[Funland] Đánh giá Bất động sản Mê Linh ạ

phu bus

Xe tăng
THƯA CÁC CỤ, CÁC CỤ GỠ RỐI HỘ EM VỚI, huhuuuuuu :((:((:((
Tình hình là em mua đất lk ở cienco5 cách đây gần 4 tuần ạ
Tiền em đã trao hết, bên bán cũng đã trao hết giấy tờ cho em và ký cọt công chứng đủ cả. Em đã nộp hồ sơ ở Hoàng Minh Giám. Sở đã tiếp nhận và cho em cái giấy hẹn nộp thuế. Từ hôm í đến hôm nay là ngày nộp thuế ko thấy có vấn đề gì, nên em cứ theo ngày sang mê linh nộp thuế, thì họ bảo: bên họ ko tiếp nhận hồ sơ này. Rồi về Hoàng Minh Giám hỏi lại, thì Sở trả lời là: Tất cả dự án thuộc Mê linh từ nay chỉ cấp sổ khi đã xây nhà lên rồi, đây là chủ trương mới và có hiệu lực văn bản khoảng hơn 1 tuần nay rồi.
Vậy bây giờ em phải làm sao? em có thể hủy hợp đồng và đòi lại tiền bên bán được không ạ? hic hic...
(em đâu có tiền xây nhà lên, cũng không có í xây nhà, em chỉ có tiền bấy nhiêu để đầu tư thôi ạ)
Các cụ tư vấn giúp em với, em đang rối cả ruột gan :((:((:((:((:((
Em nghĩ chỉ là thông tin ở dạng kiến nghị xây nhà mới sang tên sổ đỏ. Vpdkdd tạm dừng ghe ngóng. Hn ra vb chỉ cho xây nhà mới cho sang tên sổ đỏ thì trái luật=》 tạm dừng rồi sẽ cho sang tên bt.

phu bus

Xe tăng
Cụ ơi, phải có bản vẽ thiết kế, xây đủ 4 tầng theo quy hoạch chung, hoàn công có dấu của cơ quan chức năng. Đấy là tất cả những thứ cần bổ sung vào hồ sơ để được cấp bìa đỏ theo quy định đấy ạ.
Em có nên ăn vạ bên bán và có lý do nào để đỏi hủy hợp đồng và lấy lại tiền được không ạ?
Cụ vặc lại văn phòng công chứng luôn. Bảo họ công chứng cho đất ko đủ tk sang tên =》lừa đảo.

carrot123

Xe tải
Néu như này giờ em biêt đầu tư vào cái gì. Cụ justforfun, em thấy cụ có vẻ hiểu về nghỉ dưỡng ven đô, cụ thấy mấy cái nghỉ dưỡng ven đô tầm 2 tỷ đổ lại của mấy chủ đầu tư kiểu Zen, mà làm kiểu làng Nhật có được không cụ?

Theo em biết theo qđ thì các dự án phải có nhà mới được cấp sổ, thế nên Hn mới bị 1 loạt khu đô thị ma
Sau thị trường đóng băng quá mới lách luật cho bán đất nền cho dân tự xây nhưng vẫn có ràng buộc xây xong mới được cấp sổ
Dự án Golden bay của cam ranh cũng đang yc phải xây xong mới được cấp sổ
Dự án được bán đất để người mua tự xây thì thành cánh đồng hoang, mà dự án buộc chủ đầu tư xây thô xong mới được bán thì thành khu đô thị ma, hic...

Cụ vặc lại văn phòng công chứng luôn. Bảo họ công chứng cho đất ko đủ tk sang tên =》lừa đảo.
vặc sao được cụ, họ công chứng trước khi có quy định mới và trc khi có văn bản mà, thậm chí ngay bên chủ đầu tư cũng chưa nhìn thấy văn bản ấy, chỉ có em - người mua - hôm nay khựng lại ở đây và muốn sang ăn vạ bên Hoàng Minh Giám đây, huhu...

Justforfuntoo

Xe container
Néu như này giờ em biêt đầu tư vào cái gì. Cụ justforfun, em thấy cụ có vẻ hiểu về nghỉ dưỡng ven đô, cụ thấy mấy cái nghỉ dưỡng ven đô tầm 2 tỷ đổ lại của mấy chủ đầu tư kiểu Zen, mà làm kiểu làng Nhật có được không cụ?
Quan điểm đầu tư của em rất đơn giản
1. Mua bằng tiền nhàn rỗi
2. Mua bđs mà mình có thể sử dụng được: ở được, cho thuê được
Cụ cứ đặt mình trong tình huống cụ có về ở chỗ đất đấy không? Nếu câu trả lời là không thì không mua
Áp dụng cho tất cả các loại hình bđs ở các vùng miền
Còn áp dụng ngược lại
1. Vay ngân hàng
2. Mua chỗ đồng không mông quạnh, chả có tiện ích gì
Thì dễ toi

Justforfuntoo

Xe container
Dự án được bán đất để người mua tự xây thì thành cánh đồng hoang, mà dự án buộc chủ đầu tư xây thô xong mới được bán thì thành khu đô thị ma, hic...
Thế nên chỉ những người có nhu cầu ở thực mới nên mua, còn mua chỉ để lướt lát thì chỉ có thành hoang và ma
Em ủng hộ chủ trương này của nhà nước
Ông cđt cũng đừng có lấy đất ruộng lúa xa tít tắp mà bán cho dân nữa

Thôi để em sắp xếp lên Hoàng Minh Giám xem cụ thể ra sao. Sáng nay mới chỉ lên Mê linh và gọi điện đến hoàng minh giám thôi. Nghe chừng vụ này nan giải, hic...

Thanhvuóng71

Xe điện
Thôi để em sắp xếp lên Hoàng Minh Giám xem cụ thể ra sao. Sáng nay mới chỉ lên Mê linh và gọi điện đến hoàng minh giám thôi. Nghe chừng vụ này nan giải, hic...
Hi. Chắc cụ chỉ mất công chút thôi rồi sẽ qua. Nếu cụ không thoát dc vụ này thì bên mê linh đầy vụ cười ra nc mắt. Những ông NH thanh lý bên ML ntn? Xây xong mới thanh lý dcj ah.Những hộ đã xây ở Hà Phong , cienco ...thì họ sẽ không bao giờ chuyển nhượng được ( trừ khi đập đi xây lại hoặc xây theo thiết kế của chủ đaùtư đã được duyệt )...

0918995068

Xe tải
Cụ nào chán mê linh lên sóc sơn . Em có hai mảnh đường 2 phú cường cần bán .một mảnh 716m mt 20 .một mảnh 158m mt 6.5m hai mặt thoáng . Đều vị trí kinh doanh tốt.

Việc không cho chuyển nhượng đất khi có sổ đỏ là trái luật. Luật quy định như sau
Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất
1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:
a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
b) Đất không có tranh chấp;
c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
d) Trong thời hạn sử dụng đất.
Các quy định, nghị định, nghị quyết hay thông tư đều phải dưới luật. Như vậy các quy định của Hà Nội chỉ có giá trị với đất chưa được cấp sổ đỏ thôi.
Đúng ra là mảnh nào có sổ rồi thì vẫn cho người ta mua bán chuyển nhượng, mảnh nào chưa sổ thì hold lại; thế mới đúng chứ các cụ nhỉ

Justforfuntoo

Xe container
Việc không cho chuyển nhượng đất khi có sổ đỏ là trái luật. Luật quy định như sau
Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất
1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:
a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
b) Đất không có tranh chấp;
c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
d) Trong thời hạn sử dụng đất.
Các quy định, nghị định, nghị quyết hay thông tư đều phải dưới luật. Như vậy các quy định của Hà Nội chỉ có giá trị với đất chưa được cấp sổ đỏ thôi.
Đúng ra là mảnh nào có sổ rồi thì vẫn cho người ta mua bán chuyển nhượng, mảnh nào chưa sổ thì hold lại; thế mới đúng chứ các cụ nhỉ
Ơ, nó vẫn cho chuyển nhượng mà, nhưng chủ mới muốn vào sổ đỏ mới thì phải xây nhà
Vụ này còn đỡ oái oăm
Chứ mấy vụ ở đà nẵng, có sổ đỏ lâu dài rồi, lúc bán, làm sổ đỏ mới thì người mua mới bị vào sổ 50 năm cơ

Ơ, nó vẫn cho chuyển nhượng mà, nhưng chủ mới muốn vào sổ đỏ mới thì phải xây nhà
Vụ này còn đỡ oái oăm
Chứ mấy vụ ở đà nẵng, có sổ đỏ lâu dài rồi, lúc bán, làm sổ đỏ mới thì người mua mới bị vào sổ 50 năm cơ
Đúng ạ, vẫn cho chuyển nhượng bình thường, không cấm chuyển nhượng, nhưng người mua phải xây nhà thì mới được cấp bìa đỏ đứng tên chính chủ, bìa đỏ lúc này là Quyền sở hữu đất và nhà ở gắn liền với đất chứ không phải chỉ là quyền sở hữu đất như bìa cũ thôi đâu các cụ ạ

Em thấy cụ vẫn may hơn những cụ đang là HĐ góp vốn. Không đóng tiền xây nó thu hồi lại đất.
hic, như em là kiểu đã có hợp đồng mua bán, đất có sổ đỏ, chỉ mắc lại ở khâu xây dựng, nhưng em là đầu tư các cụ ạ, mà em cũng có ít đó để đầu tư thôi, ko còn tiền xây lên, mà xây lên cũng chả bán được vì có ai ở khu đó đâu, đến em cũng còn chả có nhu cầu ở thì xây làm gì, hic. Tóm lại vừa mua xong đã kẹt vốn ở đây, chả lẽ lại đem đống hồ sơ về cất tủ? hic...
Mong các cụ tìm hiểu thêm thông tin giúp em xem có cách nào không, ít nhất bỏ cái bìa đỏ đứng tên mình vào tủ vẫn vui hơn cất đống hồ sơ này vào tủ. Em xin mời rượu các cụ ợ!

Justforfuntoo

Xe container
g) Người mua nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất;
Thế phải xem lại quyết định phê duyệt dự án, ông VP cấp sai mà về Hn thì phải theo luật của HÀ nội, phải có nhà ở, tài sản gắn liền với đất mới được cấp
Như ông Đà nẵng cấp sai đất lâu dài, ông ý phải thu hồi sổ đỏ để cấp thành 50 năm, ông nào không đưa sổ đỏ ra thì lúc bán cho người khác thì ông ý sửa

BMV_HN

Xe điện
hic, như em là kiểu đã có hợp đồng mua bán, đất có sổ đỏ, chỉ mắc lại ở khâu xây dựng, nhưng em là đầu tư các cụ ạ, mà em cũng có ít đó để đầu tư thôi, ko còn tiền xây lên, mà xây lên cũng chả bán được vì có ai ở khu đó đâu, đến em cũng còn chả có nhu cầu ở thì xây làm gì, hic. Tóm lại vừa mua xong đã kẹt vốn ở đây, chả lẽ lại đem đống hồ sơ về cất tủ? hic...
Mong các cụ tìm hiểu thêm thông tin giúp em xem có cách nào không, ít nhất bỏ cái bìa đỏ đứng tên mình vào tủ vẫn vui hơn cất đống hồ sơ này vào tủ. Em xin mời rượu các cụ ợ!
đặt cọc của cụ có câu nào: đại khái sang tên xong sổ đỏ mới hết hiệu lực của hợp đồng không?

Thanhvuóng71

Xe điện
Chắc là cụ sẽ chuyển tên được nhưng sẽ có thêm dòng ghi chú: sau thời hạn 24 tháng kể từ ngày ký sẽ phải xây nhà theo quy định thì mới được phép chuyển nhượng.
Em dự là thế

Lái phi thuyền

[Tịch thu bằng lái]
Mục C chứ cụ.
c) Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;
Đất dự án cụ có sổ nhưng tuân thủ quy định thời hạn phải xây. Khi cụ ko xây đúng tiến độ thì ko sang sổ được là đúng luật đấy ạ

Nhungttq

Đi bộ
Em đang muốn tìm kiếm các nhà đầu tư hiện đang còn bị mắc ở dự án AIC để cùng nhau trao đổi kinh nghiệm làm việc với CĐT, kính nhờ các bác chỉ giáo giúp em cách tìm hiệu quả ạ

Xe độp 88

Xe máy
Cụ ơi, cháu có lý do gì mà lại đi làm thêm mấy cái ủy quyền ấy đâu ạ. Cháu đã ra được hợp đồng mua bán công chứng rồi, hồ sơ đầy đủ rồi. Chỉ trường hợp nào ko có sổ đỏ, không công chứng mua bán được mới làm mấy cái ủy quyền đó chứ. Nếu cháu mà xây xong, thì cứ thế mà mang hồ sơ mua bán công chứng đó lên nộp là xong, cần gì chủ cũ ký cọt gì nữa đâu mà phải ủy quyền hở cụ?
(Vụ tiền đã thanh toán 100% thì còn giữ lại cái gì được nữa đâu)
Có yêu cầu thời hạn bao lâu phải xây không Bác