[Funland] [Dáng và Da] Những câu chuyện bên lề chưa kể

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người thích Iphone, em vẫn đang dùng tiếp Note9, cũng đến gần 3 năm rồi, mà em lại thích chụp nhanh, chớp lấy khoảnh khắc bất ngờ tự nhiên, không hiệu ứng, rồi em lại chuyển nó sang dạng B&W, cảm giác y như các cụ thợ ảnh ngày xưa chụp ấy, vui phết mợ ạ.
Dạ vâng, em dùng Ip thì chỉ chụp được hai chế độ trên là không phải chỉnh ảnh (tăng sáng, làm mờ). Dạo này, em rất thích chụp đồ ăn, do ánh nắng nơi cửa sổ chỗ em có nhiều. Trải khăn rồi đặt đồ ăn lên, canh góc rồi chụp, không phải cầu kỳ gì cả. Nhưng em chưa "bắt" được màu nắng có cả những vệt như "khói" khi nào, hiuhiu😥.
Em uống lung tung một hồi thì dừng lại ở vang ngọt mợ ạ, cảm giác dịu hơn, nhưng mà uống cũng nhanh say lắm, nghe mợ kể về cider em cũng tò mò đi tìm xem thế nào :D
Mợ tìm được thì recommend cho em với nhé. Sắp tới, em có một dịp rất cần thứ đồ uống phù hợp cho phụ nữ (cho em thì đúng hơn, 😝).
Trước đây, em có join vào một Gr, ở đó được giới thiệu khá nhiều đồ uống cho cả hai giới. Có một vài mem viết về cả cider. Có những bài viết khá hay, em đều note lại. Nhưng khi đó, chỉ quan tâm tới mấy loại khác, và không để ý tới dòng này, do vậy em đọc rồi không để tâm. Gr đó rất thú vị, khi thỉnh thoảng có những mini off tại HN, mem tham gia có charge fee hoặc không - tuỳ từng sự kiện. Em với bạn em tung tăng đi mấy buổi, sau Gr bị mem nào đó chơi xấu, report rồi bị tan. Đến giờ vẫn chưa tổ chức lại các buổi off như cũ, hic. Mấy hôm nay, cụ boy_spott "khơi" lại cảm hứng "nhậu nhẹt" (😝) quá, nên em nhớ Group cũ đó ghia, 😩.

boy_spott

Xe điện
Dạ vâng, em dùng Ip thì chỉ chụp được hai chế độ trên là không phải chỉnh ảnh (tăng sáng, làm mờ). Dạo này, em rất thích chụp đồ ăn, do ánh nắng nơi cửa sổ chỗ em có nhiều. Trải khăn rồi đặt đồ ăn lên, canh góc rồi chụp, không phải cầu kỳ gì cả. Nhưng em chưa "bắt" được màu nắng có cả những vệt như "khói" khi nào, hiuhiu😥.

Mợ tìm được thì recommend cho em với nhé. Sắp tới, em có một dịp rất cần thứ đồ uống phù hợp cho phụ nữ (cho em thì đúng hơn, 😝).
Trước đây, em có join vào một Gr, ở đó được giới thiệu khá nhiều đồ uống cho cả hai giới. Có một vài mem viết về cả cider. Có những bài viết khá hay, em đều note lại. Nhưng khi đó, chỉ quan tâm tới mấy loại khác, và không để ý tới dòng này, do vậy em đọc rồi không để tâm. Gr đó rất thú vị, khi thỉnh thoảng có những mini off tại HN, mem tham gia có charge fee hoặc không - tuỳ từng sự kiện. Em với bạn em tung tăng đi mấy buổi, sau Gr bị mem nào đó chơi xấu, report rồi bị tan. Đến giờ vẫn chưa tổ chức lại các buổi off như cũ, hic. Mấy hôm nay, cụ boy_spott "khơi" lại cảm hứng "nhậu nhẹt" (😝) quá, nên em nhớ Group cũ đó ghia, 😩.
Cả thùng nhé chờ bạn tâm giao

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cả thùng nhé chờ bạn tâm giao
:D Em rất tin vào "vạn sự tuỳ duyên" ạ. Nếu có duyên thì ở chân trời cũng gặp, mà vô duyên thì gặp mặt cũng như không, :P.

Nói đến rịu, chắc xong sẽ phải măm hoa quả rùi. Em đặt ảnh cho một thứ 5 rực rỡ...

Khuôn viên thế này thú vị quá mợ ạ
Dạ vâng, "vườn rộng rào thưa khó đuổi gà", nhưng nhiều cây ăn quả, nắng và bóng râm cũng nhiều. Ngước mắt lên là một khoảng trời xanh, mây trắng. Em cứ nhẩn nha ra vườn, ngửi mít, bứt quả quất hồng bì, xem ong làm tổ,...rất là hay. Chim chóc líu lo trên cây, nghe vui tai lắm í, 😁.

Trista

Xe hơi

Cider sau khi tìm hiểu sơ bộ thì em quyết định không tìm kiếm nữa, em ở lại với vang ngọt thôi ạ, em đang có vang ngọt của Tây Ban Nha và Đức, của Tây Ban Nha thì là vang đỏ và độ cồn cao, còn của của Đức là vang trắng và độ cồn thấp, đổi qua đổi lại hay phết mợ ạ :)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Chào ngày mới các cụ mợ
Hôm nay em mới đáp comt của cụ Xe được, 😁. Vì cụ Xe có ảnh bình minh, nên em đợi hoàng hôn khi chạy bộ qua một con đường, mới "bắt" được khung cảnh lúc chiều tà.

Bình minh rồi hoàng hôn - vòng tuần hoàn của tạo hoá, cũng giống như chúng ta: Đi qua những vất vả mới có hạnh phúc; có sinh rồi có lão; có tan rồi hợp,...Nên ở thời điểm này, có khi là những khó khăn, nhưng mai sau, nhìn lại, chúng ta sẽ biết trân quý hơn những giai đoạn này...❤

Hi vọng, các cụ/mợ ở thread này, sẽ có những cách chăm sóc bản thân, để đi qua những ngày dịch giã một cách Bình - An, ☘

boy_spott

Xe điện
Hôm nay em mới đáp comt của cụ Xe được, 😁. Vì cụ Xe có ảnh bình minh, nên em đợi hoàng hôn khi chạy bộ qua một con đường, mới "bắt" được khung cảnh lúc chiều tà.

Bình minh rồi hoàng hôn - vòng tuần hoàn của tạo hoá, cũng giống như chúng ta: Đi qua những vất vả mới có hạnh phúc; có sinh rồi có lão; có tan rồi hợp,...Nên ở thời điểm này, có khi là những khó khăn, nhưng mai sau, nhìn lại, chúng ta sẽ biết trân quý hơn những giai đoạn này...❤

Hi vọng, các cụ/mợ ở thread này, sẽ có những cách chăm sóc bản thân, để đi qua những ngày dịch giã một cách Bình - An, ☘
Tự bảo vệ bản thân và gia đình, nhưng nó nổ khắp nơi chạy đâu bây giờ

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Trong việc "tự bảo vệ bản thân và gia đình", hàm chứa cả sự chủ động, tự giác tuân thủ các biện pháp phòng dịch, cũng như hạn chế tụ tập đó cụ. Chúng ta cũng không biết F0 là ai, nên chừng nào chưa có thông tin chính thức từ các cơ quan, ở "trạng thái bình thường mới", thì cứ làm theo những gì được khuyến cáo.
Em biết, không ai mong muốn rơi vào diện F. Nhưng nếu có, thì hãy tự động viên mình: Tinh thần là rất quan trọng. Bạn em, đi giao dịch với một đơn vị cách đó 2 ngày, khi biết tin mình nằm trong diện phải cách ly 14 ngày, cô ấy đã oà khóc. Đó không chỉ là sự sợ hãi vì dịch, còn e ngại mọi người dị nghị. Nhưng khi vào khu cách ly, sinh hoạt cùng mọi người, được các y/bác sỹ hướng dẫn tận tình, thì đã coi việc đó không-còn-đáng-sợ nữa, 😁.
Có gắng lên đi cụ, ai lại cứ ủ dột vợi bao giờ, 😝...

boy_spott

Xe điện
Trong việc "tự bảo vệ bản thân và gia đình", hàm chứa cả sự chủ động, tự giác tuân thủ các biện pháp phòng dịch, cũng như hạn chế tụ tập đó cụ. Chúng ta cũng không biết F0 là ai, nên chừng nào chưa có thông tin chính thức từ các cơ quan, ở "trạng thái bình thường mới", thì cứ làm theo những gì được khuyến cáo.
Em biết, không ai mong muốn rơi vào diện F. Nhưng nếu có, thì hãy tự động viên mình: Tinh thần là rất quan trọng. Bạn em, đi giao dịch với một đơn vị cách đó 2 ngày, khi biết tin mình nằm trong diện phải cách ly 14 ngày, cô ấy đã oà khóc. Đó không chỉ là sự sợ hãi vì dịch, còn e ngại mọi người dị nghị. Nhưng khi vào khu cách ly, sinh hoạt cùng mọi người, được các y/bác sỹ hướng dẫn tận tình, thì đã coi việc đó không-còn-đáng-sợ nữa, 😁.
Có gắng lên đi cụ, ai lại cứ ủ dột vợi bao giờ, 😝...
Em chuẩn bị lên núi ở thôi mợ , không internet không được cày phim , trồng cây nuôi gà làm những việc mình chưa làm cũng hay

Trista

Xe hơi
Ở đâu thì ở đó thôi cụ ạ, hạn chế ra ngoài, khẩu trang đầy đủ và không nói chuyện ngoài đường, trước khi vào nhà xịt cồn quanh người một lúc cụ ạ, mệt mỏi nhưng vẫn phải cố gắng chứ biết làm sao bây giờ.
Chúc các cụ mợ mạnh khỏe và bình an :)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em chuẩn bị lên núi ở thôi mợ , không internet không được cày phim , trồng cây nuôi gà làm những việc mình chưa làm cũng hay
Đàn ông trung niên, nói ít đi và làm nhiều hơn. Nói được là làm được đó nghe, hổng phải nói chơi chơi, bâng quơ rồi bỏ đấy đâu...:P.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Gửi Hà Nội những chùm muồng hoàng yến cuối mùa. Mong Hà Nội sẽ An...@};-%%-....
2a38d06ae23a15644c2b (1).jpg

DaDieuchienxu

Xe container
Mấy hôm nay cổ họng NC sưng tấy, đỏ lòm, nuốt nước miếng đau & cứ thấy vương vướng. Bụng nghĩ thầm: "Chà, tình hình dịch bệnh lúc này hơi căng, có khi nào mình dính ko nhỉ?"
Nhưng nuôi gì thì nuôi, dứt khoát là ko nuôi bệnh, NC hăm hở đi BV khám.
Nhọ cái là BV Quận gần nhà ngưng nhận bệnh vì mấy hôm trước có case F0, NC phi qua BV Q3.
Đi đc hơn cây số, gặp chốt. 1 đ/c xxx trẻ măng xông ra chỉ gậy vào, hỏi: "Chú đi đâu?" NC bảo đi khám bệnh. Sau khi xem các loại giấy tờ, him hỏi: "Sao chú ko khám bên BV chỗ chú mà đi sang tận Q3?" NC bảo bên ấy ngưng khám, mà 4 vs 3 gần nhau.
Đ/c lại hỏi: "Chú có cần thiết phải đi khám vậy ko?" NC bảo họng đau quá, lại đang có dịch nên phải đi khám ngay. Đ/c này tỏ vẻ ko mấy tin, NC bảo: "Nếu anh ko ngại, tôi sẽ kéo khẩu trang & há miệng cho anh xem!" Ko biết đ/c này có kiến thức về Y học ko, nhưng sau khi ghé mắt nhòm vào cổ họng NC thì giơ gậy cạp nong bảo: "Thôi chú đi đi!"
Đến BV, sau khi biết mục đích đi khám, 1 NV Y tế bảo NC vào Phòng sàng lọc cách ly, hỏi rất kỹ & yêu cầu ký vào 1 Tờ cam kết gì đó. Sau đó, 1 người khác vào test & yêu cầu NC ngồi đơi.
30ph sau, NC đc báo KQ là âm tính vs Covid, đc phép vào khu ực khám bệnh.
Đóng tiền khám + chụp film hết 92K, BS khám, cho biết NC iêm phổi rồi cho toa về mua thuốc uống.
Lấy xe ra, tâm trạng vui vì ko dính cái con virus quỷ quái kia...:-":-":-"
Giờ nằm nhà....trời đang mưa như trút nước....chợt nhớ 2 câu thơ thuở học trò:
"Mưa Sài Gòn chưa thể làm em ướt áo
Chỉ đủ cho tình trỗi dậy lúc chia tay...."

Thành thật xin lỗi mợ chủ thớt, hôm nay NC tâm trạng quá nên type lan man, lạc chủ đề....
:P

Trista

Xe hơi
Mấy hôm nay cổ họng NC sưng tấy, đỏ lòm, nuốt nước miếng đau & cứ thấy vương vướng. Bụng nghĩ thầm: "Chà, tình hình dịch bệnh lúc này hơi căng, có khi nào mình dính ko nhỉ?"
Nhọ cái là BV Quận gần nhà ngưng nhận bệnh vì mấy hôm trước có case F0, NC phi qua BV Q3.
Đi đc hơn cây số, gặp chốt. 1 đ/c xxx trẻ măng xông ra chỉ gậy vào, hỏi: "Chú đi đâu?" NC bảo đi khám bệnh. Sau khi xem các loại giấy tờ, him hỏi: "Sao chú ko khám bên BV chỗ chú mà đi sang tận Q3?" NC bảo bên ấy ngưng khám, mà 4 vs 3 gần nhau.
Đ/c lại hỏi: "Chú có cần thiết phải đi khám vậy ko?" NC bảo họng đau quá, lại đang có dịch nên phải đi khám ngay. Đ/c này tỏ vẻ ko mấy tin, NC bảo: "Nếu anh ko ngại, tôi sẽ kéo khẩu trang & há miệng cho anh xem!" Ko biết đ/c này có kiến thức về Y học ko, nhưng sau khi ghé mắt nhòm vào cổ họng NC thì giơ gậy cạp nong bảo: "Thôi chú đi đi!"
Đến BV, sau khi biết mục đích đi khám, 1 NV Y tế bảo NC vào Phòng sàng lọc cách ly, hỏi rất kỹ & yêu cầu ký vào 1 Tờ cam kết gì đó. Sau đó, 1 người khác vào test & yêu cầu NC ngồi đơi.
Đóng tiền khám + chụp film hết 92K, BS khám, cho biết NC iêm phổi rồi cho toa về mua thuốc uống.

Thành thật xin lỗi mợ chủ thớt, hôm nay NC tâm trạng quá nên type lan man, lạc chủ đề....
Chúc mừng cụ vừa biết rõ bệnh vừa không bị covid, em vẫn theo hướng dẫn của WHO hồi đầu, thấy cũng khá là yên tâm. Nhưng từ hôm tiêm mũi đầu tiên xong, em lại bị đau đầu hơn rất nhiều, chắc cũng có tý tác dụng phụ.

DaDieuchienxu

Xe container
Chúc mừng cụ vừa biết rõ bệnh vừa không bị covid, em vẫn theo hướng dẫn của WHO hồi đầu, thấy cũng khá là yên tâm. Nhưng từ hôm tiêm mũi đầu tiên xong, em lại bị đau đầu hơn rất nhiều, chắc cũng có tý tác dụng phụ.
Mơ bị phản ứng phụ của vaccine như thế là nhẹ đấy. NC có 1 ng.bạn sức khỏe rất tốt nhờ tập Gym mỗi ngày,sau khi tiêm xong thì him review thế này:
"chiều hôm qua em mới chích xong về tỉnh bơ, ngủ đến sáng thì khoảng 4giờ cảm thấy lạnh, lấy nhiệt kế đo thì nhiệt độ ko cao, chỉ 36,4 độ nhưng trong người có cảm giác lạnh như kiểu sốt ấy.
rồi vô cơ quan làm thì tay chân cơ bắp bắt đầu rã rời, đầu thì nặng.
đã vậy mà đếch đc nghỉ ngơi, phải đi kiểm tra chống dịch.

trưa về ăn chén cơm rồi uống 1 viên paradol vô rồi ngủ chút, giờ mới đỡ, nhưng đầu vẫn còn nặng..."

Trista

Xe hơi
Mơ bị phản ứng phụ của vaccine như thế là nhẹ đấy. NC có 1 ng.bạn sức khỏe rất tốt nhờ tập Gym mỗi ngày,sau khi tiêm xong thì him review thế này:
"chiều hôm qua em mới chích xong về tỉnh bơ, ngủ đến sáng thì khoảng 4giờ cảm thấy lạnh, lấy nhiệt kế đo thì nhiệt độ ko cao, chỉ 36,4 độ nhưng trong người có cảm giác lạnh như kiểu sốt ấy.
rồi vô cơ quan làm thì tay chân cơ bắp bắt đầu rã rời, đầu thì nặng.
đã vậy mà đếch đc nghỉ ngơi, phải đi kiểm tra chống dịch.

trưa về ăn chén cơm rồi uống 1 viên paradol vô rồi ngủ chút, giờ mới đỡ, nhưng đầu vẫn còn nặng..."
Những triệu chứng kia trước khi tiêm em cũng được biết cụ ạ, một số người bị trong vòng mấy ngày sau khi tiêm, sau đó sẽ hết, em chả bị gì, có mỗi chỗ tiêm hơi tức mỏi mất 1 hôm, nhưng từ hôm tiêm đến giờ thì tần suất đau đầu trong hơn 1 tháng qua giờ đã nhiều bằng cả nửa năm cộng lại rồi cụ ạ, thế mới chán.

DaDieuchienxu

Xe container
Những triệu chứng kia trước khi tiêm em cũng được biết cụ ạ, một số người bị trong vòng mấy ngày sau khi tiêm, sau đó sẽ hết, em chả bị gì, có mỗi chỗ tiêm hơi tức mỏi mất 1 hôm, nhưng từ hôm tiêm đến giờ thì tần suất đau đầu trong hơn 1 tháng qua giờ đã nhiều bằng cả nửa năm cộng lại rồi cụ ạ, thế mới chán.
Vậy mợ nên tham vấn 1 vài BS có kinh nghiệm vấn đề ngay.
Sức khỏe là vốn quý của con người, nhất là trong thời điểm nhạy cảm ntn. Bất kỳ chuyển biến nào của cơ thể gây bất ổn, nếu xử lý sớm sẽ khắc phục đc ngay.
NC trước nay ít bệnh & bệnh nhẹ như cảm cúm bình thường rất ít dùng thuốc, cứ để cho sức đề kháng làm việc, nhưng lúc này ko dám ko dám chủ quan...
Cầu chúc mợ mau giải quyết đc cơn đau đầu này...@};-

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]

Cụ Xù đừng bận tâm việc trải lòng ở đây là lan man nhé. Cứ coi như đây là chốn để vẽ những màu sắc của cuộc sống đi, không phải ngại gì em cả ạ. Nếu ai có bước chân vào, muốn hỏi về "Da", em sẽ đáp lời trong khả năng có thể. Còn hiện tại, tình hình dịch của Sài Gòn và Hà Nội, là điều mà rất nhiều người ở đây trăn trở. Cũng như, khi tỉnh của em có dịch, cả nước cùng hướng về, tiếp sức, động viên bằng tất cả các hình thức. Đó mới là điều mà chúng ta cần làm ở thời điểm này, bên cạnh việc kỷ luật thực hiện 5K...

Dù sao, em cũng gửi lời chúc mừng cụ Xù, @};-@};-. Và rất đồng cảm với nỗi lo lắng khi thấy mình cũng có những triệu chứng như vậy. Bởi, bản thân em, cũng có ngày bấn loạn, bối rối khi nghĩ mình "rất có khả năng" phải đi cách ly. Nhớ lại những ngày đó, giờ em vẫn không hết sợ sệt. Chỉ vì cho một bạn nam đi nhờ - bạn nam đó lại ở khu giãn cách, thất thểu đi ngoài đường vào khung giờ mà nhà nhà quây quần bên mâm cơm tối. Em động lòng rồi vô tư để bạn í đi cùng. Vài câu chuyện trò, em mới biết bạn nam ấy đang đi từ khu giãn cách này, sang khu khác. Khi đó, em nghĩ bạn í "trốn" nên mau chóng thả bạn ấy ngang đường (hành động này khiến em rất áy náy, nhưng cũng không biết làm sao, huhu).

Tối hôm ấy, em đọc rất nhiều tin tức về các triệu chứng Covid, chat với người thân làm Bác sỹ và cũng không quên cầu trời khấn Phật (:D:D). Sáng đi làm, em cũng vô cùng lo lắng. Nên hạn chế đi ra ngoài và nói chuyện trực tiếp với mọi người. Hai, ba ngày như vậy, em cũng rất sợ ấy. May mắn thay, khu em ở, test hàng loạt cho tất cả mọi người vào buổi tối ngày thứ tư. Em đi test nhanh, trải nghiệm cảm giác các Y sĩ đưa dụng cụ lấy mẫu dịch trong mũi rất gì và này nọ. Kết quả âm tính, nhưng những ngày sau đó, em vẫn chủ động ít đi ra ngoài, hạn chế giao tiếp với mọi người. Qua 14 ngày, thấy cơ thể không có dấu hiệu gì nữa, em mới đi lên Thành phố.

Mới đây thôi, có việc rất cần đi sang tỉnh bạn, em cũng thử đi test nhanh (chỗ em test nhanh là 238k/người; hiệu lực trong vòng 3 ngày). Test PCR là 750k, điền các thông tin trong tờ khai chi tiết hơn. Đăng ký tiêm vaccine nhưng chưa đến lượt, hichic. Nên hiện tại, chúng em vẫn chờ. Em mới qua Thành phố buổi chiều nay, thì cung đường chính vẫn bị phong toả (:((:((), một tin tức không lấy gì làm vui vẻ. Mặc dù, trời xanh, mây trắng, nắng vàng...

Xin mượn thơ của cô Phố, để gửi lời động viên đến Sài Gòn thân yêu - nơi em có những người, tuy chưa từng gặp mặt, mà sao thấy thân thương...

SÀI GÒN ƠI! MÀU KHOẺ LẠI

Rồi mai đây Sài Gòn sẽ lại bình yên
Tôi chạy xe sang nhà chở em đi dạo phố
Đứt ruột nhớ em hay là nhớ con ngõ nhỏ
Mấy bận ôm hoa đứng đợi em đến hết buổi chiều

Sài Gòn bao dung với chúng mình như với người yêu
Chẳng một lần chối từ những người con xa xứ
Đêm đầu tiên xa nhà đứa nào chẳng mất ngủ
Sài Gòn xót xa nên thắp sáng ngõ phố rộng dài

Thành phố lớn thế kia tưởng sẽ chẳng quen ai
Vậy mà giờ người thân trải khắp hang cùng ngõ hẻm
Chị Ba quận tư, anh sáu quận hai, dì Năm quận 7
Chú Chín xe ôm nhận làm con bên Gò Vấp cũng mấy năm rồi

Sài Gòn chẳng của riêng ai phải không em ơi
Của tất cả mọi người cả những người không sinh ra từ phố
Ai đã từng đến một lần trong đời ắt rồi sẽ nhớ
Chuông nhà thờ Đức Bà vang ngân lúc nắng mai lên

Cố gắng đi qua những ngày chông gai em nghen
Trong bão giông mới hiểu tình người cùng sống chung thành phố
Chẳng máu thịt ruột rà mà xa nhau thấy nhớ
Phải cách ly thêm chắc sẽ da diết khôn cùng…

Rồi mai đây thành phố sẽ lại bình yên
Dịch bệnh qua đi cuộc sống trở về nếp cũ
Bác xe ôm vắng khách ôm tờ báo ngủ
Cô bán xôi rảo bước nhanh cho kịp lũ trẻ đến trường

Vẫn còn đây những ngã tư ngã bảy thân thương
Những gương mặt người
nương vào nhau qua cơn hoạn nạn
Chết chóc bệnh tật chẳng nghĩa lý gì nếu còn bè bạn
Còn hàng xóm thân quen còn máu mủ đồng bào

Chỉ một cơn ho mà giết được thành phố của chúng tôi sao
Sài Gòn kiên cường Sài Gòn kiêu hãnh
Ngày mai em và tôi, chị Ba anh Sáu chú Mười khỏe mạnh