Daihatsu Feroza - Độc hành ký Mường Tè - Mường Nhé - Những kỷ niệm khó phai

Heosua_HN

Xe điện
Và mở ra những góc tranh đẹp đến nao lòng. Chụp thôi, khi sương mù đang dần xuống. Cũng nghĩ bụng bỏ qua trước, lên thăm chè cổ thụ rồi xuống thật nhanh. Nhưng kinh nghiệm đi đường bảo em rằng: những cảnh đẹp trước mắt có khi tất cả cũng chỉ là khoảnh khắc, chỉ nghĩ là để lại một phút sau thôi có thể cũng sẽ để lại tiếc nuối mãi trong lòng.

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Con đường tiếp tục quanh co, và sương chiều đang xuống mỗi lúc một nhanh

Heosua_HN

Xe điện
Lác đác 1, 2 chiếc xe máy vụt qua rồi biến mất thật nhanh qua những khúc cua mờ sương. Quả đúng với câu: người Thái ăn theo nước, người dao ăn theo lửa, người H'Mông ăn theo mây... đây chắc chắc là nơi đồng bào H'Mông chiếm đa số. Cho đến lúc này, do đi gấp quá chưa kịp nghiên cứu kỹ, em vẫn chưa hình dung ra suối Giàng là địa điểm như thế nào, nên cũng hơi run khi nghĩ về việc lên đến nơi là một điểm đồng không mông quạnh. Cơ mà nghỉ tới phía trước sẽ có một bản làng làm em tự tin hơn hẳn, mà dù gì thì cũng không thể quay lại giữa đường, đã lỡ phóng tới đây rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
6h10 phút, nhìn sương giăng mờ và liếc bản đồ mà em hơi chột dạ, chẳng còn mấy ai trên đường, tăng tốc về đích thôi, không thì đường xuống vẫn còn mông lung lắm :(

Heosua_HN

Xe điện
Suối Giàng... 6h16 phút, vậy là cũng non nửa tiếng, bao gồm cả thời gian chụp choạch, em cùng Fe lượn một vòng hỏi thăm nơi tìm về vườn chè cổ thụ nào

Heosua_HN

Xe điện
Bỏ ngoài tai lời khuyên "giờ này đã tối, làm sao mà vào được, chẳng nhìn thấy gì đâu" em quyết tâm lao vào con đường nhỏ khi trời còn chưa tối hẳn. Đường bê tông chỉ đoạn đầu đủ 1 xe con chạy, nhưng theo lời người dân thì cứ chạy vào tới ngã 3 sẽ có chỗ quay đầu

Heosua_HN

Xe điện
Chạy khoảng 5 phút thì ngã 3 đã hiện ra, thoải mái quay đầu kể cả xe tải các cụ ạ. Nhìn 2b của người dân về bản mất hút trong sương mù mà em cũng tính phóng theo, mà nghĩ lại sợ không kịp đi thăm cây chè tổ nên lại quay đầu lại vậy

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Đường vào cây chè tổ, từ đây đi vào theo lời anh chủ quán là chừng 50m.

Nhìn vào quả thực em cũng hơi ngại ngại, sương dày đã chuyển thành mưa lất phất, nhìn phía trước cũng hơi u ám, mà xin thú thực với các cụ em cũng chẳng dũng cảm gì đâu. Dưng thấy anh chủ quán vẫn đang dắt con đi dạo bảo gần lắm, cần thì anh đưa vào tận nơi, làm em thêm quyết chí

Thì lao vào nào, trông ảnh nó thế thôi, chứ lúc ý ở ngoài tối hơn thế này các cụ ạ

Đến đây thì quả thực em hơi run run, vì cây nào cũng to, không biết cây nào là cây chè tổ, mặc dù đã nghe anh chủ quán dặn: cây nào có rào dậu xung quanh là cây chè tổ đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Và đúng lúc em vừa nản chí, vừa run run tính quẩy bước quay về thì cây chè tổ đã hiện ra trước mắt, có lẽ cũng gần 100m chứ không phải 50m như anh chủ quán nói ban đầu, chắc là khích lệ tinh thần tý chút thôi :P

Giờ là vội vã quay ra khi bóng đêm đang ập xuống, quả tình là em chạy như ma đuổi, vì cũng hơi sờ sợ khi nghĩ đến cảnh lạc giữa đồi chè cổ thụ roài :-s

Khi thấy ánh đèn Fe là lúc cảm thấy yên tâm (em cứ để Fe nổ máy, đề phòng tắt máy mà ngúm chốn này chắc em khóc rống luôn các cụ ạ :P)

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Một vài tấm ảnh kỷ niệm cho Fe :P

Heosua_HN

Xe điện
Giờ là đường xuống, màn đêm đã giăng kín lối rồi

Nhưng đường về bao giờ cũng thấy nhanh hơn, và gần 7h10 em đã ra QL32 trở lại

Thấm mệt rồi, cái ý nghĩ được ngâm mình trong suối nước nóng thư giãn, rồi tìm nơi nào đó oánh một bụng no căng thúc bước em tiếp tục, từ QL32 hỏi người dân sẽ được chỉ bảo tận tình, duy cái đường vào nó tối om om và nhỏ xiu xíu dư lày, không có lẽ :(

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Theo lời người đi đường: cứ cái chỗ đèn sang sáng ý mà đi, quả thật em đã tới nơi, ban đầu em cứ nghĩ cái nhà bên phải trước mặt là nhà tắm

Cơ mà không phải các cụ ạ, rẽ trái đi xuống theo tiếng nước róc rách thì có một mó nước nóng tỏa hơi nghi ngút. Khi em xuống cũng là lúc có 1 gia đình vợ chồng con cái đang chuẩn bị ra về. Quả thực lúc này đứng một mình em hãi lắm rồi, cũng tính rút thẳng về Nghĩa Lộ nghỉ ngơi đánh chén, dưng mà trước đó thì cũng phải lò dò bỏ quần dài lội thử xuống xem nóng dư lào, nông sâu ra làm sao cái đã :P

Tình cờ thấy 1 người cũng từ trên đường đi xuống lúi húi ngâm chân, em liền bắt chuyện hỏi thăm. Thì ra bình thường khoảng 4h chiều dân bản sẽ ra mó nước này sinh hoạt (lúc này đã hơn 7h30 rồi). Biết được đây là người của nhà sàn Tây Bắc làm du lịch ngay phía trên bờ, hôm nay có mấy người khách ghé qua, lại có tý nhạc nhẽo vang ra từ góc ý, em đánh liều hỏi luôn có gì ăn uống hay không, chứ giờ chạy nữa e chừng cũng hơi oai oải.

Lên tới nơi, em mới vỡ lẽ là một vài người khách thì đã đi từ chiều, còn 1 đoàn tối khuya mới tới. Nhạc nhẽo là từ dàn karaoke ông hàng xóm ăn đầy tháng ông con vọng lại. Gia đình chủ nhà người Thái chỉ có 2 mẹ con, và 1 cậu em mới từ trên Mường Tè xuống chơi.

Vậy là em được ngồi ăn cùng với gia đình, chứ không phải lọ mọ một mình một mâm như chuyến Ngọc Chiến năm 2012 :D
(http://www.otofun.net/threads/357735-doc-hanh-tay-bac-ky-ha-noi-y-ty-muong-la-va/page22)

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Bên những chén rượu dâu ngọt lịm hết vơi lại đầy, ông chủ trẻ Vi Quang Thuật, thế hệ 8x đời giữa giữa, kể em nghe về kỷ niệm những ngày đầu kinh doanh du lịch, khó khăn khi tự mình quyết định đứng ra khơi thông mó nước và là một trong 4 gia đình đầu tiên kinh doanh mô hình du lịch cộng đồng, cũng như những kỷ niệm với dân du lịch bụi cả Tây lẫn Ta chọn bản Hốc (đây là bản Hốc người Thái, bản Hốc trên bản đồ là bản Hốc người Tày) làm nơi dừng chân cho những cung đường sắp tới.

Vị ngọt thơm đậm đà của rượu dâu pha mật ong nhanh chóng đưa em lê tê phê vào giấc ngủ.

12h... tiếng xe dưới sân nhà, và tiếng người lộp cộp làm em thoáng tỉnh giấc... đoàn từ HN đã đến rồi, dưng mà mệt quá, ngủ tiếp thôi :P

3h sáng - các bạn trẻ vẫn đang trêu đùa bày trò chơi gì đó... nghe chừng loáng thoáng có nói gì đến đồng chí độc hành đang nằm lăn quay một góc nên em tỉnh luôn... được 2s... lại ngủ tiếp :D

Khép lại ngày đầu tiên của cuộc hành trình. Ngày hôm sau quả thật sẽ là một bước ngoặt lớn. Nhưng giờ thì em cũng ngủ đã.

Chúc cả nhà cũng ngủ ngon nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
À em quên, đây là thông tin sau chuyến đi em thu thập về Suối giàng đây ạ
http://www.dulichvietnam.com.vn/dao-choi-suoi-giang-yen-bai.html
Dạo chơi Suối Giàng, Yên Bái

Dạo chơi Suối Giàng, Yên Bái

14 / 09/ 2013, 11:09:50
Yên Bái, không chỉ nổi tiếng với vùng đất Mù Căng Chải nguyên sơ, hoang dã, Yên Bái còn hài hòa, nhẹ nhàng nhưng cũng rất cá tính với điểm đến lý tưởng trong tương lai, du lịch sinh thái suối Giàng.

> Yên Bái khai hội Tết rừng của dân tộc Mông> Chinh phục đỉnh Tà Xùa ở Yên Bái> Nét riêng của người Tày Yên Bái qua điệu hát "pựt"

Suối Giàng là một xã vùng cao của huyện Văn Chấn, nằm cách trung tâm huyện lỵ Văn Chấn 12 km về phía Bắc, với diện tích tự nhiên 5.922 ha, bao gồm 4 thành phần tộc người cùng cư trú là người Mông, Kinh, Dao, Tày, trong đó người Mông chiếm 98,5%, còn lại các dân tộc khác chiếm gần 2%. Do vậy các giá trị văn hoá dân gian truyền thống của đồng bào Mông nơi đây còn lưu giữ được nhiều yếu tố cổ truyền độc đáo.

Nằm ở độ cao trên 1.371 m so với mặt nước biển, do vậy Suối Giàng có khí hậu mát mẻ quanh năm. Nhiệt độ trung bình thường thấp hơn khu vực huyện Văn Chấn, thị xã Nghĩa Lộ từ 80C-90C. Nếu như mùa hè ở Nghĩa Lộ, Văn Chấn nhiệt độ từ 340C-350C thì ở Suối Giàng chỉ khoảng từ 25-260C. Đây chính là sự khác biệt tạo cho Suối Giàng có tiềm năng để trở thành khu du lịch sinh thái của vùng phía Tây nói riêng và tỉnh Yên Bái nói chung.

Đến với Suối Giàng du khách sẽ có những phút giây thư giản cực kì lý tưởng. Cùng với những trải nghiệm về cuốc sống dân cư và sự phát triển của sinh vật nơi đây sẽ khiến cho mọi du khách cảm thấy hài lòng.

Khí hậu ở Suối Giàng có thể sánh với Sa Pa, Đà Lạt, nhiệt độ ôn hòa, mát mẻ đã khiến cho thảm thực vật ở quanh vùng hết sức độc đáo. Cùng với những nét văn hoá truyền thống đặc sắc hoà quyện với cảnh quan làm mê đắm lòng người. Du khách có thể tìm hiểu phong tục, tập quán truyền thông của các tộc người trên địa bàn.

Suối Giàng có nhiều tài nguyên thiên nhiên ưu đãi cho con người. Có nhiều rừng nguyên sinh, núi non hùng vĩ chứa chịu ảnh hưởng tác động của con người và môi trường bởi thế mà sự sống muôn màu nơi rừng già có thể thỏa mãn bất cứ con mắt tò mò hay thích thú. Sản vật mà nhiều du khách đã biết tới, và thậm chí trở thành mục tiêu của chuyến thăm suối Giàng đó là chè tuyết.

Những rừng chè đến cả trăm năm tuổi, hương thơm nổi tiếng cả trong và ngoài nước thực sự có sức hút mãnh liệt với những du khách gần xa. Cây chè tuyết với thân cây già đến trắng phau, sừng sững và hiên ngang trước sóng gió, nắng mưa, trở thành niềm tự hào người dân nơi đây. Chè tuyết suối Giàng có hương thơm thanh khiết, có cái thanh tao của văn nhân, nghệ sĩ nhưng lại có nét dân dã, bình dị của người dân miền sơn cước chất phác, đôn hậu và mến khách.

Với cảnh sắc thiên nhiên và khí hậu tuyệt hảo, suối Giàng đang trở thành địa điểm nghỉ dưỡng thú vị cho rất nhiều du khách.

TTVN

Heosua_HN

Xe điện
Giờ này, nhìn ca rượu của bác thèm chết đi được (b)
Bác tưởng tượng đi bác, rượu dâu mà có mật ong thì ngọt thôi rồi, thêm món giò, thịt rang cháy và bát canh xương hầm ăn với cơm quả là bá cháy con bọ chét luôn. Cơ mà em cũng đói quá, nên ôm bụng ngủ luôn đây ạ. Chúc bác ngủ ngon nhé :D

luclo233

Xe buýt
Bác tưởng tượng đi bác, rượu dâu mà có mật ong thì ngọt thôi rồi, thêm món giò, thịt rang cháy và bát canh xương hầm ăn với cơm quả là bá cháy con bọ chét luôn. Cơ mà em cũng đói quá, nên ôm bụng ngủ luôn đây ạ. Chúc bác ngủ ngon nhé :D
Em lại đang ngồi bờ sông, muỗi nhiều quá..chả được ngủ mới đau! Chỗ này lại ko hàng quán :P
Vâng! Bác ngủ đi không gấu lái mắng :D

thankingbac

Xe tải
ko có ảnh thực tế ah cụ?