Dành cho những người mới lái xe

timxe.net

Đi bộ
E cũng mới tậu được B2, thi 100 tuyệt đối nhưng mà ra đường vẫn thấy camorun làm sao ấy.:redface: chắc phải làm vài ly vode trước khi ra đường lấy tự tin.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

BJStone

Xe đạp
Chào các Bác,

Em đang tập lái. Em khong biết canh xe thế nào để đậu xe song song voi lề. Lúc thì song song nhưng cách xa lề, lúc thì sát lề, nhưng không song song. Nhờ các Bác hướng dẫn: nếu đang chạy, giáo viên kêu tấp lề thì mình canh xe thế nào.

Nếu ở đâu đó trong diễn đàn này đã có đề cập đến nội dung Em đang hỏi, xin các Bác chỉ giúp. Thank you.

b:z

Đi bộ
Bài viết thật hữu ích.

;)

minhkiu

Xe hơi
e cũng mới tập lái xe, vừa tậu đc con Corolla XLi 1.6 AT, mà số tự động thì e chưa đc đi bao giờ, ngồi lên đi thấy nhàn hơn số sàn thật, nhưng e chỉ biết mỗi gạt cần từ P xuống D3 là nhấn ga đi, còn nấc D2 và L thì thật sự e chưa hiểu lắm về tác dụng của nó, các bác có kinh nghiệm chỉ giúp e cách đi xe số Tự động AT như thế nào cho tiết kiệm xăng và hiệu qua (khi nào thì đi D3, khi nào chuyển xuống D2 và L...?) rất mong các pác chỉ giáo

congnhuanphat

Xe điện
Cám ơn Bác chủ thớt về những điều bổ ích.
-Theo quan điểm nhìn nhận của em thì 80% các bác sau khi đã đi 4B mà xuống đi 2B cũng từ tốn và điềm đạm hơn (Bản thân em cũng vậy):21::21:

vitquayHP

Xe hơi
đọc bài của cụ chủ thớt thấy nhiều chỗ đúgn ghê lắm! em cưỡi 2B đi lấy bằng về cảm giác khác hẳn lúc đi, vì mình đã có cái = 4B trong tay rồi mà, fải thể hiện cho xứng tầm chứ:6:

iducga

Xe tải
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:
* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.
=> Điều này em thấy thấm thía nhất. Em có bằng 1 năm rồi nhưng thời gian lái mới chưa được 1 tháng và đã có thành tích là: 2 lần quệt xe.

+ 1 lần do đi xe chưa có biển, bên trái là công an, bên phải là xe máy, chỉ vì sợ công an túm, em mất bình tĩnh, tự nhiên không có cảm giác chân phanh, chân ga, khua loạn lên, đến khi tìm được chân phanh đạp mạnh thì đã ủi nhẹ và 1 em 2 bánh, rất may em ý không sao, kéo ga đi tiếp. Xe em bị 2 vết xước.
+ 1 lần đỗ xe vào bên đường, từ từ tiến sát vào vỉa hè, oánh lái, đỗ xịch 1 cái nhưng xe không ở đúng vị trí như mình mong muốn, đỗ quá xấu, quá xa vỉa. Lúc đó ông trông xe của quán thì lại vẫn vẫy tay loạn lên, làm em lúng túng, em cho xe tiến tiếp nhưng lại đột nhiên không nhớ mình đang đặt chân ở ga hay phanh, sợ đạp nhầm ga 1 phát thì toi. Loay hoay, vì là xe AT, nó vẫn tiến trong lúc mình loay hoay vì cuống, đến lúc rò ra chân phanh thì lại ủi nhẹ 1 phát vào xe đỗ trước. Rất may là 2 xe không sao.

=> cả 2 lần trên đều xuất phát từ tâm lý "Sợ" - sợ công an và sợ người ta chửi mình lái non, nên mới sinh ra cái gọi là CUỐNG. May mắn là trong lúc cuống đó mình vẫn tìm đến chân phanh, chứ dí nhầm chân ga thì chắc em phải bán xe rồi. Cả 2 đều xảy ra trong tích tắc thôi.

Cho nên em mong các cụ nào mới lái xe như em, hãy quán triệt tinh thần: "Hãy bình tĩnh, mặc kệ công an, mặc kệ người ta chửi mình lái non, cứ đi từ từ"
Hãy co chân lên + giật phanh tay nếu bị cuống :))

Cutilaixe

Xe đạp
Website
www.google.com
Không biết các bác thế nào chứ như em mới tập lái, cái quan trọng nhất là lúc lùi xe. Lúc tập thì chỉ dề pa lên dốc, khi đi về nhà mới thấy lùi quan trọng. E mới có bằng lái xe chưa có xe mà đã lùi 2 lần làm xước 2 bên thành xe. Chán ghê, chẳng biết nói thế nào với ông anh cho mượn xe:D:ohmy:
Theo mình nếu mới biết lái thì tốt nhất nên thuê xe đi là tiện nhất, mượn xe của người quen mà nhỡ có việc gì không hay xảy ra thì cũng khó xử, của một đống tiến mà :)

vitquayHP

Xe hơi
Theo mình nếu mới biết lái thì tốt nhất nên thuê xe đi là tiện nhất, mượn xe của người quen mà nhỡ có việc gì không hay xảy ra thì cũng khó xử, của một đống tiến mà :)
cụ ơi, nếu thuê xe mà làm xước thì đền ít nhất bao nhiêu % ạ?
:^)

Cutilaixe

Xe đạp
Website
www.google.com
cụ ơi, nếu thuê xe mà làm xước thì đền ít nhất bao nhiêu % ạ?
:^)
Em mới thuê xe đi được mấy lần, lần nào cũng bị xước nhưng không thấy chủ thuê đòi tiền. Chắc tại do xước nhẹ hoặc tại xe cho thuê cũng hay bị như thế nên họ cũng chẳng quan tâm nữa(y)

thuytrieudo

Xe buýt
Em mới ức chế này
Lấy xe 15 ngày nay, đi gần 1000km, mãi ko sao
2 hôm liên tiếp Em làm mạ nó 3 nháy, 1 phát lùi vào cạnh vỉa hè, 1 vào taxi, 1 vào hàng rào, đền mất 1.7 củ :'(
Bực mình quá:77:

tuanprado

Xe tăng
=> Điều này em thấy thấm thía nhất. Em có bằng 1 năm rồi nhưng thời gian lái mới chưa được 1 tháng và đã có thành tích là: 2 lần quệt xe.

+ 1 lần do đi xe chưa có biển, bên trái là công an, bên phải là xe máy, chỉ vì sợ công an túm, em mất bình tĩnh, tự nhiên không có cảm giác chân phanh, chân ga, khua loạn lên, đến khi tìm được chân phanh đạp mạnh thì đã ủi nhẹ và 1 em 2 bánh, rất may em ý không sao, kéo ga đi tiếp. Xe em bị 2 vết xước.
+ 1 lần đỗ xe vào bên đường, từ từ tiến sát vào vỉa hè, oánh lái, đỗ xịch 1 cái nhưng xe không ở đúng vị trí như mình mong muốn, đỗ quá xấu, quá xa vỉa. Lúc đó ông trông xe của quán thì lại vẫn vẫy tay loạn lên, làm em lúng túng, em cho xe tiến tiếp nhưng lại đột nhiên không nhớ mình đang đặt chân ở ga hay phanh, sợ đạp nhầm ga 1 phát thì toi. Loay hoay, vì là xe AT, nó vẫn tiến trong lúc mình loay hoay vì cuống, đến lúc rò ra chân phanh thì lại ủi nhẹ 1 phát vào xe đỗ trước. Rất may là 2 xe không sao.

=> cả 2 lần trên đều xuất phát từ tâm lý "Sợ" - sợ công an và sợ người ta chửi mình lái non, nên mới sinh ra cái gọi là CUỐNG. May mắn là trong lúc cuống đó mình vẫn tìm đến chân phanh, chứ dí nhầm chân ga thì chắc em phải bán xe rồi. Cả 2 đều xảy ra trong tích tắc thôi.

Cho nên em mong các cụ nào mới lái xe như em, hãy quán triệt tinh thần: "Hãy bình tĩnh, mặc kệ công an, mặc kệ người ta chửi mình lái non, cứ đi từ từ"
Hãy co chân lên + giật phanh tay nếu bị cuống :))
Bạn này có tính hay cuống thế này thì có lẽ không nên lái xe. Tính cuống khi gặp sự cố đặc biệt mới đáng nói. Đây là vấn đề thuộc thần kinh, không phải muốn bỏ là bỏ được, càng không phải lái lâu năm là bỏ được. Đa số anh em mới lái xe có cuống lên như bạn này đâu.
Thần kinh yếu như thế mà lái xe thi nguy hiểm cho mình và cho cả người tham gia giao thông.

clay87

Xe máy
chậm 1s phạt cả đời:41:

loa.com.vn

Xe máy
iducga viết View Post

Hãy co chân lên + giật phanh tay nếu bị cuống

Hu huu lái xe thế này nguy hiểm quá,

coolpix8700

Xe ngựa
Em mới ức chế này
Lấy xe 15 ngày nay, đi gần 1000km, mãi ko sao
2 hôm liên tiếp Em làm mạ nó 3 nháy, 1 phát lùi vào cạnh vỉa hè, 1 vào taxi, 1 vào hàng rào, đền mất 1.7 củ :'(
Bực mình quá:77:
Bác giống ông bạn em ngày xưa. Khi mới lấy bằng lái, lên đường cao tốc ông ấy giành ngay lấy vô lăng, chạy một mạch mấy trăm cây số. Vào đến thành phố ông ấy nhẩy xuống ngay, kiên quyết trả vô lăng, không chịu lái. Nhưng về sau thì mua cái Transit, chẳng ai giúp được nữa đành tự lái, chở vợ ông ấy đi bán hàng khắp nơi. Nhưng vẫn phải mang tiếng chỉ thích lái xe trên đường cao tốc!

BJStone

Xe đạp
e cũng mới tập lái xe, vừa tậu đc con Corolla XLi 1.6 AT, mà số tự động thì e chưa đc đi bao giờ, ngồi lên đi thấy nhàn hơn số sàn thật, nhưng e chỉ biết mỗi gạt cần từ P xuống D3 là nhấn ga đi, còn nấc D2 và L thì thật sự e chưa hiểu lắm về tác dụng của nó, các bác có kinh nghiệm chỉ giúp e cách đi xe số Tự động AT như thế nào cho tiết kiệm xăng và hiệu qua (khi nào thì đi D3, khi nào chuyển xuống D2 và L...?) rất mong các pác chỉ giáo
Second (2 or S) – This mode limits the transmission to the first two gears, or more commonly locks the transmission in second gear. This can be used to drive in adverse conditions such as snow and ice, as well as climbing or going down hills in the winter time. Some vehicles will automatically upshift out of second gear in this mode if a certain rpm range is reached in order to prevent engine damage.
Although traditionally considered second gear, there are other names used. Chrysler models with a 3-speed automatic since the late 1980s have called this gear 3 while using the traditional names for Drive and Low. In addition, the Chevrolet Cobalt with the 3-speed automatic call this gear
Intermediate (or I) while using the traditional names for the other gears.

First (1 or L) – This mode locks the transmission in first gear only. It will not accelerate through any gear range. This, like second, can be used during the winter season, or for towing

D là DRIVE nên D2 là SECOND như trên. D3 là GEAR số 3

lyndahim

Xe hơi
em mới có bằng, nhưng mà chưa dám lái trên phố cổ, sợ lắm ạ. :ohmy:

HaThanh73

Xe máy
Thôi mới lái cứ đi chậm cho chắc.

HaThanh73

Xe máy
Quan sát kỹ đường đi nữa.