[Funland] Dân mỹ khổ sở vì giá xăng tăng cao kỷ lục.

Badinerie

Xe hơi
Em không biết cụ sinh sống nơi đâu. Và mức thuế thu nhập, phải đóng là bao nhiêu %.

Những ngày đầu tiên, chân ướt, chân ráo, mới đến xứ người, em từng là người ăn bám, như trong còm cụ nói. Tiếng Anh 1 chữ, bẻ đôi cũng không biết. Nếu không nhờ 18 tháng trợ cấp đó, em sẽ không thể tồn tại.

Cho nên, sau nầy , đi làm ở công ty, dù bị đánh thuế thu nhập cao, em vẫn thấy , không có gì là không ổn cả. Ai sao thì mình như vậy. Khi trở thành công dân của nước sở tại, em càng thấy yên tâm nhiều hơn, cũng chẳng so đo tiền thuế của mình bị đánh cao. Vì tiền thuế, ngoài việc, nuôi nhóm người mới đến, cũng dùng vào những việc khác, có lợi chung cho xã hội.
Em ở Pháp. Chúc mừng cụ may mắn vươn lên vào lớp những người được đóng thuế thu nhập cao, coi như cụ trả những gì cụ vay. Trợ cấp lúc khó khăn là cần thiết, tuy nhiên cố tình ỷ vào đó để trục lợi thì lại là chuyện khác.

Hội em nói tới chủ yếu là mấy người cố đẻ nhiều, cố tình ở nhà sống nhờ trợ cấp và không chịu đi xin việc, không muốn đi làm. Ngay cả người Việt cũng có nhiều trường hợp lạm dụng trợ cấp như về VN vẫn hưởng trợ cấp thất nghiệp bên này, tính ra tiền Việt cũng 30-40 triệu/tháng, gì mà không sướng ạ :D . Về luật thì điều này bị cấm nhưng "nhờ" có dịch covid nên điểm danh online định kỳ được, bên quản lý họ ít đi kiểm tra. Hoặc người Việt làm chân ngoài chân trong, ăn trợ cấp thất nghiệp và đi làm chui không hợp đồng, không phải đóng thuế, thu nhập cộng lại cũng khá hơn hội làm công ăn lương tụi em ấy chứ, mà không phải trả thuế hay đóng góp xã hội, hưu trí gì. Mấy cụ bên Đức cũng có thể confirm cái này, còn bên Mẽo của cụ không biết có vậy không.

Dẫu dằng ở đâu cũng có người nọ, người kia, nhưng mấy thành phàn đấy làm tụi em khá nóng mắt. Nhiều khi nghĩ mình đi cày để làm gì, xin xừ nó cái trợ cấp thất nghiệp, ở nhà hoặc tếch về VN chơi cho chán thì đi làm. Thế mà cuối cùng việc nó vẫn thúc vào mít để lại phải đi cày =))

hd-vt

Xì hơi lốp
Khiếp viết dài thế cụ, để e túm váy lại giùm cụ:
Giá xăng tăng dân Mỹ khổ sở, dân VN vẫn ăn chơi múa may bt, thương hại dân Mỹ, OK!
:)) Ok, không ok thì lại bẩu dốt inhlịt.
Thế giới phẳng là thế giới trên bàn...pím. Ngay tại VN, Tết ngoài Bắc đang lạnh sun tờ.rim, bay vào Nam nóng ra khỏi mái bai nóng chảy mỡ, tơ.rim dài ra khơ khớ. :P
Thế giới phẳng rồi mà sao con người đổ xô vào vài nơi để sống, có chết cũng mần tí là ra răng. Phẳng như BTT, mặt hóp da xanh lét vì đói, trong khi nhiều nơi bú đớp dư đạm bụng to chân bé suốt ngày rên...gút gút. :D

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện hài vậy cụ =)), đúng là mạng mẽo ảo thật đấy =))
Nó cứ gọi là ảo ma canada cụ ạ
Trẻ con nhà e đang gần cấp 3, có ý định du học nên cũng hay đọc tin của các cụ bên bển rì viu

windy1

Xe điện
Em ở Pháp. Chúc mừng cụ may mắn vươn lên vào lớp những người được đóng thuế thu nhập cao, coi như cụ trả những gì cụ vay. Trợ cấp lúc khó khăn là cần thiết, tuy nhiên cố tình ỷ vào đó để trục lợi thì lại là chuyện khác.

Hội em nói tới chủ yếu là mấy người cố đẻ nhiều, cố tình ở nhà sống nhờ trợ cấp và không chịu đi xin việc, không muốn đi làm. Ngay cả người Việt cũng có nhiều trường hợp lạm dụng trợ cấp như về VN vẫn hưởng trợ cấp thất nghiệp bên này, tính ra tiền Việt cũng 30-40 triệu/tháng, gì mà không sướng ạ :D . Về luật thì điều này bị cấm nhưng "nhờ" có dịch covid nên điểm danh online định kỳ được, bên quản lý họ ít đi kiểm tra. Hoặc người Việt làm chân ngoài chân trong, ăn trợ cấp thất nghiệp và đi làm chui không hợp đồng, không phải đóng thuế, thu nhập cộng lại cũng khá hơn hội làm công ăn lương tụi em ấy chứ, mà không phải trả thuế hay đóng góp xã hội, hưu trí gì. Mấy cụ bên Đức cũng có thể confirm cái này, còn bên Mẽo của cụ không biết có vậy không.

Dẫu dằng ở đâu cũng có người nọ, người kia, nhưng mấy thành phàn đấy làm tụi em khá nóng mắt. Nhiều khi nghĩ mình đi cày để làm gì, xin xừ nó cái trợ cấp thất nghiệp, ở nhà hoặc tếch về VN chơi cho chán thì đi làm. Thế mà cuối cùng việc nó vẫn thúc vào mít để lại phải đi cày =))
Nếu cụ không ngại, cho em mạn phép hỏi, cụ ở tp nào bên đó vậy. Có lần em đi Thuỵ Sỉ, , có đến Basel, giáp ranh biên giới Pháp / TS, và có nghĩ đến, lần sau, em sẽ sang đến Pháp.

Em nghe bạn em kể, phúc lợi xã hội bên Pháp tốt lắm, và mỗi năm được nghỉ hè rất nhiều ngày. Nghe thích thật đó. Bên em 1năm chỉ có 10 ngày nghỉ lễ và khoảng 3 -4 tuần lễ nghỉ phép.

Những người gian lận, ăn trợ cấp, giỏi lắm là 1 đời của họ thôi. Nhưng con, cháu đời sau đó, e rằng không thể cắm đầu ăn trợ cấp mãi mãi. Vùng em ở, nhiều người làm nail, nhận tiền mặt, nên trả tiền thuế rất ít. Lúc đầu, cuộc sống xứ người, em cũng xất bất xang bang lắm. Ở nhà thuê, cái check nào mới lãnh ra, là xài hết tiền cái check đó. Dần dần, vừa làm , vừa học, nên thu nhập cũng tăng theo. Cho nên kinh tế gia đình được cải thiện rất nhiều. Đi làm, dù đóng thuế cao, thu nhập đủ để nuôi mình, và nuôi cả F1 học hết ĐH.

Giá xăng lên cao, giá thức ăn cũng tăng cao lắm. Em đã dự đoán được điều nầy, khi Covdi-19 mới xảy ra. Cho nên, nếu nói bây giờ rất khổ sở thì chưa đến nỗi nào.

Hiện tại, nếu bảo em lái xe đi xa, em cứ nhân tiền xăng và khoảng cách đoạn đường, xem coi sẽ tốn hết bao nhiêu tiền. Nhìn thấy tổng số tiền, lại tự hỏi mình, có cần đi đến nơi đó không. Đến đó làm gì. Lúc trước, muốn đi đâu thì đi liền, chẳng lo đến tiền xăng. Còn bây giờ, thì luôn tính toán, con số trước khi đi.

Chỉnh sửa cuối:

windy1

Xe điện
Đóng thuế cao cũng ảnh hưởng ít nhiều tới thu nhập hay chi tiêu của dân tình nói chung, tuy nhiên nếu mình chỉ biết khôn lỏi cho mình và gia đình mình thì em nghĩ nó cũng chẳng hay ho gì cho cộng đồng,Nếu sống mà chỉ dựa vào tiền trợ cấp thì cả đời khó mà có tương lai tốt cho cả mình lẫn lũ nhỏ, và nếu có gia đình mới thấy là thuế mình đóng chưa chắc đã bằng chính phủ chi ra nuôi tụi nhỏ chi phí ăn học đến khi ra trường.( con em thì CP trả đâu khoảng $500 hay $600 mỗi hai tuần x 5 năm tới khi học xong Uni ) mặc dù em và bà xã đi làm và đóng thuế bình thường và CP họ coi ông con là thành viên tách rời về chi phí sinh hoạt.
Mặt khác thuế họ sẽ chi ra để đảm bảo cân bằng xã hội dù không có gì là hoàn hảo nhưng vẫn tốt hơn là chả anh nào chịu đóng thuế hết nhưng cứ ngồi đó rồi đòi hỏi này nọ?bên em thì một người tật nguyền CP chi trả đâu có hơn $100k để nuôi họ và khoản chi phí đó nuôi họ tới lúc chết. Nếu không có thuế họ sẽ ra sao?
Cuộc sống đâu cũng có hay và dở nhưng nếu mình sống ở đâu thì nên chấp nhận quy luật với môi trường sống ở đó
Xăng tăng giá hay đại dịch Covid nó cũng chỉ là những cơn bão lớn, rồi nó cũng sẽ qua đi, chỉ là lúc khó khăn khi chi phí sinh hoạt tăng cao họ sống thế nào để vượt qua một cách tốt đẹp đó mới là sự mong muốn của người nghèo khắp mọi nơi
Em còn nhớ, có nghe người sống bên Úc, kể rằng, phúc lợi xh bên đó tốt lắm. Đi VN chơi, tiền thất nghiệp được gởi đủ về nhà, chẳng thiếu đồng nào. Chẳng bù bên em, tiền thất nghiệp chỉ cho 6-9 tháng, cao nhất là 1 năm, rồi xong.

Cụ nói chuyện F1 đi học, bên Úc, vậy là quá tốt rồi. Còn bên em, thì chẳng nhận được 1 cent tiền trợ cấp cho F1, từ cp. Mọi chi phí , toàn là móc từ túi em ra cả. Nhiều lúc em nói đùa với người thân trong gia đình, nếu như em không phải lo cho các con đi học ĐH. Với số tiền đó, đủ sức cho em đi du lịch vòng quanh thế giới 2-3 lần.

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Nếu so giữa Mỹ với Việt Nam thì phần tiền chênh mua xe ô tô (cùng là 1 con xe như nhau, ví dụ như Camry) bên Mỹ với ở Việt Nam thì đủ mua xăng chạy được bao lâu ạ?

Mr. Pomelo

Xe tải
Cụ muốn có vài tấm hình Mỹ Tho thì hơi khó đấy. Vì hiện tại, em chưa có dự tính đi VN. Bao giờ đi, em cũng chẳng biết, có đi đến Mỹ tho hay không nữa, nên không dám hứa. Rất lâu rồi, em không về đó, không biết Xã Lương Hoà Lạc còn mang tên đó, hay đổi sang tên khác rồi.
Cụ gốc Lương Hòa Lạc, chợ Bến Tranh thì còn xa lắm mới được chuẩn Mỹ,,.Tho. Trừ khi cụ ở ấp Long Hòa vì Mỹ Tho mở rộng sáp nhập luôn 2 ấp Long Hòa. Nên giờ em đoán xã Lương Hòa Lạc chỉ được gọi là xã Lương Lạc thôi, không còn Hòa nữa. :D

windy1

Xe điện
Cụ gốc Lương Hòa Lạc, chợ Bến Tranh thì còn xa lắm mới được chuẩn Mỹ,,.Tho. Trừ khi cụ ở ấp Long Hòa vì Mỹ Tho mở rộng sáp nhập luôn 2 ấp Long Hòa. Nên giờ em đoán xã Lương Hòa Lạc chỉ được gọi là xã Lương Lạc thôi, không còn Hòa nữa. :D
Cụ ấy cho rằng em là người Mỹ... tho, nên em nói, theo cụ ấy thôi.
Em không mấy rành các địa danh ở Mỹ Tho đâu, lúc em theo bố mẹ, về LHL chơi, VN chưa thống nhất ạ. Cho nên em chỉ biết LHL thuộc tỉnh Mỹ Tho. Còn sau nầy đổi tên hay sát nhập ra sao thì em không rỏ.

Tuy nhiên, em cám ơn cụ đã cho biết tên mới của nơi đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Lucky

Xe tăng
Nếu so giữa Mỹ với Việt Nam thì phần tiền chênh mua xe ô tô (cùng là 1 con xe như nhau, ví dụ như Camry) bên Mỹ với ở Việt Nam thì đủ mua xăng chạy được bao lâu ạ?
Hỏi câu nào dễ hơn dc ko :D. Ngừoi Mỹ mua Camry còn toàn trả góp lãi suất 1-2% thôi, khổ lắm ko có tiền mua 1 cục đâu.

ThanhLong69

Xe tăng
Xăng tăng dân Việt khổ là chuyện thường bao nhiêu năm nay rồi có lạ lẫm gì đâu dễ có đến hàng ngàn bài báo rồi có nói thì nó thêm cũng mấy ai để ý.
Dân Mỹ giờ mới thấy nên mới thành chuyện để nói.
Có vậy thôi mà nhiều cụ tỏ ra bức xúc thế. Ai cũng biết Mỹ thì vẫn giàu hơn đại đa số các nước và tất nhiên là giàu hơn VN nhiều, không hiểu sao nhiều cụ cứ phải sồn sồn loạn cả lên

Badinerie

Xe hơi
Nếu cụ không ngại, cho em mạn phép hỏi, cụ ở tp nào bên đó vậy. Có lần em đi Thuỵ Sỉ, , có đến Basel, giáp ranh biên giới Pháp / TS, và có nghĩ đến, lần sau, em sẽ sang đến Pháp.

Em nghe bạn em kể, phúc lợi xã hội bên Pháp tốt lắm, và mỗi năm được nghỉ hè rất nhiều ngày. Nghe thích thật đó. Bên em 1năm chỉ có 10 ngày nghỉ lễ và khoảng 3 -4 tuần lễ nghỉ phép.

Những người gian lận, ăn trợ cấp, giỏi lắm là 1 đời của họ thôi. Nhưng con, cháu đời sau đó, e rằng không thể cắm đầu ăn trợ cấp mãi mãi. Vùng em ở, nhiều người làm nail, nhận tiền mặt, nên trả tiền thuế rất ít. Lúc đầu, cuộc sống xứ người, em cũng xất bất xang bang lắm. Ở nhà thuê, cái check nào mới lãnh ra, là xài hết tiền cái check đó. Dần dần, vừa làm , vừa học, nên thu nhập cũng tăng theo. Cho nên kinh tế gia đình được cải thiện rất nhiều. Đi làm, dù đóng thuế cao, thu nhập đủ để nuôi mình, và nuôi cả F1 học hết ĐH.

Giá xăng lên cao, giá thức ăn cũng tăng cao lắm. Em đã dự đoán được điều nầy, khi Covdi-19 mới xảy ra. Cho nên, nếu nói bây giờ rất khổ sở thì chưa đến nỗi nào.

Hiện tại, nếu bảo em lái xe đi xa, em cứ nhân tiền xăng và khoảng cách đoạn đường, xem coi sẽ tốn hết bao nhiêu tiền. Nhìn thấy tổng số tiền, lại tự hỏi mình, có cần đi đến nơi đó không. Đến đó làm gì. Lúc trước, muốn đi đâu thì đi liền, chẳng lo đến tiền xăng. Còn bây giờ, thì luôn tính toán, con số trước khi đi.
Em ở thủ đô luôn cụ ạ. Bên này lễ nhiều, chủ yếu ngày lễ tôn giáo, giống như mình nghỉ giỗ tổ Hùng Vương. Một năm bọn em được 21 ngày phép chính + 19 ngày nghỉ bù giờ. Vị chi 40 ngày = 8 tuần. Nhưng hình như không được lấy hết ngày nghỉ phép trong một lần nghỉ. Em chưa bao giờ lấy 2 tháng liền, cụ nào biết thì sửa giúp em :D

.Bo My

Xe lăn
VN mua VF chạy bét nhè không tốn tiền xăng nhé. :))

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Với mức đổ xăng 3000$/ năm (250$/ tháng) cụ gì nêu. thì phần chênh sẽ đủ đổ xăng cho khoảng 25 năm (ko biết e có tính sai ko). Mời cụ tự tham khảo. :D

Cụ thể loại xe là Toyota Camry XLE 2.5 2019 của Mỹ được khách hàng tại thành phố Hà Nội mua.
Giá niêm yết 670.000.000
........................
Vậy tổng các khoản tiền thuế phí bắt buộc mà người mua phải trả để mua chiếc Toyota Camry XLE 2.5 2019 là 2.590.224.540 VNĐ. Giá này chưa tính chi phí mà công ty kinh doanh xe ô tô vận chuyển về và những loại phí bảo hiểm không bắt buộc khác.

.

haivanphe

Xe container
VN mua VF chạy bét nhè không tốn tiền xăng nhé. :))
Mỹ chưa có xe VF chạy nên không so sánh thế được ạ. So phải cùng 1 mặt bằng chứ, xe Tesla bên Mỹ khoảng 100k, ở VN khoảng 8 tỷ.

.Bo My

Xe lăn
Mỹ chưa có xe VF chạy nên không so sánh thế được ạ. So phải cùng 1 mặt bằng chứ, xe Tesla bên Mỹ khoảng 100k, ở VN khoảng 8 tỷ.
Thì cụ cứ cộng thuế phí vận chuyển con VF về bên Mỹ xem giá bao nhiêu! :))

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Khổ thật đấy! Sống ở xứ giãy chết nó bị bóc lột nặng nề gánh đủ mọi thuế phí nên giá xăng tăng cao tận 62% ! Chứ như ở quê em trước xăng 12k giờ tăng có 262% thôi dân vẫn sống khỏe ! Ngày ngày ca hát , ăn chơi nhảy múa!!
Cứ thắng 1 trận bóng đá là quên hết

Loitran

Xe tăng
Em còn nhớ, có nghe người sống bên Úc, kể rằng, phúc lợi xh bên đó tốt lắm. Đi VN chơi, tiền thất nghiệp được gởi đủ về nhà, chẳng thiếu đồng nào. Chẳng bù bên em, tiền thất nghiệp chỉ cho 6-9 tháng, cao nhất là 1 năm, rồi xong.

Cụ nói chuyện F1 đi học, bên Úc, vậy là quá tốt rồi. Còn bên em, thì chẳng nhận được 1 cent tiền trợ cấp cho F1, từ cp. Mọi chi phí , toàn là móc từ túi em ra cả. Nhiều lúc em nói đùa với người thân trong gia đình, nếu như em không phải lo cho các con đi học ĐH. Với số tiền đó, đủ sức cho em đi du lịch vòng quanh thế giới 2-3 lần.
Sống đâu quen đó thôi cụ, đứng núi nọ ngó qua núi kia thì cũng khó nói như thế nào là tốt hay kém, nhưng căn bản Úc thì phúc lợi xã hội nói chung là tốt
Trẻ nhỏ từ lúc sinh CP có tiền bỉm,sữa phụ thêm với bố mẹ cho tới 18 tuổi, tuy nhiên tiền giữ trẻ bên này mắc..... nhưng CP cũng có cho phép gửi mấy ngày free mấy ngày mình tự trả tiền
Tới 18 tuổi nếu đi học nghề, hay vô đại học thì CP chu cấp nhu cầu tối thiểu cho tất cả những đứa 18 tuổi đó tùy theo sinh hoạt cùng gia đình hay ở share phòng với ai đó thì chi phí CP sẽ cộng thêm và trả cho mỗi đồng chí
Người già thì bây giờ không có tiêu chuẩn đi vô tư mà CP vẫn trả tiền già, Thường lệ giờ thì họ cho 3 tháng có thể được tới 6 tháng tùy theo hoàn cảnh mà họ phải báo với bộ xã hội trước khi rời Úc, và CP họ vẫn chuyển tiền vào tài khoản của họ khi họ đang vui chơi với con cháu ở đâu đó ngoài biên giới Úc
Thất nghiệp ngày xưa bên này đúng là muốn thì cứ ngồi ăn vạ họ cũng cho,hầu như không có sự thắc mắc gì hết,ăn từ năm này qua năm khác đều ok nhưng bây giờ họ cũng làm căng và khó hơn xưa nhiều vì tệ nạn lười nhác của nhóm ăn bám này, nên CP họ cũng thay đổi khác trước nhiều lắm

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Sống đâu quen đó thôi cụ, đứng núi nọ ngó qua núi kia thì cũng khó nói như thế nào là tốt hay kém, nhưng căn bản Úc thì phúc lợi xã hội nói chung là tốt
Trẻ nhỏ từ lúc sinh CP có tiền bỉm,sữa phụ thêm với bố mẹ cho tới 18 tuổi, tuy nhiên tiền giữ trẻ bên này mắc..... nhưng CP cũng có cho phép gửi mấy ngày free mấy ngày mình tự trả tiền
Tới 18 tuổi nếu đi học nghề, hay vô đại học thì CP chu cấp nhu cầu tối thiểu cho tất cả những đứa 18 tuổi đó tùy theo sinh hoạt cùng gia đình hay ở share phòng với ai đó thì chi phí CP sẽ cộng thêm và trả cho mỗi đồng chí
Người già thì bây giờ không có tiêu chuẩn đi vô tư mà CP vẫn trả tiền già, Thường lệ giờ thì họ cho 3 tháng có thể được tới 6 tháng tùy theo hoàn cảnh mà họ phải báo với bộ xã hội trước khi rời Úc, và CP họ vẫn chuyển tiền vào tài khoản của họ khi họ đang vui chơi với con cháu ở đâu đó ngoài biên giới Úc
Thất nghiệp ngày xưa bên này đúng là muốn thì cứ ngồi ăn vạ họ cũng cho,hầu như không có sự thắc mắc gì hết,ăn từ năm này qua năm khác đều ok nhưng bây giờ họ cũng làm căng và khó hơn xưa nhiều vì tệ nạn lười nhác của nhóm ăn bám này, nên CP họ cũng thay đổi khác trước nhiều lắm
Vấn đề là dù cũng có thất thoát ngân sách, nhưng mà không có thất thoát 1 cách khủng khiếp nên tỷ lệ vốn đầu tư mang lại hiệu quả thực chất rất cao
Nền kinh tế nó lên tớ 1330 tỷ đô nhưng mà chưa có vụ phá sản nào của các công ty nhà nước lên đến 4 tỷ đô la như vinaxin hay vinalai, evn
Túm váy lại, hiệu quả đầu tư rất thực tiễn

Loitran

Xe tăng
Vấn đề là dù cũng có thất thoát ngân sách, nhưng mà không có thất thoát 1 cách khủng khiếp nên tỷ lệ vốn đầu tư mang lại hiệu quả thực chất rất cao
Nền kinh tế nó lên tớ 1330 tỷ đô nhưng mà chưa có vụ phá sản nào của các công ty nhà nước lên đến 4 tỷ đô la như vinaxin hay vinalai, evn
Túm váy lại, hiệu quả đầu tư rất thực tiễn
CP bên này họ vận hành gần giống như một doanh nghiệp
Làm ăn có ngân sách dư rả chút thì tùy theo thời điểm, hoàn cảnh thì số dư đó họ chia một phần đó cho tất cả dân chúng thêm chút vào túi hộ gia đình ( dù nó không xảy ra thường xuyên ) Nếu lỡ khó khăn như dịch Covid này thì họ có thể đi vay hỗ trợ cho các gia đình nào theo toan tính của CP, Vài ba năm sau ổn thỏa kiếm lại trả nợ thiên hạ thay cho bàn dân thiên hạ
Vai trò của CP bên này là quản lý, phân phối, hỗ trợ chứ họ không tham gia kinh doanh
Bên này chắc thất thoát cũng có đấy, chuyện lạm dụng chắc cũng có luôn nhưng chắc chắn là không nhiều, và ông nào dính vô thì đường công danh 100% là tịt