[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

DaDieuchienxu

Xe container
Em đọc & cảm nhận giống cụ đấy, nhưng chắc em đọc sau cụ 10 - 15 năm, em là bị bắt đọc chứ không phải là chủ động đọc nên lúc đầu em luyện được cách đọc thật nhanh để còn đi chơi chứ không nghiền ngẫm. Tác phẩm đầu tiên em đọc là Bác sĩ Abolit, sau đó là Tam Quốc, Thủy Hử, Đông Chu...
VH Trung Quốc em đọc đến Búp bê Bắc Kinh là không cảm nhận được gì nữa, có lẽ đến tuổi không thẩm được những điều mà những trang sách ấy chuyển tải.

Phim Mỹ, kể mà có thời gian cụ nên đầu tư xem nhiều hơn, cả phim lẻ lẫn những series phim đình đám của họ. Em xem nhiều (& nhiều thể loại) nhưng cũng như đọc sách, có thể cách cảm nhận của em không bình thường, không hợp thời đại. Khi xem phim em thường xem 1 mình, trong 1 phòng không có ai & thường là không giao tiếp gì đến điện thoại.
Cũng khó cho cụ thật. Khi ta thích 1 thứ nào đó thì sẽ auto đi tìm để thỏa nỗi đam mê & ngược lại.
Trường hợp cụ Nhà cháu (NC) gặp rất nhiều, đọc mà ko thích thì sẽ ko cảm thụ đc ~ thông điệp mà tác giả muốn truyền tải đến độc giả mà chỉ nắm đc nội dung tác phẩm.
NC ít xem film Mỹ lý do duy nhất là đa số là film phụ đề. Khi xem, ta cứ phải chia trí, 1 mắt lo dòm dòng chữ chạy phía dưới, mắt kia theo dõi diễn biến của film. Cực cực là. :))

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Rẽ qua cổ vũ các mợ tiếp tục công cuộc yêu đời, yêu mình. U50 đã tẩy trang, vùng da quanh mắt dễ tiết lộ tuổi tác nhất.

Kể mà em lúc nào cũng dịu dàng, dễ thương được giống mợ RedMer.
Em cổ vũ mợ nữa nhé, @};-! Yêu bản thân - ba từ này có vẻ "khẩu hiệu" quá, nhưng thôi, cứ là chúng ta như chúng ta đã từng nhé mợ. Dịu dàng hay cá tính; yếu mềm hay mạnh mẽ,...thì cứ chăm chỉ chăm sóc da dẻ, dáng vóc để sau này, nếu có đến tuổi già, nhìn lại không hối tiếc vì mình không trân quý tấm thân này, :P.
Mắt của mợ sáng quá, làm em bon chen ghia cơ. Da vùng mắt như kia là còn trẻ lắm. Mắt trong và không gợn chút "vẩn đục" nào...
U50 chia sẻ cho em làm sao vùng da quanh mắt không nhăn với, 🌸!

Akoya

[Tịch thu bằng lái]
Em cổ vũ mợ nữa nhé, @};-! Yêu bản thân - ba từ này có vẻ "khẩu hiệu" quá, nhưng thôi, cứ là chúng ta như chúng ta đã từng nhé mợ. Dịu dàng hay cá tính; yếu mềm hay mạnh mẽ,...thì cứ chăm chỉ chăm sóc da dẻ, dáng vóc để sau này, nếu có đến tuổi già, nhìn lại không hối tiếc vì mình không trân quý tấm thân này, :P.
Mắt của mợ sáng quá, làm em bon chen ghia cơ. Da vùng mắt như kia là còn trẻ lắm. Mắt trong và không gợn chút "vẩn đục" nào...
U50 chia sẻ cho em làm sao vùng da quanh mắt không nhăn với, 🌸!
Đường chân mày của mợ đúng gu em, kẻ nhưng không phun, thêu :D. Em cảm giác phun đường mi, mày sắc nét quá nhìn hơi dữ dội, với có thể tạo cảm giác cứng tuổi. Dĩ nhiên là vẫn có những mợ rất đẹp, là ý thích riêng của em thôi. Gái mà thích gái đẹp mới lạ.

Mắt sáng vì em ngửa mặt lên nhìn đèn trần để chụp cho rõ, thấy cả đèn phản chiếu trong mắt đó. Vùng da quanh mắt giữ không quầng thâm, không nhăn, không bọng mắt thì được coi là “không tuổi”. Công thức chăm sóc chung thì mợ nào cũng biết rồi, có điều gần đây em bỏ hẳn máy matxa mắt, thuần tuý dùng kem mắt hoặc thanh lăn kèm theo serum mắt. Thấy cũng đỡ lích kích, hiệu quả vẫn ổn.

Yêu mình, yêu đời không hô khẩu hiệu đâu, em yêu bản thân cực kỳ tuyệt đối lắm lắm, từ đó dẫn đến định hướng về quan điểm sống, phong cách sống. Ví dụ, vì yêu bản thân nên khi tự chăm sóc sẽ thấy thư giãn, không thấy lười biếng :D

Chĩm111

Xe điện
Rẽ qua cổ vũ các mợ tiếp tục công cuộc yêu đời, yêu mình. U50 đã tẩy trang, vùng da quanh mắt dễ tiết lộ tuổi tác nhất.

Kể mà em lúc nào cũng dịu dàng, dễ thương được giống mợ RedMer.
Mắt mợ đẹp quá! Xưa thời thiếu nữ, chắc nhiều chàng chìm nghỉm trong ánh mắt của mợ rồi! :D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Đường chân mày của mợ đúng gu em, kẻ nhưng không phun, thêu :D. Em cảm giác phun đường mi, mày sắc nét quá nhìn hơi dữ dội, với có thể tạo cảm giác cứng tuổi. Dĩ nhiên là vẫn có những mợ rất đẹp, là ý thích riêng của em thôi. Gái mà thích gái đẹp mới lạ.

Mắt sáng vì em ngửa mặt lên nhìn đèn trần để chụp cho rõ, thấy cả đèn phản chiếu trong mắt đó. Vùng da quanh mắt giữ không quầng thâm, không nhăn, không bọng mắt thì được coi là “không tuổi”. Công thức chăm sóc chung thì mợ nào cũng biết rồi, có điều gần đây em bỏ hẳn máy matxa mắt, thuần tuý dùng kem mắt hoặc thanh lăn kèm theo serum mắt. Thấy cũng đỡ lích kích, hiệu quả vẫn ổn.

Yêu mình, yêu đời không hô khẩu hiệu đâu, em yêu bản thân cực kỳ tuyệt đối lắm lắm, từ đó dẫn đến định hướng về quan điểm sống, phong cách sống. Ví dụ, vì yêu bản thân nên khi tự chăm sóc sẽ thấy thư giãn, không thấy lười biếng :D
Em cũng không thích phun, thêu hay xăm mày, môi đâu, nên mọi nét trên khuôn mặt, em đều để tự nhiên. Chân mày cũng không kẻ vẽ, vì kẻ vẽ em hơi đoảng. Em thích sự chỉn chu của phụ nữ khi họ biết trang điểm một chút, lựa đồ phù hợp hoàn cảnh, để nhìn vào thấy họ biết chiều chuộng bản thân. Không thích sự cầu kỳ quá lố với móng tay sơn màu loè loẹt, guốc cao lồng lộng đi trẹo cả chân í, hichic.

Giữ mắt không bị thâm, quầng như mợ nói rất khó. Vì da vùng mắt mỏng và nhạy cảm. Em vốn lười, giờ còn lười hơn. Nhìn mắt mợ mà trộm nghĩ từ mai bớt cười đi, cho mắt đỡ nhăn.
Mình cùng yêu bản thân mình nhé! Em cũng không hay hô khẩu hiệu, nhưng thấy mợ về chơi, em hô một chút, cũng không có gì quá đâu, phải không?

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội chớm đông thời tiết đẹp quá
Em còn chưa đáp lời cụ Xe nữa, hic. Cứ mải mê bình luận, song song với việc khác nên em quên. Định chụp ảnh trởi chiều về đặt cùng cụ Xe, mà cũng lại quên khuấy đi mất. Em đặt ảnh cơm cuộn về đây nhé, mùa Đông mà làm cơm cuộn có vẻ cũng đúng vị, :D. Ngắm cơm cuộn xong mình ngắm mắt, như vậy là vẹn cả đôi đường, ☺.

DaDieuchienxu

Xe container
Lúc đầu thì em bị bắt đọc để có đứa ngồi trông nhà, đọc xong về bị kiểm tra là phải kể lại được nội dung để không bị ăn roi do bỏ nhà đi chơi với đám bạn cùng xóm. Nghĩa là thời điểm ấy em bị ép đọc nhưng vẫn phải nhớ hết. "Người kiểm tra" đôi khi hỏi vặn 1 chi tiết nhỏ thôi, vẫn phải nhớ.
Nhưng sau thời gian ấy thì quen đọc nên em tìm cả những thứ không ở tuổi mình để đọc =))
Với em, đọc thì không thành đam mê, nhưng ít nhiều em bị cuốn vào thứ đang đọc, rất nhiều.
Phim Mỹ, mà thuyết minh hay lồng tiếng thì em thề là nó giảm mất 60% độ phê.
:)) Ơ, thế ra NC cũng có điểm tương đồng vs cụ.
Lúc nhỏ, ông già bắt ở nhà suốt. Nhìn qua khe cổng, thấy bọn trong xóm nô đùa vs nhau mà thèm, nên hễ ổng đi là NC cũng chuồn.:D Biết tật ham chơi của thằng con, lúc NC 10t, ông già phải nhập viện, trước đó,ổng quẳng cho NC cuốn "Đông Chu liệt quốc" dày & to như cuốn Từ điển, và ~ lần mang cơm vào là đc khảo rất cẩn thận, hễ quên hay sót đoạn nào là quỳ gối ngay & luôn.:))
Xem phim Mỹ mà phân tâm đc như cụ thì NC cũng ráng xem, có điều nó chỉ thuyết minh chứ ko thể lồng tiếng. Nhớ lúc còn thuê băng video, xem phim Mỹ kiểu gì cũng có câu "Đồ cờ hó chết!":D

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Sương mù hơi âm u vào một ngày thứ ba, nên em mượn ảnh của một chị bạn để mang về nhà cho bừng sáng không gian. Khi người ta đủ đầy, chỉ mong vui đùa với vườn tược, cây cối. Trồng cây là một trong những cách cân bằng suy nghĩ, ngay cả khi trong đầu chất chứa rất nhiều muộn phiền. Trở về với thiên nhiên, để thấy mọi thứ đều hiền hoà như vốn vậy. Chỉ có lòng người, đôi khi bon chen quá, mong cầu nhiều thứ quá, nên bỏ quên những thứ giản dị thân quen...

Có một dạo, khi cần xin ý kiến về việc chuyển việc, em đã gặp một phụ nữ - chị từng là quản lý cũ của mình. Hai chị em ngồi ở ghế dưới gốc cây trứng gà (miền Nam gọi là lê ki ma). Quả sai trĩu trịt, quả xanh quả vàng xen kẽ nhau, lấp ló trong tán cây. Dưới gốc cây có một bộ bàn trà, xung quanh là những cây hương thảo, hoa hồng đua cành nở vài bông lác đác. Nói bàn trà cho văn vẻ, thực ra không có trà, chị đun một ấm nước vối. Em chưa kịp mở lời, chị đã cuốn em đi với câu chuyện chị kể về việc từ bỏ công việc cũ, chuyển về làm hậu phương cho chồng. Nghe có vẻ an nhàn, sung sướng. Vì công ty của anh cũng đi vào hoạt động khoảng đâu đó gần 3 năm.

Ban đầu, chị hơi hụt hơi. Vì công việc cũ của chị là quản lý; là audit; là báo cáo với khách hàng; là những biểu đồ tính toán; là những lần đi công tác với sếp bên nước ngoài để học hỏi quy trình; là những khẩu hình, biểu cảm khi họp để cấp dưới, đối tác hiểu. Thế mà giờ, chị xắn tay lên dọn từ cái bàn làm việc, quét phòng và cơm nước cho tất cả mọi người! Chị sốc. Cú sốc của người đang quen chỉ tay yêu cầu cấp dưới làm theo ý muốn của mình, của người đang nhận lương mấy chục triệu, tung tăng đi mua sắm cuối tuần, váy vóc chỉn chu, và người lúc nào cũng thoang thoảng thơm tho. Quen với việc có mạng lưới bạn bè thân quen, làm ở các lĩnh vực khác nhau, khi cần, gọi họ một cuộc điện thoại là đầu dây bên kia hồ hởi bắt máy...Những mối quan hệ, dù chân thành hay không, cũng có thể "dùng" nhau được - ngay tại thời điểm ấy. Đùng cái, chị nghỉ việc, về với vườn tược, với cái công ty nhỏ nhỏ, mấy chục người làm. Chị thấy không quen. Chị từng làm cho công ty gần 5000 con người, quản lý cấp cao, Head thế kia mà!

Chị tiếc, tiếc âm thanh mỗi tháng ngày mùng 10 công ty đổ lương. Âm thanh của tin nhắn từ số tài khoản ngân lên một nhịp. Trong âm thanh ấy, có những dự định cho bản thân; kế hoạch cho cả gia đình vào cuối tuần; những brand name mà chị định đi thử đồ; lịch hẹn hò với bạn,...Nhớ cái bàn máy tính của chị, một mình một phòng, tha hồ nằm, ngồi, co, duỗi, và gác chân lên ghế cũng chả ai soi. Ra ngoài cửa, chị lại là một quản lý cấp cao, chỉn chu, nhã nhặn. Nhớ mùi phòng, có hơi ấm của chị, có những đồ vật chị đã mang từ nhà đến, nào lọ hoa, nào ảnh con, nào cái máy này nọ để nghe nhạc,...đủ kiểu...

Trở về - đúng nghĩa, chị mất khoảng gần 1 năm để cân bằng. 1 năm, không dài, không ngắn. 1 năm để bắt nhịp với guồng quay của sản xuất. Chị xây dựng lại quy trình mà chuyên môn cũ chị đã từng làm. Bỏ quên một số mối quan hệ, mà thực ra chị không quên họ, mà là họ quên chị. Hời hợt dần, nhạt nhẽo dần, và rồi chìm vào quên lãng. Những số điện thoại dần trở nên xa lạ. Những lời chat trở nên thiếu muối, thưa dần. Vì ai chẳng có công việc, họ không còn quá bận tâm khi trả lời với chị, khi chị hỏi lại quy trình sản xuất cũ của công ty. Hỏi thăm về nhân sự mới, hỏi về sếp người nước ngoài nay đang lưu lạc nơi nao...Những lời đáp vội, ngắn và thưa dần...
...
Để em viết tiếp đoạn sau khi có cảm hứng nhé các cụ/mợ. Em gửi tạm ảnh hoa nhà chị về đây cho cả nhà ngắm nhé!

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Nhìn ảnh hoa súng của mở RedMer em lại nhớ giờ này hoa súng cũng đang nở đỏ dòng suối Yến.
Hoa em copy trên mạng

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn ảnh hoa súng của mở RedMer em lại nhớ giờ này hoa súng cũng đang nở đỏ dòng suối Yến.
Hoa em copy trên mạng
Nhìn hoa, em lại nhớ tới mênh mông sông nước của Tràng An - Ninh Bình. Em chưa được trải nghiệm cảm giác ngồi trên thuyền, vớt nước lên với tà áo dài thơ mộng để chụp những bức ảnh dịu dàng ở suối Yến. Chỉ có cảm giác gờn gợn, mênh mông khi thuyền tròng trành đi vào khu Tràng An. Hai bên bờ ngợp cây cối, lau lách, núi cao sừng sững. Dưới nước rêu thành từng đám, rất nhiều thuyền đi lại, nên nước không còn trong như thường thấy. Khi đó, người dân nói không phải mùa du lịch - thật quá hay!
"Ta dại ta tìm nơi vắng vẻ
Người khôn người đến chốn lao xao"...

Khi chúng em đến, Tràng An vẫn còn phim trường "Kong Skull Island". Nên Tỉnh bạn dùng luôn làm hiệu ứng du lịch. Người dân bôi màu, hoá trang như những thổ dân trong phim. Mỗi người dân ngồi ở một "túp lều nhỏ". Team em đa số là các bạn trẻ, nên rất hào hứng leo núi, đi qua cây cầu gỗ, cũng không bỏ qua những túp lều đó và bon chen chụp ảnh. Cô bạn em, giờ làm ở một đơn vị khác cũng bon chen selfie, thỉnh thoảng, trên newfeed nhắc lại, em vẫn còn nhớ nụ cười rạng rỡ của cô ấy...Vậy đó, năm tháng trôi qua vô tình!

Chưa có dịp quay lại Tràng An, nhưng khi đọc "Đi trốn', thì rất nhiều ký ức ùa về. Mường tượng lại những vạt lau lách; tiếng chèo khua nước; tiếng í ới gọi nhau từ thuyền nọ sang thuyền kia; tiếng chim véo von ở núi; và sự gờn gợn khi chạm tay xuống mặt sông,...và cả sự thanh tịnh ở ngôi Đền một mình cô đơn giữa mênh mông nước. Những bông hoa trôi lững lờ do du khách thả trên sông, dạt vào bờ, dập dềnh cùng sóng,...những hình ảnh rõ mồn một hiện lên trong đầu. Lại thấy nhớ Tràng An!

Em lượm ảnh trên mạng về, để hẹn trở lại Ninh Bình vào một ngày gần nhất...

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Tuổi thơ, thì ra không chỉ có mình em ăn đòn kiểu này :D
Không biết bao lần em trốn đi chơi bị bắt sống mà về nhà lươn đầy mông ấy, nằm sấp & nghiêng tránh thành thần mà vẫn lươn đầy mông.
Sau này có con nhỏ, cũng tâm niệm là không đòn roi nữa mà cũng đã 1 lần em đánh con đấy, mấy năm rồi nhưng vẫn cứ có chút day dứt. Tất nhiên là từ ấy đến nay cũng bao lần phải nghiến mòn cả răng đi rồi ;))
Mấy năm thì chắc bạn ý không nhớ đâu ạ :D.

Natalie.P

Xe buýt
Hi RedMer, như này là em hư quá nhỉ, bỏ bẵng ko chịu chăm sóc làm đẹp. Mọi người vẫn xynh đẹp trẻ trung nhé!

Em cám ơn rịu nè.

Trista

Xe hơi

Trista

Xe hơi
Bố cái ông Bình minh biển, cùng làng với nhau mà đánh vần tên người ta ra như thế :(
Đợt quần tới này tăng giá nhé!
Em thấy là cụ với cụ ấy thân thiết mới gọi nhau thế :P
Thôi em đi làm món mỳ Ý đợi bóng đá, bao giờ mới có đội bóng Thiên Thanh đá cụ nhỉ, em sắp được nhàn rồi, em lại muốn xem.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Hi RedMer, như này là em hư quá nhỉ, bỏ bẵng ko chịu chăm sóc làm đẹp. Mọi người vẫn xynh đẹp trẻ trung nhé!

Em cám ơn rịu nè.
Đừng ngại em mà, cứ thả lỏng mình với niềm yêu thích thể thao đi. Em cũng bên thread của bác Tiêu, đọc bình luận. Đợi hạnh ngộ rồi mình hàn huyên, :D