Cẩn, báo chí Sài Gòn vẫn miêu tả là một tên nhà quê ăn trầu, bất tài vô dụng và độc ác. Nhưng theo lời kể của ông Mười Hương và ông Phạm Xuân Ẩn mà tôi nghe được thì Ngô Đình Cẩn không giống như vậy. Ông Cẩn không hành hạ tra tấn những cán bộ Việt Minh nằm vùng mà chính quyền Sài Gòn bắt được ở miền Trung, nhưng thủ đoạn chính trị thì thật đáng sợ. Ông đối xử tử tế với những người bị bắt, đặc biệt là những người mà ông biết là cán bộ có tầm cỡ, giam một thời gian rồi thả ra. Để làm gì vậy? Hầu hết những người do ông Cẩn thả ra đều bị tổ chức của cách mạng nghi ngờ, những cán bộ cấp dưới của những người ấy cũng bị nghi ngờ nốt. Kết quả là Ngô Đình Cẩn đã vô hiệu hóa một lực lượng đáng kể của cách mạng mà không cần phải tra tấn, giết chóc.

Tướng Phạm Xuân Ẩn nói với tôi, trong số anh em của ông Ngô Đình Diệm, Ngô Đình Cẩn là người tài giỏi nhất. Nếu ông Diệm và ông Nhu nghe lời ông Cẩn thì chế độ của họ Ngô khó mà sụp đổ."

Trạng thái
Thớt đang đóng