[Funland] Dân quê làm dâu thành phố.

yourdalink

Xe container
Em không có phân biệt gì khi hỏi nên gặp thái độ như vậy em khá ngỡ ngàng. Cũng là 1 bài học làm mình phải cẩn trọng lời ăn tiếng nói, nhưng chính vì thế em có phần không thoải mái khi nói chuyện với những người đó. Tất nhiên có người này người nọ, em cũng có bạn thân là người vùng miền khác, khi bạn tính thoải mái và chân thành thì khác biệt chỉ đem lại sự thú vị cho nhau chứ không có gì khó khăn khi chơi với nhau cả.
Vâng. Nó là thói quen thôi. Nhưng ông đồng hao em ông, làm việc ở Vinh và là nhà bố mẹ, vợ con ở HN. Có lần em hỏi bao giờ anh về Vinh

7vienngocrong

Xe tăng
Cách Kể về nhà chồng như thế bị lạnh nhạt cũng ko có gì lạ.
E kể khách quan nên ngôn ngữ nó lạnh
Em gặp một số người ở quê không biết có phải vì tự ti không mà rất nhạy cảm với những gì người thành phố nói. Ví dụ mình hỏi 1 bạn là Tết này ngày nào về quê, thì bạn không hài lòng và chỉnh em rằng phải hỏi là về nhà, không được nói về quê.

E thì k có cái tự ti dân quê nhưng họ kì thị quê e hic hic. 5 năm đầu e luôn có tư tưởng ân hận vì mình cưới có đúng hay k. Thậm chí e từng nói với chồng là nếu thời gian quay ngược e k cưới chồng e. Lão cũng biết e ấm ức nên chìu chuộng e.

HoaMaudon

Xe tăng
Nếu có thể có và giữ gìn được mối quan hệ mẹ chồng- nàng dâu êm thấm trogn gia đình, thì 100 điều lợi cho cả hai phía. Nhưng rất ít gia đình nào , làm được như vậy.

Câu hỏi của người chồng, nếu được người vợ trả lời là " Mẹ của các con anh", cùng nụ cười tươi, thì chắc chắn người chồng sẽ không còn mặt giận mày hờn , với vợ được nữa.
Dạ, Lão nhà em vẫn giới thiệu em trong các dịp bạn bè hay đi chơi, đi giao dịch: Đây là bà cụ thân sinh ra con tôi :(

Em rút kinh nghiệm đời mình nên em dâu của e e đối đãi chân thành cụ ơi. MC e mạnh miệng với e vì bà có nhiều con gái nên bà nói thẳng là k thích dâu, k muốn sống chung, k cho làm dâu...còn nhiều chuyện lắm nhưng e kể vắn tắt thôi. Chứ kể ra thì giống cuốn tiểu thuyết í, mà cuộc đời e cũng ngộ từ lúc ra trường ra đời gặp nhiều chuyện éo le, thỉnh thoảng giở cuốn nhật ký đọc lại thấy đủ vị vui buồn của cuộc đời. Em hay nói sau này phải tử tế với dâu vì e chỉ có 1 trai 1 gái thôi.
Mỗi nhà mỗi cảnh, Mợ nhỉ, chẳng ai ngoài cuộc mà nói đúng, nói mạnh với người trong cuộc được cả

Em cũng xin chia sẻ chút thực tế mà em đã xử sự từ khi bước chân về nhà Lão nhà em, ơn Trời Phật Gia tiên phù hộ, em và Mẹ chồng (em xin phép gọi là Bà Nội, em rất kị việc gọi Mẹ anh, Mẹ em) lại khá hợp nhau ạ, Thầy xem cho thì bảo là lục hợp ạ

Em năm nay ngoài 40, đã làm dâu 15 năm
Cưới nhau xong thì bọn em xin phép (phải xin phép đấy ạ, vì Lão nhà em là trai 1, chỉ có 1 em gái) ở riêng.
Bọn em thuê 1 căn hộ cũ ở Thanh Xuân Bắc, nơi đó gần như là trung điểm của 2 bên Ông Bà nhưng gần nhà đẻ em hơn.
Khi bầu F1 đầu, bọn em vẫn ở riêng. Hai VC thống nhất là bầu bí tự chăm nom, không về dựa hay nhờ bà bên nào cả
Sinh xong thì Bà nội bảo dọn về nhà ông bà nội ở
Em vâng
Lão nhà em thì cũng đang thích ở riêng nên rì rầm bảo em là ở bên nhà nội 3 tháng xong thì chúng mình té
Thế mà bọn em ở giòn giã 3 năm luôn ạ :P
Vì bà nội quý cháu, ông nội thì suốt ngày đẩy xe nôi, đưa võng cho cháu ngủ
F1 nhà em 3 tuổi thì em gái Lão nhà em cũng mang cháu ngoại về, ông bà nội cứ cười bảo là 3 năm làm luận án tiến sỹ, bây giờ thực hành

Thế là Lão nhà em mừng húm, lại xin ra ở riêng
Lúc này bọn em bắt đầu trả góp được 1 căn hộ xinh xinh
Thế là dọn về ở

Chuyện Bà nội, Cô em với em thì đúng là chuẩn theo công thức mà ông bà xa xưa đã kể lại, có đầy đủ những tình huống có thể xảy ra mâu thuẫn hờn giận mếch lòng phật ý ...
Nhưng 3 năm đó, rồi về sau nayfem may mắn không bị tình huống nào khó khăn cả, trên hết là nhờ Ông Bà gia tiên phù hộ, sau nữa là em nghĩ, mình cứ Tròn Vai, Đúng Bài thì sẽ đỡ khó hơn

Tròn vai là như nào ạ? Em xin ví dụ 2 việc mà em thực hiện ạ

Đầu tiên là việc chăm sóc cho F1
Cháu nội này, con đầu cháu sớm này, ông bà quý lắm, đặc biệt là bà nội

Em không bao giờ tranh luận hay phản đối gì trực tiếp với Bà Nội
100% việc "phản biện" Bà Nội là Lão nhà em phải làm
Không làm thì em "có cách" :P
Lão nhà em trao đổi và thống nhất với Bà Nội nguyên tắc:
Khi bọn em đi vắng (đi làm) thì Bà toàn quyền chăm sóc, bế ẵm, ăn uống ngủ chơi
Khi bọn em về (dù là Lão ấy hay là em) thì bà bàn giao lại và mặc kệ nhà chúng nó chăm nhau, bà không đụng tay bất kỳ việc gì cho cháu nữa trừ khi bọn em nhờ
Ngày nghỉ cuối tuần áp dụng dúng nguyên tắc trên. Về nhà đẻ em (bọn em cũng bế nhau về ở bên nhà đẻ em mấy đợt) cũng đúng thế luôn ạ

Việc thứ 2 là chăm sóc Lão nhà em
Bọn em có được 1 phòng riêng
Em với Lão nhà em thống nhất 1 nguyên tắc là:
Bên ngoài cửa phòng riêng, thì Bà Nội toàn quyền chăm sóc cho anh, em sẽ là Trợ lý cho Bà Nội, 100% trợ lý,Bà bảo gì em làm nấy cho anh. Và là trợ lý cho Sếp, nên cấm không được mắt môi tay chân linh ta linh tinh, người ta đang làm việc :P
Còn vào Phòng riêng rồi thì ... he he ... :P

Em giữ nguyên tắc này trong 3 năm sống chung, và trộm vía, ổn ạ

XPQ

Xe cút kít
K biết các cụ dân quê làm rể tp thì sao chứ dâu quê lên phố cũng khối chuyện vui. Cái thớt cụ kia than vợ k về quê chồng thì thớt này e khuyến khích cụ mợ nào dân quê làm dâu rể tp vào trải lòng.
Em thì dân xứ Quảng ton ten vào xứ phồn hoa Sài thành làm việc và lớ ngớ số phận đưa đẩy vớ phải anh trai SG chính hiệu. Gần 15 năm làm vợ làm dâu cũng nhiều vui buồn kể ra thì dài dòng lắm.
Đầu tiên khi chuẩn bị cưới thì họ hàng nhà giai nói thẳng vào mẹt e là mày cưới nó vì hộ khẩu SG, nóng mặt e muốn hủy cưới thì giai k chịu ...cuối cùng cưới.
Tiếp theo cưới thì cấm làm dâu nghĩa là ra ngoài thuê nhà ở. Ok k thích nhau xa nhau cho phẻ, 2 vc thuê trọ rồi mua nhà tự thân sống. Bổn phận con cái nên tháng ghé về thăm nhà 2 lần nhưng không khí lạnh nhạt ,nói chuyện gì cũng bị chê là dân quê...thực sự e học đại học ra đi làm ăn diện hơn model hơn vẫn bị chê. Kệ, e cố gắng làm thân nhưng bao nỗ lực k thành nên dần dần e k quan tâm. Cứ thi lễ cho phải phép còn ai làm gì kệ, e cứ như khách vì mọi người nhà giai k thích, lúc xa lúc gần, tuy nhiên xa cách nhiều hơn. Lối sống SG thì k ai quan tâm đến đời sống riêng của ai nên cuối cùng đến giờ vẫn thế. Chuyện nhà giai thì e như người ngoài chứ k có quyền được biết hay toàn biết sau cùng kiểu giai kể cho nghe. Mẹ và các ace của giai toàn thì thầm với nhau thấy e thì lờ đi...e kệ biết chồng con mình thôi, còn thiên hạ kệ, tuy có lúc tủi thân nhưng tình cảm k phải cưỡng cầu mà có.
Em k biết có cụ mợ nào làm dâu rể tp như e k, có chồng chỉ có thêm chồng là người thân chứ gia đình chồng đúng nghĩa người dưng. Hổm con e đi viện giữa mùa dịch e thử nghĩ xem có ai trong ae giai gọi hỏi thăm cháu k thì chỉ có 1 người nhắn tin còn bao người khác im lặng. Họ có hỏi thăm qua giai 1 lần rồi thôi chứ k ai gọi cho e trong viện hỏi tin tức của cháu. Bình thường lúc họ bệnh nằm viện e cũng quà cáp chứ k quên bổn phận nhưng giờ thì em hiểu lòng người nó bạc bẽo.
Nhiều cụ cứ trách vợ mình k tử tế với nhà chồng nhưng thực tế mấy nhà chồng yêu quý con dâu nếu vợ các cụ làm ra tiền ít hơn chồng thì nhà chồng càng coi thường hơn...Đặc biệt em còn biết nhiều nhà họ đối xử 2 mặt với con dâu kiểu trước mặt con trai thì tử tế với dâu khi k có con trai thì lại khác, nên em nói chuyện trong mỗi nhà đều có nhân quả chứ k phải vô duyên mà các mối quan hệ nó xấu đi. Như giai nhà e biết mọi chuyện của e nên chẳng bao giờ giai yêu cầu e này nọ, e cũng k làm khó giai, giai cứ báo hiếu hợp tình hợp lý còn e k quan tâm đến nhà giai.
Đối với e chỉ có 1 chữ KỆ.

Giá kể mà ở Hà Lội thì dâu quê nhất định phải biết đường lên phố Sinh Từ. :D :D :D

Vuthuychi

Xe tải
Gần 15 năm rồi cụ. Bây giờ ở gần nhau nhưng tình cảm với nhau vẫn xa cách. E với mẹ còn thỉnh thoảng nói chuyện chủ yếu đề tài con e. Còn ace hiếm, có người cả năm k nói chuyện với nhau lần. Mẹ bây giờ thay đổi ít rồi nhưng vẫn thế, e vẫn là người dưng thôi. Kệ.
Mỗi nhà mỗi cảnh nên chuyện của mợ em không biết chia sẻ gì.
Em SG lấy trai quê, cưới xong cũng ra thuê nhà ở. Quê chồng em chỉ về mỗi năm vào dịp Tết, cũng thi thoảng mới gọi về bà Nội và cực ít khi Đt nói chuyện với anh chị bên chồng dù con em 18t rồi.
Nhưng chồng em vào SG đầu tiên, giờ đã có 8 đứa cháu chồng vào SG học tập và lập nghiệp ở đây. Tụi nó vẫn còn thói quen t7 là kéo cả vợ con hoặc người yêu qua nhà em, đi đá banh xong thì về nhà nấu nướng tụ tập quây quần.
Đợt dịch vừa qua, có những thời gian thực phẩm rất khan hiếm ở SG. Em đã nhận được 3 lần 3 thùng to thực phẩm cứu trợ từ các anh chị chồng gởi vào, dù em đã hết lời từ chối. Nghe các anh chị nói cho anh chị gởi 1 lần để anh chị được an lòng mà em muốn rơi nước mắt, thật sự rất cảm kích.
Sau đợt dịch này, em thấy cuộc sống vô thường quá, chỉ mong bình yên và yêu thương thôi.

my.eb

Xe điện
Em cũng gái thôn loi ngoi ra phố.
Cảm ơn những con người thành phố đã tạo ra em của ngày hôm nay:)):))
So do em :D

Đùa thôi, em cũng thế, em viết tý cho vui ko các cụ lại bảo em sính ngoại. :))

Nhớ hồi ăn hỏi, nhà trai đi 2 xe ô tô, 1 Hiace, 1 gì nữa í, em ko nhớ, cả xe máy phóng đuổi theo, tầm cũng phải 4 chục người (hồi những năm 199x, ăn hỏi xe cộ thế là ghê lắm í, :P), cứ tưởng là hoành tráng, ai ngờ khổng phải, thực ra họ phải vào để xem mặt, xem đứa đó là đứa nào mà ghê thế, dám cua đồng đòi leo thang gác =))

Chuyện của nhà em có khi đếm cả HN trên đầu ngón tay, làm khi con bé 22 tuổi mắt tròn xoe ngơ ngác về nhà chồng, cứ tự hỏi lòng mình, sao lại thế... Một câu hỏi lớn ko lời đáp, cho đến bây giờ thì makeno,

Chỉ nhắn nhủ một điều với các cụ rằng, việc mình ko biết ko có nghĩa là ko có, việc nó thế chưa chắc đã phải vì nó thế, hihi

starsn

Xe điện
K biết các cụ dân quê làm rể tp thì sao chứ dâu quê lên phố cũng khối chuyện vui. Cái thớt cụ kia than vợ k về quê chồng thì thớt này e khuyến khích cụ mợ nào dân quê làm dâu rể tp vào trải lòng.
Em thì dân xứ Quảng ton ten vào xứ phồn hoa Sài thành làm việc và lớ ngớ số phận đưa đẩy vớ phải anh trai SG chính hiệu. Gần 15 năm làm vợ làm dâu cũng nhiều vui buồn kể ra thì dài dòng lắm.
Đầu tiên khi chuẩn bị cưới thì họ hàng nhà giai nói thẳng vào mẹt e là mày cưới nó vì hộ khẩu SG, nóng mặt e muốn hủy cưới thì giai k chịu ...cuối cùng cưới.
Tiếp theo cưới thì cấm làm dâu nghĩa là ra ngoài thuê nhà ở. Ok k thích nhau xa nhau cho phẻ, 2 vc thuê trọ rồi mua nhà tự thân sống. Bổn phận con cái nên tháng ghé về thăm nhà 2 lần nhưng không khí lạnh nhạt ,nói chuyện gì cũng bị chê là dân quê...thực sự e học đại học ra đi làm ăn diện hơn model hơn vẫn bị chê. Kệ, e cố gắng làm thân nhưng bao nỗ lực k thành nên dần dần e k quan tâm. Cứ thi lễ cho phải phép còn ai làm gì kệ, e cứ như khách vì mọi người nhà giai k thích, lúc xa lúc gần, tuy nhiên xa cách nhiều hơn. Lối sống SG thì k ai quan tâm đến đời sống riêng của ai nên cuối cùng đến giờ vẫn thế. Chuyện nhà giai thì e như người ngoài chứ k có quyền được biết hay toàn biết sau cùng kiểu giai kể cho nghe. Mẹ và các ace của giai toàn thì thầm với nhau thấy e thì lờ đi...e kệ biết chồng con mình thôi, còn thiên hạ kệ, tuy có lúc tủi thân nhưng tình cảm k phải cưỡng cầu mà có.
Em k biết có cụ mợ nào làm dâu rể tp như e k, có chồng chỉ có thêm chồng là người thân chứ gia đình chồng đúng nghĩa người dưng. Hổm con e đi viện giữa mùa dịch e thử nghĩ xem có ai trong ae giai gọi hỏi thăm cháu k thì chỉ có 1 người nhắn tin còn bao người khác im lặng. Họ có hỏi thăm qua giai 1 lần rồi thôi chứ k ai gọi cho e trong viện hỏi tin tức của cháu. Bình thường lúc họ bệnh nằm viện e cũng quà cáp chứ k quên bổn phận nhưng giờ thì em hiểu lòng người nó bạc bẽo.
Nhiều cụ cứ trách vợ mình k tử tế với nhà chồng nhưng thực tế mấy nhà chồng yêu quý con dâu nếu vợ các cụ làm ra tiền ít hơn chồng thì nhà chồng càng coi thường hơn...Đặc biệt em còn biết nhiều nhà họ đối xử 2 mặt với con dâu kiểu trước mặt con trai thì tử tế với dâu khi k có con trai thì lại khác, nên em nói chuyện trong mỗi nhà đều có nhân quả chứ k phải vô duyên mà các mối quan hệ nó xấu đi. Như giai nhà e biết mọi chuyện của e nên chẳng bao giờ giai yêu cầu e này nọ, e cũng k làm khó giai, giai cứ báo hiếu hợp tình hợp lý còn e k quan tâm đến nhà giai.
Đối với e chỉ có 1 chữ KỆ.
Em cũng nghe kể bên wtt trường hợp tương tự ntn, có mợ lấy chồng gốc Hoa, nhà chồng thậm chí không muốn gặp mặt, không dự đám cưới. Xh muôn người, muôn hoàn cảnh.

Em nghĩ mỗi người mỗi tính cách, như mình ra ngoài chọn bạn, chọn chồng, có gd chồng là không chọn, nên có thể hợp, có thể không. Hợp thì vui mà không hợp thì giữ khoảng cách, tôn trọng lẫn nhau, lâu lâu bám càng chồng thăm hỏi là đủ. Tình cảm phải 2 phía, không thể gượng ép được.

XPQ

Xe cút kít
Em lót dép hóng thôi, em không thuộc trường hợp được phát biểu ý kiến :D

Hoặc nhịn mẹ chồng đi vài chục năm, đến khi bả bả phải đóng bỉm thì mình sẽ "săn sóc". Mỗi lần thay bỉm mình lại véo vào đuýt một cái thật đao cho bõ hờn. Kêu gào hay gì thì đổ cho lẫn, ai chấp.

7vienngocrong

Xe tăng
Chắc k nổi nên mới lập thớt.
E kể chuyện e để mọi người có thớt chém chứ nguyên tắc làm người của e là "k làm cho người thương thì phải làm cho họ sợ". Em cho 5 năm đầu e lấy lòng trải lòng, cuối cùng e thấy k thay đổi tình hình vì mình càng tiến gần người ta đẩy mình xa. Và sau 5 năm e lật mặt, k quan tâm, ai đụng đến e là e lí sự lại. Xong, kệ.

motthoidongbim

Xe điện
Em rút kinh nghiệm đời mình nên em dâu của e e đối đãi chân thành cụ ơi. MC e mạnh miệng với e vì bà có nhiều con gái nên bà nói thẳng là k thích dâu, k muốn sống chung, k cho làm dâu...còn nhiều chuyện lắm nhưng e kể vắn tắt thôi. Chứ kể ra thì giống cuốn tiểu thuyết í, mà cuộc đời e cũng ngộ từ lúc ra trường ra đời gặp nhiều chuyện éo le, thỉnh thoảng giở cuốn nhật ký đọc lại thấy đủ vị vui buồn của cuộc đời. Em hay nói sau này phải tử tế với dâu vì e chỉ có 1 trai 1 gái thôi.
Mẹ e trước cũng bị bà nội và chú ở cùng chèn ép( bố em bộ đội, công tác xa nhà). Nên giờ bà rất hiểu và thương con dâu.

Yeuaibaygio

Xe container
Không biết mọi người nắm về vấn đề này dư lào, nhưng đối với nhà cháu 1 ng U60 thì thấy khá nhiều trường hợp bạn bè, người quen, ngay cả anh em trong nhà có hoàn cảnh lấy vợ từ các tỉnh khác, 10 người phải 6-7 ng giữa đường đứt gánh.
Cụ nhận định đúng ạ. Khác biệt văn hóa vùng miền cũng rất ảnh hưởng.

7vienngocrong

Xe tăng
Không biết mợ có chọn đúng hay không chứ phải em là em ỉa vào cưới.
Lúc đó e k muốn cưới nữa, nhưng giai khóc lóc năn nỉ, giai gọi điện cho ba e thuyết phục này nọ...chứ lúc đó e giận vì mình đang đắt hàng mà. Nghĩ lại hồi đó dứt khoát là đời rẽ lối khác rồi.

Haha...cụ nói vần điệu ghê. Giờ e bị nhiễm hay sao ấy. E k quan tâm chuyện thiên hạ. Lên otofun e 888 chứ ở ngoài e thờ ơ bàng quang lắm.
Em nói thật đấy ạ, tại em cứ quen tay gắn icon.
Em chỉ được làm dâu mẹ chồng em 1 năm thôi ,sau đó bà mất mợ ạ vì thế bản thân em đã rất ghen tị với rất nhiều người có mẹ chồng mợ ạ, xung quanh em nhiều mẹ chồng rất tốt nên đôi lúc em cũng thấy tủi thân và thương con vì thiếu tình yêu thương từ bà nội. Ngày lễ tết mọi người cứ chuẩn bị về quê này quê kia còn con em chỉ có quê ngoại thôi ạ.
Nhưng ở cái thành phố này em gặp được nhiều người tốt, em có bạn bè giúp đỡ , có hàng xóm bầu bạn, có người lạ lại thành thân quen, còn có người khi cần tiền nhắn phát là có :)) :)) :)) những điều đó làm em trở nên nhân hậu hơn và vui vẻ hơn:P:P:P

Masha123

Xe buýt
Hộ khẩu có gì đâu mà ghê vậy chèn, sống ở SG lâu rồi em chưa gặp ai nói vậy luôn đó. Em dân quê đây mua nhà rồi tự đi làm hk Sài Gòn, chồng em còn chả nhập khẩu vào HK nhà ở SG. Chồng em người HN, em miền Tây.

Nhớ hồi ăn hỏi, nhà trai đi 2 xe ô tô, 1 Hiace, 1 gì nữa í, em ko nhớ, cả xe máy phóng đuổi theo, tầm cũng phải 4 chục người (hồi những năm 199x, ăn hỏi xe cộ thế là ghê lắm í, :P), cứ tưởng là hoành tráng, ai ngờ khổng phải, thực ra họ phải vào để xem mặt, xem đứa đó là đứa nào mà ghê thế, dám cua đồng đòi leo thang gác =))

Chuyện của nhà em có khi đếm cả HN trên đầu ngón tay, làm khi con bé 22 tuổi mắt tròn xoe ngơ ngác về nhà chồng, cứ tự hỏi lòng mình, sao lại thế... Một câu hỏi lớn ko lời đáp, cho đến bây giờ thì makeno,

Chỉ nhắn nhủ một điều với các cụ rằng, việc mình ko biết ko có nghĩa là ko có, việc nó thế chưa chắc đã phải vì nó thế, hihi
Nếu được trí óc của bây giờ mà tuổi trẻ của ngày đó mợ nhỉ?

Dungha

Xe điện
Lúc đó e k muốn cưới nữa, nhưng giai khóc lóc năn nỉ, giai gọi điện cho ba e thuyết phục này nọ...chứ lúc đó e giận vì mình đang đắt hàng mà. Nghĩ lại hồi đó dứt khoát là đời rẽ lối khác rồi.
Ít nhất em thấy con cái mợ thiệt thòi vì không có họ hàng bên nội quan tâm. Thà chồng mợ mồ côi lại nhẽ khác.

comiki

Xe ba gác
Người OF

Trước khi cưới, em bị lão nhà em lừa dọa cho các kiểu lệ làng đối với dâu mới, tin sái cổ, lo gần chết :D

7vienngocrong

Xe tăng
Mỗi nhà mỗi cảnh nên chuyện của mợ em không biết chia sẻ gì.
Em SG lấy trai quê, cưới xong cũng ra thuê nhà ở. Quê chồng em chỉ về mỗi năm vào dịp Tết, cũng thi thoảng mới gọi về bà Nội và cực ít khi Đt nói chuyện với anh chị bên chồng dù con em 18t rồi.
Nhưng chồng em vào SG đầu tiên, giờ đã có 8 đứa cháu chồng vào SG học tập và lập nghiệp ở đây. Tụi nó vẫn còn thói quen t7 là kéo cả vợ con hoặc người yêu qua nhà em, đi đá banh xong thì về nhà nấu nướng tụ tập quây quần.
Đợt dịch vừa qua, có những thời gian thực phẩm rất khan hiếm ở SG. Em đã nhận được 3 lần 3 thùng to thực phẩm cứu trợ từ các anh chị chồng gởi vào, dù em đã hết lời từ chối. Nghe các anh chị nói cho anh chị gởi 1 lần để anh chị được an lòng mà em muốn rơi nước mắt, thật sự rất cảm kích.
Sau đợt dịch này, em thấy cuộc sống vô thường quá, chỉ mong bình yên và yêu thương thôi.
Đợt dịch này e cũng nhận ra nhiều thứ lắm cụ. Ai quan tâm mình con mình...e k muốn kể ra chứ sau vụ cấp cứu con e đi viện em mới thấy tình cảm gia đình của nhà giai e nó nhạt đến mức hơn nước lã.

comiki

Xe ba gác
Người OF

7vienngocrong

Xe tăng
Ít nhất em thấy con cái mợ thiệt thòi vì không có họ hàng bên nội quan tâm. Thà chồng mợ mồ côi lại nhẽ khác.
Cụ tinh tế nhất. E k quan tâm người ta quý hay ghét e. Lâu nay e tưởng thèng cháu đích tôn được yêu thương nhưng thật sự k phải vậy.