[Funland] Dân phố cổ..

Trạng thái
Thớt đang đóng

pandahn

Xe điện
E có bà bác dâu bên mẹ E dân phố cổ hàng hòm đủ cả 5/5 điểm cụ nêu luôn, nhớ hồi học đại học mỗi lần có việc đến nhà bác mà E sợ mất mật. Bác dâu E khá xinh, ngày trước cũng nữ sinh trường đồng khánh, con gái nhà tiểu tư sản ngày trước, nữ công gia chánh ko thiếu món gì, nhưng khinh gia đình bên nội ra mặt, chê nhà chồng ở quê cứ như sợ bọn E nhờ vả gì. Mà bọn E có định xin xỏ cái gì của bà ấy đâu?
Tính cách này nhiều, và góp phần làm gia đình con cái tan nát. Dựa vào những case e biết.

pandahn

Xe điện
Thích ở phố cổ thì mua Ocean park làm gì cho phí phạm

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Như cụ miêu tả nhà này chắc 15m2, 1 tầng 1 lửng.
Chứ 30m2, chồng 5 tầng, từ tầng 2 đua ra thêm 1m nữa thì rộng mênh mông
Làm gì có Chồng 5 tầng hả bác.
Diện tích chỉ nhiêu đó thôi. Tầng trên nhà khác ở.

1 ông bạn tôi ở Hàng Bông, cách mặt đường độ 30met, bởi 1 cái ngách chỉ đủ đúng 1 cái xe máy dắt vào.
Có người đã mua nhà mặt ngoài, 1 đại gia nào đó ở Quảng Ninh, gạ mua nốt phần còn lại đằng sau.
Ông này muốn bán, nhưng không thể thuyết phục hàng xóm của mình.
Lý do chính là Đơn giá và Tỷ lệ chia (mà đấy là toàn nhà mặt sau - nhà mặt trước họ đã mua rồi).

QMintech

Xe tăng
Ông anh em quen có nhà bên ocean park nội thất đẹp lắm mà chỉ ở bên đó 3 ngày, 4 ngày trong tuần ở nhà phố cổ, phòng ngủ bé tý, đi vệ sinh phải xuống tầng 1. Bạn bè quen, ăn uống chợ búa quen ở phố rồi, về ocean park không thích.
Họ quan niệm ăn nhiều ơ bao nhiêu :)

pain

Xe ba gác

j23

Xe container
Ông anh em quen có nhà bên ocean park nội thất đẹp lắm mà chỉ ở bên đó 3 ngày, 4 ngày trong tuần ở nhà phố cổ, phòng ngủ bé tý, đi vệ sinh phải xuống tầng 1. Bạn bè quen, ăn uống chợ búa quen ở phố rồi, về ocean park không thích.
Bạn em ở giữa Hàng Buồm thì ngược lại, từ khi mua nhà mới là hàng ngày nó vẫn ở bên Ocean Park, 9h mò sang phố làm ăn, chiều lại 4h tếch về Ocean Park đều như vắt chanh, kêu khi nào chuyển đc công ty sang bên kia thì bái bai phố cổ, oải quá rồi..À quên thằng này dân Tía, phụ huynh nó lên Hàng Buồm đợt 79-80 :D

barca6996

Xe container
Đọc lướt lướt chả thấy cụ nào dân phố cổ vào tranh luận hay phản biện. Toàn thấy các cụ đâu đâu vào chém. Đến hài.
Dân Hà Nội mà được khen mới thấy lạ,bị che quen roài cụ ag. Học đại học, đi bộ đội hay đi làm toàn bị bĩu môi: xời mấy ông Hà Nội... Vậy mà mấy ông hay chê ý lại cứ thích chơi với dân Hà Nội mới lạ

barca6996

Xe container

091090098

Xe điện
E có bà bác dâu bên mẹ E dân phố cổ hàng hòm đủ cả 5/5 điểm cụ nêu luôn, nhớ hồi học đại học mỗi lần có việc đến nhà bác mà E sợ mất mật. Bác dâu E khá xinh, ngày trước cũng nữ sinh trường đồng khánh, con gái nhà tiểu tư sản ngày trước, nữ công gia chánh ko thiếu món gì, nhưng khinh gia đình bên nội ra mặt, chê nhà chồng ở quê cứ như sợ bọn E nhờ vả gì. Mà bọn E có định xin xỏ cái gì của bà ấy đâu?
Trường Đồng Khánh mất tên từ 1948, nữ sinh Đồng Khánh thì ít cũng sinh những năm 30s đến nay cũng 80-90 rồi. Và cũng trải qua trên dưới 70 năm chuyển đổi chế độ rồi bom đạn và tầm 30 năm kinh tế thị trường, con cái cũng nhận đủ kiểu giáo dục từ Tây sang Đông.

091090098

Xe điện
Thớt này tư tưởng phân biệt quá !
Hà Nội và dân Tỉnh thời nào cũng dăm bảy loại. Có kẻ ham học, có ý chí mà cũng có kẻ lười biếng, phá gia chi tử.
Em chỉ xin đóng góp 1 ý kiến thiển cận với các cụ:
Có cụ nói dân Hà Nội không cạnh tranh được, bị xơi miếng ngon .. thì em xin phép cụ:
Trong tĩnh có động, trong động có tĩnh. Họ chưa tranh không có nghĩa là họ không tranh
Họ không nói ra, không có nghĩa là họ không biết.
Ví dụ thực tế: (về tiền) rất nhiều Đại gia, Tỷ phú đô na hiện nay đều sinh ra và trưởng thành tại Hà Nội nhé; (về quyền) Cụ T không là người Hà Nội thì là người gì, nhiều các Bí thư Tỉnh ủy đều sinh ra tại Hà Nội.
Em học sử không giỏi lắm, nước mình được mấy ngàn năm thì Hà Nội (Thăng Long xưa) cũng chạm mốc 1010 năm rồi. Trong cả ngàn năm đó thì lịch sử tôi rèn, như một bộ lọc Thủ đô như xứ kinh kỳ, anh tài tứ phía tới nhưng người dân Hà Nội luôn hy sinh cùng cả nước bảo vệ một dải chữ S này.
Gia đình em trước 1954 là thành phần tiểu tư sản Hải Phòng, rồi tham gia cách mạng khởi nghĩa Hưng Yên. 1954 về Hà Nội tiếp quản. Có nhiều người mất trong chiến trường từ thời chống Pháp, có người hy sinh tại chiến trường Campuchia. Trong gia đình cũng dăm bảy loại: loại tiếp nối được truyền thống yêu nước, loại ăn chơi phá hoại cũng có. Tất cả do giáo dục... Em cũng không biết em có phải phố cổ hay tỉnh lẻ, em chỉ biết em chỉ có 1 quốc tịch Việt Nam.
Cụ chỉ cần xem thằng Mẽo, nó cũng chẳng cần là nơi sinh ra các nhân tài, nhưng lạ cái là nhân tài hay phát huy tối đa khi đến Mỹ.
Mặt bằng chung thì phải nhất kinh kì.

tomtomchát

Xe container
+ giữa nước, cụ ạ.
Vcđ cốt :))
Hay quá!

Lão tomtomchát đâu òi, lập nhóm về Nam còi hay Thủy Hàng Hương đê:D
E ngửi ra mùi phố cổ của lão nick số này cách cả cây số rồi :))
Chả bù ối kẻ đang cố ngửi mùi hố xí 2 ngăn xếp hàng đi ỉa ở phố cổ qua trí tưởng tượng thêu dệt hay hoài niệm bao cấp của mấy cụ già :))
Đâu biết thời xa xưa đó, mạn "tinh hoa" vinhom hay ciputra đều cánh đồng, bãi đất, ỉa thoải mái và đương nhiên ko phải xếp hàng :))

Đại tướng Alo

Xe điện
Người các tỉnh tha hồ bỉ bôi " dân Hà Nội ", " đồ dân Hà Nội " ...lọ chai các kiểu vô tư. Người HN vẫn cười vui vẻ.
Người HN nếu trót nói người ngoại tỉnh " dân Nhà Quê ", " đồ dân Nhà Quê " ....là bị chửi ngay....:))

tomtomchát

Xe container
Thích ở phố cổ thì mua Ocean park làm gì cho phí phạm
Chắc sợ nó bảo dân phố cổ ki & éo có xèng ;))
Hoặc ị phải xếp hàng nên mua căn để lên ị cái rồi về :))

pain

Xe ba gác
Cụ nhầm ko đấy. Mời cụ tìm đọc gia thế cụ ấy nhé
Có thể em nhầm nhưng có thể không. Nhưng em biết chắc chắn có vụ nhà cửa.:)
Cũng có 1 cụ, cũng thỉnh thoảng lên VTV, cũng nghề đó nhưng cụ đó mới thực sự gia thế khủng. Cụ đó tham gia dạy Bình dân học vụ khi nhõn 10t.

091090098

Xe điện
Vcđ cốt :))

E ngửi ra mùi phố cổ của lão nick số này cách cả cây số rồi :))
Chả bù ối kẻ đang cố ngửi mùi hố xí 2 ngăn xếp hàng đi ỉa ở phố cổ qua trí tưởng tượng thêu dệt hay hoài niệm bao cấp của mấy cụ già :))
Đâu biết thời xa xưa đó, mạn "tinh hoa" vinhom hay ciputra đều cánh đồng, bãi đất, ỉa thoải mái và đương nhiên ko phải xếp hàng :))
Xếp hàng đi ỉa suy cho cùng là rõ nét văn minh lão nhỉ. Chỗ em thời bé tí đã nhớ là rất ít khi phải xếp hàng. Vệ sinh và nhà tắm Nam Nữ riêng.

Đổ rác thì có 6 thùng rất to, mà ngày xưa làm gì có rác nhiều. Cuối ngày có xe tự hành qua cẩu 6 thùng mới xuống, bê 6 thùng kia đi.
Vâng cũng gọi là đổ thùng.
Quê thì cần méo gì phải đổ rác vào nơi quy định nào.
Giờ nông thôn mới đang khủng hoảng vì rác thải đây.

Trạng thái
Thớt đang đóng