[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

Trục

Xe ba gác
Hà Nội vốn dĩ là đất Kẻ Chợ, người kẻ chợ gốc gác là Nông nhưng lại mang chất Thợ, Thương nhân. Họ có cả 3 đặc điểm của 3 tầng lớp này tích tụ bên trong một cách TINH tế.

E nhận thấy vậy ở cả nam nhân và nữ nhân xứ này.
Ngoài nhóm người kẻ chợ ra thì có người Kinh Thành không hay là họ biến mất vĩnh viễn rồi Cụ?
Chẳng lẽ Hà Nội trước khi có chợ thì nó là mảnh đất hoang, 1000 năm Thăng Long chắc nói cho vui phỏng?
Em nghĩ rằng, cách nói của cụ không đúng, hoặc cụ cố tính nói nhăng cuội.

Trục

Xe ba gác
Câu chuyện nói người Hà Nội là kẻ chợ thì không khác gì câu chuyện về một số người chạy loạn, đến nương nhờ vào ở một làng, đổi sang họ gốc của làng đó (trốn tru di, cũng có thể là gia nô của họ đó được đổi họ sang họ của vương tướng). Vài trăm năm sau, con cháu của những người chạy loạn nói rằng, họ cả làng đó có gốc từ họ đến nương nhờ năm xưa. Đấy là câu chuyện có thật.
Nếu không có người gốc ở đó, thì lấy đâu ra họ để những kẻ lâm nạn kia đến nương nhờ.

Red One1

Xe lăn

thichrauxanh

Xe điện
Câu chuyện nói người Hà Nội là kẻ chợ thì không khác gì câu chuyện về một số người chạy loạn, đến nương nhờ vào ở một làng, đổi sang họ gốc của làng đó (trốn tru di, cũng có thể là gia nô của họ đó được đổi họ sang họ của vương tướng). Vài trăm năm sau, con cháu của những người chạy loạn nói rằng, họ cả làng đó có gốc từ họ đến nương nhờ năm xưa. Đấy là câu chuyện có thật.
Nếu không có người gốc ở đó, thì lấy đâu ra họ để những kẻ lâm nạn kia đến nương nhờ.
Có một cái rất hay e thấy là nhiều nơi rất coi trọng vde lịch sử và nguồn gốc của một dân tộc, địa phương nào đó vs ng ngoài. Nhưng vs ng trong cùng địa phương thì lại bem nhau, di tích chả còn giữ lại đc mấy mà đấy là những cái to như cái đình luôn.

Chả bù bạn e dân tộc xa, trong nhà còn có những di vật 6-700 năm của cụ tổ, dù nhà rất đơn sơ nhưng vẫn treo nó nhẹ nhàng trên một bức tường mộc, ko khoa trương, ko reo hò :D

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Có một cái rất hay e thấy là nhiều nơi rất coi trọng vde lịch sử và nguồn gốc của một dân tộc, địa phương nào đó vs ng ngoài. Nhưng vs ng trong cùng địa phương thì lại bem nhau, di tích chả còn giữ lại đc mấy mà đấy là những cái to như cái đình luôn.

Chả bù bạn e dân tộc xa, trong nhà còn có những di vật 6-700 năm của cụ tổ, dù nhà rất đơn sơ nhưng vẫn treo nó nhẹ nhàng trên một bức tường mộc, ko khoa trương, ko reo hò :D
Á đông mình vốn tạm bợ. Kụ xem bọn Ả Dập nó xây Kim tự tháp chân đế to dã man bền vãi ctái

thichrauxanh

Xe điện
Á đông mình vốn tạm bợ. Kụ xem bọn Ả Dập nó xây Kim tự tháp chân đế to dã man bền vãi ctái
Hị hị vâng cụ, thế mới thấy khả năng phá hoại của bọn rập kém. Vào tay e chỉ cần vài năm là khoét vụn hết đá đem về xây nhà, cách mạng đục khoét đá :D

HungThuy7699

Xe buýt
Những người mới tới khoảng 100 năm, phủ nhận luôn đi cái nghìn năm của nơi đó, đúng là một thảm họa.
Người Hà Nội gốc bây giờ hiếm lắm cụ. Kể cả trong phố cổ cũng rất ít, sau năm 1954 thì đa phần là người các tỉnh khác về để xây dựng lại Thủ đô nên mang theo nhiều cách sống từ đó về. Cụ cứ nhìn những ngày Tết bây giờ ở Hà Nội là thấy ngay, vắng vẻ hẳn đi. Mà trong phố cổ cũng toàn là những người ở tỉnh khác về để lập nên những phố Hàng. Hà Nội bây giờ chỉ là tên gọi thôi chứ nguyên bản thì không có đâu cụ.

Diep1979

Xe điện
Gấu nhà cháu HN gốc, 3 đời

Cháu và ả là mối tình đầu. Cháu chả có cơ hội so sánh với những cô gái khác
Gấu như nào thì cháu dùng thế thôi 😁

Yaris_2009

Xe tăng

Em nhớ đoạn này thời cuối 8X có quán cafe chuyên chiếu phim Chưởng Hồng Kong. Thỉnh thoảng em có ra đấy xem.
Nhà c6, dãy đó đầu dãy là c4 có intershop, cuối dãy là c8. Nhanh thât vậy mà mấy chục năm rồi. Hồi đó bọn e đi học trẻ con dãy nhà A thì học lớp A, khu B học lớp B khu C học lớp C .. ở 2 cái trường cấp 1 là kim đồng cấp 2 là giảng võ có trong hình.

thichrauxanh

Xe điện

Em nhớ đoạn này thời cuối 8X có quán cafe chuyên chiếu phim Chưởng Hồng Kong. Thỉnh thoảng em có ra đấy xem.
E tưởng cuối 8x thì toàn những quán cafe phim cưởng pha sếch hồng công :D Bọn e đi xem trộm suốt, hư hết cả người :D

Loe_hờ lú

Xe điện
Sinh ra và lớn lên ở Hà Nội 3 đời thì đứa cháu đó đã được gọi là HN gốc chưa các cụ
Ví dụ: Cụ nó gốc Thanh Hóa, sau theo đoàn quân tiếp quản thủ đô năm 1954, đến năm 60 lấy vợ sinh ra ông Nội nó. Đến năm 1980 ông nội nó đẻ ra bố nó, đến năm 2010 bố nó đẻ ra nó.
Cả 3 đời gồm ông nội, Bố và Nó đều đẻ ở Hà Nội, lớn lên ở HN thì đã được gọi là HN gốc chưa các cụ

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhà c6, dãy đó đầu dãy là c4 có intershop, cuối dãy là c8. Nhanh thât vậy mà mấy chục năm rồi. Hồi đó bọn e đi học trẻ con dãy nhà A thì học lớp A, khu B học lớp B khu C học lớp C .. ở 2 cái trường cấp 1 là kim đồng cấp 2 là giảng võ có trong hình.
Cái ảnh này như là chụp từ ks HN ngược lại phố Giảng Võ thì sao có trg Giảng Võ đc, trg GV phải ở phía sau mới đúng chứ

Yaris_2009

Xe tăng
Cái ảnh này như là chụp từ ks HN ngược lại phố Giảng Võ thì sao có trg Giảng Võ đc, trg GV phải ở phía sau mới đúng chứ
Khu nhà em thời em còn học lớp 1 ( 1990 ) Cụ thân sinh của em sinh ra ở nhà hộ sinh Ba Đình, em sinh ra ở BV phụ sản HN.

Em thuộc tuýp không ảnh đừng đú, ko ảnh cờ hó nó tin, cho nên còm men là phải có ảnh nó mới chất, cccm mà hay cào phím suông thông cảm cho em nhé.

Trường Giảng Võ

D1 đối diện với dãy khu C

Hồ

KS 11 tầng ( hoành tráng nhất HN thời đó )

Bách Hóa

Đây ạ, e quote bài của cụ kia cụ ý quote bài em thì cụ ý sẽ hiểu, còn cụ quote cái bài e rep cụ ý thì cụ ko nhìn thấy trường giảng võ là đúng rồi vì cụ ko ở trong cùng 1 luồng bình luận ạ, kính cụ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Gấu nhà cháu HN gốc, 3 đời

Cháu và ả là mối tình đầu. Cháu chả có cơ hội so sánh với những cô gái khác
Gấu như nào thì cháu dùng thế thôi 😁
Hà nội gốc tinh tế nên quán hàng ăn uống cà phê ngon vãi chưởng

Diep1979

Xe điện
Em mơ sống trên phố mà càng ngày càng xa Cụ Rùa. Lúc gần nhất là ở Nguyễn Huy Tự
Thế lại hay cụ ạ
Đường thoáng, không khí trong lành, tiện ích giờ ở đâu chả có cái mình cần
HN giờ ngột ngạt, tắc đường và ngập

Chưa kể xx cầy từ 06h00 sáng đến 23h00 tối