[Funland] Đàn ông miền trung có gia trưởng nhất Việt Nam ko

Trần Trụi

Xe tải
Em dân miền trung nhưng ra HN hơn 10 năm rồi. Mọi người bảo lấy chồng gần nhà cho dễ, em gần đây được giới thiệu 1 người gần nhà, đang làm việc ở HN. Cả hai đều dạng sắp ế nên cũng muốn xác định nghiêm túc.
Em từng biết mấy anh miền bắc nói chuyện rất nhẹ nhàng, tâm lý, nhưng khá đào hoa, dù rất thích nhưng em ko dám dây vào. Nhưng thực lòng vẫn muốn tìm một người nói chuyện lịch sự, nhẹ nhàng như thế. Không giống như mấy người em biết ở quê em (bố em, ông em, chú bác họ hàng, bạn của bố)
Em muốn ổn định chồng con luôn nên định sẽ tìm hiểu anh miền trung này, nhưng em cứ sợ sẽ gặp đúng người như mấy người gia trưởng em biết ở quê. Có cách nào để thử xem đàn ông có khó tính, gia trưởng hay không ko ạ? lúc tìm hiểu sẽ ít ai bộc lộ ra
Làm sao mà đánh giá "có gia trưởng nhất" hay không được hả mợ bởi làm gì có ai có trải nghiệm trực tiếp đủ nhiều để công bố thứ tự được :D

hai.tranhr

Xe container
Vùng miền nào cũng có loại này loại kia. Nhưng lấy đúng người gia trưởng thì tàn đời,

haizz

Xe tải
Đâu cũng có người này người kia nhưng em - gái miền Trunglấy chồng Bắc thì thấy nông thôn miền Bắc lắm thủ tục nhiêu khê hơn, miền Trung vẫn đơn giản chán. Còn đàn ông thì dân miền Trung gia trưởng hơn Bắc, càng vào trong loanh quanh mạn Huế, Quảng Trị, Quảng Nam thì càng gia trưởng.
Mà để biết zai có gia trưởng hay ko đơn giản ấy mà, mợ cứ đi chơi vài hôm tinh ý sẽ nhận ra ngay. Ông nào cứ hay để ý, góp ý chuyện ăn mặc, đi đứng, khó tính...thì tránh xa ra. Sống với mấy ông gia trưởng hầu hơn hầu bố già, khổ lắm.

Pvsc

Xe ba gác
À tất nhiên k nhìn 24/7 được. Nhưng nếu bản chất thì qua gặp gỡ 2h/ ngày cũng bị bộc lộ rồi.
Em là em dạy chồng từ thuở bơ vơ ấy :D khỏi cần dao :D
Đấy là chưa gặp cao thủ nhé
Em có khả năng diễn đủ 24/7/365 đây , đang tập để diễn xuyên năm :))

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Đào hoa, 13-18 cm, chứng tỏ cuốn hút thế mà mợ không chọn lại phải ngó ở đâu ;)

hd-vt

Xe container
Đâu cũng có người này người kia nhưng em - gái miền Trunglấy chồng Bắc thì thấy nông thôn miền Bắc lắm thủ tục nhiêu khê hơn, miền Trung vẫn đơn giản chán. Còn đàn ông thì dân miền Trung gia trưởng hơn Bắc, càng vào trong loanh quanh mạn Huế, Quảng Trị, Quảng Nam thì càng gia trưởng.
Mà để biết zai có gia trưởng hay ko đơn giản ấy mà, mợ cứ đi chơi vài hôm tinh ý sẽ nhận ra ngay. Ông nào cứ hay để ý, góp ý chuyện ăn mặc, đi đứng, khó tính...thì tránh xa ra. Sống với mấy ông gia trưởng hầu hơn hầu bố già, khổ lắm.
Có lý đấy. Vợ em đến khổ với em, thỉnh thoảng lôi em xềnh xệch bắt vào thử mua quần áo mới. Em thì thích đồ xịn nhưng ghét đồ mới và thử đồ. Khó tính hầu hạ thúc đít đến mệt :)) (ngan than thế)

KhyeuVS

Xe tải
Cái gì cũng có cái giá của nó đấy mợ.

samoclan

Xe điện
Mợ xem film bố già không :D
Chọn người đàn ông gần như VITO thì oke, như Micheal thì quá kinh khủng :D
Cụ có xem Sóng Ở Đáy Sông ko? Xem bố thằng núi gia trướng đến phát sợ.người ngoài chỉ muốn đấm thôi

thuyduongna

Xe điện

Grandis 2005

Xe điện
Miền Trung (trung trung bộ trở vào) gắn liền với các triều đại phong kiến cuối cùng ở VN nên truyền thống, văn hoá, phong tục tập quán vẫn giữ nhiều nếp xưa. Đặc biệt đàn ông Trung bộ bộc lộ rõ nét là người chủ, trụ cột gia đình cũng như trong quan hệ xã hội nên rất gia trưởng. Phụ nữ thường ko được xem bằng vai phải lứa với đàn ông và phải gánh vác việc nội trợ là chính. Nếu là người phụ nữ tân kỳ, va chạm xâm nhập với lối sống văn minh nhiều tiếp biến của hai đô thị lớn là HCM và HN thì mợ chủ nên cân nhắc:
1. Chấp nhận bỏ đi cái tôi cá nhân của mình, làm người phụ nữ truyền thống đúng nghĩa mới lấy đc chồng miền Trung. Nếu khéo léo sử dụng “quyền lực mềm” của mình thì sẽ có một mái ấm hạnh phúc. Ko xác định đc như thế thì nên bỏ ý định ấy đi.
2. Tiếp tục tìm kiếm mục tiêu khác.

xmen_pro

Xe điện
Cháu đi cũng phải gần 60 nước, có thể chủ quan nhận xét là: ở đâu mà văn hóa thấp, quyền cơ bản con người bị coi thường thì ở đó có rất nhiều và rất rất nhiều đàn ông gia trưởng... Ở đâu có sự văn minh, tiến bộ thì ở đó sẽ ít đàn ông gia trưởng hơn.. Mợ nói đàn ông miền trung gia trưởng hơn có lý của nó...

[/QUOTE]
Miền Trung (trung trung bộ trở vào) gắn liền với các triều đại phong kiến cuối cùng ở VN nên truyền thống, văn hoá, phong tục tập quán vẫn giữ nhiều nếp xưa. Đặc biệt đàn ông Trung bộ bộc lộ rõ nét là người chủ, trụ cột gia đình cũng như trong quan hệ xã hội nên rất gia trưởng. Phụ nữ thường ko được xem bằng vai phải lứa với đàn ông và phải gánh vác việc nội trợ là chính. Nếu là người phụ nữ tân kỳ, va chạm xâm nhập với lối sống văn minh nhiều tiếp biến của hai đô thị lớn là HCM và HN thì mợ chủ nên cân nhắc:
1. Chấp nhận bỏ đi cái tôi cá nhân của mình, làm người phụ nữ truyền thống đúng nghĩa mới lấy đc chồng miền Trung. Nếu khéo léo sử dụng “quyền lực mềm” của mình thì sẽ có một mái ấm hạnh phúc. Ko xác định đc như thế thì nên bỏ ý định ấy đi.
Cụ nói thế này em lại hiểu là người phụ nữ Trung trung bộ hoặc những người có chồng là người Trung trung bộ rất giỏi quyền lực mềm ;)) bởi họ đang hàng ngày là người chung nhà với người đàn ông ấy.
Nói chung là đến thời đại này rồi mà còn nghĩ vùng này vùng kia thì em thấy buồn cười quá.
Đàn ông vùng nào miền nào cũng thế thôi, được như ý mình cùng tư tưởng cùng ý chí biết thương nhau thì là người đàn ông tốt, còn không thì là lỗi hết.
Nhưng thông thường lỗi với mình thì lại hợp với người khác:)):))

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em dân miền trung nhưng ra HN hơn 10 năm rồi. Mọi người bảo lấy chồng gần nhà cho dễ, em gần đây được giới thiệu 1 người gần nhà, đang làm việc ở HN. Cả hai đều dạng sắp ế nên cũng muốn xác định nghiêm túc.
Em từng biết mấy anh miền bắc nói chuyện rất nhẹ nhàng, tâm lý, nhưng khá đào hoa, dù rất thích nhưng em ko dám dây vào. Nhưng thực lòng vẫn muốn tìm một người nói chuyện lịch sự, nhẹ nhàng như thế. Không giống như mấy người em biết ở quê em (bố em, ông em, chú bác họ hàng, bạn của bố)
Em muốn ổn định chồng con luôn nên định sẽ tìm hiểu anh miền trung này, nhưng em cứ sợ sẽ gặp đúng người như mấy người gia trưởng em biết ở quê. Có cách nào để thử xem đàn ông có khó tính, gia trưởng hay không ko ạ? lúc tìm hiểu sẽ ít ai bộc lộ ra
Em miền Trung gia trưởng, vợ em sướng vì chả phải lo nghĩ gì, em lo lắng, quyết và làm tất.
Em gái em lấy chồng hiền lành quá. Chán. Nó kêu k quyết được cái gì, lại thêm nghe lời mẹ quá.
Em thấy phụ nữ quê em khổ cũng có mà sướng vì gia trưởng cũng có.
Riêng việc nặng nhọc, ngoại giao mặc định là việc của đàn ông.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Đâu cũng người nọ kia cả thôi, nó là cái duyên cái số của cụ/mợ. Thường chồng của con gái hay có nét hao hao giống cha/ông nội/ ngoại.

Mà troll chút, chứ chẳng đâu bằng trai bắc đâu cụ/mợ. Biết rắn biết mềm. Lịch sử ngàn năm dựng nước đã rèn cho đàn ông miền bắc đức tính đó rồi :))). Còn lý do tại sao 2 miền bắc nam lại thích lấy vợ con gái miền giữa thì cháu chịu, hình như do điều kiện thổ nhưỡng, khí hậu và môi trường gia trưởng của cha ông nên sinh ra những người chịu thương chịu khó, tảo tần, tính tình dễ chịu thì phải.... Ở gần nhà cháu, có mấy anh lấy vợ chỗ Nghệ An/Tĩnh đổ vào toàn các chị đức tính hơn hẳn gái làng, chỉ cái là không biết nói giọng bắc :)))))

Mà mới hơn 10 năm, tính ra chỉ 8x đời cuối, 9x 1 2 đời đầu thôi mà. Vẫn trẻ chán, chưa quá 30 (lịch mặt trời).

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Còn lý do tại sao 2 miền bắc nam lại thích lấy vợ con gái miền giữa thì cháu chịu, hình như do điều kiện thổ nhưỡng, khí hậu sinh ra những người chịu thương chịu khó tảo tần thì phải....
Cụ có nịnh quá không đó? :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ nói thế này em lại hiểu là người phụ nữ Trung trung bộ hoặc những người có chồng là người Trung trung bộ rất giỏi quyền lực mềm ;)) bởi họ đang hàng ngày là người chung nhà với người đàn ông ấy.
Nói chung là đến thời đại này rồi mà còn nghĩ vùng này vùng kia thì em thấy buồn cười quá.
Đàn ông vùng nào miền nào cũng thế thôi, được như ý mình cùng tư tưởng cùng ý chí biết thương nhau thì là người đàn ông tốt, còn không thì là lỗi hết.
Nhưng thông thường lỗi với mình thì lại hợp với người khác:)):))
haha có ck mà mấy việc lớn không dám quyết thì có ck làm gì cho mệt? Khi vui thì xem là trụ cột nhưng khi buồn có khi thành ... gia trưởng, làm đàn ông khổ thật :))

KUBIKA

Xe tải
Không hiểu sao chứ trong câu chuyện của người miền giữa hay nhắc đến tiền :))

Xavier1

Xe đạp
Cái gì cũng có cái giá của nó đấy mợ.
Sai cụ nhé. Chồng em:
- Kiếm nhiều tiền hơn vợ vài lần
- Vợ bảo gì nghe nấy, rất hiếm khi cãi
- Lúc nào cũng quanh quẩn ở nhà, đi đâu cũng chỉ muốn đi với vợ con
- Làm việc nhà, dạy con học nhiều hơn vợ luôn.

Chồng em người HN. Mợ nào mà nghĩ vùng miền thì có điểm cho giai HN nhé haha. Đây là do tính người, giáo dục, hoàn cảnh gd, v.v chứ HN ngược lại với chồng em đầy.

Em không có nhiều bạn bè Nghệ An Hà Tĩnh và những người NA HT em gặp qua dường như có tính cách như cụ kể.

Nhưng em thấy trong bạn bè con trai Huế thì rất hiền, lành tính.

Còn đàn ông thì dân miền Trung gia trưởng hơn Bắc, càng vào trong loanh quanh mạn Huế, Quảng Trị, Quảng Nam thì càng gia trưởng.
Bạn thân em lấy chồng Quảng Trị. Lúc mới lấy nói chuyện thấy cũng giống giờ cụ nói (đoán thế thôi, không chắc). Nhưng mà đẻ con xong nhé, anh ý bế con nấu cơm làm việc nhà suốt luôn, vì vợ đi làm bận. Mà ở VN lúc 30t anh ấy cũng làm ra 5-6t rồi, ra nn cũng đi làm bt, không phải dạng ăn bám ai.