Đang chạy đúng tốc độ tối đa cho phép, có người xin vượt. Cho hay không?

Đang chạy tốc độ tối đa cho phép, phía trước vắng, có người xin vượt. Cho h

• Tổng bình chọn
    1,007

pnew

Xe điện
Không phải xu thế mà luật họ quy định bác ạh!
Nếu đường 1 bên chỉ 2 làn mà bác chạy 1 mình ở làn ngoài vẫn bị xxx của họ vịn. Làn ngoài chỉ để vượt, sau khi vượt phải trở về làn trong. Họ quy định như vậy cho nên việc vượt phải rất hãn hữu. Còn nếu bác cố giữ làn ngoài sau khi vượt thì chắc chắn sẽ có lái của mấy cái xe sau bác gọi điện báo cho xxx phía trước. Báo xong họ sẽ dừng lại làm chứng trường hợp vi phạm của bác ngay. Tây cũng như ta thôi, vi phạm được là vi phạm ngay, nhưng hệ thống luật-giám sát thi hành luật của họ nghiêm nên ít dám hơn ta!
Ở VN không phải không có. Luật chỉ rõ nguyên tắc cơ bản là "đi về phía bên phải" nhưng không thực hiện vì hai nguyên chính sau:
- Các chế tài xủ phạt chưa đủ cụ thể để xủ lý hành vi này
- Hạ tầng giao thông còn quá kém cộng thêm phân làn không hợp lý. Số đường có thể áp dụng nguyên tắc này mà không gây phiền phức gì chỉ đếm trên đầu ngón tay.

VNM

Xe điện
Tài nào gặp phải em là hơi bị sướng. Chỉ việc vượt. Hehe

anhtho

Xe ngựa
Ở VN không phải không có. Luật chỉ rõ nguyên tắc cơ bản là "đi về phía bên phải" nhưng không thực hiện vì hai nguyên chính sau:
- Các chế tài xủ phạt chưa đủ cụ thể để xủ lý hành vi này
- Hạ tầng giao thông còn quá kém cộng thêm phân làn không hợp lý. Số đường có thể áp dụng nguyên tắc này mà không gây phiền phức gì chỉ đếm trên đầu ngón tay.
Chỗ đậm đậm đúng là luật gt của VN, nhưng ý nghĩa của nó khác chứ không phải đi vào làn bên phải. Câu đó có nghĩa là nếu đường hẹp, không chia làn thì các xe đi về phía bên phải (kẻo nhầm như bên Anh). Đường hẹp như vậy mà các cụ cứ đi 4b vào bên phải (sát lề) thì xe đạp với xe máy đi ra giữa đường mất.

ngaynha

Xe tăng
Clip của cụ rất hay. Nhưng em thấy trong clip hành vi nhường rất ít mà chủ yếu họ đi đúng nguyên tắc cơ bản "đi về phía bên phải". Không biết bao giờ VN mới đi đúng theo nguyên tắc này.
Cái cụ nói là ở điều kiện ngon rồi, mà hầu hết các đg ở VN đều chưa có.
Dù đi như thế nào, xe sau xin vượt mà đủ điều kiện an toàn là E cho vượt. Chả thể vì lý do mình đi tốc độ tối đa cho phép, rồi ngăn ng ra k vi phạm tốc độ để k nhường đường cả, hơn nữa, nhường đường k hẳn mình phải giảm tốc độ đâu, khi đường thoáng thì chuyển làn nhường đường vẫn có thể giữ nguyên tốc độ được.
Còn về việc đi về phía bên phải như clip thì E đi ĐL TL chẳng hạn, chỉ vượt E mới ra làn trái ngoài cùng, còn không toàn đi làn bên cạnh.

tuandeu1

Xe tải
em nhớ cách đây 8 năm hay sao ý , em đi con matiz từ HN về quê Hà Tĩnh , đi đến Nghệ An thì nháy đèn bầm còi xin vượt bác xe khách 15 chỗ , bác ý ko cho xong dơ 5 ngón tay qua cửa kính , thế là em hiểu đường này chỉ đc chạy 50km/h , hehe bác ý tốt thật , bác ý còn gọi lại ăn cơm nhưng em đành lỡ hẹn vì ăn mất rồi , chào bác cái rồi đi tiếp.
chạy matiz từ 5-6h sáng mà 1h 2h mới tới nơi @@

Phung_camera

Xe hơi
Thôi cho người ta vượt đi các cụ. Thêm bạn bớt thù, thêm cả văn hóa nữa

pnew

Xe điện
em nhớ cách đây 8 năm hay sao ý , em đi con matiz từ HN về quê Hà Tĩnh , đi đến Nghệ An thì nháy đèn bầm còi xin vượt bác xe khách 15 chỗ , bác ý ko cho xong dơ 5 ngón tay qua cửa kính , thế là em hiểu đường này chỉ đc chạy 50km/h , hehe bác ý tốt thật , bác ý còn gọi lại ăn cơm nhưng em đành lỡ hẹn vì ăn mất rồi , chào bác cái rồi đi tiếp.
chạy matiz từ 5-6h sáng mà 1h 2h mới tới nơi @@
Một văn hóa giao thông rất hay. Thực tế vì một lý do nào đó mà không cho vượt thì nên có tín hiệu để báo cho người xin vượt biết nó sẽ giảm nhiều ức chế cho người xin vượt.

HUMMER H2 SUV

Xe container
Lắm lúc đi trên cao tốc Cầu giẽ - Ninh bình, gặp ông đi 80km/h, nháy pha, bóp còi mãi ko thèm cho vượt. Đành phải vượt phải, may mà em chưa dính phát vượt phải nào :D

CMT

Xe tải
Em sẽ nhừng khi bên phải không vướng gì, còn vướng thì các cụ cố đợi em vượt qua chỗ vướng em sẽ nhương thôi ạ :D

haminh791

Xe máy
lắm thằng đòi vượt xong cứ đi lù lù trước mặt cay thật

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hồi mới lấy bằng em vote PA1 :)) Cứ xe nào xin vượt em cho vượt liền. Sau 5 năm lái xe giờ em lại chọn PA2 :))

anhtho

Xe ngựa
Hồi mới lấy bằng em vote PA1 :)) Cứ xe nào xin vượt em cho vượt liền. Sau 5 năm lái xe giờ em lại chọn PA2 :))
Em thì ngược lại, hồi mới lấy bằng thì đi được là tốt rồi, căng thẳng. Sau quen mới để ý gương thì luôn luôn Pa1.

Tycon

Xe hơi
Chả mất gì mà không cho vượt cả. Người ta đi tốc độ bao nhiêu là quyền của người ta, điều đó có sai hay không phụ thuộc vào hoàn cảnh và nhận định của lực lượng chức năng. Mình chả có quyền gì mà phán xét cả. Với lại không cho nó vượt, nhỡ đang đi có chướng ngại vật bất ngờ phanh gấp có phải nó tông vào mít cho không? Chưa kể gặp thằng côn đồ, nó vượt lên được rồi lại gây chuyện với mình thì phiền.

builekhoa

Xe hơi
Em chọn đáp án 1

Website
www.facebook.com
Nhà cháu lại xin chèn cái hình này vào,
.... Để khẳng định "chỉ những kụ không thuộc luật mới nằng nặc bắt xe chạy max tốc độ cho phép ở phía trước phải dạt sang phải cho các kụ đang chạy quá tốc độ quy định chạy lên trên làn trái"
... trong khi nếu kụ phía sau hoàn toàn có quyền đi làn bên phải với tốc độ cao hơn xe trên làn bên trái, vì luật cũng không bắt lỗi hành vi đó là "vượt phải" nữa rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Lốc xoáy

Xe tải
Ai cứ xin là em cho, dễ tính như cv ý các cụ nhỉ :))