Dành cho những người mới lái xe

nagaokavn

Xe máy
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Cảm ơn cụ nhiều, những lời cụ viết có đi rồi nghiệm lại mới thấy đáng quý.

anhtho

Xe ngựa
Híc em lái mới nên nhiều khi dừng đèn đỏ đi chậm mấy lần bị mấy bác BUS còi inh ỏi xong vượt lên tạt vào đầu. Ai cũng qua giai đoạn này rồi mà mấy bác ấy còn cố tình làm vậy em thấy quá là tiểu nhân ạ :(
Không phải tiểu nhân. Bus họ đi mà chậm lịch trình là bị phạt (hoặc mất thưởng) nên cụ đi chậm, đường phía trước trống là tài bus xót ruột, cố gằng vượt và vào làn chứ không có ý gì đâu.
Lần sau có xe bus xin vượt mà đường hẹp khó vượt, cụ cố gắng dạt về bên phải. Cho dù bus ko thể vượt thì họ cũng hiểu mình cố gắng cho vượt mà ko được.

Chỉnh sửa cuối:

3te

Xe máy
Không phải tiểu nhân. Bus họ đi mà chậm lịch trình là bị phạt (hoặc mất thưởng) nên cụ đi chậm, đường phía trước trống là tài bus xót ruột, cố gằng vượt và vào làn chứ không có ý gì đâu.
Lần sau có xe bus xin vượt mà đường hẹp khó vượt, cụ cố gắng dạt về bên phải. Cho dù bus ko thể vượt thì họ cũng hiểu mình cố gắng cho vượt mà ko được.
Chuẩn cụ, các bác tài xe Bus cũng chịu nhiều áp lực.

civic638

Đi bộ
Các bác đừng có dại mà mua bảo hiểm. Lúc mời mua họ ngon ngọt lắm nhưng khi có vấn đề họ hạch sách đủ điều, đáp ứng hết mọi điều xong dài cổ mà chờ tiền. Em mua bhiem BIDV, khi cho xe vào hãng em phải trả tiền hãng mới sửa, chờ dài cổ mà bảo hiểm ko trả lại tiền cho em, gọi điện họ ko nghe máy.

tuổi mão

Xe tải
cám ơn ài viết của cụ chủ, nhưng cụ chèn thêm mấy kinh nghiệm kỹ năng lái xe vào thì hay và thú vị hơn nữa ạ

mrtuyen1989

Xe hơi
Quan điem của e là đã lái xe là ko uống.tự tạo thói quen cho mình.con ko lái xe thù quẩy hết mình luôn

thangkeu

Xe máy
em không biết uống bia rượu gì luôn chỉ biết uốn mỗi nước ngọt nên không sợ khoản này.

xế đểu

Xe máy
Đúng là khoản đồ uống có cồn là khó các cụ nhỉ

hungdl6

Xe máy
Thì đầu tiên phải có cái bằng rồi nhảy lên xe lái thực tế mới thạo được chứ. Lúc đầu chưa thạo thì nhờ người thạo ngồi cạnh sau đó lái một mình một cách cẩn thận. Sau khi thạo rồi thì chạy thoải mái hơn.

HàngNhật

Đi bộ
Thank cụ ! một bài viết rất hữu ích cho ae OF ạ !

duaconxaxu1987

Đi bộ
em là tay lái mới tìm việc khó quá . bác nào có việc giới thiệu cho em với . E ở Thủ đức bằng B2 ah . 01299615915 . ở nhà hoài vợ chửi em huhu

thanh.hats

Xe tải
Theo e thì các cụ cứ đi nhiều và chịu khó học hỏi là lái thạo ngay ấy mà.

Daylai_hn1

Xe máy
Lái xe muốn nhanh lên tay thì cần giờ lái nhiều là các cụ sẽ rất nhanh thành thạo và vững vàng tay lái.theo e các cụ sau khi lấy bằng thuê lấy 1 cái xe tự lái rồi đi đâu các cụ cũng đi tầm 3,4 ngày liên tục là vững tay ngay các cụ ạ.hv của e e cũng hay khuyên như vậy