Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, có người xin vượt. Cho hay không?

Đang chạy tốc độ tối đa cho phép, phía trước vắng, có người xin vượt. Cho h

• Tổng bình chọn
    1,007
Website
www.facebook.com
Nhà cháu lại xin chèn cái hình này vào,
.... Để khẳng định "chỉ những kụ không thuộc luật mới nằng nặc bắt xe chạy max tốc độ cho phép ở phía trước phải dạt sang phải cho các kụ đang chạy quá tốc độ quy định chạy lên trên làn trái"
... trong khi nếu kụ phía sau hoàn toàn có quyền đi làn bên phải với tốc độ cao hơn xe trên làn bên trái, vì luật cũng không bắt lỗi hành vi đó là "vượt phải" nữa rồi.

Cụ dựa vào đâu để xác định xe khác chạy quá tốc độ cho phép?

thdh

Đi bộ

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà cháu lại xin chèn cái hình này vào,
.... Để khẳng định "chỉ những kụ không thuộc luật mới nằng nặc bắt xe chạy max tốc độ cho phép ở phía trước phải dạt sang phải cho các kụ đang chạy quá tốc độ quy định chạy lên trên làn trái"
... trong khi nếu kụ phía sau hoàn toàn có quyền đi làn bên phải với tốc độ cao hơn xe trên làn bên trái, vì luật cũng không bắt lỗi hành vi đó là "vượt phải" nữa rồi.
Bác muốn chứng minh cái ngoặc này "chỉ những kụ không thuộc luật mới nằng nặc bắt xe chạy max tốc độ cho phép ở phía trước phải dạt sang phải cho các kụ đang chạy quá tốc độ quy định chạy lên trên làn trái" thì phải trích được luật ra. Còn phần bác trích là Nghị định và trong cái Nghị định này cũng chỉ khẳng định không phạt chứ chẳng nói gì hơn.
Nên nhớ Nghị định là loại văn bản dưới luật, những gì Nghị định chưa hợp với luật thì người ta thực hiện theo luật!

Bác tìm Luật giao thông đường bộ, Điều 13 về Sử dụng làn đường;
Có "Mục 3 Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải." Đọc thấy ghi rất rõ phải dẹp về bên phải, chứ không phải là "nhường" đuờng và chỉ so sánh tốc độ, chứ chẳng đề cập đến tốc độ của phương tiện "tốc độ nhanh hơn" có vi phạm hay không.
Điều 14 về Vượt xe cũng nói khá rõ. Trong khi về Điều 22 về Quyền ưu tiên của một số loại xe thì có vẻ phần trích dẫn của bác về cái Nghi định này chưa thèm để ý!!!

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chả mất gì mà không cho vượt cả. Người ta đi tốc độ bao nhiêu là quyền của người ta, điều đó có sai hay không phụ thuộc vào hoàn cảnh và nhận định của lực lượng chức năng. Mình chả có quyền gì mà phán xét cả. Với lại không cho nó vượt, nhỡ đang đi có chướng ngại vật bất ngờ phanh gấp có phải nó tông vào mít cho không? Chưa kể gặp thằng côn đồ, nó vượt lên được rồi lại gây chuyện với mình thì phiền.
1 like cho bác này.
Ai yêu cầu "Tránh ra cho tao đi", tôi tránh luôn, nếu có thể và an toàn.

Luật thằng tây (nghe nói nó văn minh hơn ta) cũng ghi rõ là: Ko được cản trở người đi sau, nếu điều kiện cho phép. Nó ko nhắc gì đến tốc độ, nghĩa là: Anh cứ tránh ra cho người ta đi, hậu xét.
Bù lại, mức phạt thì cao thôi rồi, ít có người dám tự tin nói là tôi ko quan tâm đến mức phạt.

coolpix8700

Xe ngựa
Thằng tây thì luôn dành làn ngoài cùng cho xe vượt. Đi một mình một đường, cả trước và sau mà không có ai mà diễu làn ngoài cùng thì rất dễ được xxx ở cái bốt phía trước chặn lại.
Luật của họ như vậy, người đi sau không cần người đi trước xét, duyệt có "nhường" hay không. Dù trong luật của họ, có thể vẫn dùng từ "nhường" do lịch sự, chứ đúng là phải "tránh đường" cho người đi nhanh hơn từ sau tới. Sau khi vượt, không còn phải vượt xe phía trước nữa thì phải tự động rẽ vào làm trong. Đó chắc là gốc của phần "phải đi bên phải..." trong luật của mình, khi soạn thảo có tham khảo lại từ luật của các nước khác.

1.6gli

Xe container
Thích vượt em cho vượt luôn, biết đâu họ có việc khẩn cấp thì sao ạ.

nanvel20

Xe tải
Quan sát nếu thấy an toàn thì nhường!

doivienxu81

Xe tải
Tui thì cứ ai vượt tui cho vượt vơi khả năng có thể.

tigacude

Xe máy
Về mặt lý là nhường đường - Không nhường tốc độ.
Theo em là nên giảm tốc độ, lán về bên phải, nhường cho bạn ý phóng trước.
Biết đâu bạn ý có việc cần, phải chạy khẩn trương.

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Ai cần vượt là cho vượt tất, kèn cựa giề mấy cái vụ lái xe ngoài đường. Lái xe nhiều mệt thấy cụ nội, húng giề.

long88hp

Xe hơi
Bẩm các cụ.

Trong những ngày vừa qua, đây là một vấn đề khá nóng trên diễn đàn. Thảo luận có, tranh cãi có, vang xanh vang đỏ có, thậm chí có cụ cãi hăng đến mức xe hết cả hơi.:D

các cụ cũng đã bóng bàn với nhau ở chỗ này và cả chỗ này, cả chỗ này nữa, cụ nào muốn tua lại thì mời bấm vào em Thùy Linh :69: Hình như còn vài thớt nữa mà chưa tìm ra, cụ nào tìm được thì mời bổ sung.

Mục đích em lập ra thớt này là để lấy con số thống kê xem các cụ nhà mình ủng hộ phương án nào. Thớt này sẽ để thời gian bình chọn là 1000 năm.:D

Câu hỏi: Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, trước mặt chả vướng víu gì, có người xin vượt. Cho hay không?

Các tùy chọn trả lời:

1. Ôi giời, đằng trước chả vướng víu gì, nhường thôi. Luật quy định rồi. Biết đâu người ta có việc.

2. Thằng hấp, cậu đang chạy tốc độ max mà cũng xin vượt. Cho mày vượt kẻo mày lại chim cú cậu thì roách việc.

3. Mày thích vượt thì đi mà vượt phải. Cậu đếk nhường! Cứ phải giảm tốc rồi tạt phải phiền bủ mợ. Cậu xi nhan trái rồi đấy.

4. Không bao giờ! Đừng thằng nào hy vọng chạy nhanh hơn cậu.

Mời các cụ bình chọn.:69:

Bổ sung:

Luật GTĐB số 23/2008/QH12 do Quốc hội ban hành ngày 03/11/2008. Chương II, điều 14, khoản 3 :

"3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt."

Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt do Chính phủ Ban hành ngày 13/11/2013. Mục I, điều 2, khoản đ:

"2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
đ) Không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn; không nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên, đường chính từ bất kỳ hướng nào tới tại nơi đường giao nhau;"
Nhường luôn.mất công người ta vượt phải bị CAGT bắt lại chim cú có ngày mình vỡ mặt hehe

Website
www.facebook.com
Bác muốn chứng minh cái ngoặc này "chỉ những kụ không thuộc luật mới nằng nặc bắt xe chạy max tốc độ cho phép ở phía trước phải dạt sang phải cho các kụ đang chạy quá tốc độ quy định chạy lên trên làn trái" thì phải trích được luật ra. Còn phần bác trích là Nghị định và trong cái Nghị định này cũng chỉ khẳng định không phạt chứ chẳng nói gì hơn.
Nên nhớ Nghị định là loại văn bản dưới luật, những gì Nghị định chưa hợp với luật thì người ta thực hiện theo luật!

Bác tìm Luật giao thông đường bộ, Điều 13 về Sử dụng làn đường;
Có "Mục 3 Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải." Đọc thấy ghi rất rõ phải dẹp về bên phải, chứ không phải là "nhường" đuờng và chỉ so sánh tốc độ, chứ chẳng đề cập đến tốc độ của phương tiện "tốc độ nhanh hơn" có vi phạm hay không.
Điều 14 về Vượt xe cũng nói khá rõ. Trong khi về Điều 22 về Quyền ưu tiên của một số loại xe thì có vẻ phần trích dẫn của bác về cái Nghi định này chưa thèm để ý!!!

1- Trong luật gtđb chỉ nêu các quy định chung, chứ không nêu cụ thể về các lỗi vi phạm hành chính và mức phạt cho lỗi vi phạm.

2- Trong Luật Xử lí Vi phạm hành chính có nêu rất rõ "Chỉ xử phạt VPHC khi có hành vi VPHC do pháp luật quy định".
Đồng thời, Luật còn quy định "Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính".

Nghị định 171 cũng là một loại Văn bản pháp luật, có hiệu lực thi hành. NĐ171 cụ thể hoá luật gtđb.
Do vậy, khi trong NĐ171 quy định một hành vi cụ thể nào đó là không phạm lỗi (hoặc không quy định một hành vi cụ thể nào đó là phạm lỗi) thì xxx không có cơ sở pháp lí để xử phạt cho hành vi không bị coi là phạm lỗi đó.
Xxx cũng không có cơ sở pháp lí để chứng minh công dân đã phạm lỗi, nên không thể ra quyết định xử phạt, như pháp luật quy định.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Chỉnh sửa cuối:

vucanhtung

Xe tăng
Chủ đề muôn thuở :D, em luôn trả lời là em nhừơng hết, các bác chạy quá tốc độ hay ko là trách nhiệm của các bác, cứ nhanh hơn em thì mời các bác đi trước :D

zippo_tau

Xe hơi
Đúng là chủ đề muôn thủa thât. em thì thường như sau: nếu xin đường lịch sự thì e nhường, còn nếu cứ dí đèn, bám *** rồi còi loạn cả lên (mà e đi đúng, ko đi láo) thì e cứ xi nhan trái và đi đúng tốc cho phép

czechonline

Xe điện
Chủ đề muôn thuở :D, em luôn trả lời là em nhừơng hết, các bác chạy quá tốc độ hay ko là trách nhiệm của các bác, cứ nhanh hơn em thì mời các bác đi trước :D
Cụ này chuẩn , em ghét nhất những thể loại chạy trên cao tốc mà cứ làn ngoài chạy , xe sau xin vượt cũng không cho vượt gây ức chế . Em đảm bảo ở bển kiểu gì bị vượt lên ko ăn còi cũng ăn nhát phanh , nặng hơn thì bị ép ra rìa . Nhanh hay chậm là việc của người ta không cần ông quan tâm miễn là ông chạy chậm hơn người ta xin thì tránh cho người ta vượt trừ khi làn trong có chướng ngại vật mà không thể lánh vào .

Website
www.facebook.com
Một số không ít các kụ OF nhà mình cư xử dựa hoàn toàn trên cảm tính, tớ thích thế này, tôi ghét thế kia, v.v... Cứ làm như các kụ ý mới là trung tâm vũ trụ, ý muốn của các kụ ý là thánh chỉ để những người khác phải tuân theo, chứ không phải tuân theo quy định của luật pháp.

Hiểu biết luật như vậy, đặt luật xuống đất để ngồi lên như vậy, chẳng trách khi bị xxx bắt láo thì chẳng dám cãi, khi gặp người yếu thế, xe nhỏ hơn, thì cư xử như kẻ giang hồ, phanh gấp tạt đầu. Đến khi được lên TV, nộp phạt rồi mới thấy mình sai.

xitruman

Xe buýt
Nhà cháu có khi các bác còn chưa kịp mở lời xin vượt( xinhan, còi,...) nhà cháu đã tự động nhường rồi ấy.