[Funland] Đàn ông thời nào cũng mơ có chiếc xe gắn động cơ, thời này ô tô thì 20 năm trước là Super Dream

longphúc

Xe tăng
He he thế thì những năm tháng đó ai đèo gái chạy phe phé.
Em chẳng tiếc gì,đời em chén hơi bị nhiều,... và giờ đây cũng được gọi là trung niên cứng và sống tương đối mẫu mực =))
Chẳng bù cho các cụ ngày xưa ăn tiêu tằn tiện, lớn lên vớ được con vợ vừa xấu vừa mất trinh, giờ có tiền nên trả thù đời, Su Sport 200tr cũng mua, Dream 500tr cũng múc,... suger baby cũng nuôi. Nhưng kể cả có vung tiền như mưa cũng không bao giờ lấy lại được tuổi trẻ huy hoàng :))
Còm thế này mà cụ cũng gõ được thì em chịu

Ca phê thôi

Xe tăng
Từ những năm 1996 trở về trước, miếng đất đẹp mua được chiếc xe Dream thái hoặc Win 100.
Kể từ khi có Dream Việt xe rẻ hơn rồi, 22 năm trước thì xe tàu tràn lan xe Honda giảm giá hàng loạt.
Báo viết sai sai
Công nhận với cụ, trước 96 thì dream mới được gọi là hơi có giá chứ sau này có dream Việt thì quá bình thường. Cái xe minh họa trong bài là xe dream Việt, có gì mà phải viết thành bài báo nhỉ. Hồi năm 97 em là SV mà được mua Viva thấy cũng khá bình thường rồi. Hiện giờ em có cái dream thái xin mua năm 95, đi cực ít nên còn mới, chưa thay thế mấy, đồ hầu như còn zin luôn, thỉnh thoảng đi ngoài đường có người hỏi mua, thê mà chẳng có ai đến viết bài đăng báo cả.:((

Chỉnh sửa cuối:

tranthanhhaist

Xe tăng
20 năm trước thì em nhớ Super Dream hay kể cả Tem lửa cũng thường rồi, lúc đó anh nào có con Suzuki Avenis thì đong gái hơi bị đượm.

coolpix8700

Xe ngựa
NguyenChum1219 nói:
Hồi 88-89 em đc ông già cho về quê ăn giỗ họ trên con xe dd đỏ, đì tầm 60km về đến đầu xóm bị trẻ con đuổi theo túm trêu, trước nữa thì simson xanh chuối.
Lúc đó là những cái đầu tiên về VN nên oách lắm,đi giữa Thủ đô còn oách huống gì về quê
88-89 thì DD "Nữ hoàng Đỏ" và cả CD "Hoàng tử Đen" gần như hết thời rồi.
Hình như trước năm 86 giá nó có 600, từ đó lên 900 nên hội chuyên gia châu Phi không còn đặt nhiều nữa, mà họ tập trung mua xe công SIDA hiệu quả hơn.
Mấy cái xe này thời gian đầu đều phải đặt ở sứ quán Thái Lan, sau có cty VK Minh Sinh đứng ra làm trực tiếp. Xe mới thường dạng 2 cục, về mới lắp lại!

NguyenChum1219

Xe tăng
Hình như trước năm 86 giá nó có 600, từ đó lên 900 nên hội chuyên gia châu Phi không còn đặt nhiều nữa, mà họ tập trung mua xe công SIDA hiệu quả hơn.
Mấy cái xe này thời gian đầu đều phải đặt ở sứ quán Thái Lan, sau có cty VK Minh Sinh đứng ra làm trực tiếp. Xe mới thường dạng 2 cục, về mới lắp lại!
Lúc đó còn nhỏ học cấp 1 nên cũng ko biết thời thế là gì, đi xa cứ ko phải đạp xe phượng hoàng chân chó là vui rồi, em cũng đc ngồi qua nhiều mẫu xe phết vì ông già chơi cùng nhóm chuyên đánh xe từ sài gòn ra, đến đầu 90 em học lớp 6 hay 7 gì đó là đc tập trên con 81 đầu bằng trong sân trường, lúc đi thì đc nhưng lúc dừng lại chưa quen chống chân vs lại chân ngắn hay sao nên cũng vài lần húc gốc cây xà cừ mới dừng đc.

longphúc

Xe tăng
87-88 mới có những chiếc dd đầu tiên về VN do chuyên gia Châu phi iraq đặt về cụ ạ,89-90 thì bắt đầu nhiều do lao động Đức hết hợp đồng hồi hương,tầm 91 thì ồ ạt do lao động Đức về do LX tan còn CD Hoàng tử đen về chủ yếu qua đường tàu biển(hàng bãi Nhật),trước 87 thì là K3,K6 giống như honda 78 nhưng yên liền đỏ chót đánh từ intrershop ra nên 88 dd là cực hiếm và oách đó cụ,hết hót là 91,lúc đó quá nhiều lựa chọn ,các loại cúp từ 78-86,dd,de,win,dream 1,2,Su 100,astrea các loại,dream lùn...vô vàn sự lựa trọn.Trước 87 thì chỉ có Habich,Emz,Etz,Java 350,java còi,babetta,Cá ươn,Cá vàng,Simson,votkhot,mz,Min,honda dame,67,68...,lác đác vài con Sprint,Acma...thôi cụ

Chỉnh sửa cuối:

Hanamlut

Xe buýt
Hơn 20 năm trước, chiếc Future của em cũng 5 cây vàng. Nhưng em không hề tiếc.

CCM

Xe buýt
Dream Thái ống pô có số như này phải không các cụ?

Chu An

Xe điện
Năm 2002, em đổi con Viva Thái lấy con Super Spring của người quen mang từ SG ra. Đang quen cái Viva siêu lành, sang con Spring thấy như rơi xuống vực. Do không am hiểu về xe nên cứ dăm ba cây là lại phải xuống tháo bugi ra lau chùi. Trong cốp luôn sẵn khoảng chục cái bugi để sẵn sàng thay thế. Sau tham khảo anh em chơi xe trong SG mới biết mò ra Chợ Giời tìm mua cái bugi của xe Plutanium đầu tù, từ đó khỏi hẳn bệnh ngộp xăng. Đi riết quen rồi nghiện dù đôi khi vẫn phải chạy cố dù đã đứt côn hoặc dắt xe xuống đường mà k để ý, cái đầu ống xả hoặc nó rụng hoặc nó chĩa vào bánh sau khiến lúc cần đến phanh chân mà nó cứ trơn tuồn tuột, bao lần suýt tai nạn. Sau nâng đời lên PX gần chục năm nữa, cuối cùng vẫn phải chia tay vì chỗ em k có thợ Vespa.

20 năm trước thì em nhớ Super Dream hay kể cả Tem lửa cũng thường rồi, lúc đó anh nào có con Suzuki Avenis thì đong gái hơi bị đượm.
Đúng rồi cụ, bạn phóng viên thiếu kinh nghiệm sống. 20 năm trước đã có Honda a còng, yamha majesty, Suzuki avenis lượn ở HN rồi. Giá lúc đấy bằng 2/3 chiếc matiz.

Anhdex

Xe tăng
Vẫn cùng em trên mọi nẻo đường bao kỉ niệm gắn bó cùng em nó 😂 dăm bữa lại có cụ gạ hỏi mua lại nhưng em ko bán để chơi 😬

2003 em mang rem việt xuống Quảng Ninh đi lên 1 dốc toàn về số 2, thấy thụt so với ông anh đi rem thái- vẫn thấy ông ấy lướt dốc bình thường. Mình phi lên hỏi anh đi số mấy, hắn bảo nãy giờ vẫn số 3.
Chứng tỏ bọn Hd Việt nó đểu, lắp máy cs bé, momet chắc bé hơn xe Thái. Nên đi yếu xìu, lên hết tốc chỉ gần 100. Bọn bạn nó đi xe Tàu vẫn vút qua mình - cay :)
Còn do chất lượng của bộ côn nữa cụ. Bộ côn kém cũng làm giảm hiệu suất động cơ nhiều lắm.

TieuFu

Xe container
Rất nhiều cụ ông tiếc vì không dành tiền mua đất hồi 95-96 thay vì mua dream Thái :v
Nhiều cụ thời ý giờ đang nằm ôm đất mà chưa từng được sờ cái ý ! Kk !

coolpix8700

Xe ngựa
87-88 mới có những chiếc dd đầu tiên về VN do chuyên gia Châu phi
...
Cơ quan em có rất nhiều người đi chuyên gia, ngay cùng phòng với em 1 ông về năm 1986 tha 1 cái DD đỏ về. Lúc đó giá đã 900 đô rồi. Trước đó giá chỉ 600 đô. Em đi lính quay về cơ quan đi làm 12/1985 thì chỉ mấy tháng sau ông ấy về.
Nhà em không buôn xe máy theo đường ấy, nhưng ông anh vợ hồi đó làm ở sứ quán Algeria nên vẫn thường xuyên phải gửi đô đi để đem thuốc về, nên hay phải đến nhà những người đi làm chuyên gia hay sứ quán.
Em đã kể ở trên, ngoài xe mới thì tụi em thường xuyên nhận công từ Nhật về. Công hồi đó được mở trong sân ĐH KTQD.
Em không nhớ rõ là tiêu chuẩn chuyên gia đầu tiên là 1 hay 2 xe, nhưng thời nhập công thì không thấy bị giới hạn, chỉ không chuyển tiền đi dược thôi.
88 thì chưa, nhưng 89 thì Dream chạy ở HN rồi (tụi Dream này thì hồi đó em không biết về đường nào).
Năm 89 em không làm ở cơ quan nữa, mà đã ăn lương từ Bộ Đại học (& THCN) rồi. Thời gian như vậy thì em không thể nhầm lẫn được!

Chỉnh sửa cuối:

longphúc

Xe tăng
Cơ quan em có rất nhiều người đi chuyên gia, ngay cùng phòng với em 1 ông về năm 1986 tha 1 cái DD đỏ về. Lúc đó giá đã 900 đô rồi. Trước đó giá chỉ 600 đô.
Nhà em không buôn xe máy theo đường ấy, nhưng ông anh vợ hồi đó làm ở sứ quán Algeria nên vẫn thường xuyên phải gửi đô đi để đem thuốc về.
Em đã kể ở trên, ngoài xe mới thì tụi em thường xuyên nhận công từ Nhật về. Công hồi đó được mở trong sân ĐH KTQD.
Em không nhớ rõ là tiêu chuẩn chuyên gia đầu tiên là 1 hay 2 xe, nhưng thời nhập công thì không thấy bị giới hạn, chỉ không chuyển tiền đi dược thôi.
88 thì chưa, nhưng 89 thì Dream chạy ở HN rồi (tụi Dream này thì hồi đó em không biết về đường nào).
Năm 89 em không làm ở cơ quan nữa, mà đã ăn lương từ Bộ Đại học (& THCN) rồi. Thời gian như vậy thì em không thể nhầm lẫn được!
Em cũng không rõ tiêu chuẩn ntn nhưng chỉ biết có ông chơi cả cont 81,Dream thì thời đó chủ yếu hàng Thái lan về qua Cam như cụ Wat đã nói ở trên

Với em, nhớ lại tầm năm 1993 cưỡi con này hoặc DD, Cup 82-93 về làng cảm giác vẫn "phê" hơn cưỡi con ô tô 3-4 tỏi b.giờ cụ ạ
Xe máy thì làm sao phê bằng 4 bánh được, đi 4 bánh thì mới nhún nhảy trong xe được chứ cụ ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Em cũng không rõ tiêu chuẩn ntn nhưng chỉ biết có ông chơi cả cont 81,Dream thì thời đó chủ yếu hàng Thái lan về qua Cam như cụ Wat đã nói ở trên
Thời trước thì chuyên gia đặt xe cũng phải nhờ đặt ở sứ quán bên Thái. Các ông chuyên gia cũng thường bay về qua đường Thái.
Nhưng sau có 1 cty Việt Kiều (Cty Minh sinh) họ nhận đặt từ bên Nhật chỉ cần chuyển tiền cho họ là người nhà nhận được số thứ tự của xe trong cái công. Công về sẽ được báo để đến chứng kiến mở và theo số trong tờ giấy được báo để nhận xe.
Sau này tụi bạn em chúng đặt trực tiếp luôn, không cần qua cái cty Việt Kiều kia nữa. Từ bên Đức em cũng nhận hộ và chuyển tiền thẳng sang Nhật, người nhà nhận ở trong nước. Thời nhận từ công này, có người nhận 1 lần cả chục cái xe!

Chỉnh sửa cuối: