Thảo luận Dành cho những người đi RAV4

vuBach

Xe buýt

Sau khi đọc tài liệu HDSD về RAV4 2008 cụ Entikei gửi, em rút ra đôi điều về hệ thống ổn định thân xe VSC, hỗ trợ xuống dốc DAC, LSD AUTO của bản limited như sau:
A/ Chỉ duy nhất có DAC, LSD AUTO có nút ON/OFF.
B/ Tất cả các chế độ còn lại đều không thể bằng tay được, đều do xe tự động ON/OFF (self-check mode: thể hiện qua lúc khởi động máy sẽ tự động ON, khi gặp sự cố sẽ sáng đèn hiệu, tắt máy thì OFF)
Khi đèn VSC sáng lên có nghĩa là có vấn đề với 1 trong hệ thống sau:
- Traction control system.
- LSD AUTO.
- Tăng cường kiểm soát ổn định thân xe.
- Hỗ trợ xuống dốc.
- Hỗ trợ khởi động trên dốc
Chú ý: Nếu đèn VSC bật sáng lên (không phải nhấp nháy) lúc xe đang chạy thì tức là tất cả hệ thống trên sẽ không hoạt động, phải đem xe đến hãng để kiểm tra.
1- TRACTION CONTROL SYSTEM:
Có tác dụng giúp kiểm soát bánh xe bị quay (hai bánh trước) khi đi vào đường trơn trượt. Lúc này đèn hiệu 'hình 60" sẽ sáng lên, có tiếng kêu rung lên do hệ thống phanh hoạt động.
2- LSD AUTO
Có tác dụng trợ lực kéo bằng cách sử dụng hệ thống kiểm soát lực kéo để kiểm soát hiệu suất động cơ và phanh khi một trong các bánh xe phía trước bắt đầu quay (như 1 bánh xe bị quay thì hiệu suất động cơ sẽ dồn vào bánh kia để xe lăn bánh ra khỏi vũng lầy).
Hệ thống này hoạt động khi bánh xe bị quay trên đường lầy hoặc đi trên mặt đường lởm chởm. Chú ý là không sử dụng LSD trong các trường hợp khác (ví dụ như đi trời mưa ko nên ấn vì chẳng tác dụng), hạn chế ấn linh tinh :D
Chú ý:
- Xe đi quá 50 km/h (31 mph) thì chức năng này tự động tắt, tức là chỉ có tác dụng khi đi dưới 50km/h.
- Khi nhiệt độ phanh cao (em đoán là lúc xuống dốc sử dụng phanh làm nhiệt độ cao), se có âm thanh buzz trong 3s để báo chức năng tự ngắt (đèn hiệu LSD AUTO sáng lên). Tất nhiên, xe vẫn đi bình thường. Khi phanh trở lại nhiệt độ bình thường thì chức năng tự động khôi phục (đèn hiệu tắt).
3- Tăng cường kiểm soát ổn định thân xe.
Giúp điều khiển phối hợp của các hệ thống như phanh chống bó, hỗ trợ phanh, kiểm soát lực kéo, điều khiển động cơ, tay lái trợ lực điện. Chức năng sẽ tự động điều khiển phanh, động cơ, lực lái để xe tránh trượt trên đoạn đường trơn, ngăn chặn xe mất lái đột ngột (cảm giác lái sẽ cứng tay hơn).
Chú ý:
Hệ thống chỉ hoạt động khi xe đi trên 15 km/h (9mph).
Không quá phụ thuộc vào chức năng này, khi chức năng hoạt động ("hình 60" nháy lên và có tiếng báo hiệu) thì càng phải lái cẩn thận hơn.
Chức năng chỉ hoạt động khi lốp xe giống nhau về kích thước, không thay đổi so với size nguyên bản.
4- Hỗ trợ xuống dốc.
Hỗ trợ thêm lực phanh khi xe đi xuống dốc.
Kích hoạt hệ thống: đưa cần số về L (sách HDSD nói thêm cả R – em ko hiểu???); ấn nút DAC (đèn hiệu "hình 47" bật sáng)
Khi hệ thống hoạt động thì có thể ko cần để cần số ở chế độ L.
Khi xe đi dưới 25 km/h (15 mph) thì thả chân phanh và chân ga, hệ thống sẽ kích hoạt, xe đi với tốc độ thấp.
- Khi nhiệt độ phanh cao, sẽ có âm thanh buzz trong 3s để báo chức năng tự ngắt (đèn hiệu sáng lên). Xe vẫn có thể đi bình thường. Khi phanh trở lại nhiệt độ bình thường thì chức năng tự động khôi phục (đèn hiệu tắt).
5- Hỗ trợ khởi động trên dốc
Giúp không trôi xe khi khởi động xe ở ngang dốc.
Chức năng này hoạt động trong 2s giúp xe ko trôi khi chuyển từ chân phanh, sang chân ga.
Kích hoạt khi: không ở chế độ P, ko nhấn ga, không kéo phanh tay, xe đang dừng.
Cách thức: đạp phanh chân, giữ 1 lúc rồi chuyển sang chân ga trong vòng 2s.
Chức năng báo hiệu hoạt động bằng tiếp bíp, nháy sáng "hình 60".
----
Em dịch theo sự hiểu biết của em nên sẽ có chỗ sai, các cụ chỉnh sửa giúp em.
Em chưa thử sử dụng bao giờ nên không biết xe có đầy đủ tính năng như HDSD nói không (các tính năng LSD và DAC thì có nút ON/OFF thì là có rồi), các cụ nào từng sử dụng rồi cho ý kiến với nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

Entikei

Xe buýt
Hoan hô cụ vuBach có một bài dịch về kỹ thuật khá hay. Vodka cụ!
Các hệ thống cụ đề cập ở trên là trang bị tiêu chuẩn của RAV4 đời 2007-2012, Base/Sport/Limited đều có đủ (4WD có điều chỉnh khác một chút), ở Mỹ là bình thường, ở VN thì không biết nói thế nào. Những người đi RAV4 nên tự hào khi biết rằng: Camry Vietnam 2013 mới được trang bị VSC và người dùng phải trả thêm ~50 triệu vnđ.

vuBach

Xe buýt
Hoan hô cụ vuBach có một bài dịch về kỹ thuật khá hay. Vodka cụ!
Các hệ thống cụ đề cập ở trên là trang bị tiêu chuẩn của RAV4 đời 2007-2012, Base/Sport/Limited đều có đủ (4WD có điều chỉnh khác một chút), ở Mỹ là bình thường, ở VN thì không biết nói thế nào. Những người đi RAV4 nên tự hào khi biết rằng: Camry Vietnam 2013 mới được trang bị VSC và người dùng phải trả thêm ~50 triệu vnđ.
Không có cụ nhiệt tình cho tài liệu thì em ko có cơ hội tìm hiểu đâu ạ. Hy vọng có anh em nào trải nghiệm qua rồi các tính năng trên sẽ chia sẻ cho chúng ta :). Em thấy VSC này hay ở cái nó self-check mode, có sự cố sẽ tự động xử lí, chứ lúc đấy mà có ON/OFF lại ko kịp bật lên (bật liên tục thường sợ tốn xăng), hihi

coolpix8700

Xe ngựa
...Em thấy VSC này hay ở cái nó self-check mode, có sự cố sẽ tự động xử lí, chứ lúc đấy mà có ON/OFF lại ko kịp bật lên (bật liên tục thường sợ tốn xăng), hihi
Bác không đọc kỹ chỗ em đã giới thiệu!
Dù có nút on/off thì nếu bác tắt VSC đi, lần tắt máy/khởi động lại tiếp theo thì cái xe đã tự động đưa về chế độ on rồi;
Còn lúc nào tắt thì bác cũng nên tìm hiểu. Nhà sx không làm cái nút ấy chỉ để cho mấy ông thợ đờ ríp đâu!

vuBach

Xe buýt
Dù có nút on/off thì nếu bác tắt VSC đi, lần tắt máy/khởi động lại tiếp theo thì cái xe đã tự động đưa về chế độ on rồi;
Còn lúc nào tắt thì bác cũng nên tìm hiểu. Nhà sx không làm cái nút ấy chỉ để cho mấy ông thợ đờ ríp đâu!
Cụ ơi, xe rav4 2008 của em ko có nút đâu cụ. Bình thường nhưng xe có nút, ví dụ như crv 2013, em ko biết lúc khởi động có tự động ON ko nhưng hôm em đi thử thì nó ko lên, mình ấn nó mới hiện lên. Honda đặt tên khác

vuBach

Xe buýt
Cụ ơi, xe rav4 2008 của em ko có nút đâu cụ. Bình thường nhưng xe có nút, ví dụ như crv 2013, em ko biết lúc khởi động có tự động ON ko nhưng hôm em đi thử thì nó ko lên, mình ấn nó mới hiện lên VSA.

Chỉnh sửa cuối:

ChinhUy

Xe buýt
Em cách đây mấy tháng bị vặt mất cáo ăng-ten Bộ đội, he he he, cụ nào thừa hay biết bán ở đâu ko ạ, em lắp vào cái cho đỡ trống, thanh kiu các cụ.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ ơi, xe rav4 2008 của em ko có nút đâu cụ. Bình thường nhưng xe có nút, ví dụ như crv 2013, em ko biết lúc khởi động có tự động ON ko nhưng hôm em đi thử thì nó ko lên, mình ấn nó mới hiện lên VSA.
Chế độ ON thì Toy thiết lập hầu như nghiễm nhiên, dù xe bác không có nút bấm hay có nút để tắt, nhưng dù có tắt đi thì lần khởi động tới VSC vẫn tự động về ON. VSC không phải lúc nào cũng hoạt động, nó chỉ hoạt động khi chiều quay của cái thân xe khác với chiều chuyển động đáng phải có với góc vô lăng vừa được lái. Chế độ On chỉ làm hệ thống luôn canh phòng để kích hoạt khi cần thiết. Còn off thì tất nhiên, vô lăng có bẻ đằng này mà xe quay đằng kia thì VSC đã bị tắt nên không can thiệp.
Bác cần off nó ở rất nhiều điều kiện, vì cũng chỉ là 1 cái ô tô, ECU của nó chỉ là mấy chương trình phần mềm so sánh đơn giản nên không thể "nhìn và biết" được ý định thật của người lái xe. Ví dụ xe bác bị xa lầy, dưới hố lầy xe cũng sẽ hơi quay, VSC không chỉ phanh mà còn giảm ga, mà bác lại cần sức kéo của máy để vọt khỏi hố lầy. Không tắt VSC đi thì xe chỉ ì ì, nhích một tí rồi lại lùi xuống hố...!

Entikei

Xe buýt
Em cách đây mấy tháng bị vặt mất cáo ăng-ten Bộ đội, he he he, cụ nào thừa hay biết bán ở đâu ko ạ, em lắp vào cái cho đỡ trống, thanh kiu các cụ.
Cái ăng ten Bộ đội xấu thế mà cũng có đứa nó vặt cụ nhỉ, không biết nó lấy để bán hay lấy làm cần câu!?3:-O

vuBach

Xe buýt
Chế độ ON thì Toy thiết lập hầu như nghiễm nhiên, dù xe bác không có nút bấm hay có nút để tắt, nhưng dù có tắt đi thì lần khởi động tới VSC vẫn tự động về ON. VSC không phải lúc nào cũng hoạt động, nó chỉ hoạt động khi chiều quay của cái thân xe khác với chiều chuyển động đáng phải có với góc vô lăng vừa được lái. Chế độ On chỉ làm hệ thống luôn canh phòng để kích hoạt khi cần thiết. Còn off thì tất nhiên, vô lăng có bẻ đằng này mà xe quay đằng kia thì VSC đã bị tắt nên không can thiệp.
Bác cần off nó ở rất nhiều điều kiện, vì cũng chỉ là 1 cái ô tô, ECU của nó chỉ là mấy chương trình phần mềm so sánh đơn giản nên không thể "nhìn và biết" được ý định thật của người lái xe. Ví dụ xe bác bị xa lầy, dưới hố lầy xe cũng sẽ hơi quay, VSC không chỉ phanh mà còn giảm ga, mà bác lại cần sức kéo của máy để vọt khỏi hố lầy. Không tắt VSC đi thì xe chỉ ì ì, nhích một tí rồi lại lùi xuống hố...!
Em nghĩ VSC chỉ tác động 1 phần nhỏ thôi, ví dụ xuống lầy thì cứ ga mạnh để xe vọt lên thôi. Chứ như xe em không có nút OFF thì lúc đấy làm thế nào hở cụ :((

vuBach

Xe buýt
Cụ ra chợ giời xem! Nhưng đừng thuê đi "mượn" của xe bọn em nhé :(.

ChinhUy

Xe buýt
Cụ ra chợ giời xem! Nhưng đừng thuê đi "mượn" của xe bọn em nhé :(.
Ha ha ha, cụ nghĩ em là người thế lào, trước em chạy X5, được 2 lần đầu vô hãng, quyết lói ko với ăn cắp, dưng lần 3 lần 4 và lần 5 thì em mua đúng luôn cái mặt gương của em, em gọi cho 1 đứa, nó nó bảo mất ở đâu, h nào, lúc nó bảo đợi nó 1 h nó lên, dưng ko được đánh nó, vì nó ko ăn cắp, thế là em mua mà rẻ hơn 1/3 các cụ ạ, em ngại đi lên NCT thui.
- Các cụ ko off oạch gì nhể, em vốt ka cái cụ vubach có bài hay quá.

vuBach

Xe buýt
Ha ha ha, cụ nghĩ em là người thế lào, trước em chạy X5, được 2 lần đầu vô hãng, quyết lói ko với ăn cắp, dưng lần 3 lần 4 và lần 5 thì em mua đúng luôn cái mặt gương của em, em gọi cho 1 đứa, nó nó bảo mất ở đâu, h nào, lúc nó bảo đợi nó 1 h nó lên, dưng ko được đánh nó, vì nó ko ăn cắp, thế là em mua mà rẻ hơn 1/3 các cụ ạ, em ngại đi lên NCT thui.
- Các cụ ko off oạch gì nhể, em vốt ka cái cụ vubach có bài hay quá.
Tuần trước định hẹn rùi nhưng thiếu cụ entikei (trốn làm vì sợ lụt) nên chỉ có cụ RAVA và em cf ở highland nhà hát lớn. E trình lởm khởm, chứ cụ RAVA siêu lém, đi nhiều xe rồi và đam mê nên giề cũng biết. Hôm nào tụ tập, cụ rảnh đi với bọn em, cao nhân RAVA sẽ cho cụ nhiều lời khuyên. Vụ ăng ten của cụ, nếu vào hãng chắc đắt, cụ ra chợ giời vậy, nhỡ nó nhổ râu xe e, e đành ra thuê nhổ của cụ khác, ví dụ cụ entikei vì cùng màu xe em :))

raklei

Xe điện
các cụ đi rav4 chắc toàn nhập từ mẽo,
nếu cụ nào xe nhập cũ có thể vào trang này để xem lịch sử xe có bơi lội hay tai nạn gì bên mỹ ko, cứ điền số VIN, nhấn enter đợi tý là ra:

http://vsvin.info/

vuBach

Xe buýt
Hội RAV Vui thật, yem vào ngóng vì mê RAV, vậy mà lướt hết cả 64 trang. Hix.. Bao giờ mới cưới được chân dài nhỉ, đi sedan mãi cg bùn với bẩn...
Rav4 xe lành, đi lại thích nên nhiều người mê như cụ :). Cụ có xe đi là happy rồi cụ, mặc dù e phải công nhân chân dài vẫn hơn chân ngắn thật :)

vuBach

Xe buýt
nếu cụ nào xe nhập cũ có thể vào trang này để xem lịch sử xe có bơi lội hay tai nạn gì bên mỹ ko, cứ điền số VIN, nhấn enter đợi tý là ra:

cám ơn cụ. em nghĩ toàn là nhập mới từ mẽo cụ à! cụ có trang nào mà tra lịch sử bơi lội ở vịt mình thì show up ngay nhé :)

vuBach

Xe buýt

cám ơn cụ. em nghĩ toàn là nhập mới từ mẽo cụ à! cụ có trang nào mà tra lịch sử bơi lội ở vịt mình thì show up ngay nhé :)