[Thảo luận] Đang chạy 80km/h, có xe sau xin vượt nhưng em không cho. Sai hay đúng các cụ ơi?

Trạng thái
Thớt đang đóng

titum

Xe máy
Hì hì cách đây mấy hôm cũng có một thớt tranh luận về việc đi đến tốc độ giới hạn cho phép rồi không cho người khác vượt, cũng ỏm tỏi hết cả lên.

Nhẽ ra cụ nên nhường đường cho xe sau vượt nếu như phía trước an toàn. Cụ bật xi nhan sang phải cho xe khác vượt thì chẳng thằng nào bắt cụ được.
cụ đưa ra ý kiến chí phải, em thì em cũng xin chọn cách của cụ, vì không phải lúc nào ta cũng nhìn rõ xe sau đâu, có hàng nghìn lý do để có những trường hợp được vượt tốc độ qui định. Cụ chủ thớt chọn giải pháp thật nguy hiểm, may mà không sao

pham ngoc chau

Xe buýt
cuối cùng mừng cụ chủ thớt nhận ra đôi điều

745Li

Xe container
cuối cùng mừng cụ chủ thớt nhận ra đôi điều
Muối bỏ bể,ngay trong ô ép ta còn rất nhiều cụ có tư tưởng giống cụ chủ thớt đấy ạ,có cụ còn bảo là tôi đi đúng tốc độ tức là tôi đi nhanh nhất rồi,k phải nhường ai hết^:)^.

belancer

Xe buýt
Em thường nhường cho xe sau vượt trong trường hợp này, lý do giản đơn là nếu bị 1 chú dí vào đí.t xe mình một đoạn dài, còi, pha...làm mình phân tâm cứ phải liếc gương hậu rất nguy hiểm. Tốt nhất là nhường, đẹp cả đôi đường.

trieuth

Xe điện
Nếu OK thì cho người ta vượt, nếu không cho, bắt người ta phải vượt phải thì chính mình sai luật và bắt người khác phải sai luật theo. Thế thôi, chả có gì là phiền với nhiễu cả.

Nhiều cụ lý sự em thấy hơi bị ... cùn ạ ^:)^

mazda626

Xe buýt
Nhan việc vượt, em cảnh báo các cụ một việc chính em chứng kiến...
Em đi cùng lái xe, xin vượt một xe tải, nó dong em khoảng 1km, LX chắc nóng mắt, còi, đèn nháy loạn...tự nhiên thấy xe tải xi nhan phải, và đánh lái để nhường, xe của em vọt lên, ..lên đến nửa thân xe tải, thấy ngay một cái hố to đùng trên đường, LX e may tay lái cứng, xử lý đẹp. ko thì chắc cũng nguy hiểm...***, LX cay quá, cứ đòi dừng xe để ăn thua với thằng kia...may mà em can được..
Qua đó, các cụ khi xin vượt cũng nên có văn hóa một tý, đừng gí sát rồi còi, đèn loạn lên, cứ nháy đèn từ xa, xi nhan xin vượt..

Tribute

Xe container
Híc, em thấy thớt này các cụ vẫn ủng hộ, vẫn tranh luận, vẫn ném đá em. Em cũng có vài lời xin lỗi và có kinh nghiệm vụ này rồi. Sai đến đâu em nhận đến đó. Mong các cụ giữ hòa khí...

Em thiết nghĩ, dù quan điểm của các cụ như thế nào, em vẫn thấy các cụ ném trên tinh thần xây dựng và dựa vào pháp luật + văn hóa ngoài luật. Em tin mỗi người sẽ tìm thấy một cách ứng xử riêng phù hợp với mình. Hôm nay em rót hết sạch 24 ly, mai em tiếp tục mời cám ơn từng cụ... ạ. Em HẠ HỎA rồi, các cụ đừng BỐC HỎA với nhau nữa nhé.

Cám ơn các cụ lần nữa.

p/s Em mạn phép xóa hết những từ ngữ "thiếu văn hóa" của em trong bài post... các cụ thông cảm cho em vì lúc đó... mất khôn ạ.
Công nhận chủ đề này hot thật, 3 lần up rùi mà vẫn hot, chỉ vì ai cũng nghĩ mình đúng, may mà chưa đến mức chởi bậy, cà khịa Tam Anh chiến Lã Bố để Mod phải can thiệp khóa thớt.

P/S: Nhà em chuyên KD trà D.r Thanh, cụ nào "nỏng trong người" em rót cho 1 vại là mát liền.

kudel

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em nghĩ, thật may có OF 8->8->, giận xả vào đây, vừa được nhiều cụ cảm thông cho hả giận, vừa được các cụ ném đá cho khôn ra. Chứ mà giận quá... rồi đi xả lung tung... có khi lại rách việc hơn.

Nhân tiện đây, em muốn có cái Logo OF dán mông... em phải làm sao ạ. Em thuộc loại chưa off với OF lần nào, cũng ko trong hội hè nào nữa. Trước có chơi với bác tvson... mà thấy bác í mất teo đâu rồi.

P/s Em cũng không biết bác nào làm MOD ở mục này, em kính nhờ bác sửa lại cái tên thớt giùm em với cho đỡ phản cảm... (chỗ nào có từ văn hóa bác xxx giùm). Lúc bình tĩnh roài, em đọc lại cái tiêu đề mà em còn chả tiêu hóa được, chỉ tổ gây cho các cụ nóng trong người thôi ạ. Em cám ơn cụ mốt đờ #-o

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
P/s Em cũng không biết bác nào làm MOD ở mục này, em kính nhờ bác sửa lại cái tên thớt giùm em với cho đỡ phản cảm... (chỗ nào có từ văn hóa bác xxx giùm). Lúc bình tĩnh roài, em đọc lại cái tiêu đề mà em còn chả tiêu hóa được, chỉ tổ gây cho các cụ nóng trong người thôi ạ. Em cám ơn cụ mốt đờ #-o
Cụ muốn sửa như thế nào, iem sửa cho kụ:D

Wakeup

Xe điện
Cụ chủ thớt nên nghiên cứu kỹ Nghị định 146! Mục 1 - điều 8 - khoản 4- điểm d nhá. Ở trường hợp này cụ nên đi chậm lại cho xe sau vượt sẽ chuẩn hơn... đỡ bị lên đây mở thớt! :P Văn hóa đi xe của cụ như vậy cần phải xem xét lại!
Em thấy bác chủ thớt hình như không nhớ về mục này.

Tribute

Xe container
Kụ mod kìa, xx giùm mợ chủ thớt đi. Hay để iem ná.:-?

Repl All 'có văn hóa' with 'xx' cụ chủ nhá?:D

Chỉnh sửa cuối:

Kia6582

Xe buýt
Nhiều lần đi trong phố (đông người) nhà em bị xe sau còi, nháy loạn lên xin vượt các Cụ bảo em phải làm thế nào ạ#-o???

Snackfish

Xe hơi
Nếu OK thì cho người ta vượt, nếu không cho, bắt người ta phải vượt phải thì chính mình sai luật và bắt người khác phải sai luật theo. Thế thôi, chả có gì là phiền với nhiễu cả.

Nhiều cụ lý sự em thấy hơi bị ... cùn ạ ^:)^
Chính ra cứ cận lòi như ông này lại hay :ar! cứ nhìn thấy gì loang loáng phía sau là tạt phải giảm tốc lun, tự nhiên thành lái xe có văn hóa =))

muoibaconcho

Xe điện
Rõ ràng là lái xe phía trước phải giảm tốc, vào làn trong.... Tức là phiền hơn so với cứ đều ga đi thẳng. Vì vậy, người phía sau muốn vượt lên cần phải hành xử hợp lý để người phía trước vui vẻ nhường đường. Theo em, thích hợp nhất chỉ là nháy nhan trái, nếu cảm thấy xe phía trước chưa nhìn thấy thì còi nhẹ 1 tí thôi. Nếu người ta cũng không chịu nhường thì mình chủ động vượt phải thôi ( hên xui...) Và cũng đừng vì bực tức mà tạt đầu, như thế rất nguy hiểm. Đi đường truờng cũng phải có chút kinh nghiệm về vượt xe.
Ngoài lề 1 tẹo: Vì vậy muốn vượt mà người ta không nhường thì xe phải mạnh, phải dồn số để thoát qua nhanh. Nhiều bác không quan tâm đến xe mạnh hay yếu cứ lý luận là tôi chả cần mạnh vì có đi quá 80 được đâu, rồi đến khi không vượt được thì bực tức, tạt đầu xe trước

mai.thanh10

Xe container
Híc, em cám ơn các cụ comment thông cảm và phản biện. Em tự rút ra nhiều bài học sau vụ này:
1. Em xin lỗi cả nhà vì lúc em viết bài này em đang bốc hỏa. Em xin rút lại là em không có ý nói đến văn hóa hay vô văn hóa. Nếu có mạo phạm. Xin các cụ thứ lỗi cho em. Kinh nghiệm rút ra là: Không nên pót bài khi đang còn nóng.
2. Đúng là em không phải là người có nhiều kinh nghiệm chạy đường trường cho lắm. Âu đây cũng là kinh nghiệm nâng cấp về cách cư xử giữa người với người của em trên đường (phần em)
3. Về góc độ pháp luật, em tự tin là mình đúng. Nhưng có lẽ em sai lầm trong cách cư xử. Hơi tự đề cao mình quá.... Có gì quá lời, mong Ỉn và các cụ nào hơi giống Ỉn lượng thứ.
4. Hậu quả .... không đáng tiếc: Em không phải sửa xe, không phải nằm viện, vẫn về nhà ôm hôn F1. Em nóng quá nên mới vèo vèo vụ to con hay đồ đạc. Em hiền lắm... nghĩ thế thôi, dưng mà sừng cổ lên đã thấy run roài.

Âu cũng là, em còn thiếu văn hóa trong nhường nhịn, phải không các cụ. Các cụ đừng ném đá em nữa, phải tội. Hị hị
Hoan hô bác chủ thớt. Em cũng dính 1 lần như bác trong nội thị Thanh Hóa (đc đi có 50km/h thôi), em cũng ứ cho bác Luxus vượt trái, bác ấy vượt phải và tạt đầu em 1 phát, nhưng em đã phòng thủ nên ko sao. Sau vụ của em và đọc vụ của bác em rút ra một mớ kinh nghiệm vượt và cho vượt, đồng thời cũng tăng đáng kể khả năng NHẪN NHỊN. Vote bác.

haivanphe

Xe container
Chỉ được vượt khi xe đằng trước có tín hiệu cho vượt thôi kụ. Sai lè

Hepac

Xe tải
Xin hỏi bác chủ thớt, nến cái xe đang phải chở người đi cấp cứu mà họ xin vượt thì sao.
Tốt nhất là khi có xe xin vượt thì cho họ vượt thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng