[Funland] Danh cho cả người thuê SEO và làm SEO nên đọc qua ạ

batisuta09

Xe tải
Em cũng chỉ nghe nói thôi. Hiện tại em đang bị các công ty "đại lý chính thức của GG tại Việt Nam" làm phiền liên tục vì cam kết web của em lên top 5 trong 1 tháng với chỉ 400k. Em hỏi nó làm thế có ảnh hưởng gì đến trang web sau này không thì họ không trả lời được.
Nó kiểu như là mì ăn liền í cụ ạ
Sao bác không chém bọn GG đi, tôi trả tiền cho các anh chuyện lên top 5 là quá bình thường. Vấn đề là từ khóa của bác chắc hẳn ít người sale rồi, kaka

tungnb

Xe máy
lọ mọ lâu lắm, mà mấy chut làm SEO mà ko biết code website thì cũng hơi lơ tơ mơ nhé, chúc bác tuyển được người chuẩn

tungdigi

Xe hơi
Sở trưởng đây. Luôn top3 hoặc top5 google tùy cụ. SEO tính theo năm luôn chứ ko theo tháng cụ nhé

ngochoangimsat

Xe tăng
Nội dung quan trọng hơn thủ thuật, google ngày càng thông minh và nó biết người tìm kiếm muốn tìm cái gì và trang nào cho họ câu trả lời vì mỗi khách truy cập theo backlink hoặc từ khóa nào đó nó đều xem người ta có thoát trang ngay ko, nghĩa là link đó có giá trị hay ko với người đọc.

Ngày khởi đầu thì trả tiền cho adword của google, sau dần hoàn chỉnh thì hữu xạ tự nhiên hương. Thằng em cháu nó làm thế cho trang web bán tranh thêu chữ thập nhà cháu và đến giờ ko phải làm gì mà cả năm lượng truy cập lúc nào cũng 500-700 lượt một ngày. Tuy ko nhiều nhưng với trang tự làm, tự seo ko qua dịch vụ hay các công ty seo đc như vậy là rất tốt rồi

touchscreen

Xe hơi
Website
bluecyber.vn
Nội dung quan trọng hơn thủ thuật, google ngày càng thông minh và nó biết người tìm kiếm muốn tìm cái gì và trang nào cho họ câu trả lời vì mỗi khách truy cập theo backlink hoặc từ khóa nào đó nó đều xem người ta có thoát trang ngay ko, nghĩa là link đó có giá trị hay ko với người đọc.
Ngày khởi đầu thì trả tiền cho adword của google, sau dần hoàn chỉnh thì hữu xạ tự nhiên hương. Thằng em cháu nó làm thế cho trang web bán tranh thêu chữ thập nhà cháu và đến giờ ko phải làm gì mà cả năm lượng truy cập lúc nào cũng 500-700 lượt một ngày. Tuy ko nhiều nhưng với trang tự làm, tự seo ko qua dịch vụ hay các công ty seo đc như vậy là rất tốt rồi
Chuẩn. Google giờ thông minh hơn người rồi, các cụ không lừa nổi đâu

sirius6688

Xe điện
Em đọc được bài này hay các cụ/mợ đọc qua xem có đúng ko nhé
- Nước ngoài: phân tích mọi ngóc ngách từ khóa, đối thủ hiện tại và đối thủ tương lai, phân tích hành vi người dùng ...
- Việt nam: phân tích ngóc ngách từ khóa (cũng chỉ là số ít), phân tích đối thủ hiện tại (thường thì lead mới làm còn ko có lead thì hầu như không có)
- Nước ngoài họ phân tích cả rủi ro và đưa ra kế hoạch dự phòng.
- Việt Nam hầu như không có

Tại sao lại như vậy?
- Nước ngoài họ xem SEO là một kênh marketing quan trọng và xứng đáng để đầu tư.
- Việt Nam xem SEO là một kênh của dịch vụ và bắt buộc phải làm tốt => đẻ ra các dịch vụ hứa SEO (hứa lên top, hứa cam kết ...).
- Nước ngoài khi thất bại một chiến dịch họ sẽ tìm giải pháp để khắc phục nó và vẫn tiếp tục đầu tư tiếp
- Việt Nam khi thất bại một chiến dịch => đẻ thêm dịch vụ đổ văn thừa (tại website, tại google, tại ...), còn khách hàng thì nghĩ rằng khoản tiền họ bỏ ra thì dịch vụ phải đền bù (có thể trả lại tiền hoặc làm free cho đến khi nào đạt KPI), khách hàng nghĩ họ mất tiền, mất time, mất cơ hội và nghĩ bên dịch vụ chả mất cái gì cả. Xin thưa là dịch vụ họ cũng mất nhiều thứ lắm: mất tiền cho nhân sự, mất công sức bỏ ra, mất công tìm hiểu lý do (cái này là do ban đầu Audit sơ sài mà ra)

Làm sao để thay đổi quan điểm ở VN bây giờ:
- thay đổi cái nhìn của doanh nghiệp về SEO cho họ thấy đây là kênh mà nếu họ chọn thì họ phải đầu tư.
- thay đổi ở người làm SEO: phải phân tích kỹ hơn về website, về google và về người dùng nữa (cái phân tích người dùng khá tốn kém trừ khi doanh nghiệp họ nhận ra được SEO quan trọng thì họ mới đầu tư thật sự để người làm SEO có những công cụ phân tích)

p/s Túm cái váy lại là có tham vọng có một team phân tích và đo lương ở VN (chắc khoảng 10 năm @-)

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Đang học và nghiên cứu tự làm :D theo cá nhân em thì chính doanh nghiệp nên học tự làm sẽ đạt hiệu quả cao và tiết giảm chi phí tối đa thay vì thuê bên thứ 3 triển khai ;))

sirius6688

Xe điện
Đang học và nghiên cứu tự làm :D theo cá nhân em thì chính doanh nghiệp nên học tự làm sẽ đạt hiệu quả cao và tiết giảm chi phí tối đa thay vì thuê bên thứ 3 triển khai ;))
Bên e làm web cho rất nhiều doanh nghiệp và e đều tư vấn theo hướng như cụ nói. e chỉ hỗ trợ về phần code và giới thiệu nhân sự SEO thạo việc cho.
Hạ sách lắm mới tư vấn đi thuê ngoài

Chỉnh sửa cuối:

longkuro

Xe tải
Cụ cóp nhặt chuẩn rồi. Việt Nam mình SEO trào lưu. Em là em cứ tự care từ a-z, cứ gì tốt cho người dùng là em làm. Chứ thuê thì thuê đến bao giờ, biết bao nhiêu cho đủ???

backinhca

Xe buýt
Bên e làm web cho rất nhiều doanh nghiệp và e đều tư vấn theo hướng của cụ chủ. e chỉ hỗ trợ về phần code và giới thiệu nhân sự SEO thạo việc cho.
Hạ sách lắm mới tư vấn đi thuê ngoài
cụ giới thiệu giúp em mấy bạn thạo việc nhé !
cám ơn và hậu tạ cụ cứ pm em :D

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Cái quảng cáo trên google với face bây giờ phát triển cũng gớm. Mấy bạn thạo món này thu nhập cũng được :D em cũng đang nghiên cứu để coi như là công cụ hỗ trợ

hienvanbui

Xe buýt
Website
Modaninhvan.com
Cháu làm Seo và cả GA, Facebook Ads... cơ mà chẳng đi làm thuê cho các cty bao giờ. Ko thích seo thuê vì các bác đi thuê seo không cần để ý hoặc cố tình không cần để ý đến hiệu quả của việc SEO là doanh số, mà chỉ cần chăm chăm vào việc Mày lên cho tao bao nhiêu từ khóa, từ nào, từ nào, có những từ rất khó nhưng ngược lại chẳng mang lại chút hiệu quả doanh số nào, mà chỉ giải quyết khâu oai. Đó là hệ quả của việc ko nghiên cứu từ khóa, ...
Cháu trước giờ đơn thân độc mã tự làm tự hưởng. Đành làm thân cò online vậy :)

Tam Thất

Xe tải
Website
tamthat.com
E thì mù thông tin, nhưng với e thì e đã ko biết cái gì thì e đi tư vấn và thuê, không ham của rẻ, đắt sắt ra miếng... nhưng phải hiệu quả, hi:)

Website
thebank.vn
Đúng cụ ah. tự mình hiểu về sản phẩm của mình, tuy phải mất nhiều thời gian nhưng lại rất chắc chắn và an toàn hiệu quả cao