[Funland] Dân phố cổ..

Trạng thái
Thớt đang đóng

tomtomchát

Xe container

Grayson

Xe buýt
Khổ nta lại cứ khoe với em là dân phố cổ mố khổ cái thân em. Chắc số em đen chưa gặp dc người tràng an
Cụ hãy tin là dân Hà Nội lẫn phụ cận HN nta ko dùng từ "phố cổ" nói chung, chứ đừng nói họ bảo mình là "dân phố cổ".
Những cụ ở HN lâu năm có thể xác nhận điều này! Nếu e ko nhầm thì từ "phố cổ" (Hà Nội) chỉ xuất hiện độ vài chục năm nay thôi (theo dự án gì đó của ông H2O).
Thời trước, dân ở ngoại thành đi vào trung tâm HN thì thường nói "lên Bờ Hồ", "ra Bờ Hồ". Chứ không ai nói "lên phố cổ", "vào phố cổ" cả!

meomun346

Xe container
Thế là cụ cũng hiểu khá rõ rồi, chỉ có điều bây giờ nhiều người nghĩ đó là chuyện... bịa! Mà thực tế thì những chuyện đã qua kể lại cũng để những ai yêu lịch sử thì biết thêm về những mảnh đời xưa, tin hay ko tin giờ cũng chẳng để làm gì.
Còn bản thân những người trong câu chuyện đó, như e được biết thì họ ko nuối tiếc quá khứ, mà ngược lại sau này con cháu họ làm ra của cải vật chất, tài sản trí tuệ còn nhiều hơn gấp 5 gấp 10 lần những gì cha ông họ từng bị cướp trước kia.
Vâng cụ, mẹ em sinh ra và lớn lên ở thôn Quan Hoa, Cầu Giấy. Nhà trên phố kia là nhà ông trẻ em. Khổ thân ông bà cụ ko có con, giờ đã qui tiên cả rồi ạ! Chắc khi sống chung với tay sửa xe kia, họ cũng cơ khổ lắm. Cầu cho vong linh hai cụ được mát mẻ.
Cái thằng cướp không nhà mà còn áp bức ông bà cụ, ko biết có ở trên đây không nữa; cầu cho nó gặp tai ương!
Em ko phải bịa chuyện để làm gì. Chỉ là nhớ lại câu chuyện buồn.
Có những chuyện vui hơn. Bà cụ vẫn mua hoa theo tháng, của 1 cô hàng hoa. Hàng ngày đi qua, cô treo bó hoa lên cái đinh bên cửa, cuối tháng trả tiền 1 thể. Bó hoa đó.vẫn đều đặn đến tay chủ :))

QuangSunlight

Xe điện
Chịu ngày đó bé đâu biết, chỉ ghét bọn đã ở nhờ còn mất dạy
Thời đó nhà nước độc quyền phân phối lương thực thực phẩm chất đốt . Nếu nhà nước quy định 1kg gạo tương đương 1m2 đất thì cũng phải chịu chứ biết làm sao , phỏng ạ ?

Grayson

Xe buýt
Vâng cụ, mẹ em sinh ra và lớn lên ở thôn Quan Hoa, Cầu Giấy. Nhà trên phố kia là nhà ông trẻ em. Khổ thân ông bà cụ ko có con, giờ đã qui tiên cả rồi ạ! Chắc khi sống chung với tay sửa xe kia, họ cũng cơ khổ lắm. Cầu cho vong linh hai cụ được mát mẻ.
Cái thằng cướp không nhà mà còn áp bức ông bà cụ, ko biết có ở trên đây không nữa; cầu cho nó gặp tai ương!
Em ko phải bịa chuyện để làm gì. Chỉ là nhớ lại câu chuyện buồn.
Có những chuyện vui hơn. Bà cụ vẫn mua hoa theo tháng, của 1 cô hàng hoa. Hàng ngày đi qua, cô treo bó hoa lên cái đinh bên cửa, cuối tháng trả tiền 1 thể. Bó hoa đó.vẫn đều đặn đến tay chủ :))
Vâng, khu Quan Hoa, Cầu Giấy cũng khá quen vs e. Ngày xưa các cụ nhà rải khắp từ trong Bờ Hồ ra tới tận Cầu Giấy là chuyện rất bình thường. E thì vẫn tin vào luật nhân quả qua những gì bản thân chứng kiến.
Chuyện hoa cúng (ngày xưa là hoa lẻ gói vào lá dong gì đó) cụ kể cũng làm em nhớ lại 1 thời thơ ấu xưa rất hay rảnh hơi đứng nhìn các bà các mẹ mua hoa, chọn hoa cúng của các bà bán hàng rong, trong đó kiểu gì cũng phải có 1 bông hoa "quý phái" thơm nhất như ngọc lan hay hoàng lan :D
HN giờ hình như giờ mất hẳn những tiếng rao đêm "hạt ,,, ngô rang, hạt dẻ...."

HmongMoonshine

Xe hơi
Nay gặp lại bạn hữu xưa.. Ngồi trò chuyện về phụ huynh. Tình cờ toạ đàm về tính cách các bà mẹ chồng. Tự dưng có 1 nhận xét rất (private ideas) ư là “hơi” phiến diện về tính cách các bà các cô trên phố” cổ:
1. Khinh người (khinh những người nhà quê, kém cỏi hơn mình)
2. Bảo thủ (luôn cho mình là đúng )
3. Ảo tưởng về dĩ vãng xa xưa (thời hào quang từng là học sinh trường pháp - trưng vương/ trường bưởi...)/ thời mặc quần trắng - dép nhung - có sen/ đòi sang chảnh... (Dù các cụ nay cuộc sống thiếu thốn khéo Ko bằng dân quê.. nhưng vẫn coi thường dân quê)
4. Hà khắc với ng khác - nhiều định kiến - thù dai/ nhớ lâu.
5. Khá ghê gớm
...
Tất nhiên ko phải là tất cả a. Nhưng đó phần lớn những “nhân vật điển hình em thấy !
Ngoài ra vẫn nhiều cụ sang trọng quyền quý lễ giáo & rất khiêm nhường ... đúng kiểu phụ nữ tràng an xưa..(nhưng thiểu số)

Em mạn phép toán đàm xin thỉnh giáo ý kiến các cụ.
Cũng cùng sẽ kể thêm những mẩu chuyện khác cùng chia sẻ.
Xưa các cụ, các bà, các cô đều được dạy dỗ tỉ mỉ, từng tí một, từ cách đi đứng, chào hỏi, ăn, mặc, nói năng... Đến chuyện cư xử... Gặp ngay dân chém to kho mặn về cướp... Cụ đi chơi thử với đ/c nào mồm thối lại thích nói nhiều chưa? Cụ mà chịu được thì là dân HN xịn dồi

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Hà Nội, vẫn đang lớn dần lên.
Phố Cổ, Phố Pháp, Phố Nọ, Phố Chai, còn nhiều Phố Nữa sẽ hình thành một cái tên Tục.
"Người Hà Nội" giờ là khái niệm rất xa xỉ, nên thay vào đó là "Cư dân Hà Nội"

Grayson

Xe buýt
Đọc còm cụ em chợt nghĩ, Ở nhờ ? vậy nếu nhà nước phân mà gia đình nhất định kg cho thì lúc đó tệ nhất có thể xảy ra chuyện gì cụ ?
E nói dồi còn gì. Liệt vào thành phần buôn gian bán lận - Khám nhà ! (đi liền với tịch thu tài sản, có thể khám nhiều lần trong năm, bất kỳ lúc nào nhé), thành phần lý lịch: gian lận khi khai trong SYLL là "Dân nghèo thành thị" - con cái đi học, thi cử lên ĐH vào mắt! Tóm lại gđ con cái cụ sẽ luôn trong tầm ngắm của xxx, cq,
Giờ có cả chục cái camera 24/24, 360/360 soi vào gia đình bố mẹ con cái cụ, cụ cảm thấy thế nào?

tomtomchát

Xe container
Tinh hoa HN giờ nó nằm ở Vinhom riverside hay Ciputra...Phố cổ giờ chỉ còn toàn cặn bã với đám thủ dâm tinh thần thôi...
E nghĩ cụ ko nói thì đél ai nỡ bảo cụ... ko biết nói đâu!
Giới tinh hoa (élite) của cả đất nước chứ ko riêng HN, nó nằm ở những nơi cụ nói, và nhiều công thự rải rác ở quanh khu phố cũ (thành nội) HN.
Ngoài các vị ấy và gđ ra, có đủ các thành phần khác: học sinh sinh viên, gs bác sỹ ks, quân đội, CA, tiểu thương, lao động dịch vụ... Đám cặn bã, thủ dâm tinh thần như cụ nói e chưa gặp ngoài đời, nhưng trên Of e thấy nhiều:)):)) :))

Trục

Xe ba gác

hairyscary

Xe điện
E thì lại thấy bt, cụ nhạy cảm quá ạ!
Nó chỉ là chuyện 1 con chó ở phố cổ,nó khác với các con chó ở nơi khác, vậy thôi ;))
Vầng, có nhẽ em dậy cảm quá, hoặc giả có nhẽ em chẳng gặp chó nhiều như cụ. :D

MotoG

Xe tăng
Cụ hãy tin là dân Hà Nội lẫn phụ cận HN nta ko dùng từ "phố cổ" nói chung, chứ đừng nói họ bảo mình là "dân phố cổ".
Những cụ ở HN lâu năm có thể xác nhận điều này! Nếu e ko nhầm thì từ "phố cổ" (Hà Nội) chỉ xuất hiện độ vài chục năm nay thôi (theo dự án gì đó của ông H2O).
Thời trước, dân ở ngoại thành đi vào trung tâm HN thì thường nói "lên Bờ Hồ", "ra Bờ Hồ". Chứ không ai nói "lên phố cổ", "vào phố cổ" cả!
Cụ nói đúng. Cứ như cụ Tô Hoài ở Kẻ Bưởi thì là "lên phố" thôi.
Từ "phố cổ" có lẽ được khai sinh qua tranh vẽ của cụ Phái.

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Ở đâu chả có người này người kia, các cụ đi trước cháu ko bàn, cùng thế hệ đây mà còn lắm ông sống như lol mà vẫn vênh mặt nói đạo lý, phố hay quê chả khác gì nhau.
Chó chê mèo lắm mứt.

dpl

Xe lăn
Nay gặp lại bạn hữu xưa.. Ngồi trò chuyện về phụ huynh. Tình cờ toạ đàm về tính cách các bà mẹ chồng. Tự dưng có 1 nhận xét rất (private ideas) ư là “hơi” phiến diện về tính cách các bà các cô trên phố” cổ:
1. Khinh người (khinh những người nhà quê, kém cỏi hơn mình)
2. Bảo thủ (luôn cho mình là đúng )
3. Ảo tưởng về dĩ vãng xa xưa (thời hào quang từng là học sinh trường pháp - trưng vương/ trường bưởi...)/ thời mặc quần trắng - dép nhung - có sen/ đòi sang chảnh... (Dù các cụ nay cuộc sống thiếu thốn khéo Ko bằng dân quê.. nhưng vẫn coi thường dân quê)
4. Hà khắc với ng khác - nhiều định kiến - thù dai/ nhớ lâu.
5. Khá ghê gớm
...
Tất nhiên ko phải là tất cả a. Nhưng đó phần lớn những “nhân vật điển hình em thấy !
Ngoài ra vẫn nhiều cụ sang trọng quyền quý lễ giáo & rất khiêm nhường ... đúng kiểu phụ nữ tràng an xưa..(nhưng thiểu số)

Em mạn phép toán đàm xin thỉnh giáo ý kiến các cụ.
Cũng cùng sẽ kể thêm những mẩu chuyện khác cùng chia sẻ.
Dân phố cổ gốc e quen toàn ngc lại

hairyscary

Xe điện
Choá quê em hay xơi mứt , không biết khẩu vị choá phố cổ dư lào :))
Em thật bất ngờ vì thien hạ không chỉ soi mói người HN mà còn quan tâm đến cả khẩu vị của chó ‘phố cổ’!!!
Có cụ nào có thể giới thiệu một vài con chó ‘phố cổ’ để cụ trên trao đổi trực tiếp không ạ??? :)):)):))

TSTA

Xe container
Như em cũng nói: ko phải tất cả ạ. Nhưng số ko nhỏ
Lý luận cứ bảo ko phải tất cả để bác bỏ là e thấy buồn cười nhất.
E thấy cụ chủ nhận định đúng.
Khing khỉnh là cái rất dễ nhận ra khi lên phố cổ.

Bảo dân HN gốc quen buôn với bán, e thấy bt. Chưa thấy tài giỏi gì mấy dù đc gọi là kinh doanh buôn bán tra truyền con nối.

Trạng thái
Thớt đang đóng