[Funland] Dậm chân tại chỗ trong công việc, nên thay đổi hay an phận

nemoulsa

Xe hơi
Em còn trẻ mới 3x hơn tí, chưa từng trải lắm mong được các cụ tư vấn
Em làm công việc hiện tại từ khi 22 tuổi mới ra trường Đại học, em vào Công ty khi Công ty vẫn còn là dự án trên giấy, đến khi cuốc móng, chuyển mộ sang mặt bằng, 4 - 5 năm đầu tư xây dựng cơ bản, rồi chạy thử, rồi sản xuất kinh doanh chính thức...vv thấm thoắt cũng đã hơn chục năm rồi. Thời gian đầu, công ty còn non trẻ, công việc nhiều nhưng em lại rất máu lửa làm việc, mọi thứ em setup gần như từ con số 0. Em cũng được cất nhắc lên 1 vị trí quản lý của phòng kỹ thuật.
Nhưng các cụ ạ, sau khi em setup mọi thứ quy trình quy chế...vv, tuyển dụng và đào tạo nhân sự ok xong cả rồi, thì đến hiện tại hệ thống nó cứ thế chạy thôi (thậm chí chả cần em đến Công ty nó vẫn chạy bình thường, em bây giờ chỉ đơn thuần là soát xét các công việc của nhân viên, nhưng việc vì vào form rồi nên cũng chả có gì). Thời gian dài như vậy dẫn đến em mất dần động lực làm việc.
Thu nhập em 1 tháng ở tỉnh lẻ khoảng 15 triệu, cũng chả có gì khác cả, mọi thứ cứ đều đều vậy, Công ty đóng ở tỉnh lẻ, sản phẩm là nguyên liệu cho một số khách hàng ổn định nên cũng chả tham vọng triển khai thị trường rộng gì cả, mấy năm nay cứ đều đều thế (em xin được ko chia sẻ cụ thể về Công ty). Thu nhập em ở tỉnh lẻ của em như vậy là ở mức phù hợp để sinh sống, nên mỗi lần em đề cập đến việc em muốn đi tìm thử thách mới là vợ lại ngăn cản, vợ bảo là công việc nhàn, có danh phận, thu nhập ổn so với mặt bằng chung ở đây, gần vợ gần con còn muốn đi đâu nữa (vợ em là viên chức, cô ấy chỉ có ý định làm 1 chỗ đến khi về hưu). Nghĩ đến việc phải xa vợ con nhiều khi em cũng không đành.
Nhưng cứ mãi như này, em thấy dần dần bị thui chột đi nhiều quá, cũng có 1 vài dự án mới ở mấy KCN Bắc Giang, Vĩnh Phúc, Phú Thọ của FDI gọi em, nhưng em cứ cần chừ mãi chả đi được ạ. Nhưng ở đây thì cứ mãi như vậy hay sao ạ?
Hay là em làm 1 cái gì đó kinh doanh ngoài...nhưng biết làm gì khi em chỉ có chuyên môn về công nghệ (không phải cơ khí chế tạo hay sửa chữa...vv). vợ thì giáo viên. hix.
Mong các cụ cho em một ít "chữ" để trưởng thành hơn.

xuantien_mobis

Xe lăn
Vợ Cụ khuyên đúng rồi, có nhiều thời gian hãy chăm sóc cho sự phát triển của các con, chăm chút hàng ngày sẽ tốt hơn xa chúng nó rồi kiếm thêm dc chút ít (mà chưa chắc)

quy la tien

Xe điện
Như vậy sau chục năm cụ đã đến đích, muốn 1 đích khác? Ok ,nhưng giờ xem nhu cầu của mình, của gđ cả nhỏ lẫn to rồi lựa chọn.

DucAnh.Sg

Xe buýt
Ổn định cv ở đó rồi kiếm gì làm thêm đi cụ, chứ đi xa ko ổn đâu.
Cố mấy năm nữa con lớn đi học đh, nếu có đk thì mua cái nhà ở gần nơi cháu học, đỡ phải đi thuê.

nhuataiche

Xe container
Em thông cảm cái sự mất động lực của bác, chuyện bình thường thôi mà, ai ở vị trí của bác cũng thế.

Nếu bác muốn đổi công việc, thì em nghĩ bác phải chuẩn bị tinh thần, vì môi trường mới sẽ rất khốc liệt, trong khi kỹ năng của bác chưa phải là loại cao siêu.

Một hướng khác em nghĩ khả thi hơn, là đào sâu cái hiện có. Ví dụ như bác thử tham gia vào việc của phòng kinh doanh để học hỏi xem sao. Bởi lẽ phòng kinh doanh làm ăn tốt thì bên kỹ thuật của bác mới có thêm đất dụng võ.

nvh_hn

Xe container
Việc nào cũng thế, đến thời điểm nó sẽ gây nhàm chán. Thế nhưng cụ có dự được hết nếu thay đổi không?

thermos

Xe tải
Tùy cụ thôi, nếu là em thì em sẽ tìm thử thách mới. Công việc là điều rất quan trọng với đàn ông. Theo như cụ nói, bây giờ công ty ko có cụ cũng chả sao có nghĩa là có thể vì 1 lý do ất ơ nào đó, cụ và công ty không còn chung ý nghĩ thì cụ ra đường à? Mà mình ko phát triển, dậm chân tại chỗ thì là tụt hậu. Em thật

FZ25492

Xe tải
kinh nghiệm có, nếu thực sự cụ thấy dễ dàng xin việc và cv mới phải có thu nhập hơn hoặc bằng công việc cũ thì chuyển, tạo động lực trong cuộc sống. Cứ làm 1 chỗ nó chột thật, như e tính cầu toàn, luôn cần 1 chỗ giống cụ thôi để cho an phận mà chả được, cứ làm hết 1 dự án lại nghỉ ( mỗi dự án tầm 3-5 năm), e qua 2 dự án và 1 công ty nhỏ nhỏ, giờ cũng 35 tuổi rồi, vác hs đi xin việc mà khó khăn ghê gớm. em nộp hs suốt chả thấy chỗ nào gọi, mà ngồi nhà thì ko cạp đất ra ăn được. Giờ ngồi nhà cứ bám víu cái shop onl của vợ, cả nhà e trông vào đấy. haizzz

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Covid này ra biển lớn là chìm xuống đó cụ. Tốt nhất làm thêm hoặc đào sâu/mở rộng vai trò của mình ở cty.

chieubuon

Xe tăng
Em còn trẻ mới 3x hơn tí, chưa từng trải lắm mong được các cụ tư vấn
Em làm công việc hiện tại từ khi 22 tuổi mới ra trường Đại học, em vào Công ty khi Công ty vẫn còn là dự án trên giấy, đến khi cuốc móng, chuyển mộ sang mặt bằng, 4 - 5 năm đầu tư xây dựng cơ bản, rồi chạy thử, rồi sản xuất kinh doanh chính thức...vv thấm thoắt cũng đã hơn chục năm rồi. Thời gian đầu, công ty còn non trẻ, công việc nhiều nhưng em lại rất máu lửa làm việc, mọi thứ em setup gần như từ con số 0. Em cũng được cất nhắc lên 1 vị trí quản lý của phòng kỹ thuật.
Nhưng các cụ ạ, sau khi em setup mọi thứ quy trình quy chế...vv, tuyển dụng và đào tạo nhân sự ok xong cả rồi, thì đến hiện tại hệ thống nó cứ thế chạy thôi (thậm chí chả cần em đến Công ty nó vẫn chạy bình thường, em bây giờ chỉ đơn thuần là soát xét các công việc của nhân viên, nhưng việc vì vào form rồi nên cũng chả có gì). Thời gian dài như vậy dẫn đến em mất dần động lực làm việc.
Thu nhập em 1 tháng ở tỉnh lẻ khoảng 15 triệu, cũng chả có gì khác cả, mọi thứ cứ đều đều vậy, Công ty đóng ở tỉnh lẻ, sản phẩm là nguyên liệu cho một số khách hàng ổn định nên cũng chả tham vọng triển khai thị trường rộng gì cả, mấy năm nay cứ đều đều thế (em xin được ko chia sẻ cụ thể về Công ty). Thu nhập em ở tỉnh lẻ của em như vậy là ở mức phù hợp để sinh sống, nên mỗi lần em đề cập đến việc em muốn đi tìm thử thách mới là vợ lại ngăn cản, vợ bảo là công việc nhàn, có danh phận, thu nhập ổn so với mặt bằng chung ở đây, gần vợ gần con còn muốn đi đâu nữa (vợ em là viên chức, cô ấy chỉ có ý định làm 1 chỗ đến khi về hưu). Nghĩ đến việc phải xa vợ con nhiều khi em cũng không đành.
Nhưng cứ mãi như này, em thấy dần dần bị thui chột đi nhiều quá, cũng có 1 vài dự án mới ở mấy KCN Bắc Giang, Vĩnh Phúc, Phú Thọ của FDI gọi em, nhưng em cứ cần chừ mãi chả đi được ạ. Nhưng ở đây thì cứ mãi như vậy hay sao ạ?
Hay là em làm 1 cái gì đó kinh doanh ngoài...nhưng biết làm gì khi em chỉ có chuyên môn về công nghệ (không phải cơ khí chế tạo hay sửa chữa...vv). vợ thì giáo viên. hix.
Mong các cụ cho em một ít "chữ" để trưởng thành hơn.
FDI nó cũng chỉ trả cho cụ được 20-30tr. Thôi ở nhà cho lành, nhàn thì nghĩ việc mà làm đỡ cho vợ.

xephuot

[Tịch thu bằng lái]
Lỗi tại cụ thành công sớm, điều này nhiều cụ gặp phải. Nhàm chán sẽ tới và khát vọng chinh phục mục tiêu mới là tất yếu. Cụ phải thật sự cân nhắc về nhu cầu của cụ và gia đình; nếu cụ thay đổi sẽ được gì và mất gì (tuổi này cần thấu đáo về phần mất nhiều hơn).

30A59x.yz

Xe tải
Hãy đi đi, để thấy thế giới ngoài kia vẫn rộng lớn.

Mịa, mình khuyên thế thôi, chứ hồi mình bằng tuổi chủ thớt cũng tung bay khắp nơi, giờ bó gối 1 xó thu lu như con milu. Chán lắm mà không dám bỏ việc :((

pandahn

Xe điện
Đi xa vợ quản sao dc, ngăn là phải. Kiếm được thêm tiền nhưng lại cho gái thì biết sao dc.

AlexDo

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em đọc đúng câu đầu, hơn 3x cụ nên thoải mái đi đừng để già như em 5x ngồi tiếc

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Gần vợ gần con rồi còn muốn đi đâu nữa? Cô vợ nói quá đúng!

zingka2020

Xe máy
Mới 15 triệu một tháng kể cả ở quê đã làm gì gọi là thành công? Cụ setup từ đầu chắc chưa ai dám phũ với cụ đâu, mà lúc nào cũng phải giữ cái key của mình chứ. Có thể h cụ nhàn nhưng làm sao để họ ko thể bỏ được cụ. Thời gian nhàn đầu cụ nghĩ xem có thể làm gì thêm, tính toán làm ăn xem. Có nhiều việc cụ có thể nghĩ để đẻ ra tiền mà ko phải mó tay làm trực tiếp.

Waterblack

Xe tải
Cụ làm kỹ thuật thì xem có ý tưởng mới để thay đổi, nâng cao hiệu quả hơn không. Thử tìm hiểu, áp dụng những cái mới xem sao.

tieunhupha

Xe điện
Cụ chủ bỏ công cầy cuốc giờ có thành quả thì bỏ thời gian rảnh làm việc khác như chăm vợ con, nhà cửa hay học thêm trồng cây, nuôi cá đi. Như vậy là sướng nhất rồi chứ cụ còn mong chờ gì nữa. Nhiều người dựng quy trình đến khi về hưu nó vẫn chưa chạy nổi chứ đây chạy ngon là thành công rồi cụ.