Dành cho những người mới lái xe

anhtuc

Xe tải
cụ này mới uống gan1chai mà lái zace2000 mà cụ tưởng đang lái X5 BMV nếu cụ ấy uống hết 1 chai có khi cụ tưởng đang lái máy bay đó nhẩy?:)):)):))các cụ ơi nếu như cụ ấy uống hết 120.000vnd=02chai vodka thì cụ ấy tưởng mình lái gì nhỉ:21::21::21:
chắc là xe không càng người lái
totetite :)):)):)):)):)):))

VUXUANPHU

Xe buýt
Nhiều bác thích làm tí vào lái nó mới máu. Nhưng theo tôi thì tất cả sự việc chỉ xảy ra trong vòng 5 giây thôi. Và hậu quả sau đó là......USD và USD
Chúc anh em lái xe an toàn!(b)

Hung_than

Xe buýt
Em phản đối cái vụ yêu cầu không được uống đồ có cồn. Em được công ty trang bị cho 1 conn Zace 2000. :)
Mỗi lần làm 3 ly vodka, e leo lên xe mà thấy mình như đang cầm vô lăng con Everest 2.5.(y)
Làm hơn 5 ly em thấy mình như lái Escape 3.0(l) . Có lần làm tới gần chai, leo lên xe - nói thật với các bác - em thấy mình như đang lái X5 BMW hay Infinity ấy chứ.(l)
120.000vnd em được 02 chai Vodka rẻ hơn quá nhiều so với việc phải bỏ ra 120.000usd để được mấy em kia.:(

Thế mà các bác cũng cấm thì bảo làm sao em chịu cho được.:107:
Đúng ra cụ không nên cầm vô lăng mới fải. Cụ mà chơi hết 1 xị thì chắc như đang lái máy bay ấy nhể?:)):)):))

Hung_than

Xe buýt

nhibinh

Đi bộ
2
tôi mới lấy bằng, cái khoản lùi xe tôi thấy vẫn còn hơi non, các bác tư vấn cho ít kinh nghiệm được k?

lexus_bk

Xe điện
2
tôi mới lấy bằng, cái khoản lùi xe tôi thấy vẫn còn hơi non, các bác tư vấn cho ít kinh nghiệm được k?
dễ thôi bác, bác phải cảm nhận được cái xe bác to như nào. bác nhìn một vòng xung quanh xem địa thế tổng quan ( xem có đống đất, đá hay chướng ngại vật nào ko :^) ), rồi bác lùi, nhớ lùi nhìn cả phía trước để biết xe mình thẳng hay không, một số người chỉ chăm chăm nhìn gương, nếu lùi đường thoáng ko người thì bác bám 1 bên là được, rồi tăng ga mà lùi, hehe. ngày xưa em thấy mấy anh lùi xe ầm ầm mà nể, giờ em lùi toàn bồi thêm ga cho nhanh (b)

inova2611

Xe điện
cảm ơn bác nhìu nhìu, lời khuyên hữu ích lắm!

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]
2. Đi sau thằng nào, đình nhìn vào đèn phanh của nó, mà hãy chú tâm đến những thằng đi trước nó thì hơn. Thằng đấy có phanh gấp thì thằng trước mình nó mới phanh. Mà mình thấy thằng đi trước nó phanh mình phanh thì ko đam vào đít nó được.
Nếu bác mà đang đi xe Sedan thì vụ này khó quá bác ạ!
3. Nếu có sắp đâm vào thằng nào, các bác đi xe số tự động cứ lùa ngay về số P, thế nào xe cũng chết dí ngay mà ko sợ lao vào đít xe khác.
Có khác gì nhau giữa phanh chết bánh và kéo về P đâu nhỉ! Em thì ko dám thử đâu!
Khi đi bất kỳ xe gì, khả năng quan sát xuyên xe là vẫn có thể vì không phải xe nào cũng chỉ dùng 1 đèn phanh sau, cũng như xe đi trước mình có dán kính đen đến nỗi không thấy được phía trước.
Phanh chết bánh thường là chết bánh trước do dùng phanh đĩa đối với 1 số xe đời cũ, gây khả năng mất lái cao và khi mất kiểm soát hoặc chân có rời khỏi phanh thì xe lại lao đi, nên dùng P cho yên tâm xe sẽ không thể lao đi đâu nữa.

Kéo về P khi chưa dừng hẳn với số tự động là đi bộ số đó bác , thiệt hại nặng hơn nhiều với bác cứ đạp phanh sát sàn nhé
Trường hợp sử dụng này cũng có lúc sẽ xảy ra:
1. Bác chuẩn bị lao thẳng em sedan vào 1 người đi bộ, hoặc cán 1 chiếc xe máy.
2. Bác chuẩn bị lao thẳng đít 1 em tải, mà cái gầm nó hơi cao, khả năng cát nát phần nóc xe bác và kể cả đầu bác là trên 50%
3....
Những trường hợp này hy sinh hộp số là điều nên tính đến và thiệt hại chắc chắn là sẽ ít hơn.

pojo

Đi bộ
e cũng mới có bằng, nhưng nghĩ giờ leo lên xe phi trong phố cũng cóng ra phết:^)

nhibinh

Đi bộ
dễ thôi bác, bác phải cảm nhận được cái xe bác to như nào. bác nhìn một vòng xung quanh xem địa thế tổng quan ( xem có đống đất, đá hay chướng ngại vật nào ko :^) ), rồi bác lùi, nhớ lùi nhìn cả phía trước để biết xe mình thẳng hay không, một số người chỉ chăm chăm nhìn gương, nếu lùi đường thoáng ko người thì bác bám 1 bên là được, rồi tăng ga mà lùi, hehe. ngày xưa em thấy mấy anh lùi xe ầm ầm mà nể, giờ em lùi toàn bồi thêm ga cho nhanh (b)
vâng cám ơn bác, lượt sau nhà e cho thêm tí phanh, đỗ cho nó nhanh :)

nhibinh

Đi bộ
các bác cho em hỏi kinh nghiệm đi đường trời mưa thế nào ah?
em thấy đi trời mưa các kính mờ tịt, nhìn thấy mỗi đằng trước chứ 2 bên cánh k biết đâu mà lần

robyphu

Xe hơi
Hơ.....thì bác mở kính lấy tay lau 1 phát là xong,,,,chứ còn cách nào khác nữa đâu....:69:

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]
các bác cho em hỏi kinh nghiệm đi đường trời mưa thế nào ah?
em thấy đi trời mưa các kính mờ tịt, nhìn thấy mỗi đằng trước chứ 2 bên cánh k biết đâu mà lần
Bác bật điều hòa lên, hướng cửa sổ gió về kính trước, hết ngay!

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
bác đọc kỹ lại bài em post tí nhé, bác phải đi taxi 3 năm thì hệ số an toàn mới cao bác ạ :))
Cụ ơi,
Cháu lấy bằng 5 nĂM NAY rồi ạ, đổi 1 lần rồi, cuối năm nay đổi tiếp lần 2, ttuwf khi có bằng tới giờ lái độ 5 lần, coi như chưa lái.
vậy bây giò mua xe cầm lái chắc là lái già rồi nhỉ :))

Hoangkh

Xe tải
Thank nhiều, nhưng đâu phải lúc nào cũng làm được.(l)

beesvuvu

Xe tải
Website
www.agritrade.com.vn
Chào cả nhà,
Mình vừa đăng ký học B2, có thằng bạn dạy lái ở quê nên bắt nó phải xa vợ ngày cuối tuần để kèm. Buổi đầu tiên hai thằng thuê con tự lái ra giữa sân vận động, thằng bạn hướng dẫn mấy câu rồi nói "Lái đi". Thế mà cũng lên được mấy phút đầu nghe có vẻ ngon thì tự nghĩ mình có năng khiếu. Sau đấy thì chân tay bắt đầu loạn xạ cả lên, khởi động xe nhảy lên chồm chồm rồi chết máy, thằng bạn ngồi bên cạnh càu nhàu lại càng cuống. Trời thì lạnh mà mồ hôi toát ra như tắm. Nhưng được cái không ngại dốt nên sau 3 tiếng là đi kha khá, chân côn va ga đã tốt hơn. Lấy lái cũng khá chuẩn, đi chữ chi ngon lành. Sau đó nó bắt lùi thì ngu luôn. Lùi mãi không được. Chắc phải mất 2 hay 3 buổi nữa.
Về kinh nghiệm, Thằng bạn nói, mới đi, quan trọng nhất là chân côn, chân phanh. Lúc nào xe rung là xe đang yếu thì phải đạp côn và về số, rồi tiến bám lưng, lùi bám bụng,.. Có thể nhưngc cái đó ai cũng biết nhưng cũng muốn chia sẻ cho anh em mới đi.
Quan trọ nhất là phải tự tin và bình tĩnh.

mstimmer

Xe máy
Bác bán bảo hiểm khéo quá....kinh nghiệm của em là lái ở VN và ở nước ngoài khác hẳn nhau....em lái ở nước ngoài cũng được hơn 2 năm không sứt sẹo thế mà về VN đổi bằng xong đi mãi vẫn chưa quen chân ga và thói quen cũ...hôm nọ vừa kịch phát rồi mà tiếc xe đứt ruột mặc dù đã bảo hiểm toàn bộ xe...(b)

thule6

Xe điện
Tôi cũng nhất trí với bác C240 về hầu hết các yêu cầu bác đã kể ra, nhưng tôi xin kể câu chuyện của chính tôi:
Tôi biết lái xe và có bằng B2 khoảng 2 năm, nhưng chỉ dám xin tài xế cho chạy đường trường, tuyệt nhiên như không bao giờ dám nghĩ lái xe trong TP Hà nội, vì xe máy chạy ẩu tả quá, lên xe là thấy hàng trăm cái xe máy cứ nhằm mình mà lao tới, thế mà lần đầu tiên dám cầm vô lăng từ Điện biên phủ chạy về nhà ở Cống Mọc lúc 8h tối là do đã uống 5 - 6 chai bia, và lần ấy về đến nhà an toàn không thể chịu được.
Sau đó, tôi được 1 chú em (không muốn kể tên ở đây, sợ mọi người hiểu nhầm là nịnh nọt thì hỏng) ngồi bên cạnh dạy cho mấy lần nữa, lúc ấy mới dám chạy trong TP đấy ạ.
Nhưng đấy là câu chuyện của 6 năm về trước rồi, ai muốn nghe theo thì nghe nhé.
iem lấy bằng xong là em lao ngay ra đường HN em đi cho nó có cảm giác. Chỉ có diều là cẩn thận thôi, đi chậm nếu xe sau còi thì chịu khó :) và tự thú mình mới lấy =. Như vậy sau 3 lần tắc đường + 1 lần tắc cầu là em đi trong TPHN vô tư

Trainningdriver

Xe tải
em đang học lái các bác ạh,cho nên các bác cứ chỉ bảo tận tình giúp em nhé.(b)

cocsku

Xe cút kít
New bie hỏi các bác một câu! Mới học lái, mua xe lần đầu thì nên mua số sàn hay số tự động luôn?