[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cứ thấy hoa là em thích, lần sau em đi chơi thấy hoa thơm em chụp lại cho mợ xem, về cơ bản em phân biệt loại hoa rất kém, chỉ phân biệt được đẹp xấu với thơm hay không thơm thôi.
Em gửi cụ ảnh hoa hồng nhà em ạ. Sáng nay em chụp vội vàng. Cây này, em cắt cành từ một đơn vị nọ về trồng, cách đây 5 năm rồi. Hoa thơm, dễ chăm. Thỉnh thoảng em ủ bằng vỏ trứng, đồ ăn thừa với nước vo gạo rồi tưới, :D.

Thiếu đẹp, uki, có đẹp - Em said, :P:P

mèo lang thang

Xe buýt
Em gửi cụ ảnh hoa hồng nhà em ạ. Sáng nay em chụp vội vàng. Cây này, em cắt cành từ một đơn vị nọ về trồng, cách đây 5 năm rồi. Hoa thơm, dễ chăm. Thỉnh thoảng em ủ bằng vỏ trứng, đồ ăn thừa với nước vo gạo rồi tưới, :D.

Thiếu đẹp, uki, có đẹp - Em said, :P:P
Hôm rồi em thấy bông hồng nhiều màu, trồng ngay cạnh khuôn viên nhà hàng, lần tới thấy em chụp lại cho mợ xem, có người bảo em là hồng giờ hàng ngàn loại, cũng hơi bất ngờ.

juve99

Xe cút kít
Em hỏi là thật lòng muốn nhờ cụ Juve, không có ý xiên xỏ. Vì em tin vào khả năng thẩm mỹ của cụ. Vì có mấy lần, cụ Juve vu vơ nói em bận đồ như này, như kia sẽ đẹp...
Chúng ta ở cách xa nhao quá, chứ không em không ngại nhờ cụ Juve mix đồ giùm. Nếu ở quá xa, thì nên để em tự mix đồ, chắc sẽ hay hơn là gán ghép cho em mấy món hai mảnh. Như vậy, chẳng phải rất tôn trọng em sao ợ? :-/:(
Ơ kìa, có món nào 2 mảnh đâu, mợ Red nhầm sang ai rùi ;;)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra em vẫn còn sợ người khác ko hiểu ý mình nên mới giải thích dài dòng, chứ ko quan tâm thì phải mặc kệ và bỏ qua cơ :P
Nhưng mà thôi, em cũng ko có nhu cầu thanh minh mình có tấm lòng nhân ái nữa, ai hiểu sao thì hiểu =))
Rời vòng tay anh là bão tố, anh có thương em ko anh :((

—————

Sách mới và thức uống mới, hết tuần này là em được uống trở lại rồi ^^
Lại bắt đầu công cuộc níu kéo thanh xuân :P
Che tên sản phẩm cũng vất vả lắm chứ đùa đâu ㅠㅠ

Người muốn hiểu mình, họ sẽ tìm cách để hiểu. Không nói được thì viết, không viết được thì im lặng. Người không muốn hiểu, thì có làm cách nào đi chăng nữa, họ cũng khoá cánh cửa lòng họ lại, mình có làm thế nào đi chăng nữa, họ cũng cho là nguỵ biện thôi mợ Phương, :D.

Nên bất cứ điều gì xảy ra, nên để cho thuận với ý người, ý mình. Nói những gì cần nói, rồi để time cho hai bên cùng suy xét. Chúng ta, cũng có những cảm xúc thông thường, nếu quá sức thì buông bỏ cho đỡ mệt ạ. Còn không thì cứ vui với cuộc sống của mình, có lúc nào chông chênh, cứ thả lòng rồi phải thương lấy mình, chứ không cần phải thanh minh thanh nga gì cả ạ.

Có lúc, em cũng bị võng vỉa đấy chứ, nhưng không nói ra, không phải em không biết, không đủ sức để làm cho ra vấn đề. Mà em thấy không đáng, vì em nghĩ, em ở đây - vì em, vì mợ, vì một vài người em biết. Chứ không ở đây để gây war, nên là em bước qua lun. Những gì thuộc về phía sau, em thấy không cần ngoảnh lại nhìn - trừ ai rơi xèng thì phải chạy nhanh lại nhặt không gió cuốn bụi bay, ahihi:)):)).

"Rời vòng tay anh là bão tố" thật mợ ạ, nên là đi đâu phải cẩn thận kẻo bị bắt cóc, lại không về đây cùng em được. Mà thế thì em buồn lắm thay,:P:P
Link bài hát có keyword của mợ nè, bỏ những muộn phiền ở lại, rồi review collagen giùm em nhé, @};-!

Chỉnh sửa cuối:

pinsu90

Xe điện
Người muốn hiểu mình, họ sẽ tìm cách để hiểu. Không nói được thì viết, không viết được thì im lặng. Người không muốn hiểu, thì có làm cách nào đi chăng nữa, họ cũng khoá cánh cửa lòng họ lại, mình có làm thế nào đi chăng nữa, họ cũng cho là nguỵ biện thôi mợ Phương, :D.

Nên bất cứ điều gì xảy ra, nên để cho thuận với ý người, ý mình. Nói những gì cần nói, rồi để time cho hai bên cùng suy xét. Chúng ta, cũng có những cảm xúc thông thường, nếu quá sức thì buông bỏ cho đỡ mệt ạ. Còn không thì cứ vui với cuộc sống của mình, có lúc nào chông chênh, cứ thả lòng rồi phải thương lấy mình, chứ không cần phải thanh minh thanh nga gì cả ạ.

Có lúc, em cũng bị võng vỉa đấy chứ, nhưng không nói ra, không phải em không biết, không đủ sức để làm cho ra vấn đề. Mà em thấy không đáng, vì em nghĩ, em ở đây - vì em, vì mợ, vì một vài người em biết. Chứ không ở đây để gây war, nên là em bước qua lun. Những gì thuộc về phía sau, em thấy không cần ngoảnh lại nhìn - trừ ai rơi xèng thì phải chạy nhanh lại nhặt không gió cuốn bụi bay, ahihi:)):)).

"Rời vòng tay anh là bão tố" thật mợ ạ, nên là đi đâu phải cẩn thận kẻo bị bắt cóc, lại không về đây cùng em được. Mà thế thì em buồn lắm thay,:P:P
Link bài hát có keyword của mợ nè, bỏ những muộn phiền ở lại, rồi review collagen giùm em nhé, @};-!
Hì chị, chúc chị tuần mới thật khỏe đẹp nè. Chị có biết loại colagen nào tốt hok chỉ e với. Hichic giờ e phải chăm da níu kéo tuổi goy :((

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hì chị, chúc chị tuần mới thật khỏe đẹp nè. Chị có biết loại colagen nào tốt hok chỉ e với. Hichic giờ e phải chăm da níu kéo tuổi goy :((
Ui, Su đi đâu mà giờ chị mới thấy nè, :D.

Trước đây, chị uống collagen của Mason, loại viên nén Su ạ. Chị uống mấy lọ liền sau đó nghỉ. Giai đoạn sau chị uống collagen dạng nước của Hàn, mà chị bỏ vỏ đi rồi nên quên mất tiêu. Su thử collagen của Menard, Shiseido coi có được không nhé. Vì thực sự, collagen chị không rành lắm. Sợ viết nhăng cuội ra đây lại phụ công Su,:D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thích giọng Trung Quân idol, hát tình cảm dã man :x
Nói ko có cảm xúc gì là nói dối í mợ Red. Nhưng mấy vấn đề trên này ko ảnh hưởng được đến cuộc sống của em đâu, close tabs là hết chuyện 😂
Mà sao mợ Red ko bảo em review sách, hay mợ cũng biết em toàn chụp ảnh chứ ko đọc :((
Em cứ bị hạn chế đi rót rịu là sao không biết?! :((.

Đọc sách phải có không gian, có thời gian và có cả cảm xúc cơ, nên em biết mợ Phương dạo này bận, không chú tâm vào sách được. Em cũng rứa, sách với vở nhìn dày cộp đã ngao ngán òi,:((:((. Lên đây chém gió vui hơn, ahihi:P:P

Em fun thôi, để hôm nào em đọc xong "Yêu trong hoàng hôn" em sẽ về đây gõ vài chữ cho thread sực nức mùi giấy cũ. Em mới xin được video về anh Bằng Kiều hát "Trái tim bên lề", mà em chưa biết cách load lên đây. Không lẽ, trái tim bên lề là cứ phải đứng chông chênh ở đâu đó, không về được đây chơi vợi trời??? :((:((

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cơm tối no nê rồi, nghe tả thế này em vẫn tứa nc miếng đó. Tả qua thui đã thấy vị cá kho bùi ngọt, chan đẫm tình yêu của người nấu.
Em cũng ko phải team ăn cá đâu, các loại cá nước ngọt nhìn chung em ko thích, trừ cá quả. Cá biển thì em còn ăn, lạ cái là em lại thích loại cá nục ngon bổ rẻ này. Cách chế biến thì em thường kho cá riêng, vẫn đủ các gia vị gừng, riềng, hành tỏi ớt khô cả ớt tươi tiêu hạt nữa, chỉ là ko kho chung với thịt thui. Cái khẩu vị của em nó theo kiểu đã ăn cá thì ra cá í:D, lúc chế biến hay khi kho em cùng ko muốn làm mất mùi tanh của cá. Em thích khi ăn thấy được rõ vị tanh, vị mặn mòi của loài cá.
Rồi chiều nào đó, tự dưng nổi hứng thèm, em sẽ rán chúng lên, gỡ nhẹ bỏ phần xương tách con cá làm đôi, rán tiếp đến ròn ròn cả 2 mặt. Rùi phi hành, tỏi khô, cho cá đã vào rùi dưới chút nước mắm, đảo tiếp 1 chút cho mùi hành tỏi phi vàng với cá quyện cùng mùi mắm chưng đến thơm lừng khu bếp. Sau cùng em rắc ớt khô với hạt tiêu lên trên là xong. Tốn đâu chừng nửa tiếng cho món này.
À, cá nục còn nấu kiểu kho cà (cà chua í) cũng ngon mê, bữa nao em biên tiếp, hết nước miếng để gõ rùi hii:D
Em thấy nàng ther của em xuất hiện, mới nhớ ra, em đã ham chơi, mà không đáp còm trên ạ, X_X!

Em không phải kiểu người kén trong việc ăn, uống. Ngon thì ăn nhiều, mà không ngon thì ăn ít. Cá em cũng vậy, nấu vừa miệng thì cũng ăn được hai bát cơm, mà không thì em ăn cơm nhạt, hihi. Riêng cá nước ngọt, em lại trừ các loại cá da trơn ra í. Dù biết các loại này nhiều đạm, mà em vẫn khá sợ. Sợ là một chuyện, nhưng khi nấu, em vẫn cố gắng tìm món nào để chế biến cho hợp khẩu vị mọi người trong nhà. Cảm giác thích nhất, là món ăn mình nấu mà mọi người đều happy, đó cũng coi như "phần thưởng" dành cho đầu bếp í nhỉ?

Mà nấu nướng, khi nào em có cảm hứng mới nấu ngon được - em cũng sợt công thức tít mù trên mạng í. Nhưng em cũng như Nata, nấu cá rất hay cho hạt tiêu. Em thích vị cay vừa của hạt tiêu hơn vị cay gắt của ớt. Và bất cứ khi nào kho cá, em đều rán lên. Và đặc biệt, rất thích cho nước mắm vào cá, để cho dậy mùi. Dù lắm lúc, nấu nướng xong, quần áo, tóc tai bám đầy mùi cá, :D.

Em nghĩ, khi đặt lòng mình vào món ăn, thì việc gia giảm gia vị mới vừa miệng. Có những hôm, tâm trạng bị ảnh hưởng bởi công việc, những tác động bên ngoài, nên nấu món gì cũng thấy nhạt nhẽo. Mà nấu ăn muốn ngon, thì phải hiểu được tính chất của gia vị. Nói đến, em lại nhớ cuốn sách về vị của các loại cỏ cây mà bố em đã mang về. Mục rách vì chất lượng giấy dó không được cao, nhưng vì thế mà "cứu vớt" những khi em nấu một món gì đó mà không biết kết hợp gia vị như nào. Hoặc có hôm, cao hứng "biến tấu" món ăn gốc đi để ra vẻ mình cũng "ra gì và này nọ đấy chứ đùa đâu" (:P).

Mấy hôm nay em cứ đi cỗ bàn say sưa suốt, nên chưa nấu cá kho được, nếu Nata có đảm đang tiếp, thì post ảnh lên đây cho em có động lực làm "mẹ đảm" với nhá. "Chỉ được cái chém gió là giỏi, nấu ăn thì lười như hấu'' - Mẹ em said, :((:((. Cái sự lười xem chừng sinh ra là dành cho em, uki không sao, có đôi mới vui, :P:P

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hình như OF ko cho up video như facebook, mợ Red phải up YouTube rồi mới chèn link trên này được :(
Hay là gửi riêng cho em đi :P
Sao Otofun không cho đề khó hơn mợ nhỉ, khó như này ai mà chịu được, nhất là em, :P

juve99

Xe cút kít
Mợ nào 1,51m thì quần ống đứng cạp cao, giày tất cùng tông với quần, sơ mi cơ bản, điệu đà cá tính thì thắt hờ hững đai bản nhỏ đơn giản, thắt cao = hoặc trên rốn 1 xíu. Da ko trắng sáng hồng thì cứ mặc đồ sáng sáng hẳn, tối tối hẳn. Màu cam thì khó ùi ;;)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nào 1,51m thì quần ống đứng cạp cao, giày tất cùng tông với quần, sơ mi cơ bản, điệu đà cá tính thì thắt hờ hững đai bản nhỏ đơn giản, thắt cao = hoặc trên rốn 1 xíu. Da ko trắng sáng hồng thì cứ mặc đồ sáng sáng hẳn, tối tối hẳn. Màu cam thì khó ùi ;;)
Em vod rịu cụ Juve, vì sự nhiệt tình comt về ý tưởng em nhờ trong việc kết hợp thời trang nhé, ~o)!

Thời trang không phải chỉ để đẹp, mà quan trọng ở đây là phù hợp. Cụ Juve đi cùng em khá dài từ bên thời trang, ngũ quan rồi các thớt khác rồi nhỉ? Chắc biết em thích sự đơn giản rồi, không mang tất chân khi bận váy hay quần, cụ Juve nhé,:P.

Em thấy sự phù hợp ở bất cứ đâu cũng là cần thiết. Nhất là, nam nhân thì nên hào sảng một xíu cũng không thiệt chút nào. Cụ Juve vang mợ Nata trên kia, em thấy là không phù hợp lắm. Có khi nào, vang trên Otofun thể hiện sự yêu thích nhao quá không ợ? Hay thread này muốn xuynh đẹp là phải mang vang ra mời nhao mới chịu thế cụ Juve???:-/:-/

Natalie.P

Xe buýt
Em thấy nàng ther của em xuất hiện, mới nhớ ra, em đã ham chơi, mà không đáp còm trên ạ, X_X!

Em không phải kiểu người kén trong việc ăn, uống. Ngon thì ăn nhiều, mà không ngon thì ăn ít. Cá em cũng vậy, nấu vừa miệng thì cũng ăn được hai bát cơm, mà không thì em ăn cơm nhạt, hihi. Riêng cá nước ngọt, em lại trừ các loại cá da trơn ra í. Dù biết các loại này nhiều đạm, mà em vẫn khá sợ. Sợ là một chuyện, nhưng khi nấu, em vẫn cố gắng tìm món nào để chế biến cho hợp khẩu vị mọi người trong nhà. Cảm giác thích nhất, là món ăn mình nấu mà mọi người đều happy, đó cũng coi như "phần thưởng" dành cho đầu bếp í nhỉ?

Mà nấu nướng, khi nào em có cảm hứng mới nấu ngon được - em cũng sợt công thức tít mù trên mạng í. Nhưng em cũng như Nata, nấu cá rất hay cho hạt tiêu. Em thích vị cay vừa của hạt tiêu hơn vị cay gắt của ớt. Và bất cứ khi nào kho cá, em đều rán lên. Và đặc biệt, rất thích cho nước mắm vào cá, để cho dậy mùi. Dù lắm lúc, nấu nướng xong, quần áo, tóc tai bám đầy mùi cá, :D.

Em nghĩ, khi đặt lòng mình vào món ăn, thì việc gia giảm gia vị mới vừa miệng. Có những hôm, tâm trạng bị ảnh hưởng bởi công việc, những tác động bên ngoài, nên nấu món gì cũng thấy nhạt nhẽo. Mà nấu ăn muốn ngon, thì phải hiểu được tính chất của gia vị. Nói đến, em lại nhớ cuốn sách về vị của các loại cỏ cây mà bố em đã mang về. Mục rách vì chất lượng giấy dó không được cao, nhưng vì thế mà "cứu vớt" những khi em nấu một món gì đó mà không biết kết hợp gia vị như nào. Hoặc có hôm, cao hứng "biến tấu" món ăn gốc đi để ra vẻ mình cũng "ra gì và này nọ đấy chứ đùa đâu" (:P).

Mấy hôm nay em cứ đi cỗ bàn say sưa suốt, nên chưa nấu cá kho được, nếu Nata có đảm đang tiếp, thì post ảnh lên đây cho em có động lực làm "mẹ đảm" với nhá. "Chỉ được cái chém gió là giỏi, nấu ăn thì lười như hấu'' - Mẹ em said, :((:((. Cái sự lười xem chừng sinh ra là dành cho em, uki không sao, có đôi mới vui, :P:P
Trời ui, cũng đâu nhất thiết com măng lại, hễ khi nào có nội dung liên quan hoặc chợt nhớ đến thì mình hẵng gợi lại một vài ý cũng hay mà. Nghe đoạn trên em ngỡ ra vài điểm giống nhao phết. Hôm nào có hứng, Red viết lên đây về mấy món gia vị trong cuốn sách papa cho nhá. À, hạt tiêu thì em ham lắm, kho xào rán nướng gì em cũng vẩy, rắc 1 chút cho dậy mùi thơm í.

juve99

Xe cút kít
Em vod rịu cụ Juve, vì sự nhiệt tình comt về ý tưởng em nhờ trong việc kết hợp thời trang nhé, ~o)!

Thời trang không phải chỉ để đẹp, mà quan trọng ở đây là phù hợp. Cụ Juve đi cùng em khá dài từ bên thời trang, ngũ quan rồi các thớt khác rồi nhỉ? Chắc biết em thích sự đơn giản rồi, không mang tất chân khi bận váy hay quần, cụ Juve nhé,:P.

Em thấy sự phù hợp ở bất cứ đâu cũng là cần thiết. Nhất là, nam nhân thì nên hào sảng một xíu cũng không thiệt chút nào. Cụ Juve vang mợ Nata trên kia, em thấy là không phù hợp lắm. Có khi nào, vang trên Otofun thể hiện sự yêu thích nhao quá không ợ? Hay thread này muốn xuynh đẹp là phải mang vang ra mời nhao mới chịu thế cụ Juve???:-/:-/
Mợ nói về vang sắp đúng rồi đấy :">

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Trời ui, cũng đâu nhất thiết com măng lại, hễ khi nào có nội dung liên quan hoặc chợt nhớ đến thì mình hẵng gợi lại một vài ý cũng hay mà. Nghe đoạn trên em ngỡ ra vài điểm giống nhao phết. Hôm nào có hứng, Red viết lên đây về mấy món gia vị trong cuốn sách papa cho nhá. À, hạt tiêu thì em ham lắm, kho xào rán nướng gì em cũng vẩy, rắc 1 chút cho dậy mùi thơm í.
Thật là, em không phải là "nghệ sĩ" khi nấu nướng, càng không phải là "mẹ đảm" trong mắt các bạn nhỏ nhà em. Nên khi nấu, em chỉ cố gắng sao cho vừa miệng các thành viên trong nhà thôi ạ, :D.

Việc hiểu gia vị, là em nói quá, chém gió bình loạn cho ra vẻ, chứ cũng không hiểu gì. Vì gia vị, tính hàn tính âm là em không có chuyên môn. Chính vì vậy, nên khi giao sách cho con gái - là em, trong một ngày đầy nắng, khi cô ấy đang ngồi ngắm hoa ở vườn, bố em cũng không hi vọng em hiểu được hết (Bằng chứng là bố em chỉ nói: "Đọc và hiểu, ứng dụng được 1/10 là bố mừng rồi", huhu - lời sấm truyền của bố quả nguyễn y vân với em cho tới giờ, :((:(().
Cuốn sách đó mục nát vì mang từ đơn vị về, nằm ngoan trong balô con cóc cũng xỉn màu vì thời gian. Em cầm mà lật vài trang thấy cũ quá, cũng không hấp dẫn mấy, vì đa số liên quan tới dược liệu, cũng chả hấp dẫn bằng YouTube, :P. Tính em thì loi choi, không cẩn thẩn chỉn chu, nên bố cũng không truyền nghề cho, :P.

Mãi sau này, khi để tâm tới việc nấu nướng, em mới để ý tới gia vị. Mặc dù, hiểu láng máng một vài gia vị ở vườn nhà, công dụng làm gì, nhưng đọc cuốn của bố em thì mới biết thêm vài vị nữa. Mà khi nấu nướng, em thấy phải thật sự để ý mới nấu ngon được. Việc nấu cá phía trên, em hay cho hạt tiêu, vì khi nấu, hạt tiêu bốc lên mùi thơm cay cay rất đậm vị, không gắt như ớt. Hai nữa, cá có tính hàn, nên em cho hạt tiêu (hoặc ai đó cho ớt) để cân bằng âm - dương. Tìm hiểu sâu, thì em không có đủ khả năng, do vậy, cứ đọc chơi chơi vài loại dễ ứng dụng để phục vụ cho việc nấu vụng về của em thôi ạ.

Sách đó đây nàng ther, em mún nặn chữ tiếp quá, mà nhìn như này thì đúng là chả có gì để chém nữa cả, =))

Chỉnh sửa cuối:

Chĩm111

Xe điện
Cụ juve99 đa tài thế!
Để em mời đền hộ cụ Juve99 cho mợ Nata nhá mợ RedMer

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com