[Funland] Danh sách 94 trường đại học tuyển sinh bằng chứng chỉ IELTS năm 2023

Nhimtiu

Xe container
Dạ, không cần bác ạ, nó xét học bạ. Điểm tốt nghiệp chỉ cần không liệt là được.

Vâng, F1 nhà em 7.0, bảo sao không nâng chấm, nó bảo không cần, vì đằng nào đi học cũng sử dụng 100% tiếng anh rồi.
Cu f1 nhà em mới thi xong ielts chưa có kq nhưng chắc tầm 7.5 gì đó. Em cũng chưa biết hướng nó vào trường nào cccm nhể? Nó học tạm đc cả Toán, Lý, Hoá. K biết nên vào khoa nào bên KTQD, Ngoại Thương hay Bách Khoa hay trường tư??? Nó còn năm lớp 12 nữa thôi mà mông lung quá, chưa ôn thi SAT cụ ạ.

nowhereland

Xe điện
Nhóc nhà em 2006, mới quan tâm sơ sơ nhưng vẫn còn mông lung, cụ nào khai sáng giúp:
- Thông tin điểm Ielts cao có cơ hội tuyển thẳng Đại học, đúng hay sai? Trường nào?
Có đi kèm điều kiện gì nữa không?

- Hôm trước nói chuyện với thằng em, nó bảo con nhà nó đỗ KTQD xét điểm thi PTTH được 27 điểm. Nhưng vẫn phải chờ trường xét tuyển Ielts cao trúng trước, dù các môn tổ hợp cho ra tổng điểm thấp hơn 27 vẫn đỗ trước. May rồi cuối cùng cháu cũng đỗ. Thông tin này có chuẩn không?

Tuy nhiên em thấy xét tuyển Ielts là tích cực, đánh giá đúng năng lực và toàn diện. Vì Ielts nó không đơn thuần là tiếng Anh, tổng hợp trong đấy kiến thức về Văn học, Xã Hội, Khoa học Tự nhiên......cũng nhiều phết.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nhóc nhà em 2006, mới quan tâm sơ sơ nhưng vẫn còn mông lung, cụ nào khai sáng giúp:
- Thông tin điểm Ielts cao có cơ hội tuyển thẳng Đại học, đúng hay sai? Trường nào?
Có đi kèm điều kiện gì nữa không?
Chứng chỉ tiếng Anh quốc tế (CCTAQT) không phải là đương nhiên được tuyển thẳng vào đại học năm 2023, mà cần xét tuyển kết hợp với những điểm đánh giá khác. Ví dụ một số trường đại học năm 2023.

Đại học quốc gia Hà Nội 2023: kết hợp với điểm đánh giá năng lực (ĐGNL).
Điểm xét tuyển = [điểm quy đổi CCTAQT + (điểm ĐGNL * 30/150) * 2/3] * 30/35 + điểm ưu tiên.

Đại học Bách khoa Hà Nội 2023: kết hợp với điểm đánh giá tư duy (ĐGTD).
Điểm xét tuyển = [điểm quy đổi CCTAQT + (điểm ĐGTD * 30/100) * 2/3] * 30/35 + điểm ưu tiên.

Đại học KTQD: kết hợp điểm thi 2 môn tốt nghiệp THPT.
Điểm xét tuyển = (điểm quy đổi CCTAQT + tổng điểm 2 môn xét tuyển) * 30/35 + điểm ưu tiên.

Hasu

Xe tải
Nhả em năm nay con bé cũng thi ĐH. Đang đợi thêm kết quả xét tuyển của ngoại giao và ngoại thương.

Trục

Xe ba gác
Cu f1 nhà em mới thi xong ielts chưa có kq nhưng chắc tầm 7.5 gì đó. Em cũng chưa biết hướng nó vào trường nào cccm nhể? Nó học tạm đc cả Toán, Lý, Hoá. K biết nên vào khoa nào bên KTQD, Ngoại Thương hay Bách Khoa hay trường tư??? Nó còn năm lớp 12 nữa thôi mà mông lung quá, chưa ôn thi SAT cụ ạ.
Con cụ hơn F1 nhà em khoản Ielts, nhưng khả năng thua học bạ, vì tổng kết của nó các năm đều trên 9.2 (các yếu tố xét đầu vào đh công lập), hơn nữa năm rồi nó cày CV ở các clb cũng khá nhiều giải, nên nó còn thêm lựa chọn của các trường QT.
SAT thì có mấy cụ mợ trên này hay hướng con thi, cụ chờ 1-2 trang nữa là có mợ vào tư vấn, em chưa nhớ ra mợ nào.
F1 nhà em hướng đi nó hơi khác, nên không giống với case mà cụ đang cần tìm hiểu.

Nhimtiu

Xe container
Con cụ hơn F1 nhà em khoản Ielts, nhưng khả năng thua học bạ, vì tổng kết của nó các năm đều trên 9.2 (các yếu tố xét đầu vào đh công lập), hơn nữa năm rồi nó cày CV ở các clb cũng khá nhiều giải, nên nó còn thêm lựa chọn của các trường QT.
SAT thì có mấy cụ mợ trên này hay hướng con thi, cụ chờ 1-2 trang nữa là có mợ vào tư vấn, em chưa nhớ ra mợ nào.
F1 nhà em hướng đi nó hơi khác, nên không giống với case mà cụ đang cần tìm hiểu.
Vâng tks cụ nha! F1 nhà em các năm trc thì hình như trên 9. Tổng kết thì phải nhưng lên 11 thì hôm rồi em thấy điểm tb cả năm đc có 8.6 thôi cụ ạ. F1 cụ thế là siêu rồi.

White Dragon

Xe tăng
Ielts chỉ là một lợi thế trong quá trình xét tuyển.
Không phải cứ Ielts cao là được tuyển thẳng.
Các cụ định đăng ký cho con/cháu xét tuyển trường nào thì phải tìm hiểu kỹ các điều kiện xét tuyển để đăng ký cho phù hợp với điều kiện mà con/cháu mình đang có.

PhongFood

Xe điện
Chứng chỉ tiếng Anh quốc tế (CCTAQT) không phải là đương nhiên được tuyển thẳng vào đại học năm 2023, mà cần xét tuyển kết hợp với những điểm đánh giá khác. Ví dụ một số trường đại học năm 2023.

Đại học quốc gia Hà Nội 2023: kết hợp với điểm đánh giá năng lực (ĐGNL).
Điểm xét tuyển = [điểm quy đổi CCTAQT + (điểm ĐGNL * 30/150) * 2/3] * 30/35 + điểm ưu tiên.

Đại học Bách khoa Hà Nội 2023: kết hợp với điểm đánh giá tư duy (ĐGTD).
Điểm xét tuyển = [điểm quy đổi CCTAQT + (điểm ĐGTD * 30/100) * 2/3] * 30/35 + điểm ưu tiên.

Đại học KTQD: kết hợp điểm thi 2 môn tốt nghiệp THPT.
Điểm xét tuyển = (điểm quy đổi CCTAQT + tổng điểm 2 môn xét tuyển) * 30/35 + điểm ưu tiên.
Mợ chuẩn. K phải trường nào cũng IE + học bạ là vào đâu. Nó tùy trường tùy đột hot của khoa. Khoa nào ngon thì ie chỉ cộng tí điểm thôi. 😅

Trục

Xe ba gác
Vâng tks cụ nha! F1 nhà em các năm trc thì hình như trên 9. Tổng kết thì phải nhưng lên 11 thì hôm rồi em thấy điểm tb cả năm đc có 8.6 thôi cụ ạ. F1 cụ thế là siêu rồi.
Cụ bảo cháu cố lấy điểm trung bình cả năm năm tới cho tốt, Ielts thì ngon rồi đấy, học bạ tốt tí là khả năng vào Ngoại thương vẫn khá cao.
Cụ bảo con cụ giao lưu nhiều với các bạn, đặc biệt là các bạn trường chuyên ấy cụ, các bạn rất thạo tin.

Trục

Xe ba gác
Mợ chuẩn. K phải trường nào cũng IE + học bạ là vào đâu. Nó tùy trường tùy đột hot của khoa. Khoa nào ngon thì ie chỉ cộng tí điểm thôi. 😅
Ielts + học bạ = con đường nhìn thấy tương lai sớm nhất. :))
Dĩ nhiên, như cụ nói là tùy trường, nên các bậc phụ huynh có thông tin càng sớm, thì F1 càng nhàn, chỉ tập trung vào mục tiêu cần và đủ, tránh lan man để mất thời gian, công sức.

Nhimtiu

Xe container
Cụ bảo cháu cố lấy điểm trung bình cả năm năm tới cho tốt, Ielts thì ngon rồi đấy, học bạ tốt tí là khả năng vào Ngoại thương vẫn khá cao.
Cụ bảo con cụ giao lưu nhiều với các bạn, đặc biệt là các bạn trường chuyên ấy cụ, các bạn rất thạo tin.
Vâng cu cháu em nó học bên chuyên ngữ nhưng mới lớp 10 nhưng bọn nó học tốt lắm. Tư duy cũng khá OK mà mấy cháu bên đó thì điểm ielts thường khá cao rồi, các môm khác mà ok nữa thì các bạn ý cũng hay vào đc trường tốt.

Trục

Xe ba gác
Vâng cu cháu em nó học bên chuyên ngữ nhưng mới lớp 10 nhưng bọn nó học tốt lắm. Tư duy cũng khá OK mà mấy cháu bên đó thì điểm ielts thường khá cao rồi, các môm khác mà ok nữa thì các bạn ý cũng hay vào đc trường tốt.
Bọn thuộc nhóm này nó học ít lắm, nó phân bổ thời gian cho cả việc cày CV bên ngoài, nên có khi nó có học bổng sớm hơn. Vài tháng nữa tầm tháng 10-11-12 là một số xuất học bổng đã có chủ (đk còn lại là không liệt trong kỳ thi tốt nghiệp).

caisua

Xe lăn
Thời gian cày nó nhiều hơn thời gian ôn thi đại học.
Nhưng nó dùng đc nhiều cái cho cuộc sống hơn.
Thằng nhà em ôn thi ĐH Toán Lý Anh 3 tháng đỗ BK, NT mà ielts cày mất 3 năm mới đc 7.0 dù tiếng Anh học thêm từ nhỏ chứ Toán Lý chỉ học thêm mỗi lớp 9 để thi vào 10

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Ielts + học bạ = con đường nhìn thấy tương lai sớm nhất. :))
Dĩ nhiên, như cụ nói là tùy trường, nên các bậc phụ huynh có thông tin càng sớm, thì F1 càng nhàn, chỉ tập trung vào mục tiêu cần và đủ, tránh lan man để mất thời gian, công sức.
Có lẽ 2025 thi cử nó lại về như xưa. Thấy còm trước nói f1 kiếm được HB Fulbright rồi, nhất bố cháu.

caisua

Xe lăn
Con nhóc nhà em cũng học lớp 10 trường này, chúng nó đều là thợ học nên thi ĐH chả là gì. Chắc hết 11 tầm 8.0 ielts vì lớp 9 đã 7.0 rồi. Giờ học thử SAT kêu toán hệ này dễ quá

Trục

Xe ba gác
Có lẽ 2025 thi cử nó lại về như xưa. Thấy còm trước nói f1 kiếm được HB Fulbright rồi, nhất bố cháu.
Nó lấy được xuất này từ năm ngoái anh, nó xả hơi 8 tháng nay rồi, có học hành gì nữa đâu. Nó hoàn thành mục tiêu từ lúc vào đầu năm lớp 12 rồi anh.

Trục

Xe ba gác
Con nhóc nhà em cũng học lớp 10 trường này, chúng nó đều là thợ học nên thi ĐH chả là gì. Chắc hết 11 tầm 8.0 ielts vì lớp 9 đã 7.0 rồi. Giờ học thử SAT kêu toán dễ quá
Chúc mừng cụ, lớp 9 mà đã 7.0 rồi thì tương lai 7.5-8.0 cũng không khó.

xedieu

Xe cút kít
Nó lấy được xuất này từ năm ngoái anh, nó xả hơi 8 tháng nay rồi, có học hành gì nữa đâu. Nó hoàn thành mục tiêu từ lúc vào đầu năm lớp 12 rồi anh.
Xả hơi 8 tháng thì hỏng xừ rồi! Sợ kiểu học hành như này. Đúng là học chỉ để… thi!