[Funland] Dân như này có tham quá không ạ?

Trục

Xe ba gác
Khổ thay vì dùng trí thông minh để làm việc thì lại dùng trí thông minh vào những việc làm kéo lùi văn minh sự sống và tự cho đó là ta giỏi hơn người. Mẽo nó lên cmn vũ trụ lái bậy rồi, khựa nó cũng lên đc rồi còn mình vẫn quanh năm giữ thói lề lạc hậu. Nhìn đã thấy tởn.
Hí hí, văn minh lúa nước phải khác bọt với văn minh công nghiệp chứ bộ.
Bác cứ để ý xem nhé, con nhà nông dân và con nhà công nhân, cùng xuất phát điểm như nhau, nhưng sau 1-2 thế hệ, đa phần con công nhân có bước tiến dài hơn.
Thế giới cũng vậy.

Antoni

Xe tải
Em kiểm định hàng trăm cái cc cũ rồi cụ ơi, vẫn là lợi ích tầng 1 như B6, D2 Giảng Võ... nằm mặt đường lớn. Còn các chung cư trong ngõ ít lợi ích như B7 hay B8 GV gì đó thực hiện nhanh trong 1 nốt
Sao các cc trong ngõ khác chưa thấy triển khai nhỉ. Thực tế không ít các hộ phản đối là các hộ tầng trên. Tập thể cũ có 5 tầng chủ đầu tư nhảy vào còn có lãi chứ cc 30 tầng rồi thì ai dám làm.

hilus

Xe máy
Cần gì thu hồi hay cưỡng chế, đúng pháp luật mà làm: ai lần chiếm 1 cm cơi nới mang cẩu ra phá dỡ, ai bảo kê cơi nới đi tù, chỉ 1 tháng là chung cư hn sạch sẽ ngay,
Từ hồi 1970 các cụ gọi là khoai hoang, tăng gia sản xuất và đc chính quyền khuyến khích nhé:))

hoaphamxaydung

Xe buýt
Sao các cc trong ngõ khác chưa thấy triển khai nhỉ. Thực tế không ít các hộ phản đối là các hộ tầng trên. Tập thể cũ có 5 tầng chủ đầu tư nhảy vào còn có lãi chứ cc 30 tầng rồi thì ai dám làm.
30 tầng sau này dân tự bỏ tiền mà làm chứ ai nó làm cho. CĐT cũng khôn, dân cũng khôn. CDT thường chọn mặt đường làm trước, nạc nó vac trước chứ tội gì nó gặm xương, thằng to ăn to thằng bé ăn bé

hoaphamxaydung

Xe buýt
Các hộ tầng trên phản đối là sợ tiến độ công trình chậm, người già họ sợ chết ko có nhà mà ở. Còn quyền lợi họ ko đòi hỏi gì cả. Có nhà mới ko mất tiền ông nào chẳng thích

ATG

Xe buýt
Từ hồi 1970 các cụ gọi là khoai hoang, tăng gia sản xuất và đc chính quyền khuyến khích nhé:))
E nghĩ có lợi ích cả thôi, dân đặt 1 viên gạch lên vỉa hè có ông đến tóm, hống hồ xây cả cái chuồng cọp, thế mới nói là ko muốn làm để có tư lợi, bảo kê việc làm sai, giờ ông mới lên ko muốn sửa, chỉ im im xem trong nhiệm kỳ kiếm đc bao nhiêu thôi, chứ đúng luật cứ lấn 1 cm là dỡ bỏ 1 tháng sạch bách các quận luôn

Antoni

Xe tải
Vấn đề chỗ đấy. Khi dân tự làm thì vấn đề cùng làm và làm ntn sẽ rất khó để đồng thuận. Ông bảo cần xây lại, ông khác lại bảo nhà tôi vẫn ở đc, chẳng vấn đề j. Chỉ riêng chuyện bầu ra ban quản trị nhue hiện h nhiều chỗ đã cãi nhau om xòm tỏi lên rồi.

Antoni

Xe tải
Các hộ tầng trên phản đối là sợ tiến độ công trình chậm, người già họ sợ chết ko có nhà mà ở. Còn quyền lợi họ ko đòi hỏi gì cả. Có nhà mới ko mất tiền ông nào chẳng thích
Ko cần biết lý do họ phản đối là gì cụ ạ. 1 dãy nhà tập thể có vài chục hộ đã khó thế rồi thì 1 toà cc với vài ngàn hộ sẽ ntn?

hilus

Xe máy
Vấn đề là chả có ông dân nào kêu với CQ là phải xây lại cả, chỉ có doanh nghiệp thấy miếng đất đẹp muốn ăn, những khu trong ngõ dân có kêu 20 năm thì vẫn kêu tiếp nhé.

Trung

Xe điện
Cụ nói đúng còn nói to. Hihi.
vấn đề đập bỏ đền bù thì thoả thuận là đúng nhưng mà cũng phải cam kết bao lâu có nhà.Em nhớ ko nhầm khu giảng võ cũng đền bù đập đi xong có xây nhà cho dân đâu, tự nhiên đang có chỗ chui ra chui vào lại phảiddi thuê. Tại sao ko xây hẳn khu mới, xong đẩy dân ở đây vè đó, sau khi xây xong thì trả lại họ nhà ở chỗ cũ.
Chủ đầu tư tư nhân thì em không biết, chứ thành phố thì quỹ nhà lúc nào chả thừa mà :D

Như mấy tòa N10, N11 bên Sài đồng đang dọa đập đi vì không ai ở :D

binhsu7273

Xe cút kít
Tỷ lệ đền bù tái định cư tại chỗ 2,2 là quá ngon. Tuy nhiên bác cứ thử là người ở tầng một xem cảm giác thế nào.
Mịa! Tầng 1 cơi nới dt nhiều khi gấp đôi trong sổ, nay đền bù thì Họ cứ chiểu theo sổ nên Tập Đoàn tầng 1 éo đồng ý vì mất đi nửa dt. :)):)):))

Doinhucaitoi

Xe buýt
Những nhà tập thể cũ chỉ có 4, 5 tầng còn khó làm thế, ko biết chung cư 30, 40 tầng ko ghi niên hạn sử dụng thì sau này sẽ xử lý thế nào hả các cụ. Chẳng lã cc 30 tầng khi đó x3 lên thành 90 tầng sao? Nan giải nhỉ.
E nghĩ nó bất cập chỗ do đt nhà TT cũ nó quá nhỏ nên các hộ bằng mọi cách cơi nới làm sao cho có đủ đt để SD, chưa kể các hộ tầng 1 lại có lợi ích lớn ở đó, trong khi đó chính quyền lại để tình trạng cơi nới này tràn lan nên giờ mới nảy sinh bất cập khi GPMB để cải tạo. Cc mới làm chặt chẽ thì sau khoảng 50n ( khi hết niên hạn SD) sẽ phá bỏ xd mới theo đúng đt cũ thì lúc đó cũng đỡ phần nào, nhưng nói chung lại vẫn lằng nhằng bỏ bu 😁

hoviethung

Xe lăn
Tỷ lệ đền bù tái định cư tại chỗ 2,2 là quá ngon. Tuy nhiên bác cứ thử là người ở tầng một xem cảm giác thế nào.
So sánh với tầng 2 hơn 3 lần, tầng 3 là 4,5 lần mức hỗ trợ thêm như vậy không hợp lý thì theo cụ gấp bao nhiêu lần nữa cho hài lòng? Cho nên người ta thường nói quan tham, dân gian là đúng thôi

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em ở t1, sổ đổ 39m2, tổng dt 123m2, cho thuê gấp 3-4 lần t2, cáihệ số 2.2 áp dụng cho cái sổ đỏ, phải các cụ, các cụ đi không.
Phải em làm chính quyền thì em cho cụ vào tù vì tội lấn chiếm diện tích đất công, trốn thuế thu nhập cá nhân, và chống lại chính quyền trong quá trình cưỡng chế.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ có ở Việt Nam thì đồ ăn trộm lại được kẻ trộm công khai đòi tính làm tài sản cá nhân và đòi đền bù "thỏa đáng".

Công nhận các cụ báo chí tạo ấn tượng rất giỏi. Con số "căn hộ 50m2" làm ngay cả em cũng suýt nữa cảm nhận sai lạc vấn đề.

Thực tế, không chỉ riêng khu tập thể 3 tầng, 5 tầng ở Hà đông mà đa số các căn hộ tập thể cao tầng cũ chỉ có diện tích 21m2, 24m2 thậm chí nhiều sổ đỏ (do không tính diện tích công trình phụ) chỉ có 15m2. Nhiều căn hộ đã bị chia đôi chỉ còn 12m2 thậm chí được sử dụng chung bằng nhiều hộ khác nhau.

Như vậy, với căn hộ 21m2, cộng với diện tích cơi nới balo, chuồng cọp ... chủ hộ đang sống tương đối "đàng hoàng", nay nhận được khoảng 46m2 chung cư mới là quá nhỏ so với diện tích các căn hộ chung cư mới đang phổ biến.

Phần tiền đền bù, khoảng 500tr cho căn hộ 21m2 còn lâu mới đủ để mua thêm diện tích khoảng 30m2 nữa để chủ hộ có một căn hộ mới hơn 70m2 như cho cuộc sống cả gia đình ở chung cư mới.

Các hộ tầng 1 thì khỏi nói rồi. Hà đông em không biết chứ Bách khoa, Kim kiên, Trung tự thì 21m2 sổ đỏ tầng 1 thực tế đang sử dựng tới 50, 70m2 đất, thậm chí hơn 100m2 nếu ở đầu hồi là bình thường.

Em ủng hộ quy hoạch lại chung cư cũ nói riêng và quy hoạch lại thành phố nói chung. Nhưng thông tin phải chính xác thì mới đánh giá đúng được vấn đề đang vướng mắc và từ đó mới giải quyết được vấn đề.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Tốt nhất là bây giờ thay đổi luật đi, đừng có mà đòi hỏi phải 100% đồng thuận thì muôn đời méo bao giờ cải tạo được đâu. Cứ làm như luật công ty ý (thực ra chung cư là tài sản chung, tương tự như cái công ty cổ phần đó thôi), bỏ phiếu theo tỷ lệ diện tích sổ đỏ (chứ méo cần theo hộ), đạt 70-75% ủng hộ là đập và cưỡng chế! Nhà nước phải tính PA như vậy để 20-30 năm nữa còn có thể xử lý các chung cư mói chứ.

hoviethung

Xe lăn
Tốt nhất là bây giờ thay đổi luật đi, đừng có mà đòi hỏi phải 100% đồng thuận thì muôn đời méo bao giờ cải tạo được đâu. Cứ làm như luật công ty ý (thực ra chung cư là tài sản chung, tương tự như cái công ty cổ phần đó thôi), bỏ phiếu theo tỷ lệ diện tích sổ đỏ (chứ méo cần theo hộ), đạt 70-75% ủng hộ là đập và cưỡng chế! Nhà nước phải tính PA như vậy để 20-30 năm nữa còn có thể xử lý các chung cư mói chứ.
Dân chủ quá trớn như thế này nghe không ổn tí nào. Nhưng mình nghĩ Chính quyền sợ thành điểm nóng, sợ mất chức nên cứ cù nhầy tình trạng này?