[Funland] Dân mỹ khổ sở vì giá xăng tăng cao kỷ lục.

PVN.OTF

Xe tải
Trong thớt này có ai sống ở Mỹ nói phải thắt chặt chi tiêu, thắt chặt như thế nào à cụ? Thực ra mình bàn chuyện vĩ mô thì khó lắm, ở đâu cũng có người nghèo, người bình thường, người dư dả. Nên chia sẻ cs với nhau thôi, coi như có ví dụ ngoài đời thực, còn bàn chuyện vĩ mô cả xh là khá vô ích. Vĩ mô thì nên nhìn số liệu chung, không nên nhìn vào bài báo.

Giá cả Mỹ tuy lên nhưng giá đồ ăn, đồ thiết yếu đắt hơn VN ít thôi, nên chi phí cs không cao hơn VN lắm đâu.

Giá đồ em mua ở Costco, Walmart và Safeway kiểu ntn:
Bò Mỹ chuck $15/ kg (nhà em thường mua rib eye fillet $25/ kg)
Các loại thịt lợn như nạc vai, thăn, mông ~ $7/ kg. Sườn non, ba chỉ $10/ kg
Gà free range organic $12/ con 2.5kg
Cá hồi không da không xương $24/ kg
Mực trứng $14/ kg
Tôm banana loại 6 con/ lạng $18/ kg
Táo $5/ kg
Chuối $1.2/ kg
Cherries $10/ kg

Tiền điện ¢10/ số cho 600 số đầu tiên. Mùa đông nhà em bật sưởi 24/24 cho cả căn nhà, mặc áo cộc trong nhà, tổng giá điện & gas đỉnh điểm (tháng tuyết rơi 2 tuần) là $160/ tháng. Đấy là nhà em chưa energy efficient đâu.

Em thấy so với VN không đắt đâu. Nên có cụ nào trên nói đúng đấy. Người đã kêu thì xe chạy bằng nước lã họ cũng kêu đắt, ở món khác.
E ko nói đồ ăn Mỹ đắt, nhưng những thứ, tiền nhà, tiền internet, tiền thuế... mặt bằng chung là cũng cao tỉ lệ thuận với lương, nên cái ông trong topic này cứ nói làm 1 năm ở Mỹ là có oto 52k$ để đi e nghe nó hoang đường lắm. Cụ ở Mỹ cụ xác nhận giúp e xem nếu lương 65k/năm chưa thuế thì cả ăn uống chi tiêu, bao lâu tiết kiệm đc 52k$ ?
Còn ko nên so Mỹ với VN vì VN bơi còn xa mới đc mức sống như ở Mỹ, cái e muốn biết là tiền tiêu có rủng rỉnh thoải mái với mức lương 65k/ năm như mấy cụ cuồng tây ở đây đang xù lông bảo vệ Mỹ ko thôi.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
E ko nói đồ ăn Mỹ đắt, nhưng những thứ, tiền nhà, tiền internet, tiền thuế... mặt bằng chung là cũng cao tỉ lệ thuận với lương, nên cái ông trong topic này cứ nói làm 1 năm ở Mỹ là có oto 52k$ để đi e nghe nó hoang đường lắm. Cụ ở Mỹ cụ xác nhận giúp e xem nếu lương 65k/năm chưa thuế thì cả ăn uống chi tiêu, bao lâu tiết kiệm đc 52k$ ?
Còn ko nên so Mỹ với VN vì VN bơi còn xa mới đc mức sống như ở Mỹ, cái e muốn biết là tiền tiêu có rủng rỉnh thoải mái với mức lương 65k/ năm như mấy cụ cuồng tây ở đây đang xù lông bảo vệ Mỹ ko thôi.
52k thì ở VN mua dc nửa con Camry 2.5 nhập Mỹ, còn giá ở Mỹ tầm 28k con xe đó thôi, khéo thu xếp có khi còn mua dc 2 con ;))

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Nếu sống theo tiêu chuẩn VN thì tiền nhà, tiền thuế gấp 2 VN thôi. Nhà em ở nhà đất 800m2, thì rẻ hơn giá mua VN nhiều. Thuế $500/ tháng, năm nay $600 vì họ đang làm thêm cái gì đó trong trường học. Còn ở chung cư thì $2-300 thôi. Internet $40/ th. Điện thoại $15/ th unlimited calls, 5GB data.

Về chuyện ô tô 52k, nó rất tùy thuộc gia đình có mấy người đi làm. Thường mức thu nhập 65k sẽ là 2 người, thì 1 năm họ dư tiền mua cái xe đó thật đấy. Mà 52k ở đây là sang rồi, Camry mới hình như 30k à.

Dân Mỹ chi tiêu bậy bạ lắm. Hàng xóm nhà em single mum làm công việc phổ thông (cài máy tính), 2 đứa con, đi Honda Accord đời mới. Order đồ ăn linh tinh nhiều. Hàng xóm khác nữa 3 đứa con, vợ ở nhà, chồng làm kiểu kiểu chân tay, đi Highlander hybrid 2021. Thế thì làm gì mà chả lúc nào cũng.. suýt thiếu tiền. Kêu thì kêu thế thôi chứ vẫn sống bình thường. Sống kiểu VN thì không thiếu đâu.
Điện thoại e dùng gói 350k/ tháng của Vinaphone trả sau, nhưng hàng tháng vẫn chi trả thực tế khoảng 500-600k (đấy là e cũng bóp mồm bóp miệng dùng cuộc gọi Zalo, Messenger, Whatsapp... suốt ngày rồi đấy), khổ thân cụ $15/ th mà dc có unlimited calls, 5GB data. ;))

Loitran

Xe tăng
Em chịu, em không thích đoán, em chỉ tát nước theo mưa. Cụ giải giùm, bám theo chủ đề rơi rớt thất thoát nhé.
Ở đây có hai phần
1 / ông tài giỏi anh hùng, chịu khó biết lo thân,biết kiếm job,.....vvv thì chúng ta cứ vặt lông tự nhiên
2 / thành phần dở ông dở thằng,điên ngộ,nhận thức kém, khó bảo ....vvv thì ở chừng mực nào đó thì CP họ sẽ chu cấp tiền bảo trợ nuôi họ chính là đảm bảo cho xã hội được yên bình,giảm bớt loạn lạc tệ nạn,đâm chém cướp bóc nếu nhìn ra toàn cảnh nếu như không ai nuôi hay bảo trợ cho những thành phần yếu kém này.mà xã hội nào không nhiều thì ít đều có những đối tượng này dù họ là sắc tộc nào thì cũng vậy. Nếu không nhìn trước vấn đề này thì giả thiết họ đi trộm cướp rồi CP bắt giữ thì tiền nuôi họ ở nhà tù có khi còn tốn kém gấp nhiều lần tiền nuôi bao, cũng như các hệ lụy mà các đối tượng này có thể gây ra cho xã hội

Ngoài ra thì với ông thu nhập cao đóng thuế nhiều cũng có nghĩa vụ, trách nhiệm với xã hội cao hơn phần còn lại
Những người với mức thu nhập khoảng $4~50k bên này nếu có gia đình thì thuế đóng cho CP cũng không đủ tiền để CP lo chi trả cho chính con cái họ chứ chưa nói tới đóng thuế để lo cho tay hàng xóm nào đó

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Một người độc thân thì với mức lương $65K (gross), sau khoảng 2 năm là có $52K dắt túi ($52K = 2 xe Camry)
(Không tính chi phí ở những vùng đắt đỏ mà chỉ tính ở những chỗ "bình thường", nơi 70% dân Mỹ đang sống):
Mức chi tiêu thông thường vào khoảng $2K/tháng:
Tiền nhà: $700-1200, tạm tính $1000.
Tiền ăn uống: $300 ($200 ăn nhà + $25 x 4 lần ăn ngoài)
Xăng: $120
Bảo hiểm xe: $80
Internet: $30
Điện thoại: $50
Điện nước, rác thải: $200
Netflix: $15
Các khoản khác (mua sắm, sửa xe...): khoảng $200.

Mức sống này không phải là sang trọng nhưng chắc chắn không phải là mức "tối thiểu", "bóp mồm bóp miệng" (ở căn hộ riêng, có xe ô tô riêng, cuộc sống có đầy đủ các dịch vụ thông thường thoải mái, có giải trí, mua sắm vừa phải...)

Đây là chi phí định kỳ hàng tháng, chưa tính các chi phí không bắt buộc như đi du lịch chẳng hạn.
Đi một chuyến trong nước Mỹ hết từ $300-$300,000 tùy lựa chọn :)
Kiểu tương tự "tour du lịch Nha Trang 4 ngày ở KS 4 sao" thì hết khoảng $800. Đi du thuyền 5 ngày 4 đêm, ăn ở trọn gói cũng hết khoảng $800.

như mấy cụ cuồng tây ở đây đang xù lông bảo vệ Mỹ ko thôi.
Thành thật khuyên cụ nên tự nhìn lại bản thân :)

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xì hơi lốp
Ở đây có hai phần
1 / ông tài giỏi anh hùng, chịu khó biết lo thân,biết kiếm job,.....vvv thì chúng ta cứ vặt lông tự nhiên
2 / thành phần dở ông dở thằng,điên ngộ,nhận thức kém, khó bảo ....vvv thì ở chừng mực nào đó thì CP họ sẽ chu cấp tiền bảo trợ nuôi họ chính là đảm bảo cho xã hội được yên bình,giảm bớt loạn lạc tệ nạn,đâm chém cướp bóc nếu nhìn ra toàn cảnh nếu như không ai nuôi hay bảo trợ cho những thành phần yếu kém này.mà xã hội nào không nhiều thì ít đều có những đối tượng này dù họ là sắc tộc nào thì cũng vậy. Nếu không nhìn trước vấn đề này thì giả thiết họ đi trộm cướp rồi CP bắt giữ thì tiền nuôi họ ở nhà tù có khi còn tốn kém gấp nhiều lần tiền nuôi bao, cũng như các hệ lụy mà các đối tượng này có thể gây ra cho xã hội

Ngoài ra thì với ông thu nhập cao đóng thuế nhiều cũng có nghĩa vụ, trách nhiệm với xã hội cao hơn phần còn lại
Những người với mức thu nhập khoảng $4~50k bên này nếu có gia đình thì thuế đóng cho CP cũng không đủ tiền để CP lo chi trả cho chính con cái họ chứ chưa nói tới đóng thuế để lo cho tay hàng xóm nào đó
Ok cụ, coi đấy là chính sách "an dân" hehe. Còn kết hôn giả vẫn xảy ra, còn cho tiền dân tiêu thì hiểu thế nào?
Em thì vẫn hiểu chính sách đưa ra là cho số đông và phải chấp nhận "lọt khe". Như ch.Âu nhận người di tản từ Trung đông hỗn loạn, họ cũng sợ vãi "lọt khe" vài cá nhân khủng bố cực đoan Hồi giáo, nhưng họ vẫn nhận đấy thây.
Cụ chỉ là đang nói về thất thoát, về an sinh. Thực ra nó là nguyên tắc của hội "giãy giãy", chả có gì tuyệt đối đúng, và họ chấp nhận thực tế, chấp nhận cuộc sống muôn màu.

o0akay0o

Xe buýt
Một người độc thân thì với mức lương $65K (gross), sau khoảng 2 năm là có $52K dắt túi ($52K = 2 xe Camry)
(Không tính chi phí ở những vùng đắt đỏ mà chỉ tính ở những chỗ "bình thường", nơi 70% dân Mỹ đang sống):
Mức chi tiêu thông thường vào khoảng $2K/tháng:
Tiền nhà: $700-1200, tạm tính $1000.
Tiền ăn uống: $300 ($200 ăn nhà + $25 x 4 lần ăn ngoài)
Xăng: $120
Bảo hiểm xe: $80
Internet: $30
Điện thoại: $50
Điện nước, rác thải: $200
Netflix: $15
Các khoản khác (mua sắm, sửa xe...): khoảng $200.

Mức sống này không phải là sang trọng nhưng chắc chắn không phải là mức "tối thiểu", "bóp mồm bóp miệng" (ở căn hộ riêng, có xe ô tô riêng, cuộc sống có đầy đủ các dịch vụ thông thường thoải mái, có giải trí, mua sắm vừa phải...)

Đây là chi phí định kỳ hàng tháng, chưa tính các chi phí không bắt buộc như đi du lịch chẳng hạn.
Đi một chuyến trong nước Mỹ hết từ $300-$300,000 tùy lựa chọn :)
Kiểu tương tự "tour du lịch Nha Trang 4 ngày ở KS 4 sao" thì hết khoảng $800. Đi du thuyền 5 ngày 4 đêm, ăn ở trọn gói cũng hết khoảng $800.

Thành thật khuyên cụ nên tự nhìn lại bản thân :)
Thế không Đánh giầy, ko ăn sáng, ko cafe, ko chơi gái, ko nhậu nhẹt, không ma chay hiếu hỷ
... gì à cụ?
Em ở VN trung bình 1 tháng:
Ăn sáng 15 lần
Cà phê 45 lần
Đánh giầy 10 lần.
Nhậu nhẹt 10 lần.
Ma chay, hiếu hỷ 3 lần.
Gái gú (maxa, tay vịn...) 2 lần.
Ngoài ra còn các khoản đóng theo năm như: Gym, Bơi, Bóng, các hội nhóm (c1, c2, c3, đh, đồng hương....)
Cụ tính giúp xem sinh hoạt như thế ở bển cần bao nhiêu ợ?

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Ok cụ, coi đấy là chính sách "an dân" hehe. Còn kết hôn giả vẫn xảy ra, còn cho tiền dân tiêu thì hiểu thế nào?
Em thì vẫn hiểu chính sách đưa ra là cho số đông và phải chấp nhận "lọt khe". Như ch.Âu nhận người di tản từ Trung đông hỗn loạn, họ cũng sợ vãi "lọt khe" vài cá nhân khủng bố cực đoan Hồi giáo, nhưng họ vẫn nhận đấy thây.
Cụ chỉ là đang nói về thất thoát, về an sinh. Thực ra nó là nguyên tắc của hội "giãy giãy", chả có gì tuyệt đối đúng, và họ chấp nhận thực tế, chấp nhận cuộc sống muôn màu.
Kết hôn,Uống rượu lái xe, Trốn thuế >>> Đơn giản nó là lách luật
Vấn đề ai cũng biết mà chỉ là không biết làm gì khác ngoài áp dụng luật lệ và đương nhiên nó vẫn xảy ra chỉ là mức độ nhiều hay it thôi,va đương nhiên nó thuộc vấn đề của xa hội và không vì thế họ cấm cụ cưới Vợ được
Cho dân tiền thì việc này hoàn toàn do CP, khi thăng dư ngân sách nhiều, khi muốn nịnh nọt mấy Ông chủ thì đày tớ nhét vào túi ông chủ chút để ông chủ vui vẻ hơn í mà, chả có lý do gì cụ tỷ hết

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xì hơi lốp
Kết hôn,Uống rượu lái xe, Trốn thuế >>> Đơn giản nó là lách luật
Vấn đề ai cũng biết mà chỉ là không biết làm gì khác ngoài áp dụng luật lệ và đương nhiên nó vẫn xảy ra chỉ là mức độ nhiều hay it thôi,va đương nhiên nó thuộc vấn đề của xa hội và không vì thế họ cấm cụ cưới Vợ được
Uống rượu lái xe thì lách thế nào cụ? Còn kết hôn giả thì lách được, biết giả mà không làm gì được. Hai vd khác nhau.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em chồng làm IT wfh nên chọn internet $50/ tháng. Còn đt đắt thế chắc cụ dùng gói có cả điện thoại bán kèm luôn. Nếu không cụ dùng mint mobile ý, rẻ lắm mà dùng cũng ổn.
Thằng này vừa gửi email quảng cáo cho em:

Loitran

Xe tăng
Uống rượu lái xe thì lách thế nào cụ? Còn kết hôn giả thì lách được, biết giả mà không làm gì được. Hai vd khác nhau.
Cụ hỏi câu nào dễ hơn được không? :D
Luật cấm uống rượu lái xe > cụ vẫn uống rồi lái về tới nhà mà không bị police họ bắt thì cũng giống như cụ Cưới vợ hờ mà tay làm hồ sơ vẫn cho cụ cưới vậy thôi
Khi cả hai bị bắt hay lộ thì họ trảm cả chứ có tha cho trường hợp nào đâu?

hoviba

Xe container
Nhà em chồng làm IT wfh nên chọn internet $50/ tháng. Còn đt đắt thế chắc cụ dùng gói có cả điện thoại bán kèm luôn. Nếu không cụ dùng mint mobile ý, rẻ lắm mà dùng cũng ổn.
Em đang dùng cái sim của hãng T-mobile tại Séc do chú em trai tặng. Thuê bao hàng tháng là 285 ngàn VND, bao gồm gọi và nhắn tin trong Séc và cả khối EU miễn phí (tin nhắn MMS thì 4 ngàn 900 VND một tin). Dùng Internet ở Séc và EU là 1GB mỗi tháng, nhưng khoản Internet mobile này của em lại được khuyến mãi dùng data không hạn chế trong cả tháng. Mỗi tội hàng tháng phải kích hoạt một lần chứ nó không tự động.

Em thấy chi phí sinh hoạt ở Châu Âu cũng không cao lắm so với ở VN nhất là thực phẩm, nhà ở và giao thông, xe cộ. Chỉ có phí các loại dịch vụ là cao, ngoại trừ giáo dục và y tế được miễn phí.

hd-vt

Xì hơi lốp
Cụ hỏi câu nào dễ hơn được không? :D
Luật cấm uống rượu lái xe > cụ vẫn uống rồi lái về tới nhà mà không bị police họ bắt thì cũng giống như cụ Cưới vợ hờ mà tay làm hồ sơ vẫn cho cụ cưới vậy thôi
Khi cả hai bị bắt hay lộ thì họ trảm cả chứ có tha cho trường hợp nào đâu?
Sai, ún gụ lái xe bị thổi kèn là dính. Kết hôn giả thì ở cùng nhà, cho ktr thoải mái, thì dính thế nào được ạ.