Đẳng cấp của thương hiệu Hàn?

Trạng thái
Thớt đang đóng

toan1477

Xe điện
Toyota và Honda cũng phải nể Hyundai Sonata
Đăng tải ngày 15/07/2011 on 15:23:01 (được xem 1103 lần)

Trước những thành công vang dội của Hyundai Sonata, Toyota và Honda nhanh chóng lên kế hoạch ra mắt xe mới để giành thị phần từ mẫu sedan Hàn Quốc.

Trước đây, nhiều người sẽ cười nhạo nếu bạn khẳng định một mẫu xe Hàn Quốc có thể đối đầu với Toyota Camry, dòng sedan bán chạy nhất tại thị trường Mỹ. Tuy nhiên, mọi chuyện đã thay đổi trong vài năm trở lại đây, đặc biệt là với nhãn hiệu Hyundai. Mẫu sedan cỡ trung Sonata nổi tiếng của Hyundai không chỉ thách thức mà thậm chí còn vượt qua cả Toyota Camry về doanh số bán hàng trong tháng 5 vừa qua tại thị trường Mỹ. Đây là chuyện lần đầu tiên xảy ra trong lịch sử.

Tất nhiên, nguyên nhân khiến Toyota Camry thất thế cũng khá khách quan. Chính những thiệt hại sau vụ động đất và sóng thần tại Nhật Bản hôm 11/3 đã chắp cánh cho thành công của Hyundai Sonata trước Toyota Camry.

Hyundai Sonata

Từ năm 2007-2010, doanh số bán hàng tại Mỹ của Toyota Camry đã giảm 31% xuống còn 327,804 chiếc. Trong khi đó, Hyundai Sonata mới vốn được tung ra thị trường từ tháng 1/2010 đã cải thiện 35% doanh số bán hàng lên 196.623 chiếc. Trong nửa đầu năm 2011, lượng xe Sonata đến tay khách hàng Mỹ đã tăng 29%, đạt mức 115.014 chiếc. Về phần mình, Toyota Camry lại giảm 4,4% doanh số xuống 147.469 xe.

Đứng trước thực tế đó, ông Yoshimi Inaba, chủ tịch Toyota Bắc Mỹ, cũng phải thừa nhận "Sonata đã trở thành một đối thủ nặng ký trên thị trường" khi trao đổi với phóng viên Bloomberg trong một cuộc phỏng vấn ngày 12/7 vừa qua. "Chúng tôi thực sự đánh giá cao Hyundai Sonata. Doanh số bán hàng trong thời gian qua đã chứng minh thành công của Sonata".

Toyota Camry

Hiện nay, Toyota đang lên kế hoạch trình làng Camry thế hệ mới vào cuối năm 2011. Theo hãng xe đến từ Nhật Bản, thế hệ mới của mẫu sedan cỡ trung đắt khách sẽ mang thiết kế hiện đại hơn cũng như cải thiện tính năng lái linh hoạt.

Điều bất ngờ ở chỗ, Toyota không phải là hãng xe Nhật Bản duy nhất lo ngại về thành công của Hyundai Sonata. Bản thân "đồng hương" Honda cũng đang "ngồi trên đống lửa" khi chứng kiến doanh số của Accord giảm 28% xuống còn 282.530 xe tại thị trường Mỹ trong giai đoạn 2007-2010.

Honda Accord

"Chúng tôi đã nhận ra sức cạnh tranh mạnh mẽ của các mẫu xe đến từ Hàn Quốc với chất lượng tốt và giá cả hợp túi tiền", ông Keitaro Yamamoto, phát ngôn viên của Honda ở Tokyo, chia sẻ. "Trước đây, đối thủ của Accord chỉ có Camry. Đến nay, trong phân khúc sedan cỡ trung tại Mỹ đã hình thành tam giác cạnh tranh Accord-Camry-Sonata".

Bên cạnh đó, đại diện Honda cũng tiết lộ kế hoạch tái thiết kế Accord sedan. Dự kiến, Honda Accord thế hệ mới sẽ bắt đầu tấn công thị trường Mỹ vào năm tới

civictau

Xe tăng
úp phát....
Xe toi thật sự đẳng cấp.... hay chúng ta chưa biết đâm đúng cách... hay mấy ông fan cuồng đang bị bọn nhật bửn nó lừa....

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ thông cảm em bận thi ạ. hihihi Nhật làm sao thắng được.....không có em nhưng vẫn có các cụ mà.
Tất nhiên, nguyên nhân khiến Toyota Camry thất thế cũng khá khách quan. Chính những thiệt hại sau vụ động đất và sóng thần tại Nhật Bản hôm 11/3 đã chắp cánh cho thành công của Hyundai Sonata trước Toyota Camry.

Thắng nhờ nhật động đất, cũng oai phết cụ nhỉ, mà doanh số So vẫn còn thấp hơn Cam quá nhiều! Nếu có chút tự trọng, ko nên khoe khoang kiểu này, khác gì thi đấm bốc với nhà vô địch vừa bị tai nạn...gẫy tay, mà vẫn ko thắng!

Isu_zu

Tháo bánh
vừa chê xong đã khen ngay đúng là xoay như chong chóng
Thế theo cụ người ta cần nhà nhiếp ảnh để làm gì? nếu ko biết chụp, RR nhìn cũng xấu, còn biết chụp, BYD lên ảnh cũng ngon, cụ hiểu chửa? E khách quan, chứ ko như fan Hàn, Lexus cũng...chê!

blackcarens

Xe buýt
sáng nay em vừa thấy 1 em Avalon trắng muốt đẹp từ trong ra ngoài luôn, ối giời trông đúng chuẩn xe sang luôn, Hàn xẻng có em nào ra đấu với avalon ko :D

(demo cái ảnh trên oép)

Winstorm07

Xe container
Ở chỗ này kô chơi ảnh trên web, cụ về chụp ảnh thật rồi công chứng phường xong mang lên đây ta bàn tiếp nhé :D

tập_lái

Xe buýt
sáng nay em vừa thấy 1 em Avalon trắng muốt đẹp từ trong ra ngoài luôn, ối giời trông đúng chuẩn xe sang luôn, Hàn xẻng có em nào ra đấu với avalon ko :D

(demo cái ảnh trên oép)
Cụ tham gia thì cũng nên viêu từ đầu cho nó có trình tự tí đi!!!

Em đang đề nghị các cụ Nhựt Bửn lôi 1 em nào đại diện nào để VS với con Buổi Sáng đi kìa!
sau đó rồi sẽ nâng dần tới AVALON sau cụ nhé! Em sẽ sẵn sàng có đối thủ cho AVALON của cụ ạ!

TÉP

Xe buýt
Em có ý kiến ẩn dụ thế này, đỡ phải cãi nhau cho mệt:

Các cụ cứ xem cái lối sống của người Việt Nam: Quán nào ăn ngon bổ rẻ ---> Đông khách; Gái nào hàng họ chất lượng (ăn mặc xấu tí cũng được) ---> lắm thằng cưa; Chứng khoán mua dễ bán dễ ---> Blue Chip; Xe nào chất lượng/giá rổ hợp lý, vận hành hợp lý, mua dễ bán dễ ---> Nhiều người mua.

Nhiều bác cứ kêu ầm lên nào là tâm lý đám đông, rồi TOY chỉ được cái thương hiệu nọ thương hiệu kia. Nói luôn cho nhanh, các bác đừng nghĩ cái đám đông í nó ng.u hơn các bác đâu nhé, mà cái tâm lí ấy nó đúc kết từ kinh nghiệm tiêu dùng nhiều năm của người Việt Nam đấy.

Nói loanh quanh túm lại một câu là: Xe Hàn chỉ được cái lòe loẹt, chất lượng và giá cả không tương xứng với phong cách tiêu dùng của phần lớn người Việt Nam. TOY được nhiều người thích vì chất lượng cao so với giá rổ hợp lý, vận hành bảo dưỡng thuận tiện, khấu hao ít, tóm lại là ăn chắc mặc bền.

tung lavi

Xe tăng

Thắng nhờ nhật động đất, cũng oai phết cụ nhỉ, mà doanh số So vẫn còn thấp hơn Cam quá nhiều! Nếu có chút tự trọng, ko nên khoe khoang kiểu này, khác gì thi đấm bốc với nhà vô địch vừa bị tai nạn...gẫy tay, mà vẫn ko thắng!
Cụ ơi doanh số sonata đang tăng trưởng mạnh còn cám rý thì đang tụt lùi đấy ạ.mặc dù động đất đã qua rồi.
Viễn cảnh cám rý sau so không xa đâu ạ...
toi khách quan, tinh tướng coi thương đối thủ thì chết xứng đáng thôi..

tung lavi

Xe tăng
hôm nay buồn thế các cụ ơi..

blackcarens

Xe buýt
Cụ tham gia thì cũng nên viêu từ đầu cho nó có trình tự tí đi!!!

Em đang đề nghị các cụ Nhựt Bửn lôi 1 em nào đại diện nào để VS với con Buổi Sáng đi kìa!
sau đó rồi sẽ nâng dần tới AVALON sau cụ nhé! Em sẽ sẵn sàng có đối thủ cho AVALON của cụ ạ!
Em đi theo đường lối của Trung ương là "đi tắt đón đầu" ợ :D các cụ cứ quánh nhau ở cấp Buổi sáng đi ợ, em chờ :D

toan1477

Xe điện

ặc ặc lại có váy để túm rồi nhưng túm trượt

làm ơn cụ đọc lại khoảng thời gian nhé và làm con số so sánh nhé ( nếu ko biết tính thì PM cho em tính giúp cho chứ nhờ vả trên này anh em biết người ta cười )
Từ năm 2007-2010, doanh số bán hàng tại Mỹ của Toyota Camry đã giảm 31% xuống còn 327,804 chiếc. Trong khi đó, Hyundai Sonata mới vốn được tung ra thị trường từ tháng 1/2010 đã cải thiện 35% doanh số bán hàng lên 196.623 chiếc.

trong 3 năm thì bán nhiều hơn trong 1 năm chứ có gì phải vênh nhỉ
nhà vô địch ngoài gẫy tay còn bị gì nữa không ( theo em thì chắc bị thêm bệnh tự mãn )

Chỉnh sửa cuối:

phuongtv_76

Xe container
Các cụ nhiều cuốc xẻng phang quá, khiếp thật mấy cụ này chém ngang bão nesat:P

RAVA

Xe ba gác
vừa chê xong đã khen ngay đúng là xoay như chong chóng
-Bác Isu_zu nói thế cũng chả sai,MN 2012 nhìn ngoài đường trông cũng được nhưng do bác tập_lái chụp bằng cái máy đểu nên cũng bớt đẹp đi mất 50%.Như vậy người ta nói rằng "ý đồ thì tốt nhưng thực hiện thì lởm" !~:>

dream-dream

Xe tải
Em có ý kiến ẩn dụ thế này, đỡ phải cãi nhau cho mệt:

Các cụ cứ xem cái lối sống của người Việt Nam: Quán nào ăn ngon bổ rẻ ---> Đông khách; Gái nào hàng họ chất lượng (ăn mặc xấu tí cũng được) ---> lắm thằng cưa; Chứng khoán mua dễ bán dễ ---> Blue Chip; Xe nào chất lượng/giá rổ hợp lý, vận hành hợp lý, mua dễ bán dễ ---> Nhiều người mua.

Nhiều bác cứ kêu ầm lên nào là tâm lý đám đông, rồi TOY chỉ được cái thương hiệu nọ thương hiệu kia. Nói luôn cho nhanh, các bác đừng nghĩ cái đám đông í nó ng.u hơn các bác đâu nhé, mà cái tâm lí ấy nó đúc kết từ kinh nghiệm tiêu dùng nhiều năm của người Việt Nam đấy.

Nói loanh quanh túm lại một câu là: Xe Hàn chỉ được cái lòe loẹt, chất lượng và giá cả không tương xứng với phong cách tiêu dùng của phần lớn người Việt Nam. TOY được nhiều người thích vì chất lượng cao so với giá rổ hợp lý, vận hành bảo dưỡng thuận tiện, khấu hao ít, tóm lại là ăn chắc mặc bền.
keke cái dòng đỏ đỏ trên kia là được bao nhiêu năm... chắc cũng không quá 5 đâu./ ( em nghĩ xe thương mại bây giờ nhiều mẫu lắm 1 năm mấy trục mẫu nên giống nhau hết bmw,mer, audi, porche, toy,kia,huyndai,honda,siêu xe lifan..., ăn chắc mặc bền thì hãng nó phá sản à hehe)
keke cái dòng đỏ đỏ ở trên hợp với avatar của cụ quá trời luôn./ thế mới là ăn chắc mặc bên. đỡ tốn nhiên liệu, chi phí quá rẻ, ,,, hội tụ đủ cả.

tập_lái

Xe buýt
-Bác Isu_zu nói thế cũng chả sai,MN 2012 nhìn ngoài đường trông cũng được nhưng do bác tập_lái chụp bằng cái máy đểu nên cũng bớt đẹp đi mất 50%.Như vậy người ta nói rằng "ý đồ thì tốt nhưng thực hiện thì lởm" !~:>
Vầng!!!!!!!!!!!! em cũng chỉ mong cụ hiểu được là bản chất nó tốt nhưng do trình của em kém và máy của em lởm nên nó mới xấu thế .... chứ như mấy người cứ lôi hàng đồng nát rồi tút tát,,,, sơn xì PS rồi khen là " Đẹp từ trong ra ngoài" thì em mới sợ ạ!

ducan

Xe tăng
Hôm nay em vừa nhìn thấy con Huyndai Azena biển 80 NN trông bờ dồ phết , chắc xe hạng sang của Huyndai mới ra hay sao ấy nên hỏi bác gu gồ chả thấy thông tin gì

phuongtv_76

Xe container
Hôm nay em vừa nhìn thấy con Huyndai Azena biển 80 NN trông bờ dồ phết , chắc xe hạng sang của Huyndai mới ra hay sao ấy nên hỏi bác gu gồ chả thấy thông tin gì
Con này e đọc đâu đó, là đối thủ của avalon, các cụ chém tiếp ah

Trạng thái
Thớt đang đóng