[Funland] Dậm chân tại chỗ trong công việc, nên thay đổi hay an phận

honglong1

Xe điện
Theo em cụ cố gắng để tìm niềm vui, động lực trong công việc hiện tại. Tìm ý tưởng để cái tiến cắt giảm nhân lực, giảm tỷ lệ lỗi, giảm tact time, cân bằng line...
Cụ nói đúng, đấy là do chủ thớt tự ý dừng lại. Mà đã dừng lại thì chả nơi nào muốn nhận. Công việc kỹ thuật trong nhà máy là cải tiến liên tục, phát triển sp mới, hạ giá thành sp, cải tiến mẫu mã v.v.v Còn về lương kt trong nhà máy FDI thì hầu như không cao, lương 30 tr chắc phải làm 20 năm.

tungLam.nwl

Xe tăng
1. Cụ giai đoạn này chưa nên nhảy việc vì tình hình kinh tế khó khăn rủi ro cao.
2. Chuẩn bị cho kế hoạch tương lai cụ phải nhìn rõ mình dự kiến out xong thì làm gì? Nếu đi làm thuê thì mục tiêu cụ thể của nó là chỗ nào? -phải đạt được mức thu nhập hoặc thành tựu ra sao? Nghỉ rồi thì tình hình tài chính của gia đình sẽ thế nào nếu gặp rủi ro? Phương án là vừa làm ở chỗ cũ vừa setup việc kinh doanh riêng chẳng hạn thì sao?
3. Cuộc sống vốn không biết đâu là tốt, đâu là xấu nhưng cá nhân em thấy cụ muốn vươn từ tỉnh lẻ ra thì sẽ mất nhiều nguồn lực, chi phí hơn những người đang có nền tảng sẵn nên cần phải có cái gì đó nổi bật hơn hoặc chí ít phải bằng người ta mới cạnh tranh được, nếu không nên tính phương án phát triển khi đã lo xong an toàn về phía gia đình.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cụ hướng dẫn em chi tiết hơn được không ạ
Những thứ tốt thì sẽ không có miễn phí cụ ạ. Dạy nhau trên mạng mà thành công thì các trường đóng cửa hết. VD : Cụ bây giờ học cách trồng và bán lan chẳng hạn :)))

thanglinh0207

Xe hơi
Khuyên cụ nên tìm tòi phát triển thêm trong công việc, ngoài ra thử phát triển công việc riêng hoặc đầu tư gì đó thêm. Đừng đi trong giai đoạn này rồi lại bấp bênh mệt mỏi. Nếu thấy oải thì xin nghỉ phép 1 thời gian cho cân bằng đầu óc lại.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thì khuyên nên tìm thử thách mới, chứ ì quá, đụt hết người, còn nếu xác định an phận thì nhàm chán mà làm tiếp thôi

sutubungto

Xe buýt
Như cụ nói thì cũng không phải không đúng, thời còn làm dự án thì thu nhập em 4 -50 tr/tháng là có, vì thường được các nhà thầu "quan tâm".
Nhưng sau khi hết dự án rồi, chạy sản xuất bình thường thì khoản này đã không còn, và các món gửi giá, mua sắm..vv như cụ nói thì thuộc trách nhiệm và quyền lợi của bộ phận khác, không thuộc bộ phận em.
Như em lương hàng tháng đúng lĩnh về được hơn 15 tr (sau trừ các loại bảo hiểm, thuế, CĐ...vv)..quản lý cấp trung ở chỗ em người ta cũng chỉ trả từng đó thôi cụ ạ, mặt bằng chung ở huyện/tỉnh lẻ mà cụ.
Đấy cụ phải nói rõ ra như này thì mọi người mới tư vấn được.
Có đợt được nhà thầu quan tâm cụ kiếm 50 triệu/ tháng rồi thì giờ cụ tìm cách để các nhà thầu, các supplier, vendor phải quan tâm đến cụ đi.
Không thuộc bộ phận cụ thì cụ tìm cách cho phải thuộc trách nhiệm bộ phận cụ, ví dụ bộ phận purchase duyệt bên cung cấp nào chắc chắn phải có tham vẫn từ bộ phận kỹ thuật như cụ đúng không ?
Cụ là người nắm về kỹ thuật về sản xuất, nguyên vật liệu vậy bên nào không quan tâm cụ thì cụ cứ đánh false đi, hợp tác lập công ty sân sau mà tìm cách tuồn hàng đầu vào vào công ty. Hàng hơi lỗi tí hoặc hơi không lỗi thì cụ cứ đánh lỗi rồi tuồn ra ngoài tiêu thụ....

Cụ có chức có quyền trong công ty thì phải tìm cửa mà kiếm chứ, chứ cụ có nhảy bất kỳ công ty nào nó cũng trả cho cụ một mức lương chết đói mà thôi.

nemoulsa

Xe hơi
1. Cụ giai đoạn này chưa nên nhảy việc vì tình hình kinh tế khó khăn rủi ro cao.
2. Chuẩn bị cho kế hoạch tương lai cụ phải nhìn rõ mình dự kiến out xong thì làm gì? Nếu đi làm thuê thì mục tiêu cụ thể của nó là chỗ nào? -phải đạt được mức thu nhập hoặc thành tựu ra sao? Nghỉ rồi thì tình hình tài chính của gia đình sẽ thế nào nếu gặp rủi ro? Phương án là vừa làm ở chỗ cũ vừa setup việc kinh doanh riêng chẳng hạn thì sao?
3. Cuộc sống vốn không biết đâu là tốt, đâu là xấu nhưng cá nhân em thấy cụ muốn vươn từ tỉnh lẻ ra thì sẽ mất nhiều nguồn lực, chi phí hơn những người đang có nền tảng sẵn nên cần phải có cái gì đó nổi bật hơn hoặc chí ít phải bằng người ta mới cạnh tranh được, nếu không nên tính phương án phát triển khi đã lo xong an toàn về phía gia đình.
Em cảm ơn cụ đã dành thời gian tư vấn cho em.
Đúng như cụ nói, em cũng khá lăn tăn khi nhảy việc vào thời gian này, vì theo em thấy thì thời gian này được đi làm có lương đã là hạnh phúc lắm rồi.
Vợ và một số người bạn em thì nói như em hiện tại là quá tốt rồi, ở tỉnh lẻ mà sống cho nhàn thân, việc gì phải lăn lộn ra Hà Nội hay tỉnh khác xa gia đình làm gì. Em thì em đồng ý với quan điểm này, nhưng từ sâu trong em vẫn muốn thử thách mình ở 1 doanh nghiệp mới, lớn hơn, hoặc doanh nghiệp nước ngoài để mình phát triển hơn trong công việc

nemoulsa

Xe hơi
Có đợt được nhà thầu quan tâm cụ kiếm 50 triệu/ tháng rồi thì giờ cụ tìm cách để các nhà thầu, các supplier, vendor phải quan tâm đến cụ đi.
Không thuộc bộ phận cụ thì cụ tìm cách cho phải thuộc trách nhiệm bộ phận cụ, ví dụ bộ phận purchase duyệt bên cung cấp nào chắc chắn phải có tham vẫn từ bộ phận kỹ thuật như cụ đúng không ?
Cụ là người nắm về kỹ thuật về sản xuất, nguyên vật liệu vậy bên nào không quan tâm cụ thì cụ cứ đánh false đi, hợp tác lập công ty sân sau mà tìm cách tuồn hàng đầu vào vào công ty. Hàng hơi lỗi tí hoặc hơi không lỗi thì cụ cứ đánh lỗi rồi tuồn ra ngoài tiêu thụ....

Cụ có chức có quyền trong công ty thì phải tìm cửa mà kiếm chứ, chứ cụ có nhảy bất kỳ công ty nào nó cũng trả cho cụ một mức lương chết đói mà thôi.
Nghe cụ nói mà em như Lưu bị gặp được Gia cát, như Lưu Bang gặp được Hàn Tín, như trai tơ lần đầu được đến Đồ Sơn....
Em cảm ơn cụ

sutubungto

Xe buýt
Nghe cụ nói mà em như Lưu bị gặp được Gia cát, như Lưu Bang gặp được Hàn Tín, như trai tơ lần đầu được đến Đồ Sơn....
Em cảm ơn cụ
Hoặc hàng làm tốt quá thì cụ tìm cách làm cho nó lỗi đi, rồi vẽ ra phải nhập thêm dây chuyển sản xuất mới, nâng cấp máy móc. mở rộng nhà xưởng....

Nói chung thân đi làm thuê thì tìm cách ăn cắp ăn trộm kiếm chác từ công ty càng nhiều càng tốt, không bằng cách này thì bằng cách khác.
Còn ba cái thể loại công ty đánh giá cao cống hiến với key personm bala bala thì chỉ để ru ngủ thôi, không mài ra mà ăn được.

Level2012

Xe máy
Làm theo bản năng,thất bại cũng k sao.yhanhf công thì tốt.nhưng đừng sợ,có tự tin thì mới có tham vọng.

nemoulsa

Xe hơi
Hoặc hàng làm tốt quá thì cụ tìm cách làm cho nó lỗi đi, rồi vẽ ra phải nhập thêm dây chuyển sản xuất mới, nâng cấp máy móc. mở rộng nhà xưởng....

Nói chung thân đi làm thuê thì tìm cách ăn cắp ăn trộm kiếm chác từ công ty càng nhiều càng tốt, không bằng cách này thì bằng cách khác.
Còn ba cái thể loại công ty đánh giá cao cống hiến với key personm bala bala thì chỉ để ru ngủ thôi, không mài ra mà ăn được.
Một số "cách làm việc" như cụ nói thì em cũng rành mà, em đi từ thời dự án, "giao tiếp" với bao nhiêu nhà thầu.
Chỉ có cái dạo gần đây Sếp làm chặt nên cũng nhiều cái khó, và nhiều cái như cụ nói em cũng chưa đủ tự tin để làm, chắc cần trưởng thành hơn.

provtc

Xe container
Bên em đã setup tất cả vào form rồi cụ, dây chuyền của bên em cũng toàn của EU nên tương đối tự động hóa, 1 năm chỉ dừng độ 15-20 ngày để đại tu thôi chứ còn lại cứ tằng tằng chạy ạ.
Nói là Cty thiếu mình vẫn ổn thì cũng hơi quá, nhưng ý em nói là kể cả em không đến cơ quan 7 - 10 ngày thì anh em vẫn đảm bảo hoàn thành nhiệm vụ, vì mọi thứ đã có quy trình cả rồi ấy cụ
Căn bản nói chung các cụ ở dưới quê ngại áp lực ngại thay đổi, cứ mươi mười lăm triệu là ok, nghĩ là to nhưng cũng chả là gì, ngày ngày đi như 1 cái bóng, tối về ăn cơm với vợ, tiêu rồi cũng hết tiền, sau rồi cũng chỉ bình bình, muốn để lại hoặc sau mua cho con cái cái nhà HN cũng khó. E trước làm việc có chức danh đàng hoàng, lương 1 tháng TB 25 củ cả thưởng mà em còn nghỉ tách ra làm riêng đây, chưa kể cụ có chuyên môn học thêm ngoại ngữ thì không thiếu nơi mời chào cụ với lương thưởng hấp dẫn hơn 15 củ.

sutubungto

Xe buýt
Một số "cách làm việc" như cụ nói thì em cũng rành mà, em đi từ thời dự án, "giao tiếp" với bao nhiêu nhà thầu.
Chỉ có cái dạo gần đây Sếp làm chặt nên cũng nhiều cái khó, và nhiều cái như cụ nói em cũng chưa đủ tự tin để làm, chắc cần trưởng thành hơn.
Đó cụ có kinh nghiệm rồi thì giờ tô luyện nâng cao kỹ năng đó lên đừng để dậm chân tại chỗ nữa.
Chứ đừng dại mà nhảy việc để rồi lại đi làm thuê ở một công ty mới.

nemoulsa

Xe hơi
Căn bản nói chung các cụ ở dưới quê ngại áp lực ngại thay đổi, cứ mươi mười lăm triệu là ok, nghĩ là to nhưng cũng chả là gì, ngày ngày đi như 1 cái bóng, tối về ăn cơm với vợ, tiêu rồi cũng hết tiền, sau rồi cũng chỉ bình bình, muốn để lại hoặc sau mua cho con cái cái nhà HN cũng khó. E trước làm việc có chức danh đàng hoàng, lương 1 tháng TB 25 củ cả thưởng mà em còn nghỉ tách ra làm riêng đây, chưa kể cụ có chuyên môn học thêm ngoại ngữ thì không thiếu nơi mời chào cụ với lương thưởng hấp dẫn hơn 15 củ.
Cụ nói gần đúng như hoàn cảnh của em, nhưng cũng có cái khó cho em là nhà cửa, vợ con em ở đây, cũng khó để em quyết định bung ra được cụ ạ, nhiều khi biết mình như cái bóng mà không thoát ra được.

thien.tn

Xe tải

Sao cụ lại dạy cụ ấy gian lận, lừa lọc, xảo trá thế này? Vớ vẩn cty họ phát hiện ra thì không những bị đuổi cổ, dính vết nhơ mà còn bóc lịch đó.

Chỉnh sửa cuối:

RONGHT

Xe buýt
Cụ chủ giống e thế. Nhưng cv nhàn thì e làm thêm việc ngoài nữa để kiếm thêm. Giờ cv phụ là chính, chính là phụ. Cứ thế cho sướng tội gì xa vợ xa con.

omerta77

Xe điện
Cụ xem có thể làm thêm đc món gì mà tận dụng đc vị trí hiện tại hoặc chuyên môn của cụ xem. Nếu lãnh đạo muốn giữ cụ thì sẽ tạo đk để cụ có thu nhập thêm vd như mở thêm 1 cái gì đó liên kết với cty chẳng hạn. Đôi bên cùng có lợi

hieukon

Xe container
em thì mới 30 thôi chưa 3x như cụ đc. Em cũng same same tư tưởng như cụ cụ ak. em lại tuổi ngựa nữa, đáng nhẽ bay nhảy tứ tung ý chứ.
NHƯNG rồi suy đi tính lại, không biết nhảy việc là may hay rủi trong thị trường này vì có rất nhiều người giỏi hơn mình, còn lật đật (đấy là em nói đến cái rủi) còn MAY thì không dám nói.

Nên cân nhắc cái được cái mất cụ ak.

Nhiều cụ tư vấn có ý hay, công việc bh bên cụ ổn định rồi, cũng nhàn rồi, cụ nên đá thêm ngoài 1 tí. Như e đây, công việc chính là kỹ sư, bàn giấy, lương bình quân cả thưởng là 25t/tháng. Làm thêm món in ảnh cũng kiếm dc 5-6t/tháng nữa.

Giàu thì không giàu đc, nhưng đc cái ổn định, có thêm cái chân ngoài để mình bớt cái suy nghĩ nhàm chán của công việc chính đi. Vẫn gần vợ, gần con, gần ông bà...

Buổi tối vui vui vẫn đi ăn cùng gia đình, đưa vợ con ra công viên tập thể dục, đi lượn lờ siêu thị? Thi thoảng cả gia đình đi ăn ngoài, đi caffe, trà chanh....Cái mà cụ không có được khi phải đi làm xa hay áp lực công việc lớn. Có tiền mà lại thấy gđ không hạnh phúc. Thì lúc đó cụ cần tiền hay cần hạnh phúc?

provtc

Xe container
Cụ nói gần đúng như hoàn cảnh của em, nhưng cũng có cái khó cho em là nhà cửa, vợ con em ở đây, cũng khó để em quyết định bung ra được cụ ạ, nhiều khi biết mình như cái bóng mà không thoát ra được.
Giờ đường xá đi lại nó cũng tiện mà cụ, 50-100km không thành vấn đề. Cụ sớm thì quyết định đi chứ để 4x-5x thì thôi lúc đó ko còn cơ hội