[Funland] Đăng ký xe mới xin kinh nghiệm tại Hà Nội

HyperSport

Xe buýt
Mất mấy củ cho nhanh, đỡ mất công và chờ đợi thời gian đấy làm việc khác hoặc cafe
Mất mấy củ mà không phải mang xe ra không phải làm gì, lái thẳng xe từ showroom về nhà thì cũng OK. Nhưng mất mấy củ vẫn phải đánh xe ra phải bấm biển đủ kiểu thì thôi, tự làm cho nó thông sáng đầu óc cụ ạ!

• Vodka
Reactions: rfs

hanghieu

Xe buýt
Mất mấy củ mà không phải mang xe ra không phải làm gì, lái thẳng xe từ showroom về nhà thì cũng OK. Nhưng mất mấy củ vẫn phải đánh xe ra phải bấm biển đủ kiểu thì thôi, tự làm cho nó thông sáng đầu óc cụ ạ!
Nó tự làm cho.mình mà

hoangtuan.net

Xe đạp
===========================
Chẳng là em đã đăng ký xong rồi, có giấy hẹn biển rồi nên đúc kết lại một số điểm để anh em nắm được, tránh phải hỏi. Cái này em thực hiện tại số 2 Nguyễn Khuyến, Hà Đông, Hà Nội nhé. Em thực hiện đăng ký công đơn trình, đến bấm biển trực tiếp và cho xe sản xuất trong nước và xe cá nhân nhé
1. Khai báo và nộp thuế online là nhanh nhất, cũng rất tiện lợi.
Mình vừa làm vừa học xong đúng 60 phút
  • https://canhan.gdt.gov.vn để khai báo thuế và nộp phí trước bạ oto, và nhận tin nhắn về từ "Tongcuthue". Sẽ có mã số hồ sơ dang số, nhớ cái này để nộp phí trước bạ
  • Nếu không nộp được tiền phí trước bạ trên dịch vụ công thì nhanh nhất là dùng Etax, kết nối với tk Vietcombank liên kết ngay trong etax, điền mã hồ sơ trên vào, nó trả ra tên người cần nộp kiểu tk ngân hàng, nộp qua tk liên kết vèo cái trừ tiền. Cái này tầm 5 phút là có kq và chuyển sang bên công an
  • Hồ sơ sang công an thì vào https://dichvucong.bocongan.gov.vn ---- Không cần chèn, đính kèm bất cứ file nào nhé. Cứ điền mấy cái thông tin yêu cầu trong hồ sơ là dược, nhiều cái không quá bỏ qua. kệ, ấn finish. Nhớ thông tin cccd và tạm trú chính xác như trên VNeID nhé, sai là toi đó, nên check cần thận. Xong sẽ có tin nhắn hồ sơ từ "DVCBOCONGAN" trả về là hoàn thành và in cái tờ khai đăng ký ra để mang đến đăng ký nhé.
  • Cần mang theo: Giấy tờ oto do sales cấp (2 bản: bản để đăng ký và bản để đăng kiểm), CCCD còn hạn, chứng tù nộp phí trước bạ (vào https://canhan.gdt.gov.vn ---> Tab "Lệ phí trước bạ" --> Tab "Tra cứu" ---> Tab " tra cứu chứng từ" và in cái file của ngân hàng trả về tài khoản, kiểu UNC chuyển tiền là được - nếu ko có là nghĩa chưa chuyển khoản thanh công hoặc chưa có xác nhận", cà số khung số máy (1 bản đăng ký, 1 bản đăng kiểm và dán vào tờ khai), giấy ủy quyền ký hóa đơn (nếu ông ký hóa đơn bán oto cho mình ko phải giám đốc công ty).
  • Đến phòng 105: Lấy cái bìa tại phòng (free), liệt kê các mục trong hướng dẫn trên vào tờ khai mặt trong bia (lưu ý, cái UCN ngân hàng nhơ điền ngày SX + Phiếu kiểm tra xuất xuất xưởng nhớ điền ngày vào cột)
  • Xong đưa cán bộ kiểm tra, thiếu họ hướng dẫn, nếu ok sẽ ký ký, đóng dấu... và mang ra chỗ cán bộ cầm máy ảnh bên ngoài check số khung, số máy.. ký roẹt, mang vào bấm biển hoặc in phiếu hẹn... xong sang phòng 103 nộp tiền và cầm giấy hẹn + biên lai về
  • Mang biên lai + giấy hẹn + bộ hồ sơ đăng kiểm + số khung, số vạch qua đăng kiểm nộp, và chờ tiếp
2. Cần đánh xe, cần mở nắp ra cho cán bộ check số khu số máy hoặc cà số nếu chưa làm.
3. Cái này hên xui -
Gặp công an là cũng bị bắt nhé. "Nói khéo" các anh ấy cũng cho đi. Có bác bị, bác không. Em thì không gặp nên không sao, nhưng có bác gặp và cũng phải nói khéo các anh thông cảm. Cũng gặp nhiều bác dùng biển tạm, xe kéo... tùy vào khẩu vị mỗi bác. Em chơi trò may rủi :D
4. Thực sự, dịch vụ công này mình cho 5*******.
  • Khai báo thuế tại nhà khoảng 60 phút với người mới, đóng tiền tầm 10 phút, chờ 10 phút sang bên công an, thêm 30 phút nữa là xong. Gói gọn làm nhà tầm 120 phút là ok với người vừa làm vừa đọc. Còn đã làm 1 lần chắc tầm 30 phút xong hết.
  • Xuống dưới 2 Nguyễn Khuyến, vừa làm vừa học hỏi: Tầm 1h xong hết. Nếu có KN rồi chắc cũng tầm 30 phút. Nên đi sớm
Phí thực tế: Tiền phí trước bạ, tiền biển nộp ngân sách + 30k tiền gửi xe + tiền nộp đăng kiểm. Tất cả đều minh bạch nhé.
Mình là người mới, chưa đăng ký xe bao giờ, toàn thuê, trước làm cũng lăn tăn nhưng ko ngờ nó dễ và đơn giản vậy. Nên anh em cứ mạnh dạn làm nhé.
p/s: Cán bộ giải thích có thể chưa thực sự nhiệt tình như mong muốn, nhưng không quá khó khăn, hay gắt gỏng. Thông cảm được, vì ngày nào cũng gặp các câu hỏi như vậy thì mình cũng cáu thôi.
Cảm ơn cụ nhiều, rất chi tiết ạ!