[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

windy1

Xe điện
mấy người được như vậy?
Toàn đa số là do ko dưỡng da đúng cách như em, nên da xuống cấp ko cứu được :P
Bảo dưỡng da mặt không khó, chỉ cần khi ra ngoài, đừng quên thoa lotion chống sun burn. Kkhi da bị khô, thoa lotion chống khô. Nhớ rửa mặt thường xuyên, và đừng lạm dụng mỹ phẩm thì sẽ có làn da đẹp khoẻ mạnh dù ở tuổi nào đi nữa .

Còn chuyện các vết nhăn do tuổi già trên cổ, trên mặt, thì chỉ có đi pttm, căng da lại mới hết vết nhăn. Hay chích botox vào các nơi da bị nhăn thôi . Ai chọn pttm thì sẽ phải tân trang hoài hoài, tốn khối tiền đấy ạ .

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bảo dưỡng da mặt không khó, chỉ cần khi ra ngoài, đừng quên thoa lotion chống sun burn. Kkhi da bị khô, thoa lotion chống khô. Nhớ rửa mặt thường xuyên, và đừng lạm dụng mỹ phẩm thì sẽ có làn da đẹp khoẻ mạnh dù ở tuổi nào đi nữa .

Còn chuyện các vết nhăn do tuổi già trên cổ, trên mặt, thì chỉ có đi pttm, căng da lại mới hết vết nhăn. Hay chích botox vào các nơi da bị nhăn thôi . Ai chọn pttm thì sẽ phải tân trang hoài hoài, tốn khối tiền đấy ạ .
nếu dùng mỹ phẩm tốt thì tay, cổ mắt sẽ chậm nhăn hơn chứ!

langthangnoidau

Xe buýt
Da đẹp hay không còn tuỳ thuộc vào cơ địa của mỗi người. Có người , không bao giờ xử dụng mỹ phẩm, đến tuổi về hưu, da mặt vẫn mịn màng, láng o. Dù gương mặt họ vẫn có nhửng nét nhăn do tuổi già gây ra.

Không có loại mỹ phẩm nào kéo dài được tuổi thanh xuân . Tuy vậy, mấy công ty mỹ phẩm thu vào bộn tiền từ những phát minh được cho là chống vết nhăn, làm tan mất sự lão hoá của da.
Em lại không nghĩ vậy đâu, nói là chống vết nhăn với chống lão hóa, thì công nhận là có nói quá lên, nhưng dùng mỹ phẩm đúng cách thì da vẫn sáng, đẹp hơn hẳn là ko dùng.
Em có mấy đứa bạn, trước 30 thì hầu như bỏ bê ko chăm sóc, gần đây mới chăm chút, trong đó có 1 đứa da cũng bị mụn như em, mà da nó đen đen (đều cả mặt và người) nhưng có điều kiện hơn, dùng các sp chăm sóc loại xin, giờ da căng khỏe và sáng, nhìn trông trẻ hơn em, trẻ hơn cả chính nó 1 vài năm trước. Cho nên có đk thì vẫn chăm sóc thì sẽ trẻ đẹp được lâu hơn chứ ạ

langthangnoidau

Xe buýt
Hihi, em chưa dùng Lancome, dưng những loại của Hàn em cũng bon chen. Có cái này mợ đã dùng chưa ạ?
Họ dùng 3 tháng, em dùng trong 1 tháng, rồi xong ko dùng da lại nguyễn y vân xấu, hichic

Hic em cũng ko sành mỹ phẩm đâu, bạn em thì HQ hay dùng Sulwhasoo hay Ohui gì đó (dùng cả set), còn em thì trước dùng linh tinh The fece Shop với Innisfree, kem dưỡng ốc sên....dùng lẻ tinh tinh thôi. Thấy khá ổn.
Từ đầu đông đến giờ em mới dùng sang Lancome, thì quả thật ko hề bị bí hay khô da tí nào, bôi kem dưỡng tối xong mặt cứ gọi là mềm mịn như mông em bé =))))))))))

Có mợ nào nói ở trên MP quan trọng là hợp với mình, em nghĩ nên dùng vài loại cơ bản, tốt tốt chút để được lâu dài (nh ko quá đắt)
VD: - 1 chai sữa rửa mặt, toner 500 ml dùng đc cả năm
- Kem chống nắng, dùng tiết kiệm thì 2,3 tháng hết 1 tuýp 50ml
- Kem dưỡng tối, dùng tiết kiệm thì 2,3 tháng hết 1 hộp 50ml
Các loại tẩy da chết, dưỡng da khác, đắp mặt nạ khác ...có thể làm từ tự nhiên như cám gạo, sữa chua, quả xay.... vừa lành vừa tốt
Tính ra là tốn, nh chị em cũng nên đầu tư ạ

L.C.D

Xe container
Em tin mợ. Có dạo em chăm vắt nc cam thì da cũng đẹp hơn thật. Sau em lười nên lại quay trở lại xấu hoắc. Mợ làm em gato với mợ ghê, ;)
Trc đây em có bà gv, sáng bà vắt cho em 500ml uống trc khi đi làm và 500ml đưa đến cq uống. Tối về có khi lại thêm cữ nước cam nữa:))
Gần đây em uống ít cam hơn (chuyển sang cắt miếng ăn cả xơ) nhưng em tăng các loại nước khác như nc bí đao sấy khô hoặc nc mướp đắng sấy. Mấy loại này nhà tự sấy nên sạch, thơm, pha như pha trà ko mất thời gian. Còn cứ đến cq là em pha luôn 1 bình trà ô long. Đặt chân về nhà em pha tiếp bình nữa uống lai rai tới khi đi ngủ. Ko có nc trà em cảm thấy rất khó chịu. Em hầu như ko uống nc lọc ạ.

langthangnoidau

Xe buýt
em cũng mụn, nhưng em chả cẩn thận gì, kệ nó :P
Nhiều người do kỳ sinh lý thôi, lên lại hết ko sao, mình bị nhiều, nhìn chán đời lắm, may mà đi chữa cũng đỡ rồi, chứ ko cũng chả còn muốn soi gương ăn mặc hay gì nữa

DaDieuchienxu

Xe container
Mợ dưỡng da đơn giản vậy ư?
Em rất muốn nghe quy trình dưỡng da của mợ ạ. Còn kem trộn, đúng là trên thị trường thật - giả lẫn lộn, nên mua cũng phải có kinh nghiệm, =((.
Bản thân kem trộn làm gì có khái niệm thật/giả đâu mợ? SX mỹ phẩm có quy trình nghiêm ngặt tương đương vs dược phẩm, trong khi ~ nhà bào chế kem trộn tự pha chế công thức theo sự hiểu biết của mình hoặc học lóm nên chất lượng mang tính hên/xui. Kinh nghiệm ko giúp đc gì cả.
Ngay cả ~ SP thương hiệu nổi tiếng đâu phải ai dùng cũng hợp, tốt nhất trước khi dùng bất kỳ 1 SP dưỡng da nào cũng phải bôi thử 1 ít lên lớp da non, Sai 30ph, nếu ko thấy hiện tương mẩn ngứa hãy dùng.

Landscape2son

Xe tải
2. Tonner có phải là nước hoa hồng?
3. AHA/BHA/Retinol là gì hả cụ? Em chả khi nào dùng nên ứ biết :) Vitamin C thì dùng như nào?
4. Kem chống nắng loại nào tốt ở VN và mua ở đâu?
5. Da mắt, tay và cổ dùng kem gì? Cổ em ko sao mà tay em lão hóa quá, chỉ có thời gian ngắn gần đây thay đổi hẳn :)
6. Nên dùng serum gì?
Chủ đề làm đẹp là em lại phải ngoi lên. Hihi
Em trả lời chị trên cơ sở những công đoạn em chăm sóc hàng ngày nhé:
2--> Đúng là nước HH chị ạ. Nó có tác dụng cân bằng độ pH cho da. Chị phải dùng sau khi rửa mặt nhé.
4--> KCN chị có thể dùng của Neutrogena, rất lành tính, ko nhờn mà lại rẻ. 250k/tuýp. Em dùng 1 năm chừng 3 tuýp cho cả mặt và body.( Body thì em apply mùa hè thôi)

Theo em, trong điều kiện mình có như nào thì cứ xài như vậy. Ko nhất thiết phải chạy đua cho bằng chị bằng em. Quan trọng nhất là phải chăm sóc hàng ngày a.
Với riêng em thì:
Ngày 2 lần sáng tối rửa mặt với SRM phù hợp. Riêng buổi tối thì phải tẩy trang dù có ko dùng mỹ phẩm ( em dùng dầu dừa)
Sau khi rửa mặt phải thoa ngay nước hoa hồng rồi kế đến là kem dưỡng ẩm. Serum em có nhưng cũng ít khi dùng.
Tuần em 2 lần xông hơi. Em dùng luôn cái ấm siêu tốc để xông. Trước khi xông thì tẩy trang, rửa mặt, tẩy da chết. Sau khi xông xong thì đắp mặt nạ ( nha đam, cà chua, hoặc sữa tươi...bất kể cái gì mình thích và ko gây kích ứng). Tiếp tới là rửa mặt, thoa nước hoa hồng và dưỡng ẩm.

Cuối cùng là luôn luôn dùng kem chống nắng khi ra ngoài bất kể ngày nắng hay râm. Và còn nữa, đeo kính râm để phòng tránh vết chân chim nơi khóe mắt.

Em xin hết và tiếp tục hóng các bí kíp của các mợ khác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

langthangnoidau

Xe buýt
Trc đây em có bà gv, sáng bà vắt cho em 500ml uống trc khi đi làm và 500ml đưa đến cq uống. Tối về có khi lại thêm cữ nước cam nữa:))
Gần đây em uống ít cam hơn (chuyển sang cắt miếng ăn cả xơ) nhưng em tăng các loại nước khác như nc bí đao sấy khô hoặc nc mướp đắng sấy. Mấy loại này nhà tự sấy nên sạch, thơm, pha như pha trà ko mất thời gian. Còn cứ đến cq là em pha luôn 1 bình trà ô long. Đặt chân về nhà em pha tiếp bình nữa uống lai rai tới khi đi ngủ. Ko có nc trà em cảm thấy rất khó chịu. Em hầu như ko uống nc lọc ạ.
Ăn uống kiêng kem, thanh đạm, cũng làm da đẹp hơn đó, ví dụ ăn nhiều rau, hoa quả (ít ngọt)ít đạm, ít tinh bột, cực kỳ hạn chế đường ...thì da cũng khỏe, đẹp và trẻ lâu hơn :)
Mỗi tội ăn thanh đạm quá chả có sức làm việc, mình cứ khi nào ăn uống vầy là như người cảnh, lả lướt ko làm đc cái gì nên hồn, nên lâu lâu ăn giảm béo thôi :D

juve99

Xe cút kít
Da sáng khoẻ đẹp thì trước tiên cần vận động nhiều để toát mồ hôi. Mùa này cm mặc bộ thể thao cotton bó sát, tập cho vã mồ hôi rồi uống nhiều nước, 2 tuần sau là da sáng khỏe đẹp hẳn. Chỉ dùng mỹ phẩm mà ít vận động thì ko toát lên thần thái khỏe mạnh đầy sức sống được :">

windy1

Xe điện
nếu dùng mỹ phẩm tốt thì tay, cổ mắt sẽ chậm nhăn hơn chứ!
Không đúng như vậy . Mấy công ty mỹ phẩm đánh vào tâm lý phụ nữ, nên hốt bạc với các sản phẩm bán ra . Vì Tuổi lớn rồi thì không tránh được sự lão hoá của da, Chỉ là có người sớm bị lão hoá da hay trễ hơn thôi .

windy1

Xe điện
Em lại không nghĩ vậy đâu, nói là chống vết nhăn với chống lão hóa, thì công nhận là có nói quá lên, nhưng dùng mỹ phẩm đúng cách thì da vẫn sáng, đẹp hơn hẳn là ko dùng.
Em có mấy đứa bạn, trước 30 thì hầu như bỏ bê ko chăm sóc, gần đây mới chăm chút, trong đó có 1 đứa da cũng bị mụn như em, mà da nó đen đen (đều cả mặt và người) nhưng có điều kiện hơn, dùng các sp chăm sóc loại xin, giờ da căng khỏe và sáng, nhìn trông trẻ hơn em, trẻ hơn cả chính nó 1 vài năm trước. Cho nên có đk thì vẫn chăm sóc thì sẽ trẻ đẹp được lâu hơn chứ ạ
Ai tin tưởng mỹ phẩm sẽ giúp cho làn da đẹp và chậm lão hoá thì cứ theo đuổi . Còn riêng em thì không tin tưởng vào điều ấy . Vì khi tuổi già đến, thì da bị lão hoá, không cách nào hồi phục như khi còn trẻ.

Những người dùng mỹ phẩm thường xuyên, nhìn sẽ thấy đẹp hơn. Tuy nhiên, nếu rửa đi hết lớp mỹ phẫm trên gương mặt , thì gương mặt họ chưa chắc đã đẹp hơn người không dùng đến son phấn . Do ta nhìn quen với gương mặt đã được trang điểm kỹ càng

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ RedMer có 1 topic về nước hoa, giờ thêm topic về chăm sóc da mặt. Hẳn là mợ phải có kiến thức và có ý thức về chăm sóc bản thân lắm đây.
Hic, mợ đang chê cười em đấy phải không?

Em cũng như đa phần PN ở ngoài kia, lấy chồng, sinh con và làm Mẹ. Ngày còn con gái, ko có ý niệm gì về chăm sóc da. Ko bôi gì lên mặt ngoài rửa bằng nước vo gạo (bí kíp từ Mẹ em chỉ bảo). Rồi chăm con nhỏ với những đêm thức trắng...

Tới một ngày, soi gương và thảng thốt thấy bên má có những đốm tàn nhang, quầng mắt nhăn khi cười. Có lẽ, em cũng như các mợ khác, ko níu được tuổi xuân. Nên mới mạo muội mở thớt,:D.

Về nước hoa, có các Cụ, các Mợ (có cả Mợ đó nha) vào chia sẻ, nên em cũng biết đôi điều. Ko níu được thanh xuân, nên thỉnh thoảng đi đâu em cũng "mặc" cho mình một mùi hương, tạm gọi là signature scent để huyễn hoặc bản thân thôi ạ.

Em vẫn mong mợ và các mợ khác, chia sẻ về cách chăm sóc bản thân. Để vừa duyên dáng, vừa xinh đẹp. Mấy ai mà ko muốn gần để học hỏi, phải ko mợ?

DaDieuchienxu

Xe container
Dạ vâng, em viết chưa đủ ý. Đúng ra phải nói là: "Mỹ phẩm kem trộn và kem dưỡng da có thành phần an toàn" ạ.

Những sản phẩm có thương hiệu thì em ko nói. Riêng kem trộn, tác hại của nó rất kinh khủng. May là khi trẻ, em ko biết tới, :D.
Rất mừng là mợ đã biết đc tác hại của cái mớ kem trộn.
Nhà cháu làm việc trong 1 Cty mỹ phẩm. Cứ lâu lâu 1 vị vác cái mặt như bị bom B.52 cày xới đến nhờ sếp kíu. Mới bị thì còn "binh" đc tuy cũng để lại 1 ít di chứng, còn bị lâu thì BV Da liễu cũng chạy!

L.C.D

Xe container
Ăn uống kiêng kem, thanh đạm, cũng làm da đẹp hơn đó, ví dụ ăn nhiều rau, hoa quả (ít ngọt)ít đạm, ít tinh bột, cực kỳ hạn chế đường ...thì da cũng khỏe, đẹp và trẻ lâu hơn :)
Mỗi tội ăn thanh đạm quá chả có sức làm việc, mình cứ khi nào ăn uống vầy là như người cảnh, lả lướt ko làm đc cái gì nên hồn, nên lâu lâu ăn giảm béo thôi :D
Đây là em nói về phần uống thôi, chứ em ăn ác mợ ạ. Em ăn nhiều (thịt cá) vì hay đi tiệc tùng, tối về lại nấu cơm ngon nên ko thể nhịn đc. Tới giờ thì em thấy da em (đc mọi ng khen đẹp) là do cơ địa của em vốn dĩ là da khoẻ tóc khoẻ chứ chế độ ăn chỉ đóng góp phần rất nhỏ. Có quãng thời gian em chữa bệnh phải cắt nc cam và uống rất nhiều loại thuốc hại gan thì da em vẫn thế. Đợt đó em nằm viện mà bs vào còn mắng em: sao cô này lại nằm lên giường bệnh nhân. Em bảo em là bệnh nhân, bs bảo: bệnh mà trộm vía nhìn hồng hào hơn cả chúng tôi :))

L.C.D

Xe container
Rất mừng là mợ đã biết đc tác hại của cái mớ kem trộn.
Nhà cháu làm việc trong 1 Cty mỹ phẩm. Cứ lâu lâu 1 vị vác cái mặt như bị bom B.52 cày xới đến nhờ sếp kíu. Mới bị thì còn "binh" đc tuy cũng để lại 1 ít di chứng, còn bị lâu thì BV Da liễu cũng chạy!
Có lần hãng mỹ phẩm rất nủi tiếng vào chỗ em tư vấn chăm sóc da (chủ yếu là để bán mỹ phẩm). Cái bà tư vấn mới soi da em xong phán: da em nhìn ngoài thì đẹp, nhưng ẩn sâu bên trong là rất nhiều mụn, em phải dùng loại này loại kia để chăm sóc. Ôi giời ơi, mặt thị í như bãi bổ cù đầy mụn và vết thâm sẹo mụn, thế mà dám nói em thế. Em nhìn thị và ngôn rằng: chị đi tư vấn da thì phải giữ đc da mình đẹp đã, ko thì tư vấn ai nghe :D

lum_dong_tien

Xe tăng
Ai tin tưởng mỹ phẩm sẽ giúp cho làn da đẹp và chậm lão hoá thì cứ theo đuổi . Còn riêng em thì không tin tưởng vào điều ấy . Vì khi tuổi già đến, thì da bị lão hoá, không cách nào hồi phục như khi còn trẻ.

Những người dùng mỹ phẩm thường xuyên, nhìn sẽ thấy đẹp hơn. Tuy nhiên, nếu rửa đi hết lớp mỹ phẫm trên gương mặt , thì gương mặt họ chưa chắc đã đẹp hơn người không dùng đến son phấn . Do ta nhìn quen với gương mặt đã được trang điểm kỹ càng
Em năm 22t mới rụng hết lông tơ trên mặt vì tội dùng sữa rửa mặt. Trước đó mng toàn tưởng đánh phấn.

DaDieuchienxu

Xe container
Có lần hãng mỹ phẩm rất nủi tiếng vào chỗ em tư vấn chăm sóc da (chủ yếu là để bán mỹ phẩm). Cái bà tư vấn mới soi da em xong phán: da em nhìn ngoài thì đẹp, nhưng ẩn sâu bên trong là rất nhiều mụn, em phải dùng loại này loại kia để chăm sóc. Ôi giời ơi, mặt thị í như bãi bổ cù đầy mụn và vết thâm sẹo mụn, thế mà dám nói em thế. Em nhìn thị và ngôn rằng: chị đi tư vấn da thì phải giữ đc da mình đẹp đã, ko thì tư vấn ai nghe :D
Đa phần (ko phải là tất cả) khi đến làm chương trình tư vấn free cho 1 điểm nào đó, thường hướng K.H quan tâm đến SP của Cty mình, điều này mợ còn lạ gì chiến lược marketing của họ? :)) Tuy nhiên,để 1 NV tư vấn mỹ phẩm có làn da kém đẹp như thế đúng là phản cảm & có tác dụng ngược!

hamcuare!

Xe container
E đủn thớt để hóng ảnh các mợ đẹp

pinsu90

Xe điện
Em ko biết trang điểm hay chu trình tái tạo gì đâu. Tiện đi gội đầu vui vui thì em nhờ nhân viên n tẩy da chết hộ thôi. Còn em ko để ý mấy cái đó. Đến ngày đèn đỏ em lên 1-2 cái mụn rồi hết đèn đỏ nó cũng tự lặn. Em chả buồn động vào
Em bây h chỉ hóng bí kíp giảm cân thui huhu
Da mợ rất khỏe, như em thấy thì mợ đâu mập, chỉ hơi tròn chút. Chế độ ăn uống mợ chỉnh lại ít bột đường, nhiều rau xanh và mợ tập yoga thử nha ^^