[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Tôi xin quất lại đoạn này:
“Và đôi khi, bắt gặp những khoảnh khắc khiến người ta cứ phải xao xuyến mà nhớ về nó mãi… như khi giữa đường, bắt gặp người đàn ông dịu dàng cúi xuống cài lại chiếc dây giày cho người phụ nữ bên cạnh...”
Kính thưa cccm, thưa các quý vị! Như đồng chí Mưa mô tả đoạn trên như vẽ lên 1 bức tranh hạnh phúc ko phải bằng bút chì hôm qua đồng chí vẽ cái lọ gốm, mà bằng lời, bằng tưởng tượng thật là đẹp! (Rất có thể hôm qua đồng chí đã vẽ hết chì)
Tôi thử giả thiết ngược lại: nếu giữa đường, bắt gặp 1 người phụ nữ cúi xuống săm soi nắn bóp chiếc giày của người đàn ông bên cạnh; thì đó là sửa dây giày hay làm gì ah?!
Xin mời đồng chí Xe bo 4 banh phát biểu! Lần sau chờ tôi nói xong hẵng giơ tay! :P
Vâng, xin cảm ơn những lời vàng ngọc của đồng chí Chuột!
Mời đồng chí xuống cuối hàng cùng đồng chí Xe bo 4 banh . Đề nghị Ban Hậu cần tiếp sức cho hai đồng chí, trời hôm nay có vẻ nắng lên rồi.
Theo như ý kiến chủ quan của tôi, thì câu hỏi của đồng chí Chuột, mạn phép giải thích như thế lày:
Một phụ nữ cúi xuống săm soi (tôi thấy đồng chí Chuột dùng từ "săm soi" trong hoàn cảnh này làm mất đi cái thiện chí của phụ nữ, tôi đề nghị đổi sang từ "nâng niu". (Tôi phải mở ngoặc minh hoạ là cả hội trường vỗ tay vì đề xuất của tôi, tiện cho rộng đường dư luận, :P)), hoặc là quần của người đàn ông đó quá dài, chiều cao có hạn (không sao, chí lớn tay ngắn tôi thông cảm được ợ); hoặc giày/tất bẩn.
=> Cả hai tình huống này, đều nói lên phụ nữ rất quan tâm tới tiểu tiết. Nên 8/3, 20/10/ sinh nhựt sinh nhẽo mà các đồng chí không tự giác mua quà, thì cứ liệu chừng, :D!

Tôi xin hết ý kiến. Đồng chí Xe đã tái tạo năng lượng xong chưa ạ, mời đồng chí, :D!

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Bá cáo các tồng chí chuot08 và tồng chí RedMer Mưa! chuyện buộc dây em lại nhớ:
Có một cô bé đến nói tồng chí công an là chú ơi buộc dây giày hộ cháu
Đ/c công an ngạc nhiên hỏi: Sao cháu lại bảo chú buộc dây giày?
Cô bé lễ phép trả lời: ở nhà mẹ cháu dặn, hễ gặp việc gì khó khăn thì nhờ các chú ca giúp

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ta từ xưa đã xem trọng hạnh phúc, và e nghĩ các cụ đã coi ngày nào cũng là ngày hạnh phúc rồi cccm ah.
Cảnh và vật ở chiếc này sống động quá! Đẹp ơi là đẹp!
+ Viên mãn
+ Che chở
+ An nhiên
Hoa nở vừa tròn - đôi chim vừa "ý" - cảnh vừa xuân.

Nét khảm mềm mại, màu cũng không bị "choé" quá!

Em cứ nghĩ đến tiếng đôi chim nó kêu "gù gù" ở đâu đó ấy, ☺...

Mưa!

Xe điện
Tôi xin quất lại đoạn này:
“Và đôi khi, bắt gặp những khoảnh khắc khiến người ta cứ phải xao xuyến mà nhớ về nó mãi… như khi giữa đường, bắt gặp người đàn ông dịu dàng cúi xuống cài lại chiếc dây giày cho người phụ nữ bên cạnh...”
Kính thưa cccm, thưa các quý vị! Như đồng chí Mưa mô tả đoạn trên như vẽ lên 1 bức tranh hạnh phúc ko phải bằng bút chì hôm qua đồng chí vẽ cái lọ gốm, mà bằng lời, bằng tưởng tượng thật là đẹp! (Rất có thể hôm qua đồng chí đã vẽ hết chì)
Tôi thử giả thiết ngược lại: nếu giữa đường, bắt gặp 1 người phụ nữ cúi xuống săm soi nắn bóp chiếc giày của người đàn ông bên cạnh; thì đó là sửa dây giày hay làm gì ah?!
Xin mời đồng chí Xe bo 4 banh phát biểu! Lần sau chờ tôi nói xong hẵng giơ tay! :P
Vâng, xin cảm ơn những lời vàng ngọc của đồng chí Chuột!
Mời đồng chí xuống cuối hàng cùng đồng chí Xe bo 4 banh . Đề nghị Ban Hậu cần tiếp sức cho hai đồng chí, trời hôm nay có vẻ nắng lên rồi.
Theo như ý kiến chủ quan của tôi, thì câu hỏi của đồng chí Chuột, mạn phép giải thích như thế lày:
Một phụ nữ cúi xuống săm soi (tôi thấy đồng chí Chuột dùng từ "săm soi" trong hoàn cảnh này làm mất đi cái thiện chí của phụ nữ, tôi đề nghị đổi sang từ "nâng niu". (Tôi phải mở ngoặc minh hoạ là cả hội trường vỗ tay vì đề xuất của tôi, tiện cho rộng đường dư luận, :P)), hoặc là quần của người đàn ông đó quá dài, chiều cao có hạn (không sao, chí lớn tay ngắn tôi thông cảm được ợ); hoặc giày/tất bẩn.
=> Cả hai tình huống này, đều nói lên phụ nữ rất quan tâm tới tiểu tiết. Nên 8/3, 20/10/ sinh nhựt sinh nhẽo mà các đồng chí không tự giác mua quà, thì cứ liệu chừng, :D!

Tôi xin hết ý kiến. Đồng chí Xe đã tái tạo năng lượng xong chưa ạ, mời đồng chí, :D!
Bá cáo các tồng chí chuot08 và tồng chí RedMer Mưa! chuyện buộc dây em lại nhớ:
Có một cô bé đến nói tồng chí công an là chú ơi buộc dây giày hộ cháu
Đ/c công an ngạc nhiên hỏi: Sao cháu lại bảo chú buộc dây giày?
Cô bé lễ phép trả lời: ở nhà mẹ cháu dặn, hễ gặp việc gì khó khăn thì nhờ các chú ca giúp
Mình ngồi hóng mãi nghe các đồng chí phát biểu mà trật lất hết dồi.

Xin thưa là, nếu “người phụ nữ” là bạn Mưa thì bạn ấy không ngại ngần mà cúi xuống buộc lại chiếc dây giày, chỉnh lại form giày cho người ta đỡ đau chân, không ngại mà chỉnh lại chiếc cà vạt hay chiếc khuy áo cài vội cho người ta được bảnh bao nhất khi bước ra ngoài.

Cơ mà nếu đồng chí nam là cụ chuot08 hay cụ Xe bo 4 banh thì kịch bản lại ở một phiên bản mới: khả năng dưới đế giày, trong túi áo, hay trong nút thắt cái cà vạt có thể giấu 1 tờ polime. Nhìn cái mặt nghi lắm á:-?:-?:-?

Mưa!

Xe điện
Cảnh và vật ở chiếc này sống động quá! Đẹp ơi là đẹp!
+ Viên mãn
+ Che chở
+ An nhiên
Hoa nở vừa tròn - đôi chim vừa "ý" - cảnh vừa xuân.

Nét khảm mềm mại, màu cũng không bị "choé" quá!

Em cứ nghĩ đến tiếng đôi chim nó kêu "gù gù" ở đâu đó ấy, ☺...
Mợ tưởng tượng sinh động thế, em lại nghe thấy chúng nó đang chí choé phân công xem hôm nay tới lượt đứa nào rửa bát.

Đứa ở trên bảo: tới lượt bà, đứa ở dưới giả vờ điếc không nghe thấy dì :P

Cụ chuot08 thật thà là em chưa từng nghĩ mình sẽ có 1 món khảm nào đó vì nó quá là đồ sộ và phức tạp so với em. nhưng lúc nào cũng phục sát đất những sản phẩm khảm và nghĩ bằng cách nào mà họ làm ra sản phẩm tỉ mỉ và hoàn thiện quá vậy 😂. Chiếc đĩa này em chưa nhìn ra loại ốc nào được dùng làm nguyên liệu khảm mà bức tranh mỏng, phẳng, mịn, nhưng vẫn đủ phản quang để lên màu rự rỡ.

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ tưởng tượng sinh động thế, em lại nghe thấy chúng nó đang chí choé phân công xem hôm nay tới lượt đứa nào rửa bát.

Đứa ở trên bảo: tới lượt bà, đứa ở dưới giả vờ điếc không nghe thấy dì :P

Cụ chuot08 thật thà là em chưa từng nghĩ mình sẽ có 1 món khảm nào đó vì nó quá là đồ sộ và phức tạp so với em. nhưng lúc nào cũng phục sát đất những sản phẩm khảm và nghĩ bằng cách nào mà họ làm ra sản phẩm tỉ mỉ và hoàn thiện quá vậy 😂. Chiếc đĩa này em chưa nhìn ra loại ốc nào được dùng làm nguyên liệu khảm mà bức tranh mỏng, phẳng, mịn, nhưng vẫn đủ phản quang để lên màu rự rỡ.
Ở Diễn đàn, thì kịch bản em nghĩ sẽ như thế này ạ:
- Anh à, tháng này tiền điện tăng cao quá. Học phí của con cũng đến kỳ đóng rồi. Anh xem xoay xở thế nào?!
- Em lên Facebook hay cái Diễn đàn về xe rao bán cái xe nhà mình đi giùm anh!
- Xe vẫn chạy tốt mà, sao lại bán? Bán nhà mình đi bằng cái gì?
Bạn (chim) chồng ngồi tư lự.
- Thế em sang nhà bác hàng xóm, mượn cho anh cái kìm. Mấy cái răng phía bên trong của anh, không có kìm không làm gì được.
Tay ra hiệu "đi đi", rồi lủi thủi đi vào trong.
- Ủa, alo?:-/

(Xin lỗi cố nhân sáng tác bức "phù dung chim trĩ"!!!)

Mợ Mưa có thuổng được tờ polime nào từ hai đồng chí Chuột và đồng chí Xe thì ới em nhớ. Em sẽ bình tĩnh như lúc chia tiền,X_X.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đừng kể tên tôi
(Phan Thuý Hà)

Lâu lắm, em cũng không viết cảm nhận về sách chiến tranh. Hôm ngồi chọn chủ đề để mua, có người nhắn nhủ: "...đọc cuốn này cũng được" - ý là đang đọc "Tiếng vọng từ đèo Khau Chỉa". Thực tình là cuốn này em chưa mua và cũng chưa đọc. Lục trong những quyển chưa đụng tới, còn "Đừng kể tên tôi" được tặng từ dạo nọ, nên mang ra bùi ngùi dần cùng những ký ức.

" - Phải nhớ đọc nhé!", lời đề nghị rất tha thiết. Như là âm thanh vang vọng của một thời hào hùng lịch sử.

...''Đọc tập bản thảo của Hà mà tôi cứ tưởng như cô đang đứng trước mặt, chìa những tờ giấy chi chít chữ ra và bảo, đây, mọi người hãy trực tiếp nghe họ kể những câu chuyện về cuộc đời của họ, tôi không sắp xếp, không hư cấu vì không ai có thể hư cấu đến độ khốc liệt như vậy được"....

Đấy, đọc lời nhận xét của một Nhà văn như thế, thì ai mà kìm lòng không lật những trang ghi chép đó được?! Nên dù có những buồn thương vây kín, em cũng đã đọc xong.

Những ghi chép không cần phải thêm thắt cho kịch tính.
Không cần đến ngòi bút sắc sảo, đanh đá khi nói về "phía bên kia chiến tuyến".
Không nhân hoá, cường điệu về những mất mát.
Không một lời nào nhấn mạnh những hy sinh...

Chỉ hai từ thôi: Chân thật!

...mà khiến người ta phải cúi mặt rưng rức. Phải nặng lòng nghĩ đến những số phận. Số phận vô danh, và cả những số phận vẫn còn sờ sờ ở đó. Lầm lũi, an phận sống đến lúc "sang bên kia dốc của cuộc đời".

" - Thời này ai người ta nghe chuyện ngày xưa. Cháu muốn nghe thì bác kể cho vui chứ viết làm gì. Viết rồi người ta lại bảo mấy ông già giờ chẳng làm gì nữa, ngồi nói láo, kể công." Nghe xót xa không?!

Nhiều lắm. Nhiều lát cắt rất mỏng, nhẹ như mây khi nói đến chiến tranh. Nói đến bị thương và hy sinh của đồng đội trong 25 mục ghi chép, "không thêm mà chỉ có bớt những câu cú rườm rà"... Xúc động, nghẹn ngào và nhiều nỗi nghiệt ngã của chiến tranh.

"Cuộc đời ai chẳng là một câu chuyện", biết là thế! Nhưng đọc "Đừng kể tên tôi", thấy những mất mát, đau đớn chúng ta đã trải qua, về tinh thần; thể xác,...chẳng hề hấn gì cả. Nhà mình ai có thời gian, thử một lần đọc đi...!

...

(Em để dành dấu ba chấm này, cho ai đọc và tự cảm nhận nha.)

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nay em tự mần một cốc nến thơm với hoa hồng trong vườn nhà! cảm giác thật thư thái :)
Mợ khéo tay thế?! Làm nến như thế nào vậy, mợ chia sẻ đi...

Trước giờ em hay mua nến thơm thôi chứ chưa biết làm. Có dạo em cũng mua sáp ong, tinh dầu, khuôn các thứ về làm son. Nhìn những hũ nến thơm xinh xẻo thế này là lòng lại rộn lên muốn loay hoay, lụi cụi lắm!

Ở đây có mợ Mưa! rất khéo tay. Cái gì cũng biết làm, có thêm mợ hướng dẫn nữa là em giắt lưng vài bí kíp bày đồ ra chơi những ngày nghỉ ấy.

Mùa dứa chân ái đến rùi, sáng em đã kịp ép xong hai chai cho mình và cho ai đó. Chai của em mix củ dền với cần tây, mùi như vị thuốc Bắc, rất thơm. Mợ thử nước ép vị này chưa?:D

letgo'

Xe tăng
Website
www.nhadat-369.com
Mợ khéo tay thế?! Làm nến như thế nào vậy, mợ chia sẻ đi...

Trước giờ em hay mua nến thơm thôi chứ chưa biết làm. Có dạo em cũng mua sáp ong, tinh dầu, khuôn các thứ về làm son. Nhìn những hũ nến thơm xinh xẻo thế này là lòng lại rộn lên muốn loay hoay, lụi cụi lắm!

Ở đây có mợ Mưa! rất khéo tay. Cái gì cũng biết làm, có thêm mợ hướng dẫn nữa là em giắt lưng vài bí kíp bày đồ ra chơi những ngày nghỉ ấy.

Mùa dứa chân ái đến rùi, sáng em đã kịp ép xong hai chai cho mình và cho ai đó. Chai của em mix củ dền với cần tây, mùi như vị thuốc Bắc, rất thơm. Mợ thử nước ép vị này chưa?:D

Dễ lắm mợ ơi, mợ lên Shoppe mua sáp đậu nành - bấc nến, chân bấc, tinh dầu nếu cần ạ. có thể mua thên sáp cọ mềm để mix cùng, cao cấp hơn thì dùng sáp ong. Mợ cứ gõ nguyên liệu làm nến là ra hết ạ. Về nầu chảy sáp, cho vài giọt tinh dầu mình thích. cắt bấc cho vài chân bấc nhúng vào sáp rồi dán vào đáy cốc, thả thêm cánh hoa khô rồi đổ vào cốc, hũ đựng thôi ạ.

Hoa khô thì cũng dễ lắm, em ngắt hoa để vào ngăn mát tủ lạnh, mấy hôm nó sẽ khô kiểu sấy lạnh vẫn còn màu và mùi luôn :) . cánh hoa nó mỏng và không nhiều nước nên khô rất nhanh
Chúc mợ thành công.
Nước dứa nhìn ngon quá ạ, em cũng thích mix lvới Cần Tây và cam. :) em có đứa em nó làm cả mứt dứa, dứa sấy ngon lắm, em cũng định làm mà chưa có thời gian. để cuối tuần em làm thử thành công sẽ khoe thành quả ạ

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
"Thôi trả về anh đoá đại vàng
Sân chùa lộng gió nắng mênh mang"...

(Em đặt ảnh với thơ ở đây, của ai mang về nhớ, kẻo mà em mượn lâu quá...:D. Sau bức ảnh này, có khi em sẽ tìm mua "Nếu biết trăm năm là hữu hạn"...)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Dễ lắm mợ ơi, mợ lên Shoppe mua sáp đậu nành - bấc nến, chân bấc, tinh dầu nếu cần ạ. có thể mua thên sáp cọ mềm để mix cùng, cao cấp hơn thì dùng sáp ong. Mợ cứ gõ nguyên liệu làm nến là ra hết ạ. Về nầu chảy sáp, cho vài giọt tinh dầu mình thích. cắt bấc cho vài chân bấc nhúng vào sáp rồi dán vào đáy cốc, thả thêm cánh hoa khô rồi đổ vào cốc, hũ đựng thôi ạ.

Hoa khô thì cũng dễ lắm, em ngắt hoa để vào ngăn mát tủ lạnh, mấy hôm nó sẽ khô kiểu sấy lạnh vẫn còn màu và mùi luôn :) . cánh hoa nó mỏng và không nhiều nước nên khô rất nhanh
Chúc mợ thành công.
Nước dứa nhìn ngon quá ạ, em cũng thích mix lvới Cần Tây và cam. :) em có đứa em nó làm cả mứt dứa, dứa sấy ngon lắm, em cũng định làm mà chưa có thời gian. để cuối tuần em làm thử thành công sẽ khoe thành quả ạ
Em cảm ơn mợ! Mùa Đông em sẽ làm. Một số nguyên liệu mợ kể, em đã có rồi. Chờ trời lạnh nữa...

Về nước ép hoa quả, em thấy để nguyên vị của cam hay dứa đều ngon. Nhất là dứa mật của Ninh Bình, nhiều nước và thơm. Màu cũng đậm và sánh hơn dứa thường. Em mix vị như trên kia, là ban đầu em sợ mùi cần tây và củ dền đắng. Nhưng kết hợp cùng nhau thì ra mùi như thuốc Bắc ấy.
Còn cam thì có loại cam nhỏ như quả quýt, vắt cũng được nước và ngon. Cam Cao Phong em cũng thử rồi, nhưng để múi thì hợp hơn.

Nói đến nước ép, em vẫn thích nhất nước dứa. Phần vì uống vào mát, làm mùi của cơ thể cũng thơm tho, nhẹ nhõm đi nhiều. Nước cam uống vào làm da căng mọng và sáng, nguyên liệu cũng dễ mua. Nên chỉ quanh quẩn hai loại nước này để em đi qua mùa Hè. Thỉnh thoảng, thích nghịch ngợm, em làm sinh tố ấy. Mùa Hè thì thoả thích chế biến hoa quả, mợ nhỉ?
Cốc nước cam của mùa cũ, em gửi về đây để có động lực chăm sóc da cho thật là sángggg nàoooo...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Tháng Ba năm nay có vẻ vẫn còn lưu luyến mùa Xuân lắm, nên "gọi" nắng về mà gió vẫn heo heo. Không như năm cũ, lúc em mới nói lời tạm biệt với anh Covid. Khi ấy, vẫn còn bần thần, sợ sệt. Trải qua những ngày lo lắng, bất an và quẩn quanh với căn phòng...chỉ mong được tung tăng ra đường. Với nắng, với gió...với rất nhiều cảm giác được "sống"...

Nhanh quá! Vậy mà đã một năm!

Một năm với rất nhiều cảm nhận, sự thay đổi và kết nối!

Em muốn nói lời "Cảm ơn" tới một người. Một người đã chìa tay ra, nắm lấy tay em suốt hành trình 365 ngày trọn vẹn. Bên em với những chia sẻ rất "đẹp". Khi mùa hoa Gạo gọi cái da diết, xôn xao về, cũng là lúc những thanh thuần, mộc mạc ấy cất lên những giai điệu. Để tưới tắm cho em và mọi người ở đây những nốt nhạc của sự trầm lắng, du dương...

Có những chữ viết, như cứa vào lòng chúng ta ở đâu đó. Nhưng "người ấy" luôn về đây, viết những điều như được gạn từ một chiếc giếng khơi: Mát lành và trong trẻo!
Dùng tất cả sự thanh khiết của một phụ nữ mà trao cho em "cái ôm" bằng chữ; một lời nói an ủi trong những ngày "mưa". Để em tin vào những điều tưởng như là "ảo" ấy, mà lại chân thật, thân thương!

Em cảm ơn mợ Mưa! đã đi cùng em suốt một năm nhiều cảm xúc. Một năm, chẳng dài, nhưng mợ Mưa đã gửi cho em thật nhiều điều quý giá. Kết nối cho em những nhân duyên đẹp. Không vướng bận áo cơm, tị hiềm...
Mong cho chúng ta luôn bình đạm như nước. Không thắm, không nhạt. Không khăng khít hay hững hờ. Lúc nào cũng mộc mạc như chúng ta vốn vậy. Để những gì mợ Mưa dành tặng em, sẽ mãi là những ký ức đẹp đẽ!

Những ngày tháng Ba thật đáng nhớ này, luôn đi theo em trong hành trình rộng dài của yêu thương!

-@};--

|23.03.23|

DaDieuchienxu

Xe container
Tháng Ba năm nay có vẻ vẫn còn lưu luyến mùa Xuân lắm, nên "gọi" nắng về mà gió vẫn heo heo. Không như năm cũ, lúc em mới nói lời tạm biệt với anh Covid. Khi ấy, vẫn còn bần thần, sợ sệt. Trải qua những ngày lo lắng, bất an và quẩn quanh với căn phòng...chỉ mong được tung tăng ra đường. Với nắng, với gió...với rất nhiều cảm giác được "sống"...

Em muốn nói lời "Cảm ơn" tới một người. Một người đã chìa tay ra, nắm lấy tay em suốt hành trình 365 ngày trọn vẹn. Bên em với những chia sẻ rất "đẹp". Khi mùa hoa Gạo gọi cái da diết, xôn xao về, cũng là lúc những thanh thuần, mộc mạc ấy cất lên những giai điệu. Để tưới tắm cho em và mọi người ở đây những nốt nhạc của sự trầm lắng, du dương...

Có những chữ viết, như cứa vào lòng chúng ta ở đâu đó. Nhưng "người ấy" luôn về đây, viết những điều như được gạn từ một chiếc giếng khơi: Mát lành và trong trẻo!
Dùng tất cả sự thanh khiết của một phụ nữ mà trao cho em "cái ôm" bằng chữ; một lời nói an ủi trong những ngày "mưa". Để em tin vào những điều tưởng như là "ảo" ấy, mà lại chân thật, thân thương!

Em cảm ơn mợ Mưa! đã đi cùng em suốt một năm nhiều cảm xúc. Một năm, chẳng dài, nhưng mợ Mưa đã gửi cho em thật nhiều điều quý giá. Kết nối cho em những nhân duyên đẹp. Không vướng bận áo cơm, tị hiềm...
Mong cho chúng ta luôn bình đạm như nước. Không thắm, không nhạt. Không khăng khít hay hững hờ. Lúc nào cũng mộc mạc như chúng ta vốn vậy. Để những gì mợ Mưa dành tặng em, sẽ mãi là những ký ức đẹp đẽ!

Những ngày tháng Ba thật đáng nhớ này, luôn đi theo em trong hành trình rộng dài của yêu thương!

-@};--

|23.03.23|

Đọc những dòng tự sự của mợ, mình cảm thấy tâm trạng nó rất nhiều cảm xúc hòa quyện lại vs nhau. Một chút da diết....một chút lãng đãng cứ chầm chậm trôi qua trong bộ não như cuốn film chiếu chậm...
Mấy nay, thời tiết SG nắng oi bức, lòng thầm cầu mong có vài trận Mưa! rào xua tan bớt cái ngột ngạt, để tránh tình trạng uống nước thay cơm!
Nghe mợ nói đã từng cùng Mưa! cùng nhau đi suốt đoạn đường 365 ngày - một năm - thời gian ko quá dài nhưng cũng ko phải là ngắn - trong lòng cũng có thoáng chút ghen tị....
Nhưng nghĩ lại....cũng mừng! Ở SG mà Mưa! liên miên suốt 1 năm thì chắc cụp xương sống vì phải cong lưng ra cầm xô chậu tát nước vì ngập! :D
:-":-":-" Mưa! ơi.... Mưa! ơi.... Mưa! gieo sầu nhân thế... Mưa! nhớ ai.....:-/

Mưa!

Xe điện
Đọc những dòng tự sự của mợ, mình cảm thấy tâm trạng nó rất nhiều cảm xúc hòa quyện lại vs nhau. Một chút da diết....một chút lãng đãng cứ chầm chậm trôi qua trong bộ não như cuốn film chiếu chậm...
Mấy nay, thời tiết SG nắng oi bức, lòng thầm cầu mong có vài trận Mưa! rào xua tan bớt cái ngột ngạt, để tránh tình trạng uống nước thay cơm!
Nghe mợ nói đã từng cùng Mưa! cùng nhau đi suốt đoạn đường 365 ngày - một năm - thời gian ko quá dài nhưng cũng ko phải là ngắn - trong lòng cũng có thoáng chút ghen tị....
Nhưng nghĩ lại....cũng mừng! Ở SG mà Mưa! liên miên suốt 1 năm thì chắc cụp xương sống vì phải cong lưng ra cầm xô chậu tát nước vì ngập! :D

-@};--

|23.03.23|

Em Mưa đây ạ!
Cả nhà gọi em trìu mến quá làm em hắt hơi chóng cả mặt rồi này ☺
Hôm nay em lại bị quá tải. Em gửi tâm tư vào bức ảnh đi mượn của một Florist mà em rất hâm mộ. Hẹn 1 ngày tâm an hơn sẽ lại về đây thả hồn đi lang thang cùng cụ mợ ạ 😍

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Gọi thế này thì miền Bắc lụt mất. Nhiều người lại nghêu ngao: "Hà lội mùa này phố cũng như sông"...thì người miền Nam có thương hem? Lại phải lặn lội băng sông ra giải cíu mỹ nhân Mưa! ạ? :D

Gửi cho miền Nam màu hoa tháng Ba, để hoà cùng cái nắng của Sài Gòn cho thêm phần nhung nhớ. Ai kiu nóng, kệ,:D.

Mưa!

Xe điện
Gọi thế này thì miền Bắc lụt mất. Nhiều người lại nghêu ngao: "Hà lội mùa này phố cũng như sông"...thì người miền Nam có thương hem? Lại phải lặn lội băng sông ra giải cíu mỹ nhân Mưa! ạ? :D

Gửi cho miền Nam màu hoa tháng Ba, để hoà cùng cái nắng của Sài Gòn cho thêm phần nhung nhớ. Ai kiu nóng, kệ,:D.

Em đang ngồi nghe mưa ngoài hiên.
Những cơn mưa cuối mùa Xuân đã mang hình hài của cơn mưa đầu Hạ, sầm sập nước và nhiều sấm chớp.

Bên tai thoảng nghe câu ca “Tháng sáu, mưa, mưa…” tựa như tiếng giọt mưa rơi tí tách bên hiên nhà. Trong mưa, em thấy bóng lưng người đàn ông trầm mặc bên ly cà phê đặc quánh, từng giọt cà phê đen tí tách rơi, như tiếng mưa, như những giọt hồi ức về ngừoi con gái đi qua đời ông, mát lành như những giọt mưa…

Giá trời đừng mưa và anh đừng nhớ”
Ừ thì nhớ để làm gì, luyến tiếc để làm gì, nỗi nhớ khi nào cũng khiến người ta quay quắt, nhất là khi nhớ về ngừoi đã rời tay mình đi…

Nhưng “trời không mưa và anh không nhớ, anh còn biết làm gì” . Hoá ra mưa cũng chỉ là cái cớ, mưa hay không mưa thì anh vẫn cứ nhớ em thôi. Kể cả khi “kỷ niệm như rêu, anh níu vào chợt ngã” thì có những khoảnh khắc nào đó trong cuộc đời, người ta vẫn cứ khó lòng quên được một hình bóng xưa cũ…

Như em đây này, bỗng dưng cũng có lúc ẩm ương. Chỉ có nghe mưa thôi mà cũng lắm chuyện quá!

Tháng sáu trời buồn
Tháng sáu riêng anh, bầy chim sẻ hiên nhà bay mất
Như em như em...

PS: Gửi SG một chút mưa nhé cụ DaDieuchienxu ☺

chuot08

Xe lăn
Em đang ngồi nghe mưa ngoài hiên.
Những cơn mưa cuối mùa Xuân đã mang hình hài của cơn mưa đầu Hạ, sầm sập nước và nhiều sấm chớp.

Bên tai thoảng nghe câu ca “Tháng sáu, mưa, mưa…” tựa như tiếng giọt mưa rơi tí tách bên hiên nhà. Trong mưa, em thấy bóng lưng người đàn ông trầm mặc bên ly cà phê đặc quánh, từng giọt cà phê đen tí tách rơi, như tiếng mưa, như những giọt hồi ức về ngừoi con gái đi qua đời ông, mát lành như những giọt mưa…

Giá trời đừng mưa và anh đừng nhớ”
Ừ thì nhớ để làm gì, luyến tiếc để làm gì, nỗi nhớ khi nào cũng khiến người ta quay quắt, nhất là khi nhớ về ngừoi đã rời tay mình đi…

Nhưng “trời không mưa và anh không nhớ, anh còn biết làm gì” . Hoá ra mưa cũng chỉ là cái cớ, mưa hay không mưa thì anh vẫn cứ nhớ em thôi. Kể cả khi “kỷ niệm như rêu, anh níu vào chợt ngã” thì có những khoảnh khắc nào đó trong cuộc đời, người ta vẫn cứ khó lòng quên được một hình bóng xưa cũ…

Như em đây này, bỗng dưng cũng có lúc ẩm ương. Chỉ có nghe mưa thôi mà cũng lắm chuyện quá!

Tháng sáu trời buồn
Tháng sáu riêng anh, bầy chim sẻ hiên nhà bay mất
Như em như em...

PS: Gửi SG một chút mưa nhé cụ DaDieuchienxu ☺
Có lẽ nên mặc áo mưa vào đã rỗi lại ngồi hiên nghe mưa tiếp! Thậm chí ngồi giữa sân cũng ok Mưa ạ! :D