[Funland] Dân như này có tham quá không ạ?

sauphich

Xe tải
Nhà nước có cấm đâu, dân tự xây thoải mái.

Cứ lập công ty Cổ phần 100 thành viên tương đương 100 hộ, họp hội đồng quản trị bỏ phiếu 100% xong lập dự án xây vô tư.

Sợ đếch qua được cái vòng góp vốn :D
Ghê ko cụ nói Nhà Nước ko cấm thế nhiều thứ cũng ko cấm lắm nhưng đâu có cơ chế làm.

E dùng đúng từ ngữ là cần cơ chế chứ e ko nói là dùng luật, cấm hay ko cấm.

vnvodoi

Xe điện
Ghê ko cụ nói Nhà Nước ko cấm thế nhiều thứ cũng ko cấm lắm nhưng đâu có cơ chế làm.

E dùng đúng từ ngữ là cần cơ chế chứ e ko nói là dùng luật, cấm hay ko cấm.
Cơ chế như ý cụ là phải ép ngân hàng cho các cụ vay tiền xây á ? Thế thì quên đê !

Nhà nước chỉ ra chính sách để ngân hàng cho vay hỗ trợ mua nhà chính sách cho hộ nghèo và không có chỗ ở, còn các ông ở đây muốn tự xây thì tự vác hồ sơ ra ngân hàng thẩm định xem họ có cho vay không , làm gì có chuyện ép ngân hàng cho các ông ở tập thể cũ vay tiền xây tập thể mới ?

Xe nội lước

Xe container
Nửa đầu những năm 80 thì đây đc gọi là " khu da trắng " của HĐ. Lờ đờ hoặc có tí mới đc là dân khu này. Cccm cứ hiểu đối với nd HĐ thì đây chính là " xi pu cha " xứ mình đấy ạ. Mỗi tối mùa hè các khu da đen như bọn em mất điện là lại ngỏng cổ nhìn về khu da trắng này để có cảm giác của đô thị.

sauphich

Xe tải
Cơ chế như ý cụ là phải ép ngân hàng cho các cụ vay tiền xây á ? Thế thì quên đê !

Nhà nước chỉ ra chính sách để ngân hàng cho vay hỗ trợ mua nhà chính sách cho hộ nghèo và không có chỗ ở, còn các ông ở đây muốn tự xây thì tự vác hồ sơ ra ngân hàng thẩm định xem họ có cho vay không , làm gì có chuyện ép ngân hàng cho các ông ở tập thể cũ vay tiền xây tập thể mới ?
Ở đây ko có khái niệm ép ngân hàng thương mại cho vay. Thứ 2 tài sản là có, là căn hộ tập thể hình thành trong tương lai tương tự như tất cả các chủ đầu tư bds đang làm và hiện tại một căn tập thể là có giá trị 1 tỷ, cho vay 500tr thế chấp để xây lại. 500 triệu cho 50 căn xây lại 2500m2 diện tích sàn là dc nên tính thương mại dưới góc độ ngân hàng là có.

Mấu chốt các hộ tập thể cùng xây thì ko có một chủ thể chủ đầu tư, ko một sổ đỏ tổng nên ngân hàng sẽ chùn ít nhất theo quy định hiện hành, ngay cả khi thành lập công ty dự án cũng sẽ ko có người cầm cái do chẳng ai được hưởng lợi.

Nói chung vẫn quay lại là Nhà Nước muốn gì, muốn chỉnh trang đô thị, cải tạo nhà tập thể? Thế thì thực hiện thế nào? Cơ chế để cty bds nhảy vào quy hoạch xây lại đã bị tắc gần 20 năm.

Còn tất nhiên thì vẫn sẽ là mặc kệ nó thôi. Thực tế, ngay cả khi nó sập thì lúc đó tính sau. Đứng về mặt chính trị thì cũng ít ông nào thấy lợi ích, nhảy vô làm, dù tốt thì sẽ vẫn bị chửi. Nói chung ko nên quá kỳ vọng nhà tập thể cải tạo trên mọi khía cạnh xã hội, kinh tế. Ối việc khác dễ làm và ít rủi ro hơn.

Nên nếu ko có cơ chế thoả đáng dc thì giải pháp là nên có luật nhà sau 50 năm nếu ko đủ chất lượng nữa thì tự động phải bị đập bỏ, lúc đó tự để các chủ căn tập thể tính là sẽ cùng xây hay cùng bán cho một ô bds khác.

Trên đây chỉ e mạo muội phân tích các góc nhìn và giải pháp còn thật sự e chả có lợi ích gì nên e cũng chả quan tâm.

Patê Ông Tây

Xe tải
Nửa đầu những năm 80 thì đây đc gọi là " khu da trắng " của HĐ. Lờ đờ hoặc có tí mới đc là dân khu này. Cccm cứ hiểu đối với nd HĐ thì đây chính là " xi pu cha " xứ mình đấy ạ. Mỗi tối mùa hè các khu da đen như bọn em mất điện là lại ngỏng cổ nhìn về khu da trắng này để có cảm giác của đô thị.
Em ko hình dung ra khu này ơ đoạn nào nữa

catking113

Xe Cứu Trợ
Đầu tiên phải cưỡng chế đc phần diện tích mấy nhà tầng 1 lấn chiếm trước đã.

Hoa_anh_đào

Xe tải
Càng sập xệ thì các nhà đầu tư dc thể ép giá, và có đầu tư vào thì dân cư tái định cư về ăn toàn lởm khởm , diện tích thu hẹp, không chấp nhận thì cứ ở đi , xảy ra chuyện kêu ai

ruby_eagle

Xe điện
Tầng 1 đền bù vậy thì hơi hẻo 😂

dig31vn

Xe máy
Căn bản với sự đền bù đó người ta vẫn ko đủ để thoát nghèo

bomong

Xe điện
Ý cụ là mình đang kiếm được nên mặc kệ thiên hạ, sống chết tính sau.
Nếu là nhà riêng của họ, có sập thì mặc họ thôi. Nhưng đây là tập thể.
Bên Quảng châu thấy nhiều cc cũ, nhà tập thể cũ để hoang, đêm thấy le lói đèn dầu vài căn hộ.
Đoán là chưa đền bù.. hay gì gì đó mà vẫn có người ở lại..

Nhiều khu phố trung tâm, nhà cửa cũ kỹ xập xệ, mà Dân cứ phải ở vậy, kinh doanh buôn bán vậy, chắc có quy hoạch chung khu đó. Chỉ thấy miếng đất to thì được xây cao ốc. Chính quyền không cho cho sửa sang xây mới nhà ống gì đâu, cấm tiệt xây mới nhà ống, biệt thự nhỏ, chỉ cao ốc.
Những quận mới khu vực mới hình thành thì không thấy có nhà tư nhân thấp tầng, chỉ cao ốc và công viên, trường học, sân chơi...

Quy hoạch tốt quá.

Ở SG Q2 và Q9 đất mới dễ quy hoạch mà các Vị băm nát ra.

Chỉnh sửa cuối:

bomong

Xe điện
Thay thế cái nhà tập thể 5 tầng bằng tòa chung cư 30 40 tầng.Nhồi nhét trên hạ tầng cũ.Thì cũng không phải giải pháp tối ưu.Chủ đầu tư nó cũng chẳng quan tâm đến quá tải hạ tầng đầu,cứ có tiền là làm.
Dân tham thì đúng rồi,nhưng quan thì cũng khác gì đậy.
Cứ nhìn 1 loạt chung cư nhồi trên 1 cái hạ tầng cũ là thấy ....
Chính quyền, LĐ có tầm nhìn quy hoạch, nghiêm, cương quyết như bên TQ thì mới làm việc lớn được.

PCX2018

Xe buýt
Để nó sập đánh ầm cái là xong mạng. Bắt đền ai được bây giờ? Theo em gì thì gì, còn ng là còn của. Chứ nhìn nó thế chả biết cụ tiễn lúc nào

nhanh33

Xe buýt
Nhà em ở t1, sổ đổ 39m2, tổng dt 123m2, cho thuê gấp 3-4 lần t2, cáihệ số 2.2 áp dụng cho cái sổ đỏ, phải các cụ, các cụ đi không.
Đấy là đất cụ lấn chiếm, xét về luật thì cụ sai lè, ai đền bù cho cụ chỗ đất cụ chiếm của xã hội

Dangminhquan

Xe điện
Tỷ lệ đền bù tái định cư tại chỗ 2,2 là quá ngon. Tuy nhiên bác cứ thử là người ở tầng một xem cảm giác thế nào.
Tham lam.
Tầng 1 thì cũng chỉ là được sử dụng không gian đó thôi,không phải sở hữu mảnh đất.

toimuondie

Xe container
Không biết thiệt hại như nào:

Như này thì xe cứu hóa vào kiểu gì, lấn chiếm hết.

Chỉnh sửa cuối: