Dành cho những người mới lái xe

hongwinky

Xe đạp
em thậm chí chưa có bằng lái xe máy :'(

nonamef93333

Xe đạp
Hôm nọ em lần đầu thuê xe chạy ra ngoại thành chơi, đi từ sáng sớm chưa có ai nên đi lụa như trong sân tập:6::6::6:. Đến khi về mang xe đi trả như đánh vật:mad::mad: đi đường Trường Chinh có một bác hai bánh quý em quá nên hôn phát vào đit, may mà đít em đã đóng càng bảo hiểm hehe:)):)):)):)).
Em khuyên bác nào mới chạy xe thì đi sớm về muộn là an toàn hơn cả các bác nhể(b)(b)(b)(b)

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là nhớ mua cản trước cản sau ko thì kiểu vì cũng va chạm lúc lui ra lui vào đấy

khongconick

Xe đạp
Hôm nọ em lần đầu thuê xe chạy ra ngoại thành chơi, đi từ sáng sớm chưa có ai nên đi lụa như trong sân tập:6::6::6:. Đến khi về mang xe đi trả như đánh vật:mad::mad: đi đường Trường Chinh có một bác hai bánh quý em quá nên hôn phát vào đit, may mà đít em đã đóng càng bảo hiểm hehe:)):)):)):)).
Em khuyên bác nào mới chạy xe thì đi sớm về muộn là an toàn hơn cả các bác nhể(b)(b)(b)(b)
Ơ cái Bác này có anh em họ hàng gì với mình ko ấy nhỉ? Thấy cái lích quen quen.
Theo em thì Bác có nên đi sớm rồi sớm hôm sao hẵng về cho an toàn nuôn không ?!?

Chỉnh sửa cuối:

Tiamo

Xe máy
Khóa vô lăng:

Em mới có thêm 1 kinh nghiệm về vô lăng xe: chuyện là lúc đỗ xe em thấy bánh lái chưa thẳng nên có vặn vẹo lại hơi mạnh (xe đã tắt máy rồi). Lúc ra thì thấy vô lăng bị khóa chặt, ko nhúc nhích được. Vặn vẹo loay hoay mãi vẫn ko gì (em biết là bị khóa vô lăng nên cũng xoay xoay thử xem). Alo cho ông anh hỏi thì xong: vừa lắc vô lăng vừa vặn chìa khóa.:21:. (Kinh nghiệm vặt vì em mới đi xe, he he)

mr.quang

Xe tải
Lời khuyên bổ ích thật nhưng chỉ mới được 1mặt nào đó thôi.mong các cụ bổ sung thêm.:41:

Trần Hải

Đi bộ
Nói chung ko nên đụng rượu bia khi đi đường dài vì dễ buồn ngủ.Thỉnh thoảng mình cũng bị ngủ gật,mắt vẫn mở mà ngủ gật mới sợ chứ

Trần Hải

Đi bộ
Vừa nhích nhẹ vô lăng thì vặn chìa khóa cho đỡ bị ghì hỏng bi ,nhớ lần sau đỗ xe thẳng lái
(b)(b)

vinamin

Xe đạp
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Tớ cám ơn bác nhiều lắm , tớ cũng đang chuẩn bị thi , đọc mấy vòng nầy tớ rất tự tin !!!(b)(b)(b)

tanc66

Xe tải
Cảm ơn các Bác(b)

tanc66

Xe tải
Em có bằng từ 2 năm trước, tháng 6.09 vừa rồi mới lấy xe. Em mới chạy được 900 km, cũng đã đi Tản Đà, Kim Bôi cùng gd. Phải nói em cám ơn các bác trên OF đã cho em nhiều kinh nghiệm quý. Từ đó em rút ra kinh nghiệm cho mình là LÁI XE TỪ TỐN, LUÔN LUÔN CHÚ Ý ĐƯỜNG VÀ NÓI KHÔNG VỚI BIA RƯỢU (Mặc dù em cũng khoái bia rượu:21:)

Dream2

Xe tải
Hay quá, đọc suốt mấy giờ liền mới được mười mấy page. Mai đọc tiếp
Cảm ơn các bác rất nhiều. Em cũng mới lái.

trend

Xe đạp
Em chưa lái, nhưng tính đi học. chẹp chẹp, kinh nghiem đúng là hàng đầu :^)

xà ích

Xe hơi
Em đã từng đi học (nhưng chưa được thi). Một lần quay đầu trên đường Trần Duy Hưng. Em đánh hết lái để quay đầu, sang đến nửa đường bên kia thì do đường đông quá nên đã lóng ngóng để tắt máy. Khi nổ máy để đi tiếp thì em không nhớ là đã trả lái hết chưa (vì lúc ấy tay lái đã thẳng) Chẳng lẽ lại mở cửa ngó xuống xem bánh xe đã thẳng chưa hi:). Đành phải nhích xe lên một tí thấy nó vẫn lao sang trái mới biết là mình mới trả lái được một vòng. Như thế có phải cà rốt không? Nếu bác nào có kinh nghiệm cho tình huống tương tự thì chỉ giáo cho em với.:^)

BiaHoiHN

Đi bộ
đọc kỹ thấy rất bổ ích:redface:
phải học hỏi thêm mơi đc :redface:

Arabica

Xe máy
Em mới lái chỉ thích có người ngoài xi nhan cho. Một cảm giác rất an toàn(b)(b)(b)

toantam1997

Xe máy
* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn
Có nhiều người phải trả giá vì cái này.

Lái xe ô tô thuộc về những con người cẩn trọng, điềm đạm, nhưng không quá chậm chạp; còn những người láu táu, bộp chộp thì không sớm thì muộn ...

Darklord8x

Xe đạp
Có nhiều người phải trả giá vì cái này.

Lái xe ô tô thuộc về những con người cẩn trọng, điềm đạm, nhưng không quá chậm chạp; còn những người láu táu, bộp chộp thì không sớm thì muộn ...
Chính xác!

blackseal

Xe tải
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Bac Huynh noi chi lam, nói chung là cần phải tập chung cao độ trong vụ lái xe. - tính mạng của mình và nhiều người xung quanh mình nữa :))