[Funland] Dành cho các cụ mợ thích cá nước ngọt: Hồ Tây, sông Đà, sông Hồng…vv

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cụ đúng là dân nông nghiệp xịn thật :) Em công nhận là cá trê ăn tạp nên rất bẩn, em ko hề thích ăn cá trê vì điểm này. Đặc biệt cq cũ của em có mấy hồ xả phân chuồng lợn, họ toàn nuôi cá trê, họ thường cho nhà em và để ăn được nhà em phải nuôi thêm 3-5 ngày nữa mới dám ăn, ko thì hôi lắm.
Ngày xưa hồi ở Chèm, em hay mua cá trôi về nấu canh chua, ôi nhớ quá cái thời xa xưa đó...
Nếu 1 cái hồ ô nhiễm thì cả hồ bị chứ cụ?
Dân chèm em ko ăn cá trôi cụ ạ. vì lắm sương dăm ạTrôi 5 kg trở lên mới ăn đó là hồi xưa giờ ko có trôi to.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Thường dân biển không thích cá nước ngọt .
Nhưng có loại cá sống được cả nước mặn , lẫn ngọt . Cá đối + cá ngát , 2 loại này em chưa thấy ai chê cả :D
Cá mòi ở biển vào sông đẻ cụ. Cá mòi rẻ làm chả cá ăn ngon.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Dân chèm em ko ăn cá trôi cụ ạ. vì lắm sương dăm ạTrôi 5 kg trở lên mới ăn đó là hồi xưa giờ ko có trôi to.
Ngày đó nghèo cụ ah, giá trôi rẻ, mà thật ra khi đó em ko phân biệt được trôi và trắm đâu :))
Nhiều khi mua vì con cá đẹp đẽ...
Em nhớ, em phải chia tiền ra cho đủ 30 ngày, mỗi ngày chỉ có chừng đó, muốn mua gì thì mua, cuối tuần có đi chợ cải thiện.
Thế mà đã 26 năm đã qua, sức chịu đựng ngày đó khủng thật, thời gian trôi nhanh quá!!!

Tiểungưnhi88

Xe điện
Ngày đó nghèo cụ ah, giá trôi rẻ, mà thật ra khi đó em ko phân biệt được trôi và trắm đâu :))
Nhiều khi mua vì con cá đẹp đẽ...
Em nhớ, em phải chia tiền ra cho đủ 30 ngày, mỗi ngày chỉ có chừng đó, muốn mua gì thì mua, cuối tuần có đi chợ cải thiện.
Thế mà đã 26 năm đã qua, sức chịu đựng ngày đó khủng thật, thời gian trôi nhanh quá!!!
Nếu so rẻ ko hẳn. Vì còn nhiều loại như mương vền rẻ hơn. Về kho ăn nhiều hơn lâu hơn. Trôi thì ít ăn vì nhiều sương dăm ạ

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Trc e cũng bị bịp trên hồ Tây cá chép cứ tưởng họ câu đc, cá nc ngọt ms tanh cá biển ko tanh đâu trừ khi cá ươn ko đc bảo quản đúng cách.bọn trẻ nhà e cá nc ngọt nó ko ăn bảo sợ xương.

HI_CLASS

Xe điện
Lăn

Lăng đen sông đà tầm 100 120k/kg
Lăng vàng mới đắt
Lăng đen đa số là hàng nuôi, bây h bán lẻ chỉ 80k/kg, lăng vàng như bác nói thì nó là lăng chấm. Loại này đa số hàng tự nhiên nên ăn ngon và giá cao, cỡ 400-500/kg

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Ui dưới lòng hồ toàn mộ. Nếu có trê thật thì liệu nó chui xuống đấy ko cụ nhỉ 💀
huyền thoại thôi, với Cụ nghĩ xem mộ dưới hồ Tây cũng toàn từ xa xưa 50 năm trở lên ngâm dưới đó thì còn j cho cá trê ăn ko

HuyArt

Xe lăn
Món thịt lừa này có từ thời bao cấp mà cụ chủ vẫn dính nhỉ?
Là phụ nữ khéo có thẻ kim cương ở BV phụ sản.
Người Nhật sành ăn họ chỉ ăn hải sản, không ăn thủy sản, mà cá nước ngọt loại trê lai kia ăn chán lắm

Chauthanh11

Xe điện
Trong Nam gần như k ăn cá chép. Hiện nay vó loại cá chép giòn k biết họ có ăn hay k thôi.
Chép giòn thì ăn trong Nam nuôi khá nhiều . Cá chép trong Nam toàn cá tự nhiên mà sao em thấy dở ẹc , hôi mùi bùn . Miền Tây cá nhiều , cá chép trong này em thấy thua xa cá diêu hồng nuôi hay cá mè vinh tự nhiên . Cho nên gần như không ai ăn

Chauthanh11

Xe điện
Cá mòi ở biển vào sông đẻ cụ. Cá mòi rẻ làm chả cá ăn ngon.
Cá đối với cá mòi khác nhau chứ cụ ? Cá đối chủ yếu sống ở nước lợ , nhưng nước ngọt hay mặn vẫn có . Còn cá ngát thì giống cá nheo , em thấy nước mặn hay ngọt đều có , mà cá ngát sống ở sông to hơn , loại này ngon chẳng kém cá lăng .
Hình như 2 loại này miền Bắc ít hay không có thì phải ?

Đại Ba

Xe điện
Cụ đúng là dân nông nghiệp xịn thật :) Em công nhận là cá trê ăn tạp nên rất bẩn, em ko hề thích ăn cá trê vì điểm này. Đặc biệt cq cũ của em có mấy hồ xả phân chuồng lợn, họ toàn nuôi cá trê, họ thường cho nhà em và để ăn được nhà em phải nuôi thêm 3-5 ngày nữa mới dám ăn, ko thì hôi lắm.
Ngày xưa hồi ở Chèm, em hay mua cá trôi về nấu canh chua, ôi nhớ quá cái thời xa xưa đó...
Nếu 1 cái hồ ô nhiễm thì cả hồ bị chứ cụ?
Vì Hồ Tây rộng quá, nên chất thải rác thải khó trôi đến ở các vùng ít dân hay trôi ra giữa hồ.

Về nguyên tắc thì bất cứ vùng nước nào cũng có KHẢ NĂNG TỰ LÀM SẠCH. Ví dụ như bèo Tây, rau muống sẽ hút hoá chất độc và giữ lại trong thân lá, tảo và các vi sinh vật hữu ích sẽ phân hủy và hấp thu dinh dưỡng trong rác thải, nước thải hữu cơ. Tuy nhiên, ở các vùng hồ ao đông dân, nước thải rác thải quá nhiều dãn tới việc phân hủy và hấp thu dinh dưỡng bị quá tải.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vì Hồ Tây rộng quá, nên chất thải rác thải khó trôi đến ở các vùng ít dân hay trôi ra giữa hồ.

Về nguyên tắc thì bất cứ vùng nước nào cũng có KHẢ NĂNG TỰ LÀM SẠCH. Ví dụ như bèo Tây, rau muống sẽ hút hoá chất độc và giữ lại trong thân lá, tảo và các vi sinh vật hữu ích sẽ phân hủy và hấp thu dinh dưỡng trong rác thải, nước thải hữu cơ. Tuy nhiên, ở các vùng hồ ao đông dân, nước thải rác thải quá nhiều dãn tới việc phân hủy và hấp thu dinh dưỡng bị quá tải.
Em thì thấy 1 cái hồ chung nhau nước, nên việc này ko nhiều :)

Nhimtiu

Xe container
E làm bên thoát nước HN,sông ngòi ao hồ ở HN hầu như đều do cty e quản lý kể cả cái hồ tây.trước e vác cần thì hồ nào cũng đc.nhưng cá mấy cái hồ nội thành ko ăn đc đâu.nấu lên khét mù,mùi hôi rình.nấu xong toàn phải đi vứt.chó nó cũng chê
Nc hồ tây giờ ô nhiễm nhiều và cá thả phóng sinh loại to xuống cũng nhiều nên cá lưu k còn mấy mà cũng k dễ câu. Em câu cá hồ nhiều năm trc cá trôi, trắm, chép khá ngon nhưng chục năm gần đây chán k câu nữa và cũng k ăn cá hồ. Em hay dùng cá biển hoặc gấu thi thoảng mua cá trắm to hay trắm đen ngoài chợ thôi. Trê lai thì loại 4-7kg hồ tây cũng nhiều các cụ thi thoảng đi qua chắc cũng thấy câu lên nhưng em ít khi chén bọn này. Cá tự nhiên ngon thì ngày xưa cá lăng và cá chiên ở sông Đà hay sông Chảy đoạn gần phố ràng rất ngon, cá bắt và trói lại như con lợn con, râu to như ăng ten TV. Bọn này ăn om riềng mẻ hay nướng thì tuyệt còn cá lăng đen giờ nhập bên TQ về là chính, trên lòng hồ sông đà cũng có nuôi các loại nên nếu đc cá trên đó nc chảy và sạch thì ngon. Cá chiên sông Đà kiểu như con này đây ạ, size này khá lớn độ 30kg gì đó. Ảnh nguồn Internet.

congthuong

Xe điện
em lại không thích cá biển, nhất là cá to như cá thu, cá ngừ...

Cá biển em chỉ ăn được mấy loại cá nhỏ như cá bống biển, cá mú.

Còn nói về ô nhiễm thì nước biển chứa tất cả chất thải của trái đất, tất cả các loại sông ngòi, bẩn sạch đều đổ vào biển hết.... Tuy nó tự làm sạch ô nhiễm hữu cơ, nhưng những ô nhiễm kim loại nặng, thủy ngân, nhựa, hay chất thải phóng xạ... là những thứ không thể hết được, ăn vào tích tụ lâu ngày, không thải độc ra dễ dàng đâu.

Xác thối nghe tuy ghê đấy, nhưng hữu cơ có chu trình tuần hoàn, làm sạch tự nhiên. Cái gì ăn vào bụng cũng thối mà có ai chết đâu. Hay như chúng ta vẫn ăn mắm tôm và nước mắm đó thôi.

Em nhớ đọc ở đâu đó nói rằng ăn nhiều quá hải sản biển cũng không tốt đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Em đang định nuôi cá trê trong thùng nhựa. Cho ăn thức ăn thừa của người, ủ vi sinh nên sẽ sạch thôi.

Nuôi cả ốc vặn nữa.

Mấy giống này ở Hà Nội kiếm đồ sạch hơi khó nên đành phải nuôi.

giadep_emve

Xe hơi
Đọc mà e hoang mang quá. Cá nc ngọt bị chê hay bẩn , mà cá biển thì nhiễm thuỷ ngân , chì...
Vậy e biết làm sao giờ :(

dirty_cop

Xe hơi
Trước em hay mua cá Hồ Tây của mấy ông đánh ba tiêu đoạn chùa Tảo Sách. Cá ở đoạn này ngon. Em chỉ mua chép và rô phi ( loại đánh ba tiêu thường hơn 1 kg trở lên), thỉnh thoảng còn được mấy bác ấy khuyến mại thêm con mè hoa 4-5 kg. Các bác câu ba tiêu đặc biệt kiêng khi câu được mè hoa.

congthuong

Xe điện
Đọc mà e hoang mang quá. Cá nc ngọt bị chê hay bẩn , mà cá biển thì nhiễm thuỷ ngân , chì...
Vậy e biết làm sao giờ :(
Chê cho sang mồm thôi, Cá sông, suối, Đầm, Hồ to ăn khác hẳn, độ tanh cực kỳ ít.

Cá trê ăn tạp, bị gắn mác ăn xác chết nhưng phần lớn các loài cá, cá biển hay ngọt thì chả cá nào chê xác thối cả.

Bị mang cái mác đó làm nó rẻ rúng.

Chỉnh sửa cuối:

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em đang định nuôi cá trê trong thùng nhựa. Cho ăn thức ăn thừa của người, ủ vi sinh nên sẽ sạch thôi.

Nuôi cả ốc vặn nữa.

Mấy giống này ở Hà Nội kiếm đồ sạch hơi khó nên đành phải nuôi.
Nuôi chê vàng ý loại này gì cũng ăn cho ăn cơm nguội thừa cụ cứ nước lưu thông.