[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

The Silent

Xe tăng
vậy là người HN hơi yếu, ko đồng hóa dc dân tỉnh lẻ, e dân tỉnh vào Sg thấy dân Sg họ cũng có 1 số đặc trưng như tốt như hào sảng, ko bon chen, ko ồn ào dù sôi nổi, nghĩa khí, năng động.. nhưng dân SG lại dồng hóa dc dân các nơi khác về. dân các tỉnh về SG 1 time cũng mềm hẳn tính lại và đến F1 thì bắt đầu có các đặc tính của dân SG.
Cụ nhầm đấy. Mới chỉ là 1 góc nhìn nhận của cụ thôi.Mà chưa đủ lâu và chưa đủ đâu

Politeboy

Xe tăng
Em nghĩ Hà Nội gốc là chỗ Teilon đi tour. Em chả thấy Teilon nào tour Trung hòa Nhân chính cả... Chỗ khác nữa thì các kụ tự suy ra
Theo đinh nghĩa của cụ thì nhõn phố cổ là HN gốc
Nhưng người phố cổ xưa đa số có gốc gác các tỉnh lân cận về mở cửa hàng buôn bán, nhiều nhất là Bắc Ninh và Hà Tây, còn trong Thành cổ thì chủ yếu người gốc Thanh Nghệ ra làm quan và binh lính. Nghĩa là đất cổ nhưng người không phải gốc tại đó
Người gốc thì lại là các làng cổ như Ngọc Hà, Bưởi, Cót...nằm về phía Tây thành, còn phía Nam toàn ao hồ đất thấp nên ít người ở
Vậy HN gốc là đất hay người hay cả đất và người?
Khách quan nhất thì nên là: có cụ kị sống ở trong vành đai 2 (từ Minh Khai đến Võ Chí Công) từ 100 năm trở lên.

The Silent

Xe tăng
Khi người tỉnh lẻ nghe người HN "chửi" là "đồ nhà quê" thì tức dựng ngược lên....Còn người HN khi bị dân các tỉnh chửi lại là "đồ Hà Nội" thì họ bình thản, như không có chuyện gì xảy ra. :))
Cụ chắc là cháu cụ Duổn chính hiệu rồi.

Red One1

Xe lăn
Chủ đề không bao giờ nguội.
Cuộc chiến không hồi kết! :)

TsarPutin

Xe tăng
vậy là người HN hơi yếu, ko đồng hóa dc dân tỉnh lẻ, e dân tỉnh vào Sg thấy dân Sg họ cũng có 1 số đặc trưng như tốt như hào sảng, ko bon chen, ko ồn ào dù sôi nổi, nghĩa khí, năng động.. nhưng dân SG lại dồng hóa dc dân các nơi khác về. dân các tỉnh về SG 1 time cũng mềm hẳn tính lại và đến F1 thì bắt đầu có các đặc tính của dân SG.
Bảo Huế có văn hóa người gốc cố đô thì đúng, nhưng với em bảo HN có gốc văn hóa con người thủ đô ngàn năm văn hiến gần như là không có.
HN mới lại là thủ đô của đất nước chính xác từ 1955 trở đây, 1955-1979 thì cơ bản là chiến tranh và chuẩn bị cho chiến tranh

HungThuy7699

Xe buýt
Gấu nhà cháu HN gốc, 3 đời

Cháu và ả là mối tình đầu. Cháu chả có cơ hội so sánh với những cô gái khác
Gấu như nào thì cháu dùng thế thôi 😁
Cụ bị dùng thì có. Thóc mà cứ tưởng mình là gà 🤭

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhưng người phố cổ xưa đa số có gốc gác các tỉnh lân cận về mở cửa hàng buôn bán, nhiều nhất là Bắc Ninh và Hà Tây, còn trong Thành cổ thì chủ yếu người gốc Thanh Nghệ ra làm quan và binh lính. Nghĩa là đất cổ nhưng người không phải gốc tại đó
Người gốc thì lại là các làng cổ như Ngọc Hà, Bưởi, Cót...nằm về phía Tây thành, còn phía Nam toàn ao hồ đất thấp nên ít người ở
Khách quan nhất thì nên là: có cụ kị sống ở trong vành đai 2 (từ Minh Khai đến Võ Chí Công) từ 100 năm trở lên.
Em nghĩ Hà Nội gốc chính bởi tính lịch sử của ló. Lên mới có bài hát giè mà "Đây hắng l... À quên! lắng hồn lúi sông ngàn năm"

TTViet

Xe tải
Vấn đề người Hanoi và các tỉnh nếu nhìn rộng hơn thì cũng như Châu Âu và Mỹ thôi: Châu Âu có văn hóa, lịch sử lâu đời và tầng lớp quý tộc tinh hoa mà ai nhìn vào cũng kính ngưỡng, trong khi ấy nước Mỹ chỉ có hơn 200 năm lịch sử đa sắc tộc và dân tứ chiếng tụ tập... Họ rất khoái tầng lớp quý tộc Châu Âu, các nhà tư bản giàu sang đều muốn có thông gia kết nối với tinh hoa lục địa già, nhưng mặt khác bằng tiềm lực kinh tế cùng sự thao túng họ cố gắng chia rẽ và kiểm soát Châu Âu bằng nhiều cách.
Trở lại vấn đề NHN gốc thì ngoài những phẩm chất cao quý đáng học hỏi thì mối lo lại nằm ở dân Kinh kỳ chứ không phải là ở dân nhập cư tứ xứ. Có lẽ nên bỏ mấy cái Di sản phi vật thể nhỏ lẻ Phở HN gì đó mà cho HN thành Di sản phi vật thể luôn.

Politeboy

Xe tăng
Em nghĩ Hà Nội gốc chính bởi tính lịch sử của ló. Lên mới có bài hát giè mà "Đây hắng l... À quên! lắng hồn lúi sông ngàn năm"
À cụ chỉ nói về đất, thớt thì đang bàn về người.
Công thức của em kết hợp cả đất và người.

The Silent

Xe tăng
Bảo Huế có văn hóa người gốc cố đô thì đúng, nhưng với em bảo HN có gốc văn hóa con người thủ đô ngàn năm văn hiến gần như là không có.
HN mới lại là thủ đô của đất nước chính xác từ 1955 trở đây, 1955-1979 thì cơ bản là chiến tranh và chuẩn bị cho chiến tranh
Rõ khổ với “mớ “kiến thức của cụ :))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Người phố cổ có nhà vườn, có sạp hàng bán tại nhà vài đời đầy, chả phải vơ vào Bắc Ninh với Hà Tây.
Tây nó xác định le nhaque thế nào rõ lắm.
Nên ngâm kíu thêm cho đỡ vơ vào.

The Silent

Xe tăng
Câu chuyện nói người Hà Nội là kẻ chợ thì không khác gì câu chuyện về một số người chạy loạn, đến nương nhờ vào ở một làng, đổi sang họ gốc của làng đó (trốn tru di, cũng có thể là gia nô của họ đó được đổi họ sang họ của vương tướng). Vài trăm năm sau, con cháu của những người chạy loạn nói rằng, họ cả làng đó có gốc từ họ đến nương nhờ năm xưa. Đấy là câu chuyện có thật.
Nếu không có người gốc ở đó, thì lấy đâu ra họ để những kẻ lâm nạn kia đến nương nhờ.
Sự hiểu biết hay còn gọi là Tri Thức không tự nhiên mà có. Đòi hỏi là sự chắt chịu trong thời gian dài, có khi là qua nhiều thế hệ mới có nổi 1 phần. Em cảm nhận cụ có những điều đó. Muốn kính cụ 1 ly mà hết quota. Đúng là Người Cõi OF, vẫn khác bọt.

thichrauxanh

Xe điện
Sinh ra và lớn lên ở Hà Nội 3 đời thì đứa cháu đó đã được gọi là HN gốc chưa các cụ
Ví dụ: Cụ nó gốc Thanh Hóa, sau theo đoàn quân tiếp quản thủ đô năm 1954, đến năm 60 lấy vợ sinh ra ông Nội nó. Đến năm 1980 ông nội nó đẻ ra bố nó, đến năm 2010 bố nó đẻ ra nó.
Cả 3 đời gồm ông nội, Bố và Nó đều đẻ ở Hà Nội, lớn lên ở HN thì đã được gọi là HN gốc chưa các cụ
Cụ hỏi khoai thật, e cũng ko biết nên tính từ trước CN, từ khi Lý Công Uẩn dời đô về TL, hay từ lúc Lê Lợi chơi công viên nước ở hồ Gươm :D
Em nghĩ Hà Nội gốc là chỗ Teilon đi tour. Em chả thấy Teilon nào tour Trung hòa Nhân chính cả... Chỗ khác nữa thì các kụ tự suy ra
E cũng thấy khu 36 phố cổ là lưu giữ đc di tích sót lại của ngành nghề thủ công buôn bán cũ, ng ta gọi là phố. Tây nó cũng tìm hiểu cái gì cũ nó xem chứ phố mới xây bằng gạch vữa bê tông nhà nó làm ra thì nó xem làm gì nữa cụ nhỉ :D
Em biết quán cafe đấy cũng có chiếu sếch. Tuy nhiên hồi đấy em chưa dậy thì nên chỉ thích Chưởng HK thôi :)
E cũng chưa dậy thì đã bị đầu độc, nhà bạn e mở quán cafe giải khát, chiếu phim chưởng vs ếch :D

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Người Hà Nội gốc bây giờ hiếm lắm cụ. Kể cả trong phố cổ cũng rất ít, sau năm 1954 thì đa phần là người các tỉnh khác về để xây dựng lại Thủ đô nên mang theo nhiều cách sống từ đó về. Cụ cứ nhìn những ngày Tết bây giờ ở Hà Nội là thấy ngay, vắng vẻ hẳn đi. Mà trong phố cổ cũng toàn là những người ở tỉnh khác về để lập nên những phố Hàng. Hà Nội bây giờ chỉ là tên gọi thôi chứ nguyên bản thì không có đâu cụ.
Nguyên bản từ thời cụ Lý Công Uẩn thì là phủ Tống Bình, phục vụ quan Tàu, quan ta.
Thế thì Hà Nội hiện nay vẫn phục vụ bộ máy quản lý cấp cao còn hơn thời cụ Lý Công Uẩn.
Thế thì Hà Nội hiện nay vẫn cái hồn cốt dịch vụ ấy, nguyên bản.
Còn các cụ nào không thấy nguyên bản thì ...cứ thế thôi.

Politeboy

Xe tăng
Người phố cổ có nhà vườn, có sạp hàng bán tại nhà vài đời đầy, chả phải vơ vào Bắc Ninh với Hà Tây.
Tây nó xác định le nhaque thế nào rõ lắm.
Nên ngâm kíu thêm cho đỡ vơ vào.
Về lịch sử và địa lý thì chắc cụ không rõ lắm nhỉ, gợi ý cụ nhé:
Năm 1918, dân số Hà Nội là 70.000 người (gấp đôi khu chung cư anh Thản), 10 năm sau (1928) dân số Hà Nội tăng gấp đôi (Hơn phường Hoàng Liệt một chút). Trong thành phần này bao gồm phần đáng kể người nhập cư vào Hà Nội, không chỉ người Việt, mà còn có cả người Pháp, Hoa kiều, Nhật và các dân tộc khác. Năm 1928, trong tổng số 126.137 người thì người Pháp là 3.120 người, Hoa kiều: 4.428 người còn các dân tộc khác là 262 người.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Về lịch sử và địa lý thì chắc cụ không rõ lắm nhỉ, gợi ý cụ nhé:
Năm 1918, dân số Hà Nội là 70.000 người (gấp đôi khu chung cư anh Thản), 10 năm sau (1928) dân số Hà Nội tăng gấp đôi (Hơn phường Hoàng Liệt một chút). Trong thành phần này bao gồm phần đáng kể người nhập cư vào Hà Nội, không chỉ người Việt, mà còn có cả người Pháp, Hoa kiều, Nhật và các dân tộc khác. Năm 1928, trong tổng số 126.137 người thì người Pháp là 3.120 người, Hoa kiều: 4.428 người còn các dân tộc khác là 262 người.
Thống kê không ra được cái lõi văn hóa, lối sống duy trì nghìn năm.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Còn muốn uốn éo để chứng minh người Hà Nội là tổng cộng của vô số người nhà quê từ vạn xứ thì...quê ta vạn tuế ;))

Politeboy

Xe tăng
Còn muốn uốn éo để chứng minh người Hà Nội là tổng cộng của vô số người nhà quê từ vạn xứ thì...quê ta vạn tuế ;))
Em đang cố chứng minh người HN gốc là rất ít và đáng tự hào
Méo hiểu ý cụ là gì, và quê cụ ở đâu?

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em đang cố chứng minh người HN gốc là rất ít và đáng tự hào
Méo hiểu ý cụ là gì, và quê cụ ở đâu?
Em chả cần cụ quan tâm quê em ở đâu.
Em chỉ quan tâm việc lên mạng toàn uốn éo ẩm ương Hà Nụi lọ chai để mỉa đểu Hà Nội đụt, Hà Nội đói, Hà Nội xô bồ hơn các le nhaque khác, trong khi cứ để yên như nó vốn thế là xong. Đủ cho một kiếp người trong HN nghìn năm.