Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, có người xin vượt. Cho hay không?

Đang chạy tốc độ tối đa cho phép, phía trước vắng, có người xin vượt. Cho h

• Tổng bình chọn
    1,007

KAT

Xe tăng
Hình như em ra đường ít gặp các cụ OF, 10 lần em xin vượt thì 7 lần tự giác chui vào trong vượt cho nhanh. Ghét nhất mấy cái ông còi nhặng xị! Cứ đèn 2 cái rồi xi nhan thì có chạy tóe khói em cũng chuyển làn cho vượt ngay.

Mà nhân tiện em đang rảnh, thế đíu nào mà các trường dạy lái bây giờ ra làm sao mà đi trong phố toàn các cụ các mợ 1 tay vần vô lăng, 1 tay đặt vào còi, loạn hết cả hàng dân hàng xứ%-( Lại còn viện lý do ko có còi ko đi được trong phố, ngụy biện cho ý thức kémb-(b-(

745Li

Xe container
Chẳng hiểu ai cùn khi hết cách nói thì giở bài "hờ hờ" ra. Nếu đã nói đến luật, bạn có dám thi xem ai thuộc luật hơn ai không? Và bạn có dám chắc bạn hiểu hết luật k? Trong luật có ghi rõ là "đủ điều kiện AN TOÀN", tại sao bạn cứ cố tình bỏ qua 2 chữ an toàn nhỉ? Tôi thấy chạy quá cái tốc độ cho phép với điều kiện mặt đường VN ta thì hoàn toàn KHÔNG ĐỦ ĐIỀU KIỆN AN TOÀN.

Gặp mấy chú này + xe khách tuyến ---> tốt nhất nên giữ vững tốc độ và hướng di chuyển để tự mấy bác tài xử lý, hoặc nếu không chịu nổi tốc độ cao nữa thì giảm tốc và nhường. Còn nếu vẫn chịu được tốc độ cao thì cứ giữ nguyên hướng và tốc độ di chuyển, đảm bảo các bác tài kia sẽ tự động vượt phải. Nếu các bác ấy không vượt phải mà chạy lại phía sau thì đảm bảo đằng trước sắp có trạm xxx.

Ủng hộ cụ. Cụ nói rất hay. Chiều nay đi làm về em cũng gặp một chú Kia Sorento 30Y-5309, chạy sau em, cứ còi đèn loạn xạ mặc dù chỗ Bần là 50km/h và hay có bắn tốc độ, rồi khi qua soát vé thì trước mặt em có xe, bên phải là rất nhiều xe máy nhưng ông này vẫn còi đèn nháy ầm ầm. Đến đoạn cua gần nhà máy VAP thì vượt phải em và Innova đằng trước, sắp qua Ỉn thì tự nhiên nháy xinhan trái và đòi vào lại mặc dù đường rộng trước mặt. Hóa ra là có chốt xxx. Hóa ra là cũng sợ bị tóm. Em thì cứ giữ tốc độ và làn xe của mình, ông kia thì hết vào rồi lại ra, thậm chí phi cả vào trong làn thứ 3 rồi lộn ra mà vẫn không qua nổi em (em chỉ bám xe trước thôi). Chốt lại là nếu ông đấy cứ đi sau em thi chẳng tốn nơ ron thần kinh nào thay vì hết vào rồi lại ra. Chán.

OK. Trên PV-CG mà với tốc độ 100, bạn đi vào làn 80 với tốc độ ~100 (đủ để xe sau vượt) trước mũi máy bắn tốc độ xem có dám nói rằng "tôi nhường" không? Hay là phải giảm xuống 80? Mà bạn đi đường cứ lên được 100 rồil có xe xin vượt, lại giảm 80, --> lại lên 100 --> lại giảm 80--> lại lên 100 xem bạn cảm thấy sao? Chắc nhường được đến lần thứ 3 thì cũng chẳng nhường nữa đâu. Nói chung là việc cứ vỗ ngực bảo "tôi nhường" nhưng thực tế k làm được thì k nên nói ra bạn ạ.
Ô hay,h thì đến cụ cũng khó chịu vì em cười à? Hờ hờ...=)). Chẳng ảnh hưởng đến ai đâu cụ,otofun mờ, fun mà k đc cười thì nói chuyện gì nữa? Hơn nữa là cụ chẳng có tư cách gì để quan tâm đến việc em cười hay khóc. Em thì chẳng thuộc luật hơn ai cả đâu nên k dám thi,hờ hờ...=)),em chỉ nói những gì em biết thôi mờ,cụ thích thi thì tìm diễn đàn khác hoặc đối tượng khác nhé,thông cảm cho em. Hờ hờ...=)).
Em có bỏ 2 chữ an toàn đâu cụ,em chỉ k viết ra vì em nghĩ ai cũng hiểu đủ đ/k cho xe sau vượt tức là phải an toàn cho cả 2 rồi mờ. Hờ hờ...=))
Thứ 3 là em nói rõ trong bài trước rằng là: Trên PV_CG em đang chạy 100 mà có xe sau xin vượt thì em vẫn quan sát cho vượt nếu đủ đ/k mờ,cụ đừng lược bớt của em đi như thế mà tội nghiệp em ợ. Thực tế là trên PV_CG chẳng có mấy xe dám chạy quá 100 đâu cụ ạ,thế nên k đến nỗi liên tục như cụ tả đâu,hờ hờ...=)).Em chẳng dám vỗ ngực,dưng mà em chưa bao h có tư tưởng ngáng k cho xe sau vượt đâu cụ ạ,kể cả là đi với tốc độ nào.
Cảm ơn cụ đã chỉ giáo. hờ hờ...=)).

745Li

Xe container
Em cho vượt, vô tư đê, tốc độ tối đa và nhường đường chả có quan hệ đek gì với nhau hết. Thằng nào nó chạy nhanh hơn mình thì cho nó qua, có sao đâu. Dân mình hay có cái tâm lí ích kỷ kiểu dở hơi là: đi trước nó chẳng biết để làm gì, nhưng đi sau nó thì không được! :)) :)) :))
Hờ hờ...=)),lâu lắm mới thấy cụ Maz xuất hiện,cụ nói hay đới.

KAT

Xe tăng

Em thật, em thì lúc nào cũng vội=)) xin vượt mà cứ gặp cụ hờ hờ vài cái thế này rồi tính thì em cũng xin tự giác mà vượt phải thôi.

Cũng may là ít khi có ai vượt em=))

745Li

Xe container
Em thật, em thì lúc nào cũng vội=)) xin vượt mà cứ gặp cụ hờ hờ vài cái thế này rồi tính thì em cũng xin tự giác mà vượt phải thôi.

Cũng may là ít khi có ai vượt em=))
Tính em vui vẻ nên hay cười thôi,cụ mà xin vượt em thì đảm bảo là k vượt ai dễ chịu hơn đâu ạ.=))=))=))

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em cho vượt, vô tư đê, tốc độ tối đa và nhường đường chả có quan hệ đek gì với nhau hết. Thằng nào nó chạy nhanh hơn mình thì cho nó qua, có sao đâu. Dân mình hay có cái tâm lí ích kỷ kiểu dở hơi là: đi trước nó chẳng biết để làm gì, nhưng đi sau nó thì không được! :)) :)) :))
Cụ Maz đây rồi!:x Dưng mà lần này em lại cùng quan điểm với cụ mới chán chớ!=))

KAT

Xe tăng
Keke lý lẽ của những ông hay xin vượt và những ông ít khi xin vượt, nói chung, cứ làm sao thấy vui vẻ thì làm:D

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Vượt trái cũng sai, vượt phải cũng sai
Tốt nhất bố đi hai hàng
Cho thằng sau đí.t sàng qua sàng lại chơi
Đến khi bố bị hết hơi
Bố cứ nằm đấy phơi lưng với giời.

=))

Chỉnh sửa cuối:

Linhperfume

Xe tăng
Website
www.facebook.com
gặp những thể loại này em nhường ngay. nói dại chứ chẳng may không nhường nó mất lái gặp phải con công thì toi. :ar!

745Li

Xe container
gặp những thể loại này em nhường ngay. nói dại chứ chẳng may không nhường nó mất lái gặp phải con công thì toi. :ar!
Ây rứa mà vưỡn có nhiều người k nhường đới cụ.=))

dang_tim_xe

Xe điện
Ô hay,h thì đến cụ cũng khó chịu vì em cười à? Hờ hờ...=)). Chẳng ảnh hưởng đến ai đâu cụ,otofun mờ, fun mà k đc cười thì nói chuyện gì nữa? Hơn nữa là cụ chẳng có tư cách gì để quan tâm đến việc em cười hay khóc. Em thì chẳng thuộc luật hơn ai cả đâu nên k dám thi,hờ hờ...=)),em chỉ nói những gì em biết thôi mờ,cụ thích thi thì tìm diễn đàn khác hoặc đối tượng khác nhé,thông cảm cho em. Hờ hờ...=)).
Em có bỏ 2 chữ an toàn đâu cụ,em chỉ k viết ra vì em nghĩ ai cũng hiểu đủ đ/k cho xe sau vượt tức là phải an toàn cho cả 2 rồi mờ. Hờ hờ...=))
Thứ 3 là em nói rõ trong bài trước rằng là: Trên PV_CG em đang chạy 100 mà có xe sau xin vượt thì em vẫn quan sát cho vượt nếu đủ đ/k mờ,cụ đừng lược bớt của em đi như thế mà tội nghiệp em ợ. Thực tế là trên PV_CG chẳng có mấy xe dám chạy quá 100 đâu cụ ạ,thế nên k đến nỗi liên tục như cụ tả đâu,hờ hờ...=)).Em chẳng dám vỗ ngực,dưng mà em chưa bao h có tư tưởng ngáng k cho xe sau vượt đâu cụ ạ,kể cả là đi với tốc độ nào.
Cảm ơn cụ đã chỉ giáo. hờ hờ...=)).
Tôi không có quyền gì can thiệp đến chuyện bạn làm gì. Bạn chê người khác cùn (không chỉ với mình tôi) mà chắc gì bạn đã hơn người khác (về tuổi đời, về học vấn, về cách ăn nói ứng xử, về cách hành văn, về trình độ lái xe, về kinh nghiệm sống,...), theo tôi bạn không nên như vậy. Cùn hay không thi để mọi người tự đánh giá, không mượn bạn nói hộ. Bạn đã nói ở đây là ô tô FUN cơ mà, sao phải bực tức đến mức chê người khác cùn rồi thế nọ thế kia? Thôi, về việc này, tôi không nói thêm lời nào với bạn, tự bạn suy nghĩ.
Trở lại vấn đề nhường hay không nhường khi đang chạy max tốc độ cho phép của con đường. Hiển nhiên là nếu chạy nhanh hơn tốc độ đó, HOÀN TOÀN KHÔNG AN TOÀN, nếu an toàn thì chẳng cần cái giới hạn tốc độ ấy làm gì. Do đó, tôi sẽ không cho vượt, không phải chỉ vì an toàn của tôi, của xe sau, mà còn là an toàn của người khác lưu thông trên đường (xe đạp, xe máy, xe thô sơ, người qua đường...), kể cả khi đường có vẻ trống (chả biết bất ngờ từ đâu lại chui ra xe đạp với người đi bộ đâu, bạn đi đường 5 nhiều sẽ biết việc này).
Tiếp nữa, kể cả với đường quy định 50, không cần phải nói đến PV-CG, nếu nói là nhường, thì bạn có chắc là bạn sẽ giảm tốc độ, chuyển làn ---> lại tăng tốc, về làn cũ ---> giảm tốc, chuyển làn ---> tăng tốc, về làn cũ --> giảm tốc, chuyển làn ---> lại tăng tốc.... thì liệu sau khoảng 3 lần nhường như vậy, bạn có cho vượt tiếp hay không, hay bạn lại nghĩ "thằng điên, đã đi tối đa tốc độ rồi mà còn đòi vượt, muốn tai nạn à, muốn bị vịn à..." ??? Bạn có thấy khó chịu k? Tôi đảm bảo là có. Bạn chỉ không khó chịu khi bạn đang đi chậm hơn tốc độ quy định hoặc tốc độ lưu thông của dòng xe trên đường thôi. Thế nên, nếu trong thực tế làm được (và luôn luôn làm được) thì hãy nói to, bạn nhé!

Chỉnh sửa cuối:

745Li

Xe container
Tôi không có quyền gì can thiệp đến chuyện bạn làm gì. Bạn chê người khác cùn (không chỉ với mình tôi) mà chắc gì bạn đã hơn người khác (về tuổi đời, về học vấn, về cách ăn nói ứng xử, về cách hành văn, về trình độ lái xe, về kinh nghiệm sống,...), theo tôi bạn không nên như vậy. Cùn hay không thi để mọi người tự đánh giá, không mượn bạn nói hộ. Bạn đã nói ở đây là ô tô FUN cơ mà, sao phải bực tức đến mức chê người khác cùn rồi thế nọ thế kia? Thôi, về việc này, tôi không nói thêm lời nào với bạn, tự bạn suy nghĩ.
Trở lại vấn đề nhường hay không nhường khi đang chạy max tốc độ cho phép của con đường. Hiển nhiên là nếu chạy nhanh hơn tốc độ đó, HOÀN TOÀN KHÔNG AN TOÀN, nếu an toàn thì chẳng cần cái giới hạn tốc độ ấy làm gì. Do đó, tôi sẽ không cho vượt, không phải chỉ vì an toàn của tôi, của xe sau, mà còn là an toàn của người khác lưu thông trên đường (xe đạp, xe máy, xe thô sơ, người qua đường...), kể cả khi đường có vẻ trống (chả biết bất ngờ từ đâu lại chui ra xe đạp với người đi bộ đâu, bạn đi đường 5 nhiều sẽ biết việc này).
Tiếp nữa, nếu nói là nhường, thì bạn có chắc là bạn sẽ giảm tốc độ, chuyển làn ---> lại tăng tốc, về làn cũ ---> giảm tốc, chuyển làn ---> tăng tốc, về làn cũ --> giảm tốc, chuyển làn ---> lại tăng tốc.... thì liệu sau khoảng 3 lần nhường như vậy, bạn có cho vượt tiếp hay không, hay bạn lại nghĩ "thằng điên, đã đi tối đa tốc độ rồi mà còn đòi vượt, muốn tai nạn à, muốn bị vịn à..." ??? Bạn có thấy khó chịu k? Tôi đảm bảo là có. Bạn chỉ không khó chịu khi bạn đang đi chậm hơn tốc độ quy định hoặc tốc độ lưu thông của dòng xe trên đường thôi. Thế nên, nếu trong thực tế làm được (và luôn luôn làm được) thì hãy nói to, bạn nhé!
Thì rõ ràng là làm đc mới nói chứ cụ. Cái chuyện tăng giảm tốc là bt trên đường thôi mà cụ,sao phải khó chịu nhỉ? Đang chạy tối đa mà người ta vẫn xin vượt ắt phải có lý do ,và như thế là em nhường {lại phải thêm câu là nếu đủ đ/k an toàn} ----> rất đơn giản thưa cụ. Và xin khẳng định với cụ là việc này em luôn làm đc. Cảm ơn cụ đã chỉ giáo lần nữa mặc dù cụ làm nghiêm trọng nhiều thứ lên quá,nhưng thôi cụ nhỉ? Đàn ông mà.

dang_tim_xe

Xe điện
Thì rõ ràng là làm đc mới nói chứ cụ. Cái chuyện tăng giảm tốc là bt trên đường thôi mà cụ,sao phải khó chịu nhỉ? Đang chạy tối đa mà người ta vẫn xin vượt ắt phải có lý do ,và như thế là em nhường {lại phải thêm câu là nếu đủ đ/k an toàn} ----> rất đơn giản thưa cụ. Và xin khẳng định với cụ là việc này em luôn làm đc. Cảm ơn cụ đã chỉ giáo lần nữa mặc dù cụ làm nghiêm trọng nhiều thứ lên quá,nhưng thôi cụ nhỉ? Đàn ông mà.
Tôi chẳng làm nghiêm trọng chuyện gì lên cả. Vấn đề ở đây, như tôi đã nói ở các bài trước, diễn đàn này là nơi tranh luận, có người đúng, có người sai, có người hợp lý, có người không. Vậy nên mọi chuyện chỉ nên dừng ở việc tranh luận, còn không phán xét bất kỳ điều gì. Chính bạn là người đã tỏ thái độ chê bai người khác, tôi mới có ý kiến. Nếu chỉ dừng ở tranh luận, một cách nghiêm túc, tôi đã k có gì phải nói.
Còn như tôi đã nói, max tốc độ, đặc biệt là đoạn đường quy định 50, thì tôi không bao giờ nhường. Nếu thích đi nhanh, xin mời vào trong. Tôi thấy quá nhiều người đi qua khu vực giới hạn 50 nhưng vẫn dí *** người trước và đòi vượt cho bằng được, rồi nhác thấy bóng xxx thì lại lái ra quần, hoặc vượt xong rồi đứng gãi đầu gãi tai với xxx. Nếu bản lĩnh đã phá luật, thì phá luôn và vào trong mà vượt cho khỏi phiền người đằng trước. Còn nói thật, đường quy định 80 giờ cũng chẳng mấy ai vượt quá mức đó cả, chủ yếu là đoạn 50 thôi. Mấy ông đòi vượt ấy chẳng vội gì đâu, chẳng qua k chịu nổi cái đoạn chạy chậm ấy. Cái chỗ mà quy định 50, hẳn là vì AN TOÀN rồi, vậy nên không được phép chạy quá tốc độ, đó là khu đông dân cư, nhiều người qua lại, và cần hiểu từ AN TOÀN ở đây không có nghĩa là bạn nhường cho xe sau lên AN TOÀN, xe bạn AN TOÀN, mà phải hiêu rằng chạy với tốc độ nào để AN TOÀN cho tất cả mọi người khi lưu thông trên đường, và đủ yếu tố để xử lý tình huống AN TOÀN.

Chỉnh sửa cuối:

xherox

Xe điện
Em đi đường chả bao giờ cản đường ai,ai thích vượt thì em cho vượt.Nếu thấy đường vắng mà xe sau đi gần về xe mình là em cũng nhường đường luôn,trừ khi em đang đi nhanh ,chứ đi bình thường là em cho vượt tất.

Bẩn Chầy

Xe buýt
Ồ ôi, tranh luận mãi vẫn ko chán, đọc bài mà em phục các cụ tuân thủ luật quá cơ, tuân thủ luật đến mức mà nhất quyết ko cho vượt nếu đang chạy max, cho dù đủ điều kiện cho vượt. Thế này mà các cụ đang mang ông bà khốt đi cấp cứu lại đi đằng sau em ở cái biển " công trường 5km/h" rồi xin vượt em lại chạy max 5k/h rồi em nghĩ: Kệ b ố mày ông đang đi đúng tốc độ max rồi. Nói gở mồm, nhỡ có chuyện gì chắc các cụ mang hoa cà hoa cải mà pòm cho em phát mất.

Nấm mỡ

Xe điện
Các từ xin vượt & nhường trong Luật làm nhiều cụ hiểu nhầm là mình có quyền lựa chọn tự quyết theo cơ chế xin-cho, và nhường là lịch sự, là có văn hóa :^)

Cụ nào hiểu như thế, theo nhà cháu, nên tìm đọc kỹ lại Luật. Thớt này & các thớt trước mới thảo luận về vấn đề có cần tuân thủ Luật GTĐB hay không chứ chưa lên đến tầm văn hóa GT.

745Li

Xe container
Tôi chẳng làm nghiêm trọng chuyện gì lên cả. Vấn đề ở đây, như tôi đã nói ở các bài trước, diễn đàn này là nơi tranh luận, có người đúng, có người sai, có người hợp lý, có người không. Vậy nên mọi chuyện chỉ nên dừng ở việc tranh luận, còn không phán xét bất kỳ điều gì. Chính bạn là người đã tỏ thái độ chê bai người khác, tôi mới có ý kiến. Nếu chỉ dừng ở tranh luận, một cách nghiêm túc, tôi đã k có gì phải nói.
Còn như tôi đã nói, max tốc độ, đặc biệt là đoạn đường quy định 50, thì tôi không bao giờ nhường. Nếu thích đi nhanh, xin mời vào trong. Tôi thấy quá nhiều người đi qua khu vực giới hạn 50 nhưng vẫn dí *** người trước và đòi vượt cho bằng được, rồi nhác thấy bóng xxx thì lại lái ra quần, hoặc vượt xong rồi đứng gãi đầu gãi tai với xxx. Nếu bản lĩnh đã phá luật, thì phá luôn và vào trong mà vượt cho khỏi phiền người đằng trước. Còn nói thật, đường quy định 80 giờ cũng chẳng mấy ai vượt quá mức đó cả, chủ yếu là đoạn 50 thôi. Mấy ông đòi vượt ấy chẳng vội gì đâu, chẳng qua k chịu nổi cái đoạn chạy chậm ấy. Cái chỗ mà quy định 50, hẳn là vì AN TOÀN rồi, vậy nên không được phép chạy quá tốc độ, đó là khu đông dân cư, nhiều người qua lại, và cần hiểu từ AN TOÀN ở đây không có nghĩa là bạn nhường cho xe sau lên AN TOÀN, xe bạn AN TOÀN, mà phải hiêu rằng chạy với tốc độ nào để AN TOÀN cho tất cả mọi người khi lưu thông trên đường, và đủ yếu tố để xử lý tình huống AN TOÀN.
Cụ lại nhầm òi,em chẳng thiếu tôn trọng ai sất. Đây đều là tất cả mọi người cùng tranh luận về 1 chủ đề chứ đâu phải em và cụ lôi nhau vào xó tối cãi nhau đâu mà cụ nói thế nhỉ? Ai nói gì mọi người cùng biết cơ mà.Thế em VD câu này của cụ nhé:Chẳng hiểu ai cùn khi hết cách nói thì giở bài "hờ hờ" ra. Nếu đã nói đến luật, bạn có dám thi xem ai thuộc luật hơn ai không? Hay:chắc gì bạn đã hơn người khác (về tuổi đời, về học vấn, về cách ăn nói ứng xử, về cách hành văn, về trình độ lái xe, về kinh nghiệm sống,...) như thế là cụ đang tôn trọng em à? Nhưng thôi đàn ông mỗi người một suy nghĩ cụ nhỉ,chắc cụ đang nóng em k để ý. Hờ hờ...=)).

Funs

Đi bộ
Website
otofun.net
Trời ơi,các kụ cứ nghĩ nó đơn giản chút đi thì em nghĩ chẳng đến mức tranh luận dài dòng làm gì cả !
Em lấy ví dụ cho tình huống mà ta cần cân nhắc nhé :
Giả sử delay chuyến bay,chuẩn bị ký hợp đồng quan trọng, người thân bị tai nạn đang trong những phút cuối ....abc... không thể chậm trễ được ,xác định đi sai tốc độ và chịu phạt thì hà cớ gì ta không nhường khi điều kiện cho phép.

Việc họ xin & vượt là quyền của họ,họ làm sai đã có cơ quan pháp luật xử lý......mình có là gì đâu mà can thiệp làm gì cho mệt người phải không ạ ?
Đôi khi nếu cứng nhắc quá lại gặp rắc rối,không phải lái xe nào cũng giữ được bình tĩnh khi mà xin vượt mãi không được....khi vượt lên được rồi thì ép,phanh gấp ,tạt đầu đó là cảnh tượng thường thấy trên đường.
Mà đường xá như hà nội hay các thành phố lớn,việc đi đúng tốc độ hầu như là vấn đề không tưởng ạ.

(01)

Chỉnh sửa cuối:

dang_tim_xe

Xe điện
Em đi đường chả bao giờ cản đường ai,ai thích vượt thì em cho vượt.Nếu thấy đường vắng mà xe sau đi gần về xe mình là em cũng nhường đường luôn,trừ khi em đang đi nhanh ,chứ đi bình thường là em cho vượt tất.

Đấy đấy!! Cái gì nó cũng có ngoại lệ chăng?? Trừ...

Bẩn Chầy

Xe buýt
Em xin vượt mà bị kiểu cố chấp, có khi lên xong em đi chậm phanh phát cho hôn đ ít cái cho vui, mình phanh đúng luật