[Funland] Dàn âm thanh!

coolpix8700

Xe ngựa
Thì do cái tụ ký sinh mờ, dập hăng quá thì dải cao âm thanh bị tèo, dập ít quá thì tự kích.....khó phết đới :D
Nếu mà quá khó như vậy thì cái chíp giải mã ES9018 không thể ra được thị trường rồi (nó vốn rất nhậy cảm)!
Cái này đơn giản mà bác!
Với mấy cái OP tốc độ cao chỉ cần cái tụ 0.1 ở ngay chân nguồn là xong!

Ngo Rung

Xe lăn
Nếu mà quá khó như vậy thì cái chíp giải mã ES9018 không thể ra được thị trường rồi (nó vốn rất nhậy cảm)!
Cái này đơn giản mà bác!
Với mấy cái OP tốc độ cao chỉ cần cái tụ 0.1 ở ngay chân nguồn là xong!
À em đang nói với cụ ấy về công suất dùng FET :))
Còn em ES9018 thì khá nổi tiếng, nhưng iem chưa được thử thực tế :(

coolpix8700

Xe ngựa
À em đang nói với cụ ấy về công suất dùng FET :))
Công suất thì đơn giản hơn rất nhiều!
Trước đây âm ly bị đặt highpass rất thấp, bây giờ công nghệ mới hơn họ đã cho lên đến 100kHz (dù chỉ để quảng cáo về công nghệ, chứ chẳng có ý nghĩa thực tế nào cả). Mà có đến 100KhZ thì cũng chưa đến đâu cả dù có là bi-polar hay fet!

GauButi

Xe máy
Tưởng chỉ còn E hoài cổ, lẩn thẩn. Không ngờ vẫn còn Cụ, theo lời hiệu triệu của Cụ thì nhà cháu cũng xin post lên đây cái hình (mượn tạm) về cái đồ cổ mà nhà cháu đang còn giữ lại:

Hàng SX năm 1996, tất cả vẫn đang dùng trừ 2 hộc băng cassette đã "han rỉ" vì ko được sử dụng đến và thớt CD đã ra đi vì nó thừa chiều cao.
Túm lại là nó còn công năng của cái ampli mini và radio FM. Nhà cháu cũng đang bị thiếu cái cuộn anten AM mà chưa biết sưu tầm ở đâu...:))
Đẹp quá cụ ơi, nhìn ảnh cuốn băng cassette cảm xúc rất khó tả.

wave-tau

Xe container
Các thông số 512, 128, ... là tốc độ truyền dữ liệu chứ không phải độ phân giải. Nó giống như cái ống nước to hay bé thôi.
Hiện tại giải mã cho độ phân giải 32bit là cao lắm rồi, 24 bit, thậm chí 16 bit là tai người đã chả thể phân biệt được nữa rồi.
Cụ có nhầm lẫn gì không thế ? :D
Các cụ khoái analog mà ko thấy chém về dsd nhể, theo lý thuyết là thế này rồi ợ. :D

Xe vài bánh

Xe điện
Cụ có nhầm lẫn gì không thế ? :D
Các cụ khoái analog mà ko thấy chém về dsd nhể, theo lý thuyết là thế này rồi ợ. :D
Gì chứ chém nhầm cũng là chuyện thường ngày ở huyện mà cụ! Cụ cứ chém tiếp đê! :D

P/S: Cái hình cụ đưa ra em cũng cố lật lật mấy nếp nhăn cơ mà mòn quá mất rồi, thành ra là chả hiểu gì! :))

wave-tau

Xe container
Em hóng là chính thôi, tai trâu chơi ít kỹ thuật lại kém đâm ra chỉ chọc cho mấy lão phun hết nghề ra thoai. :D Học lỏm mờ. :D
Em thêm cái hình.

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Em hóng là chính thôi, tai trâu chơi ít kỹ thuật lại kém đâm ra chỉ chọc cho mấy lão phun hết nghề ra thoai. :D Học lỏm mờ. :D
Em thêm cái hình.
Cụ cho hình lên thì phải có nguồn và bối cảnh của nó cụ ơi.
Cụ thả quả hình kiểu "để đó và không nói gì" thế thì em xin phép kết luận: hình của cụ chả nói lên cái gì cả!

Ngo Rung

Xe lăn
Em thêm cái hình.
Gì chứ chém nhầm cũng là chuyện thường ngày ở huyện mà cụ! Cụ cứ chém tiếp đê! :D

P/S: Cái hình cụ đưa ra em cũng cố lật lật mấy nếp nhăn cơ mà mòn quá mất rồi, thành ra là chả hiểu gì! :))
Cái này ý nói có 1 tín hiệu analog biên độ -6dB, độ rộng 3 micro giây đem chuyển đổi tướng tự - số rồi (ADC) chuyển ngược lại số-tương tự (DAC) sau một hồi chuyển đổi nó ra 1 mớ "lằng nhằng" không giống cái ban đầu, trong đó CD là éo giống nhất :))
Tuy nhiên cái này làm trò để quảng cáo thôi nhá lão wave-tau , vì tín hiệu có độ rộng 3 micro giây, quy đổi tương đương là tận 333 kHz nhé, gấp hơn 10 lần ngưỡng nghe roài (20Hz-20kHz), chẳng có ông siêu nhân nào nghe được mức này cả =)) =)) =))
Như em đã nói, tần số lấy mẫu tối thiểu phải hơn gấp đôi tần số cao nhất của tín hiệu. Với cái hình trên thì ông CD tần số lấy mẫu có nhõn 44,1kHz => làm sao mà lấy mẫu được ông >300kHz được, may nó chưa bằng tịt thì thôi đấy, còn nhấp nhô là tốt chán roài :))

wave-tau

Xe container
Cụ cho hình lên thì phải có nguồn và bối cảnh của nó cụ ơi.
Cụ thả quả hình kiểu "để đó và không nói gì" thế thì em xin phép kết luận: hình của cụ chả nói lên cái gì cả!
Người ta đang loay hoay cố gắng nghĩ ra đủ thứ để có âm thanh gần âm thanh gốc nhất, định dạng hi res DSD đang thu hút khá nhiều người chơi, chủ yếu là compurter audiophile. Em hỏi vậy xem cụ nào đang nghe nguồn dsd+dac dsd chém ra sao, hướng em tới đây cũng sẽ là hi res chứ không đĩa điếc lằng nhằng. :D

wave-tau

Xe container
Cái này ý nói có 1 tín hiệu analog biên độ -6dB, độ rộng 3 micro giây đem chuyển đổi tướng tự - số rồi (ADC) chuyển ngược lại số-tương tự (DAC) sau một hồi chuyển đổi nó ra 1 mớ "lằng nhằng" không giống cái ban đầu, trong đó CD là éo giống nhất :))
Tuy nhiên cái này làm trò để quảng cáo thôi nhá lão wave-tau , vì tín hiệu có độ rộng 3 micro giây, quy đổi tương đương là tận 333 kHz nhé, gấp hơn 10 lần ngưỡng nghe roài (20Hz-20kHz), chẳng có ông siêu nhân nào nghe được mức này cả =)) =)) =))
Như em đã nói, tần số lấy mẫu tối thiểu phải hơn gấp đôi tần số cao nhất của tín hiệu. Với cái hình trên thì ông CD tần số lấy mẫu có nhõn 44,1kHz => làm sao mà lấy mẫu được ông >300kHz được, may nó chưa bằng tịt thì thôi đấy, còn nhấp nhô là tốt chán roài :))
Em học lỏm được của lão khối thứ, em vừa nghe nhạc với ông bạn vừa chém (dù chả biết gì) mà ông ý há hốc mồm ra nghe. :))

Xe vài bánh

Xe điện
Vấn đề là điều kiện đo như thế nào, tụi nào thực hiện, uy tín đến đâu, mục đích gì, chứ mỗi cái hình thì ai vẽ ra mà chả được =))

coolpix8700

Xe ngựa
Người ta đang loay hoay cố gắng nghĩ ra đủ thứ để có âm thanh gần âm thanh gốc nhất, định dạng hi res DSD đang thu hút khá nhiều người chơi, chủ yếu là compurter audiophile. Em hỏi vậy xem cụ nào đang nghe nguồn dsd+dac dsd chém ra sao, hướng em tới đây cũng sẽ là hi res chứ không đĩa điếc lằng nhằng. :D
Định dạng DSD hiện nay cũng giống như băng cối (analog) bao gồm rất nhiều nguồn.
Nhiều nhất là loại rê múp từ đĩa SACD bằng cái đầu PS III thế hệ 1, sau đó là loại được số hóa từ đĩa vinyl và upsampled các nguồn số khác và 1 ít là nguồn xịn của các nhà phân phối nhạc!

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao "đèn thì cũng phải sau giải mã đã"?
Đèn không cần giải mã thì sao?
Bao nhiêu năm đèn chạy đâu có cần thằng giải mã nào. Cho đến 82-83 Phillips thống nhất với Sony về chuẩn đĩa CD, thì là các ông mã hoá tín hiệu, rồi các ông ra bộ giải mã để đọc lại được sản phẩm của mình thôi. Và từ đó, những năm 8 mấy mới có cụm từ "bộ phận giải mã", mới biết thế nào là TDA 1541 Crown. Chứ trước đó chỉ cần cảm biến áp điện hoặc điện từ qua mấy cái đầu từ là xong.
Chứ cứ nói cứng quá về vai trò của bộ giải mã (sản phẩm ra đời năm 8 mấy- đúng đỉnh cao của công nghệ bán dẫn lúc bấy giờ), sẽ làm nhiều người lầm tưởng là nếu không có bộ phận giải mã bán dẫn thì cái amply đèn chỉ có vứt đi!? Dứt nà nguy hiểm!
Em cũng định nói như cụ mà chưa suc tích đc ,may cụ đã nói,giải thích giúp ạ!!!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Lão chơi hi res vứt tất cd về vn cho e nhá! E vẫn thích cd truyền thống:)

xebetong

Xe container
Em không biết cái đài tiền tỉ nó ra sao chứ tiền trăm thì vứt hết đĩa đi cho đỡ lằng nhằng
Mình cứ tận dụng cái lý do vùng trũng âm thanh, được quyền có kho nhạc to mà miễn phí :)

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Khổ cái thân em, mù tịt chả biết gì, đa phần khi ngồi trước dàn máy chỉ biết nhõn cho CD vào và nhấn Play, ngả người nghe nhạc. Hết, trong đầu chả có cái mù tịt gì khác. Vào nghe các cụ nói đọc 1 lúc như tẩu hỏa nhập ma, thấy âm thanh sao nó lằng tằng nhằng vậy, bật nhạc lên giờ toàn thấy sóng với số, em phải cai nhạc mấy hôm vậy, không biết rồi có đỡ không.

wave-tau

Xe container
Lão chơi hi res vứt tất cd về vn cho e nhá! E vẫn thích cd truyền thống:)
EM đợt mua cd của thằng ku giải thể cửa hàng một ngăn kéo đầy mà chưa đến trăm đô. :)) Nhưng có vẻ không phải hãng chuẩn tất nhiên nghe vẫn ngon chán. :))