[Funland] Đang cháy ở 205 Định Công

XSim

Xe container
Nay em xem video Drone của anh Tàu vận chuyển bao xi măng nhẹ như lông hồng. Sao mình ko áp dụng để cứu nạn vào những case như thế này các cụ nhỉ ?
Ý kiến hay. Đặt Tàu chế Drone chở 100kg và điều khiển ở tay bám. Khi cháy thì đu càng và điều khiển các kụ nhể. Thiết bị chạy pin nên không bị ảnh hưởng khi mất nguồn điện lưới 220v
Quan trọng là không phá được cửa để thoát ra chứ dùng drone 100kg làm gì cho cồng kềnh phức tạp, chỉ cần done chuyên dụng mang được cái thang dây lên là ổn rồi.

Greenpips

Xe buýt
mấy nhà cháy vừa rồi em thấy chuồng cọp kinh quá, toàn phi 12 đặc, hàn kín thế thì phá bằng máy xúc còn không nổi chứ đừng nói búa.
em nghĩ đừng làm chuồng cọp thìkhả năng thoát nạn tăng lên nhiều vì bên ngoài tiếp cận dễ và nhanh, chủ yếu là tiếp cận nhanh thì sẽ sống.
Nhà em, em sống ở quê, nên nói thật là điều kiện về việc diện tích cũng khá khẩm hơn chút nên em chỉ xây có 2 tầng, tầng 1 cao 3m, cửa sổ xung quanh có cây cối và không có chấn song, có cháy là phi ra cửa sổ rồi trèo cây xuống, he he. Ngoài ra em đào cái hồ cảnh vừa làm hồ chữa cháy luôn. Cứ an toàn được đến đâu thì được, với bà Hỏa thì khó nói trước

Chỉnh sửa cuối:

Nguoimoivao3

Xe tăng

FUN PLUS

Xe buýt
Đội cứu hỏa có vẻ cũng ko cứu đc ai hả các cụ? Chủ yếu dập lửa chống lan thôi nhỉ.

Khongdanhvong

Xe điện
Ông chủ từ tầng 5 nhảy sang hàng xóm, rồi cùng hàng xóm dùng búa phá cửa tầng 6 mà ko đc
Có video trên vn tàu nhanh đó, trách tội ông ấy.
Lúc phát hiện cháy thì không rõ cháy cỡ nào rồi, vì cháy lúc tất cả chưa ai đi ngủ cả. Em chỉ thắc mắc chứ không phải là trách, để còn rút kinh nghiệm. Chẳng hạn nếu phát hiện cháy mà còn chạy lên t6 được thì có lẽ sẽ "kịp" hơn là nhảy ra rồi phá, vì thời gian nhảy, rồi tìm dụng cụ phá cửa lâu làm sao kịp được.

formen

Xe lăn
Mai em làm lại toàn bộ đg điện cũ nhà bố em. Đã hẹn đc thợ rồi.

thichlexus

Xe điện
Các nhà xung quanh đều thấp hơn 2-3 tầng mà tầng 6 chủ nhà làm kiên cố quá. Nếu làm cửa thoát hiểm rồi khóa vào thì lúc cháy ngay cả không tìm thấy chìa thì đập ổ khóa cũng dễ hơn nhiều là đập tường hay đập khung cửa các cụ nhỉ.

meodenminh

Xe điện
Mấy vụ thấy bảo nhà kiên cố khó phá quá hay là đề nghị các chú cứu hỏa học thêm quả nghiệp vụ như các cụ ngày trước đánh hàng rào dây thép gai các cụ nhỉ, buộc bộc phá vào đầu cái sào rồi đưa vào cho nổ. Tính lượng vừa đủ để làm yếu tường hay song sắt thôi, phim Mỹ thỉnh thoảng cũng thấy đội SWAT nó ốp mìn dẻo vào cánh cửa chỉ vỡ vừa đủ cái tường có chốt cửa thôi.
Em cũng thấy nên vậy, lực lượng này cần trang bị tinh nhuệ hơn

meodenminh

Xe điện
Ông chủ từ tầng 5 nhảy sang hàng xóm, rồi cùng hàng xóm dùng búa phá cửa tầng 6 mà ko đc
Có video trên vn tàu nhanh đó, trách tội ông ấy.
Cũng nghĩ đơn giản là vác búa đập tường như vụ trước. Thực ra phải thấy vụ trước đập đc thủng tường là may mắn thôi. Cái này lực lượng PCCC phải nghiêm túc rút kinh nghiệm, tuyên truyền cần chuyên môn cao chút.

meodenminh

Xe điện
Báo viết là Có phá được rồi bác ạ. Cửa sổ ngách ở mặt bên.

Nhưng khi đó, nó đỏ lửa + khói mù mịt, không thể vào được; và chắc là cũng quá muộn rồi.

Trách ông ấy thì quả là tội cho ổng.

Ta hãy rút ra bài học cho mình vậy.
Một là muộn quá , hai là không đúng vị trí có thể xông vào cứu đc.

New car 2023

Xe container
Một là muộn quá , hai là không đúng vị trí có thể xông vào cứu đc.
Đúng vị trí hay không thì bác cũng chỉ có độc cái cửa sổ ấy để chui vào thôi - nếu có thể vào được.
Họ mở được cửa, đã là nỗ lực tột cùng rồi.

KhuatNguyên

Xe tải
Quan sát qua ảnh thì thấy mái tôn tầng thượng là dễ phá nhất

VCHDHN

Xe container
Thấy không ít bác đặt vấn đề về các nhà quản lý, quy hoạch. Em có một số đề nghị như sau:

01. Tất cả mọi công dân từ 18 tuổi trở lên phải học qua một lớp đào tạo bắt buộc PCCC từ 3-5 ngày và thi cấp chứng chỉ. Công dân nào chưa có chứng chỉ PCCC sẽ không được phê duyệt các thủ tục hành chính trong địa bàn (sổ đỏ, chứng nhận kết hôn, đăng kí tạm trú tạm vắng). Do yêu cầu an toàn về sử dụng thiết bị điện ngày càng cao nên chứng chỉ có thời hạn 01 năm, sau đó phải thi lại cho cập nhật với tình hình mới.

Đó là trách nhiệm về mặt nâng cao nhận thức, ý thức của người dân.

02. Mỗi tổ dân phố sẽ lập một ban PCCC. Định kỳ mỗi quý ban PCCC sẽ kiểm tra từng hộ dân về tiêu chuẩn an toàn. Hộ gia đình nào chưa đủ ta đề nghị di dời khỏi nơi cư trú cho đến khi hoàn thiện. Chính quyền có thể sử dụng biện pháp cưỡng chế hoặc hạn chế các thủ tục hành chính cho hộ gia đình đó.

03. Kiểm tra diện tích sử dụng, các phương án phòng cháy chữa cháy, thoát hiểm. Hộ gia đình nào diện tích sử dụng quá bé, ngõ quá nhỏ, nhà ống, chuồng cọp... Đề nghị thu hồi quyền sử dụng đất và bồi thường theo giá đất được đóng thuế hiện hành.

Em nghĩ cũng là hợp tình, hợp lý với ý kiến của các bác nêu trên.
Vậy là cuộc sống chả có cái éo gì làm ngoài việc pccc :))

KhuatNguyên

Xe tải
Không có vị trí đứng ấy cụ, lửa khói nó bốc lên ngạt thở, còn khí đâu mà quai búa với cắt tôn được nữa
ý em là người cứu từ bên ngoài, chứ từ bên trong thì không nói, nếu bên trong họ nghĩ ra được thì chắc không cần đến phương án đấy họ đã thoát ra ngoài trước đó

meodenminh

Xe điện
ý em là người cứu từ bên ngoài, chứ từ bên trong thì không nói, nếu bên trong họ nghĩ ra được thì chắc không cần đến phương án đấy họ đã thoát ra ngoài trước đó
Không trèo lên được, mà chui vào cũng toàn khí độc không vào nổi