Dành cho những người mới lái xe

HaThanh73

Xe máy
Bác giống ông bạn em ngày xưa. Khi mới lấy bằng lái, lên đường cao tốc ông ấy giành ngay lấy vô lăng, chạy một mạch mấy trăm cây số. Vào đến thành phố ông ấy nhẩy xuống ngay, kiên quyết trả vô lăng, không chịu lái. Nhưng về sau thì mua cái Transit, chẳng ai giúp được nữa đành tự lái, chở vợ ông ấy đi bán hàng khắp nơi. Nhưng vẫn phải mang tiếng chỉ thích lái xe trên đường cao tốc!
Chắc mới thì ai cũng thế thôi cụ nhỉ?

DVG

Xe điện
Xếp mình chuyên chạy đường Láng - Hòa lạc nhưng về gara thì chú lùi cho vào chuồng cho anh, anh mệt quá :))

gavacao

Xe hơi
Chào các Bác,

Em đang tập lái. Em khong biết canh xe thế nào để đậu xe song song voi lề. Lúc thì song song nhưng cách xa lề, lúc thì sát lề, nhưng không song song. Nhờ các Bác hướng dẫn: nếu đang chạy, giáo viên kêu tấp lề thì mình canh xe thế nào.

Nếu ở đâu đó trong diễn đàn này đã có đề cập đến nội dung Em đang hỏi, xin các Bác chỉ giúp. Thank you.
Em mới lấy bằng B2, khi học cũng có chú ý đến cái này. Theo em Bác cứ căn chiều rộng của xe rồi nhìn phía trước nơi định dừng/đỗ xe rồi đánh lái vào, và nhìn gương phải canh thành/hông xe và phía sau là ok

iducga

Xe tải
Bạn này có tính hay cuống thế này thì có lẽ không nên lái xe. Tính cuống khi gặp sự cố đặc biệt mới đáng nói. Đây là vấn đề thuộc thần kinh, không phải muốn bỏ là bỏ được, càng không phải lái lâu năm là bỏ được. Đa số anh em mới lái xe có cuống lên như bạn này đâu.
Thần kinh yếu như thế mà lái xe thi nguy hiểm cho mình và cho cả người tham gia giao thông.
2 lần quệt xe xảy ra khi em mới ngồi lên 1 chiếc xe sau 1 năm không lái, và số lần tập bổ túc lại chỉ đếm trên đầu ngón tay, lúc quệt, xe vẫn còn chưa có biển số cụ ợ.
Nói cho cụ yên tâm, từ hôm rút kinh nghiệm đó tới giờ em chạy trong phố giờ cao điểm suốt, cái cảm giác run run (mà hầu như ai mới lái cũng có) hết dần.
Cụ lái giỏi thì bầy cho anh em mới lái chút kinh nghiệm để khỏi CUỐNG chứ cụ bảo người ta ĐỪNG LÁI XE thì cụ vào OF làm cái gì, nhất là lại còn vào Topic này nữa.
Các cụ mới lái nếu ra đường để bổ túc lại tay lái thì nên có ai có kinh nghiệm ngồi bên cạnh, sẽ không bị quệt kiểu như em. (Và tốt nhất là chạy trong bãi thật tốt, quen xe mới đã)

ChinhUy

Xe buýt
Chào các Bác,

Em đang tập lái. Em khong biết canh xe thế nào để đậu xe song song voi lề. Lúc thì song song nhưng cách xa lề, lúc thì sát lề, nhưng không song song. Nhờ các Bác hướng dẫn: nếu đang chạy, giáo viên kêu tấp lề thì mình canh xe thế nào.

Nếu ở đâu đó trong diễn đàn này đã có đề cập đến nội dung Em đang hỏi, xin các Bác chỉ giúp. Thank you.
Nếu mà canh lề bên phải thì bác nhìn qua gương phải ấy, bác đánh xe vào rùi nhìn qua gương thấy nó // với lề đường và cách 20 cm là ổn, chỉ có cách là đi dần và tập nhiều thì quen thui ợ. Chứ hồi xưa tập lái em tuyền đỗ chéo xe, sau tập mãi mới được, chả có gì hay mà ko phẩy tập luyện cả kụ ợ.

Ngonghinh

Xe tăng
Rất bổ ích cho những người lái xe!

Hôm nay nhà cháu mới có điều kiện đọc hết các ý kiến của các cụ .Nhà cháu thấy quá hay và bổ ích.Cảm ơn các cụ nhiều.

Ngonghinh

Xe tăng
Hỏi về khoảng cách khi dừng xe!

Nhà cháu là lính mới,kinh nghiệm chưa có mà cái gì cũng muốn biết,nếu có hỏi hơi ngu thì các cụ cũng thông cảm cho nhà cháu nhé.
Nhà cháu dừng xe ở các ngã tư để chờ dền,không biết lấy khoảng cách với xe đi trước nên đã có lần ủi vào xe đi trước và đã phải trả học phí ngu rồi.Cái nhà cháu muốn hỏi là các xe có kích cỡ cao thấp khác nhau mình làm thế nào để biết khoảng cách dừng hợp lý để không bị cách xa quá, làm cho các xe máy chen ngang vào khoảng trống.
Với xe 2 bánh thì nhà cháu đã thực tế và lấy k/c chuẩn rồi.Còn với xe 4 bánh thì nhà cháu vừa ủi mông 1 bác.Xót hết cả ruột các cụ ạ.
Nhà cháu chưa đủ trình để mời rượu các cụ.Nhưng thành thật cảm ơn những ý kiến của các cụ trên threat này đã cho nhà cháu học hỏi và có thêm nhiều kinh nghiệm.
Thank các cụ nhiều.

Ngonghinh

Xe tăng
Xin cảm ơn những lời khuyên của cụ!

Cháo cụ .Nhà cháu là lính mới vừa tham gia diễn đàn.Nhà cháu rất tâm đắc và thực sự coi trọng những lời khuyên của cụ.Thậm chí khi đi đường nhà cháu thường nhẩm lại những lời khuyên đó.Nhà cháu rất muốn mời rượu cụ để cảm ơn về những lời khuyên chí lý đó.Chúc cụ thành công và gặp nhiều niềm vui trong cuộc sống

BJStone

Xe đạp
Nếu mà canh lề bên phải thì bác nhìn qua gương phải ấy, bác đánh xe vào rùi nhìn qua gương thấy nó // với lề đường và cách 20 cm là ổn, chỉ có cách là đi dần và tập nhiều thì quen thui ợ. Chứ hồi xưa tập lái em tuyền đỗ chéo xe, sau tập mãi mới được, chả có gì hay mà ko phẩy tập luyện cả kụ ợ.
Cảm ơn Bác và các Bác trả lời ở phía trên nữa. Em park được song song sát lề rồi. Canh con ốc trên kính xe phía trước và đầu xe, ước khoảng cách tấp vào từ ngoài, rồi bẻ lái sang trái tí, rồi nhìn gương phải thấy song song, rồi đánh lái sang phải tí, rồi trả thắng lái, cho bánh lăn thêm tí nữa để chắc chắn 4 bánh song song lề, làm như vậy, khi lui xe, đảm bảo xe vẫn song song lề.

CAPSTAN09

Xe máy
Nhà cháu cũng mới ti toe tập lái các cụ ạ.quả là ko đơn giản như suy nghĩ từ trước tới nay,muốn thành Tài thì chỉ còn cách là học tập và rèn luyện,trau dồi kĩ năng chứ chả có cách nào khác.(Cảnh phi sơn thủy vô hùng vĩ-Nhân bất phong sương vị lão tài).Như cụ 5la mã 1lênin đã nói học,học nứa,học mái.mà cái sự học lái này thì phải học cả đời.cháu có ông chú lái xe từ hồi còn là bộ đoi trường sơn ý,nhìn ông ý Nái xe mà nhà cháu cư phục lăn ra đất thế mà ông ý nói :đến khi 2 tay buông suôi thì mới kết luận đc ai là tài giỏi,còn lái xe trên đương thì còn phải học,tình huống thì luôn luôn bat ngờ mà chả có trường nớp nào dạy cả.mày mới học lái thì phải triệt để phục tùng nguyên tắc "LẤY PHANH LÀM NỀN TẢNG"!kể ra thì ô ý nói cũng ngắn lí mà gọn ý phết.đa tạ các cụ đã đọc bài.:21:

anhneu

Xe hơi
Cháu mới lái xe nên hỏi nhờ các cụ 1 chút là khi xe đi sau mình bật pha mà mình muốn họ tắt pha đi thì làm thế nào. Các cụ chỉ cháu với nhé vì lái xe ban đêm mà bị như vậy thì nhà cháu thấy khó chịu lắm. Cảm ơn các cụ

Dunga

Xe buýt
Cháu mới lái xe nên hỏi nhờ các cụ 1 chút là khi xe đi sau mình bật pha mà mình muốn họ tắt pha đi thì làm thế nào. Các cụ chỉ cháu với nhé vì lái xe ban đêm mà bị như vậy thì nhà cháu thấy khó chịu lắm. Cảm ơn các cụ
Cụ phanh mạ nó lại. Nó còi cũng kệ, khi nào nó không chịu được hạ kính hoặc ra khỏi xe hỏi cụ thì cụ bảo pha của bác sáng quá, chiếu vào mắt em làm nó ảnh hưởng đến thần kinh nên em phải dừng lại chấn tĩnh 1 lúc:^) thì mới đi tiếp được!

loa.com.vn

Xe máy
Cụ phanh mạ nó lại. Nó còi cũng kệ, khi nào nó không chịu được hạ kính hoặc ra khỏi xe hỏi cụ thì cụ bảo pha của bác sáng quá, chiếu vào mắt em làm nó ảnh hưởng đến thần kinh nên em phải dừng lại chấn tĩnh 1 lúc:^) thì mới đi tiếp được!

Hự, chỉ sợ nó xuống nó chửi rồi nó táng luôn, nhất là mấy ông đi xe tai gấu tháy mồ luôn.Toàn choai choai, Liều vãi

Dunga

Xe buýt
Ra đường mình đúng, nó sai mà vẫn sợ bị chửi, bị tẩn thì em nghĩ nên đi xe buýt cho lành!

neoropi

Xe đạp
Kinh nghiệm hay dành cho newbie, thx for share

minhnhi

Xe tải
còn một ván đề nữa là đối với người mới lái xe: khoảng thời gian 6 tháng từ khi bắt đầu lái xe cho đến 2-3 năm kinh nghiệm là khoảng thời gian "nóng" vì các bác cảm thấy over confidence, theo các số liệu thống kê thì tai nạn hoặc các lỗi giao thông do các bác tài trong khoảng thời gian này tạo ra là cao hơn so với các bác tài có kinh nghiệm >3 năm. (em bắt đầu va quyệt xe sau khi lấy bằng 8 tháng :):))
chúc các bác lái xe an toàn
Tui lái xe 4 năm nay, trước đây mượn và thuê xe thì không va quệt gì, nhưng mới mua xe đi 1 tháng quệt 2 phát. Không hiểu sao nhẩy?:^)

ChinhUy

Xe buýt

hoangmeo

Xe đạp
Em lấy bằng được 2.5 năm, lấy xe được 2 tháng.Trong thời gian chưa mua xe em cũng được chạy khá nhiều loại xe đi khá nhiều loại đường.
Tự hào và cũng sợ nhất là lần vượt đèo Hải vân trong 1 tối mưa gió khi mới lấy bằng được 1 tháng lại còn đi 1 mình nữa chứ. Lúc nhận ra là mình lên nhầm đường đèo cảm giác đầu tiên là sợ, sau vài phút thì tự nghĩ trong đầu là không còn đường lùi phải cố đi cẩn thận, cố nhớ lại tất cả những lý thuyết đã được thày dạy và được bổ túc trên OF. Xuống đến chân đèo thì làm cảm giác rất sung sướng vì như là vừa được trải qua 1 thử thách lớn và trình độ cảm thấy tăng lên trông thấy.
Đi xe mượn và thuê thì chưa bao giờ bị làm sao thế mà mới mua xe được 1 tuần đang đứng đèn đỏ bị 1 bác trở cám lợn quệt cho cái giá đựng bằng sắt của bác ý vào mũi bên phải, chẳng biết làm sao chỉ nhìn bóng bác ý xa dần mà cười trừ.
Quan điểm đi của em là :
1. Chủ động quan sát phán đoán tình huống.
2. Cố gắng đi với tốc độ vừa phải nên thấp hơn tốc độ trong tầm kiểm soát 1 chút.
3. Tuân thủ nghiêm chỉnh luật GT.
4. Đề phòng các bác 2B nhưng cũng nên thông cảm vì khi mình lái 2B thì cũng đi láo lắm.
5. Tránh xa các bác trọng tải lớn.
6. Không nhanh chậm gì vài phút, không nên bon chen ae lái xe mỗi người ý thức 1 chút là đường thông hè thoáng.
7. Có bức xúc khi lưu thông thì cứ đóng kín cửa bật to nhạc lên mà ch*i nhưng vẫn phải chắc tay lái, đều chân ga.

Chỉnh sửa cuối: