[Funland] Dàn âm thanh!

Bigisbest

Xe container
Lão muốn phục hồi không?
Nếu không lão tặng em nhé!

Em tặng lại lão thứ khác...
Thứ lão định tặng iêm là cái gì thới? bật mí đơi....ô mà sao bác lại thích nó, vì nó ko cổ hẳn như mấy đời 999, 777 gì đó đâu. Cụ cứ google SA AK 47 đi rồi hãy xin dâu.

trauxanh

Xe lăn
Em chọc cụ tẹo cho vui nhé! :D
Cụ cư mê cái pre đèn, chứ em thấy âm thanh giờ đa phần nguồn số, trong nguồn số đó cũng có tỉ tầng khuếch đại bán dẫn...
Thôi em chạy =))
Cái pre em nói là phần pre nằm ngay trong integra amply ấy mà.
Cái nữa là em không nghe nhiều nguồn hiện đại, chỉ chơi băng đĩa thôi.
Còn đầu CD mà loại chạy đèn cũng có, nhưng tốn nhiều đấy. :D

Xe vài bánh

Xe điện
Cái pre em nói là phần pre nằm ngay trong integra amply ấy mà.
Cái nữa là em không nghe nhiều nguồn hiện đại, chỉ chơi băng đĩa thôi.
Còn đầu CD mà loại chạy đèn cũng có, nhưng tốn nhiều đấy. :D
Ý cụ là giải mã cũng đèn luôn hay sao ạ? :D

Loitran

Xe tăng
Như cái tube này, thực sự là một kỳ quan về chế tác cơ khí điện tử.
Dùng ở phần pre sẽ có độ bền ít nhất 15 năm (mỗi ngày 3 tiếng) với chất lượng không hề suy giảm trong suốt cuộc đời tube.
Các lão biết công nghệ đặc biệt đó không?

E nhìn cái bóng của cụ mái mái như Telefunken 803s
Em thấy mỗi cụ có vẻ hơi định kiên thái quá về mỗi dòng
Ý em thì tuỳ thuộc vào mỗi mục đích sự dụng khác nhau mà setup
Mỗi dòng đều có cái hay hoặc lợi thế tuỳ từng setup và hệ thống
Cũng giống như nếu setup cho Bar thì không thể dùng đèn hay chỉ đơn giản nhẹ nhàng thì không nhất thiết phải bán dẫn vì đèn cũng có thể làm tốt điều đó tuỳ hệ thống và ý thích chủ nhân mà setup
Cũng như cùng một cái Ô-tô nhưng tuỳ đường mà lắp bánh chạy, không thể lấy bánh chạy cho đường tuyết mà dùng cho đi phố

trauxanh

Xe lăn
E nhìn cái bóng của cụ mái mái như Telefunken 803s
Em thấy mỗi cụ có vẻ hơi định kiên thái quá về mỗi dòng
Ý em thì tuỳ thuộc vào mỗi mục đích sự dụng khác nhau mà setup
Mỗi dòng đều có cái hay hoặc lợi thế tuỳ từng setup và hệ thống
Cũng giống như nếu setup cho Bar thì không thể dùng đèn hay chỉ đơn giản nhẹ nhàng thì không nhất thiết phải bán dẫn vì đèn cũng có thể làm tốt điều đó tuỳ hệ thống và ý thích chủ nhân mà setup
Cũng như cùng một cái Ô-tô nhưng tuỳ đường mà lắp bánh chạy, không thể lấy bánh chạy cho đường tuyết mà dùng cho đi phố
Thì em cũng nói rồi, không có tiêu chuẩn chung, mà chỉ có một tiêu chuẩn cao nhất là "phù hợp". Phù hợp điều kiện, hoàn cảnh, sở thích dòng âm.v.v...
Khi cân nhắc kỹ, lựa chọn được rồi, thì là cứ thế mà chơi thôi. Chứ không phải là do nghe đồn đại hoặc do "mê tín" gì hết. Giờ này còn "mê tín" gì cơ chứ? :D

Loitran

Xe tăng
Thì em cũng nói rồi, không có tiêu chuẩn chung, mà chỉ có một tiêu chuẩn cao nhất là "phù hợp". Phù hợp điều kiện, hoàn cảnh, sở thích dòng âm.v.v...
Khi cân nhắc kỹ, lựa chọn được rồi, thì là cứ thế mà chơi thôi. Chứ không phải là do nghe đồn đại hoặc do "mê tín" gì hết. Giờ này còn "mê tín" gì cơ chứ? :D
Ngắm gái đẹp thì đôi khi định giá nó đẹp bằng chính cảm nhận hay đôi mắt , chẳng lẽ phải lấy thước đo mấy vòng cho chính xác xong rồi mới kết luận được nó đẹp thì em hổng làm được việc đó

trauxanh

Xe lăn
Ngắm gái đẹp thì đôi khi định giá nó đẹp bằng chính cảm nhận hay đôi mắt , chẳng lẽ phải lấy thước đo mấy vòng cho chính xác xong rồi mới kết luận được nó đẹp thì em hổng làm được việc đó
Cụ diễn giải dễ hiểu đó!:D:D:D

Xe vài bánh

Xe điện
Các cụ toàn mắt cú vọ, các cụ mà đã khen đẹp thì lấy thước ra đo số chỉ có chuẩn trở lên!
Nghe cũng thế, tai các cụ không phải là máy đo nhưng các cụ nghe hợp tai thì về cơ bản các số đo không thể tệ được!

Ngo Rung

Xe lăn
Ý cụ là giải mã cũng đèn luôn hay sao ạ? :D
Quả đó thì bán dẫn rồi, đèn thì chỉ có giải nhiệt thôi. :))
Dùng đèn làm tầng đệm, chuyển đổi I/V đầu ra.
Với loại giả mã bán dẫn người ta dùng IC thuật toán (OP), với loại phục vụ cho dân "chế cháo" thì tại các vị trí của IC người ta hàn các chân cắm IC để bà con cắm rút thử các loại IC khác nhau cho ra các chất âm khác nhau - gần giống đèn :D
Một số loại Cardsound máy tính loại chuyên cho "nghe nhòm" cũng có kiểu IC cắm rút này cho bà con lọ mọ :))

Xe vài bánh

Xe điện
Dùng đèn làm tầng đệm, chuyển đổi I/V đầu ra.
Với loại giả mã bán dẫn người ta dùng IC thuật toán (OP), với loại phục vụ cho dân "chế cháo" thì tại các vị trí của IC người ta hàn các chân cắm IC để bà con cắm rút thử các loại IC khác nhau cho ra các chất âm khác nhau - gần giống đèn :D
Một số loại Cardsound máy tính loại chuyên cho "nghe nhòm" cũng có kiểu IC cắm rút này cho bà con lọ mọ :))
Đúng rồi ạ, đèn thì cũng phải sau giải mã đã!
Về nguyên lý là có thể giải mã bằng đèn, cơ mà nếu giải mã bằng đèn chắc cái đầu CD to bằng cái xe tải mất!
Chế cháo OPAMP thì chỉ có làm méo tiếng đi theo sở thích thôi chứ không thể bằng con gốc của nhà sản xuất họ đã tính nát ra được! :D

Ngo Rung

Xe lăn
Chế cháo OPAMP thì chỉ có làm méo tiếng đi theo sở thích thôi chứ không thể bằng con gốc của nhà sản xuất họ đã tính nát ra được! :D
Cũng không hẳn đâu cụ ơi. Nhiều com OP có chất lượng thì giá cũng khủng lắm. Nhà SX không thể đưa vào sản phẩm đại trà của họ được :D
Về yêu cầu lý tưởng của OP cơ bản cần những thông số sau:
- Trở kháng đầu vào: vô cùng lớn - thông thường >1 mega ohm
- Hệ số khuyếch đại hở mạch: vô cùng lớn - thông thường 100dB
- Tốc suất: vô cùng lớn - thông thường 1V/micro seconds
- Hệ số trôi nhiệt: vô cùng nhỏ - 1 micro V
- Độ ồn nội bộ: vô cùng nhỏ
- Trở kháng ra: càng nhỏ càng tốt - thường 600 ohm

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Cũng không hẳn đâu cụ ơi. Nhiều com OP có chất lượng thì giá cũng khủng lắm. Nhà SX không thể đưa vào sản phẩm đại trà của họ được :D
Cụ nói cũng đúng! Cơ mà chế để có thể thấy ngay được "chất âm khác hẳn" thì chỉ có thể là làm méo kiểu khác mà thôi! =))

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ nói cũng đúng! Cơ mà chế để có thể thấy ngay được "chất âm khác hẳn" thì chỉ có thể là làm méo kiểu khác mà thôi! =))
Tất nhiên đôi khi là cảm tính mà cụ, sau một hồi hì hục tháo lắp, cắm rút thì kết quả cũng phải khác chứ - mồ hôi nhễ nhại, thở bằng tai thì nghe hay hơn hẳn =))

Xe vài bánh

Xe điện
Về yêu cầu lý tưởng của OP cơ bản cần những thông số sau:
- Trở kháng đầu vào: vô cùng lớn - thông thường >1 mega ohm
- Hệ số khuyếch đại hở mạch: vô cùng lớn - thông thường 100dB
- Tốc suất: vô cùng lớn - thông thường 1V/micro seconds
- Hệ số trôi nhiệt: vô cùng nhỏ - 1 micro V
- Độ ồn nội bộ: vô cùng nhỏ
- Trở kháng ra: càng nhỏ càng tốt - thường 600 ohm
Thông số "khủng" của cụ ngày nay mấy con OPAMP dòng MOSFET cân tuốt!
Cơ mà dân "bán dẫn" lại quay ra chê MOSFET...
Cũng khó chiều lắm cơ! :D

hd-vt

Xì hơi lốp
Đã thấy thấp thoáng Audio... philê xuất hiện chứng tỏ bắt đầu nghiêm trọng rồi đây. Và ai đó sẽ " đi với bụt mặc áo càsa đi với loa thì phải cóa bóng" hehe cứ dính đến âm iếc là em lại rối tinh rối mù lên.
Chơi con Đèn nó cảm hơn chơi con Bán dẫn. Nên có câu từ xưa nói về Audio này " thằng này chịu đèn rồi" " con này ăn đèn rồi".
Hồi xưa truyền lại rõ thế mà các cụ còn mang toán lý hóa ra bàn. Hehe.

wave-tau

Xe container
Mấy lão kỹ thuật cho em hỏi. Mấy con DAC dùng đèn mà có cả usb rồi dsd 512, khi tín hiệu nhạc số ở " độ phân giải " cao như vậy rồi cuối cùng lại cho qua tube rồi ra RCA , như hình dưới, liệu công đoạn này có phải "làm hàng" để maketing không nhể ?Theo tính toán khoa học liệu bộ xuất ra analog có xử lý nổi tín hiệu dsd 512 mà không giảm chất lượng hay không ?

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em mong cụ bình tĩnh, và đừng đi vào vết xe đổ của em :D
Em không nhận mình là khoa học, và ngảnh kỹ thuật của em cũng không phải là điện tử, do đó việc cụ gặp dân khoa học đểu nhiều là do môi trường sống của cụ thôi, không phải em, nên cụ đừng mỉa mai thế tội nghiệp.
Còn việc luận điểm khoa học thì em nghĩ là có, tuy nhiên nó có thuyết phục được cụ không thì lại là vấn đề khác. Ví dụ như cụ nói bóng đèn bền hơn bóng bán dẫn, em thì nói bóng bán dẫn bền hơn đèn, em lấy luôn ví dụ bóng bán dẫn trong các thiết bị sx từ năm 70 đến nay hơn 40 năm vẫn sử dụng được, còn bóng đèn thì ai cũng biết là hầu như phải thay sau 2 - 5 năm sử dụng.
Rồi cụ nói bóng bán dẫn phải hoạt động ở nhiệt độ nóng đỏ của bóng đèn, xem nó có bền như bóng đèn không, thì em nói đó là không cần thiết, vì chỉ nên so sánh độ bền ở điều kiện hoạt động bình thường, do hai loại bóng có nguyên lý hoạt động khác nhau.
Em chỉ ví dụ ngần ấy thôi, rõ ràng khi đi đến tận nguồn gốc vấn đề thì sẽ rõ ra cái gì đúng, cái gì sai, còn cụ hiểu đó là em muốn hơn thua thì em cũng chịu.
Em có thể không nhiều tuổi bằng cụ, nhưng cũng không còn ít nữa, em thừa kinh nghiệm để biết mình chẳng là gì cũng như chẳng việc gì phải hơn thua với ai trên này. chỉ là có mấy vấn đề kỹ thuật thì nói ra cùng nhau phân tích xem đúng sai thế nào thôi. Em rất xin lỗi nếu làm cụ mất lòng ạ!
Ôi xời, 2-5 năm phải thay bóng hả cụ? Chết chết thế tốn quá nhỉ? E có cái radio chạy tube sx 1946 vẫn hát véo von, mà bóng nó lại hiếm.