Đánh giá Forte vs K3 - có thực sự đáng để nâng cấp hay không - cảm nhận của người dùn

PoBeo

Xe điện
Chào các cụ/mợ

Em viết bài để so sánh 1 chút cảm nhận giữa K3 và thế hệ trước là Forte để các cụ/mợ nào đang phân vân thì đọc bài xong sẽ quyết tâm ra showroom đi thử trước khi quyết định mua hay dành dụm mua.

Thực tế bài viết của em ko dám so sánh với dòng TOY thần thánh vì bản thân em vẫn luôn coi là VUA của các loại XE tại VIỆT NAM - KIA chỉ là hạng bét.....và nó hợp với người ít tiền như em.

Cả 2 xe em so sánh đều là xe Trường Hải:

1. Độ ồn: Nhiều cụ lần đầu nhảy lên K3 vẫn gào thét là xe quá ồn - xin thưa, chỉ có dòng xe vớ vẩn kiểu BMW Series 5 hoặc Mer E hay Audi v.v...em mới nghĩ là giải quyết được vấn đề này - còn loại xe cỏ dành cho sinh viên như kiểu K3 thì khả năng chống ồn đã được cải thiện đáng kể so với Forte. Trên cung đường em hay về nhà thì cả vợ em lẫn em đều cảm nhận sự khác biệt lớn - còn trên cung đường đi làm thì đồng nghiệp của em (có 4 đồng chí đều chạy Forte/Cerato) cũng cho ý kiến tương tự

Forte: 5,5 điểm - K3: 7,5 điểm

2. Độ chắc chắn: Forte mỏng manh quá, còn K3 được cải thiện hơn nhiều, đóng cửa cái rầm, đặc biệt ấn tượng với cái cốp xe. Hồi đi Forte, em chỉ cần dùng 2 ngón tay để đóng, giờ em phải ấn cả bàn tay mới đóng được, nặng, chắc chắn, đầm xe.

Forte: 6 điểm - K3: 7 điểm

3. Cảm giác lái: K3 thêm 3 chức năng lái gồm Sport - Normal - Comfort trong đó C là chức năng lái nhẹ nhất, dành cho chị em lái trong phố. Về cảm giác lái đã tăng 1 bậc, dù là xe MT hay At

Forte: 6 điểm - K3: 8 điểm

4. Vòng quay: Forte có vòng quay trung bình dưới 2000 ở tốc độ 80km/1h nhưng K3 thì đạt tốc độ 90km/1h ở vòng quay dưới 2000. Vụ này e cho là tuyệt vời bởi nó sẽ tiết kiệm xăng mà vẫn chạy nhanh hơn rất nhiều.

Forte: 7 điểm - K3: 8 điểm

5. Ngoại thất: Em thì thấy K3 đẹp, nhưng nhìn kĩ Forte cũng vẫn đẹp, vẫn rất thể thao...chỉ có điều, mua K3 để thấy có sự thay đổi

Forte: 8 điểm - K3: 8 điểm

6. Không gian: Không cần phải nghi ngờ, K3 thực sự rộng rãi hơn Forte - điều này còn có sự vượt trội khi các cụ/mợ ngồi Madza3 hay Focus - đặc biệt là Focus, ngồi cảm giác rất chật chội

Forte: 7 điểm - K3: 7,5 điểm

7. Tiện nghi: K3 hơn ở 2 dàn lạnh, điều hoà độc lập, bảng điều khiển điện tự, còn cái DVD Tàu Khựa bẩn bẩn của anh Hải tặng là điểm trừ......

Forte: 7điểm - K3: 7,5 điểm

8. Tăng tốc: Không khác biệt lắm - K3 tăng tốc nhanh từ 0 trở lên - ở vòng quay 3000, có bù ga

Forte: 7 điểm - K3: 7 điểm

9. Tiêu thụ nhiên liệu: Sau 1 thời gian quan sát, với số km đi hơn 1.000 km thì K3 tiêu thụ nhiên liệu trên đoạn đường hỗn hợp là 8,6l/100km - em cho là khá ổn - 800k em đi được 395km - thế là ngon rồi. Đoạn đường em đi Tam Trinh - Vành Đại 3 - Big C - Lê Văn Lương kéo dài....trong đó nổi bật có Tam Trinh và đoạn Big C thì thường xuyên tắc :)

Ngoài ra, em có thử thêm hệ thống McPherson xem xe có bị rung lắc hay không = việc đi đánh võng 2 bên trên 1 quãng đường 100m với vận tốc khoảng 50km/1h thì thấy rằng xe không hề bị văng, rất an toàn (dĩ nhiên cung đường em thử là 1 khu đô thị không có người ở) :P8->

Hệ thống phanh hoạt động cực tốt: đẩy xe từ 0-100 ở vòng quay 5000, trong khoảng 13 giây, sau đó đạp phanh khẩn cấp để kiểm tra độ an toàn thì xe dừng hẳn trong vòng 13m (có người đo bên ngoài) \:D/\:D/\:D/

Vì vậy, chỉ thêm có 100tr so với phiên bản cũ, em đã thấy sự khác biệt là khá lớn đối với xe K3 1.6 AT.

Hi vọng vài đánh giá cá nhân sẽ giúp nhiều cụ mợ có thêm thông tin để lựa chọn.

PoBeo

Chi hội KFC

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Nhất K3 rồi......
Tiền ấy, xe ấy là được. Các bác cứ lôi BMW với Mercedes vào làm gì.

tla

Xe điện
Hôm nào lão lái thử Rio rồi so sánh tiếp nhé :)

trangle2310

Xe đạp
Các bác lôi BMW, Merc để tăng thêm chất lượng chứ sao \:D/

PoBeo

Xe điện
Nhất K3 rồi......
Tiền ấy, xe ấy là được. Các bác cứ lôi BMW với Mercedes vào làm gì.
Không phải à :)) mà là bởi vì đẳng cấp nó khác xa quá, nên nếu mong được như BMW hay MER thì còn rất rất xa - kể cả từ phía người sử dụng là em, hay từ phía hãng KIA

PoBeo

Xe điện
Hôm nào lão lái thử Rio rồi so sánh tiếp nhé :)
Cụ mà để em đi thử xe là xót xa lắm - cụ có nhìn xe thốc lên 100km/1h rồi phanh - cái ícc xe nó nâng cả lên đấy ạ :P

29A-637-86

Xe tải
Em đang so m3 và k3 đây cụ ơi giá tiền xêm xêm em đang phân vân quá các cao thủ tư vấn hộ em với thanks.

toechuoi

Xe tăng
em thấy cái K3 nó đóng cửa nó ọp ẹp sao...:-?...phải k cụ thớt..so vời i20 em đã thấy k chắc bằng ý...:-?

Grandtouring

Xe điện
Cám ơn cụ, rất khách quan.
Em thì lên K3 từ Kia Morning nhập, chưa đi Forte bao giờ nên không có ý kiến.

mecgia

Xe tải
2 em này trọng lượng móc hàm gần bằng nhau nên về độ chắc tương đương nhau thôi.
Còn về độ cách âm thì hôm em lái thử ở TTHNQG thì không thấy khác biệt so với cerato em đang đi, có thể do đường trong đó chuẩn nên không thể so sánh được.

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện
xe mới mà đi thế xót xe lắm, kể cả người xem, :(
Vâng, thế mới là test xe ạ, qua đó cũng yên tâm xử lý các tình huống khẩn cấp, em thử xe em mà em cùng bồn chồn lắm, cụ ý mà để em thử thì chắc cả đêm mất ngủ :))

Seloken

Xe hơi
Cám ơn cụ chủ bài viết quá hay ạ. Cụ cho em hỏi cụ đi em 1.6 hay 2.0 thế ạ? Rổ giá tới khi em nó lăn bánh là bao nhiêu củ khoai hả cụ? Em đang hỏi 1.6 ạ, vì 2.0 với ko có tới :D

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện
các cụ mua k3 cần tư vấn, xem xe, chạy thử xe thì alo :)
Cụ này hình như đến văn phòng em ngồi chém gió với em rồi hay sao ý, người nhỏ nhỏ, em nhớ cái đuôi 81 kia thì phải hí hí

phuongnam_kts

Xe hơi
em thấy cái K3 nó đóng cửa nó ọp ẹp sao...:-?...phải k cụ thớt..so vời i20 em đã thấy k chắc bằng ý...:-?
Ặc. Em xin góp vui tý hình ảnh hiện trường cho nó trực quan tý. Hạn chế là em phải tả nó bằng mồm ạ.
Chuyện dư lày: Hôm rồi tháng 9 em có đi họp lớp cũ hội PTTH, cũng không có gì. khác biệt là ở chỗ lúc về một mợ làm phúc đi cùng xe với em.
Mợ: Ơ cái xe này là xe gì mà hịn nhỉ? Tớ đóng cửa xe đánh cụp cái nghe chắc nịch là biết liền.
Em: Ơ,...ơ..
PS: Em tả thực nên chẳng dám nói nhiều. Kết luận là tự các cụ mình rút ra rút vào nhớ.

Chỉnh sửa cuối:

toechuoi

Xe tăng
Ặc. Em xin góp vui tý hình ảnh hiện trường cho nó trực quan tý. Hạn chế là em phải tả nó bằng mồm ạ.
Chuyện dư lày: Hôm rồi tháng 9 em có đi họp lớp cũ hội PTTH, cũng không có gì. khác biệt là ở chỗ lúc về một mợ làm phúc đi cùng xe với em.
Mợ: Ơ cái xe này là xe gì mà hịn nhỉ? Tớ đóng cửa xe đánh cụp cái nghe chắc nịch là biết liền.
PS: Em tả thực nên chẳng dám nói nhiều. Kết luận là tự các cụ mình rút ra rút vào nhớ.
vầng...tại anh họ em mới tậu k3 nên em cũng có sờ sẩm tí...có thể xe của anh em nó bị sao đó thôi ạ...:)...cảm giác thôi mà cụ...

huy_turbo

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Haizz.. bro lại tung hô hàng "nhập" từ Ấn Độ rồi, phải ủng hộ hàng Việt chứ he he. Lấy i ra so sánh thì lệch sóng quá bro a he he

Edogawan77

Xe máy
K3 cái vỏ nó mỏng là điều không chối cãi được ạ. Nghe tiếng cửa nó đóng là biết ngay. Trong các dòng xe cùng phân khúc thì tiếng đóng cửa con Focus All New em thấy là chắc chắn nhất, phụp phụp. Xong rồi Mazda3. Mấy cháu Altis, K3, Civic na ná nhau.
(Gấu em đang chạy K3 5 cửa ạ)

PoBeo

Xe điện
K3 cái vỏ nó mỏng là điều không chối cãi được ạ. Nghe tiếng cửa nó đóng là biết ngay. Trong các dòng xe cùng phân khúc thì tiếng đóng cửa con Focus All New em thấy là chắc chắn nhất, phụp phụp. Xong rồi Mazda3. Mấy cháu Altis, K3, Civic na ná nhau.
(Gấu em đang chạy K3 5 cửa ạ)
Em hoàn toàn nhất trí với cụ về vụ Focus All New vì nó rất chắc chắn, chắc chắn đến mức mà bên trong cứ có cảm giác ngộp như ngồi trong xe tăng.....mấy ông liên danh còn lại đều y như nhau cả :)

Edogawan77

Xe máy
Focus All New bên trong ngồi hơi chật, nhưng thân vỏ dầy, cảm giác lái rất xuất sắc và option của bản 2.0 đúng là vô địch trong phân khúc. Hồi đấy gấu nhà em chê bản 2.0 bốc quá và tâm lý thích xe nhập nên lấy K3 5 cửa chứ cá nhân em vẫn thích All New 2.0 hơn bác ạ. Xe đấy nó chật phần vì vỏ dầy, phần vì kiểu thiết kế nội thất ôm vào người ngồi, em đoán là khi chẳng may có va chạm sẽ an toàn hơn.