[Funland] Đại Nhảy Vọt, Cách mạng Văn hoá, Thảm sát Thiên An Môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Sau khi biết đám thanh niên sinh viên ngấm món bả sùng bái mình, Mao đi tiếp bước nữa
Một tháng sau khi mở màn Cách mạng Văn hoá, hôm 16-6-1966 Mao bơi trên sông Dương Tử
Không rõ bơi ngược dòng hay xuôi dòng mà ông bơi được tới 15 km chỉ trong một giờ và năm phút. Một kỷ lục cho đến nay vẫn được coi đáng nể, dù bí hiểm

Chỉnh sửa cuối:

Vòi Nước Trong

Xe đạp
Sau khi biết đám thanh niên sinh viên ngấm món bả sùng bái cá nhân mình. Mao đi tiếp bước nữa
Một tháng sau khi mở màn Cách mạng Văn hoá, hôm 16-6-1966 Mao bơi trên sông Dương Tử
Không rõ bơi ngược dòng hai xuôi dòng mà ông bơi được tới 15 km chỉ trong một giờ và năm phút. Một kỷ lục cho đến nay vẫn được coi đáng nể dù bí hiểm

Xuôi là chắc chứ em chèo kayak còn chả được tốc độ ấy :D

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
hôm 16-6-1966 Mao bơi trên sông Dương Tử

thaison2008

Xe container

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Với những thành tích đó, ông già 73 tuổi Mao Trạch Đông xứng đáng trở thành Thánh của đám Hồng Vệ Binh
Ngay lập tức, báo chí ca tụng ông, tôn ông là "Lãnh tụ vĩ đại" "Người cầm lái vĩ đại". Bài hát nào cũng ca ngợi Mao
Ban chỉ đạo Cách mạng Văn hoá. (theo lệnh Mao) cho in những trích dẫn của Mao, trên giấy tốt, bìa đỏ, gọi là "Mao Tuyển"
Cuốn sách thoạt đầu được in cho 600 triệu dân Trung Quốc để đọc. Càng đọc người ta càng thấy những bài viết của Mao như lời của Thánh.
Bất cứ khi nào gặp khó khăn rút "sách đỏ" (Mao Tuyển) tức khắc vượt mọi khó khăn từ đau ốm đến đau đẻ, từ sửa máy đến những phát minh
Chẳng phải là Thành sao?
Đã là sách Thánh, thì tất cả mọi người (trừ Mao, dĩ nhiên) ai ai cũng phải có cuốn Mao Tuyển dắt lưng, để tôn thờ vị Chủ tịch anh minh của mình

thangmh

Xe buýt
Cụ cứ đọc "Bác sĩ riêng của Mao" sẽ thấy chân dung Mao
Ông Mao bị giang mai cho đến lúc chết. Bác sĩ Lý Chí Thoả suýt mất mạng vì khuyên Mao chữa giang mai
Mao giải thích cho bác sĩ là ông chẳng cảm thấy gì cả, hà cớ phải chữa? Còn những cô gái, ai dính thì chữa
Bác sĩ nói sợ lây cho Giang Thanh
Mao cười:
- Anh đã thấy hàng chục năm nay tôi có đụng vào Giang Thanh không? Mà thôi lần sau đừng hỏi tiếp nữa
Em dịch lâu rồi, chỉ nói ý thôi
Mao tắm bình thường, nhưng sau khi quan hệ với các cô gái, bác sĩ dặn (riêng) vệ sĩ riêng của Mao là lấy khăn riêng lau cho ông để tránh lây lan
Bác sĩ Lý Chí Thoả là người mổ xác Mao để tẩm ướp
Cứ đọc đi, nhiều chuyện cười ra nước mắt
Mao cũng là người thông minh đấy, không tầm thường đâu
Nhiều người nghĩ rằng Đặng Tiểu Bình là người có công với việc hiện đại hoá Trung Quốc.
Thực tế, Mao là người mở đường bang giao với Hoa Kỳ. Mao hiểu phải đi theo phương tây mới mọc mũi sủi tăm được
Mao đã nhìn nhận Đặng Tiểu Bình là người sẽ thực hiện được ý nguyện của mình, nên trong Cách mạng Văn hoá, Mao cũng nhẹ tay giam cầm ông. Con gái Đặng Tiểu Bình thừa nhận như thế
Mao đã bảo vệ Đặng Tiểu Bình khi bị Giang Thanh tấn công, chứ không thì Đặng tiêu từ lâu
Đối với Mao: trung thành là trên hết
Nếu em vào vị thế Mao, chắc cũng làm như vậy
Em cũng nghĩ giống cụ về đoạn Mao đòi hỏi lòng trung thành mù quáng của đệ :D . Có lẽ vì vậy mà Chu Ân Lai ko hề bị gì trong cmvh, Trần Vân do khôn khéo lui về ở ẩn nên cũng được để yên, còn Lưu thiếu Kỳ và các nguyên soái là những vị có uy tín, tài năng, và có lẽ là có cả tham vong, họ có thể lật đổ được Mao, nên bị tiêu diệt. Riêng việc Đặng được Mao tha không giết có lẽ vì Đặng thuộc thế hệ sau, uy tín và tài năng ko đủ để có thể lật Mao - nên Mao ko thèm giết, chứ em ko tin là Đặng trung thành với Mao :D .

Ở điểm phát hiện ng kế vị thì Mao có lẽ cũng giống Boris Yeltsin.

Boris Yeltsin cũng làm cho chính trường Nga điên đảo, loại hết ng này đến ng kia và cuối cùng tìm và đặt lên 1 ng kế vị mà đưa đc đất nước thay đổi vượt bậc.
Thêm nữa, em ko nghĩ là Mao nhìn nhận Đặng là người thực hiện ý nguyện của ô ta, bởi lẽ ông ta chọn Hoa Quốc Phong, và để củng cố quyền lực cho Hoa, Mao đã cách chức Đặng lần 2 (nhưng ko giết) , việc Đặng quay lại quyền lực lại là chuyện khác và có lẽ ko nằm trong dự tính của Mao

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Em đoán là pháp luân ....c
Em cũng từng nghe tới Pháp Luân Công, nhưng chẳng hiểu họ làm gì, như tập khí công.... và hơi... điên điên có phải không cụ?
Hình như Việt Nam cũng có phiên bản Pháp Luân Công thì phải.
Em rất dị ứng với Pháp Luân Công

Chỉnh sửa cuối:

vuongha

Xe tăng
Em vào xin một chân hóng chuyện của cụ !

Nva057

Xe buýt
Cụ ơi cho e xin bản dịch Ho Chi Minh -a live với ạ! Em cảm ơn cụ! ( hoặc cụ biết ở đâu bán xin chỉ giúp em!

Vâng em dịch cuốn Hồi ký Khrushev
Và cuốn Hồ Chí Minh - Chân dung một cuộc đời (Ho Chi Minh - A Life) của ông Duiker
Ông Duiker cho phép em được in sau khi đã kiểm tra
Ông phàn nàn (qua người hiệu đính của em) rằng những bản dịch khác (trước em) cái thì cắt xén, cái thì bỏ chú thích (Note). Bản của em dịch không sót một chữ nào và được hiệu đính cẩn thận. Nói thật với cụ khốn khổ nhất là tên người và tên địa phương ở Trung Quốc. Nếu dịch chơi chơi thì em gán bừa , nhưng dịch để in mất rất nhiều công sức về tên riêng
Vì sống ở Nga cũng lâu, nên những gì ông Duiker viết em cũng thấu hiểu ông ấy làm việc nghiêm túc
Tất cả những cuốn sách em dịch đều non-profit (phi lợi nhuận), em không nhận 1 xu từ TẤT CẢ cuốn sách này
Em dịch để làm tư liệu và để thế hệ F1, F2 sau em hiểu biết hơn mà thôi

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Có ông cụ râu dài đeo kính đứng bên phải hình nhìn giống cụ Minh nhà mình ?
cụ nhìn gà hóa cuốc à,, cụ nhà mình lúc đó làm gì đến tuổi đứng trên lễ đài .. ông cụ nhà mình đang ngồi trong hang belehem mà

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

Mao tuyển được in hàng tỷ cuốn, đem lại cho Mao một món tiền khổng lồ, có thể gọi là giàu nhất Trung Quốc
Nhưng Mao không phải người để ý đến tiền nong hoặc vơ vét cho gia đình con cái
Sách được in ra tất cả những thứ tiếng có thể trên thế giới
Năm 1966, sách tới Việt Nam bán ở cửa hàng Ngoại Văn với giá 6 hào/cuốn
Lúc đó 6 hào mua được 0,6 kg gạo (giá chợ), nhưng người dân, nhất là nông dân thì vẫn là món tiền không nhỏ để mua một cuốn vô bổ, trừ vỏ màu đỏ của nó lột ra làm ví (bóp) đựng tiền, sau khi ruột để làm giấy nhóm bếp
Mao Tuyển theo chân những binh sĩ Trung Quốc vào Việt Nam. Tại một số tỉnh phía bắc: Thái Nguyên, Lào Cai, Bắc Cạn.... họ mở những quán mát mẻ, trà xanh, quạt nan, mời bà con Việt Nam vào nghỉ và phát Mao Tuyển, huy hiệu....
Về sau thấy không hiệu quả vì người dân lột ruột vứt đi, lấy vỏ làm vi, thì Trung Quốc mới thôi trò phát sách
Huy hiệu Trung Quốc đẹp, ai cũng thích, nhưng cũng chẳng đủ thóc đãi gà rừng, nên cũng chẳng mấy người có được huy hiệu Mao

Chỉnh sửa cuối:

OxIT

Xe buýt
Để tránh topic thành nơi pm xin hàng mong cụ Ngao public luôn bản dịch lên trang #1. Cảm ơn cụ.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Một thời em cũng mê mẩn đọc vnthuquan rồi down xuống và xuất sang . prc, . ego (em không nhớ rõ lắm) và gần đây là . epub.

Mao tuyển được in hàng tỷ cuốn, đem lại cho Mao một món tiền khổng lồ, có thể gọi là giàu nhất Trung Quốc
Năm 1966, sách tới Việt Nam bán nở cửa hàng Ngoại Văn với giá 6 hào/cuốn
Lúc đó 6 hào mua được 0,6 kg gạo (giá chợ), nhưng người dân, nhất là nông dân thì vẫn là món tiền không nhỏ để mua một cuốn vô bổ, trừ vỏ màu đỏ của nó lột ra làm ví (bóp) đựng tiền, sau khi ruột để làm giấy nhóm bếp
Mao Tuyển theo chân những binh sĩ Trung Quốc vào Việt Nam. Tại một số tỉnh phía bắc:Thái Nguyên, Lào Cai, Bắc Cạn.... họ mở những quán mát mẻ, trà xanh, quạt nan, mời bà con Việt Nam vào nghỉ và phát Mao Tuyển, huy hiệu....
Về sau thấy không hiệu quả vì người dân lột ruốt vứt đi, lấy vỏ làm vi, thì Trung Quốc mới thôi trò phát sách
Huy hiệu Trung Quốc đẹp, ai cũng thích, nhưng cũng chẳng đủ thóc đãi gà rừng, nên cũng chẳng mấy người có được huy hiệu Mao

buonchuoi

Xe tăng
bố em nói những năm 6xxx người trung quốc còn phát cho dân Việt nam quyển sách bìa đỏ có ghi 5 chước tác của mao chủ tịch

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Một số loại huy hiệu Mao

bimbim5656

Xe container
Em tiếp tục
Biết dân Trung Quốc sùng bái mình, Mao nghĩ ra kế hiểm: đánh vu hồi
Đầu tiên Mao kích động đám học sinh, sinh viên và thanh niên là "đập phá thế giới cũ, xây dựng thế giới mới"
Nghe thì vô thưởng vô phạt: đập phá đình chùa, "xây dựng nền văn hoá mới"
Khi đám đông đã nghe theo gậy của mình thì Mao lấy mình làm "thần tượng" kích động tiếp: ông bơi ở sông Trường Giang, tốc độ bơi cũng đáng nể và tuyên truyền cho dân Trung Quốc
Tiếp theo là đả phá "những tư tưởng hữu khuynh theo đường lối t.ư bản"
Các chiến hữu (đối thủ) của Mao chưa hiểu thâm ý (hoặc chưa kịp hiểu) thì cơn lên đồng tập thể bùng phát
Có lẽ Polpot đã bị ảnh hưởng của Mao sau chuyến thăm TQ, và đó là nguồn cơ của nạn diệt chủng ở CPC. Cụ Mao có tl về chuyện này thì cho ng đọc mở mắt. Votka cụ

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghĩ giống cụ về đoạn Mao đòi hỏi lòng trung thành mù quáng của đệ :D . Có lẽ vì vậy mà Chu Ân Lai ko hề bị gì trong cmvh, Trần Vân do khôn khéo lui về ở ẩn nên cũng được để yên, còn Lưu thiếu Kỳ và các nguyên soái là những vị có uy tín, tài năng, và có lẽ là có cả tham vong, họ có thể lật đổ được Mao, nên bị tiêu diệt. Riêng việc Đặng được Mao tha không giết có lẽ vì Đặng thuộc thế hệ sau, uy tín và tài năng ko đủ để có thể lật Mao - nên Mao ko thèm giết, chứ em ko tin là Đặng trung thành với Mao :D .

Thêm nữa, em ko nghĩ là Mao nhìn nhận Đặng là người thực hiện ý nguyện của ô ta, bởi lẽ ông ta chọn Hoa Quốc Phong, và để củng cố quyền lực cho Hoa, Mao đã cách chức Đặng lần 2 (nhưng ko giết) , việc Đặng quay lại quyền lực lại là chuyện khác và có lẽ ko nằm trong dự tính của Mao
hình như cụ nhầm đoạn đặng là thế hệ sau đối với mao . theo em được qua một số tư liệu . đặc biệt bộ phim lịch sử do trung quốc phát hành . có tên ĐẢNG VĨ NGHIỆP nói rất rõ về các tiên bối lịch sử của ảng cstq .. đặng tiểu bình là sỹ quan tác chiến trong cuộc vạn lý trường chinh đó cụ à . lên không thể coi là thế hệ sau mao được

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Một số loại huy hiệu Mao
Maasyb cái này đời sau rồi, ngày xưa em có cái hình Mao lồng trong ngôi sao đỏ 5 cánh, giữa các cánh sao lại có các tia sáng màu vàng hợp thành 5 cánh sao vàng, tổng thể là 10 cánh bằng đồng vàng dày và nặng, to cỡ cái đĩa lót tách.
Về sau vứt đi đâu mất.

Hà Tam

Xe điện

Năm 1966, sách tới Việt Nam bán nở cửa hàng Ngoại Văn với giá 6 hào/cuốn
Mao Tuyển theo chân những binh sĩ Trung Quốc vào Việt Nam. Tại một số tỉnh phía bắc:Thái Nguyên, Lào Cai, Bắc Cạn.... họ mở những quán mát mẻ, trà xanh, quạt nan, mời bà con Việt Nam vào nghỉ và phát Mao Tuyển, huy hiệu....
Về sau thấy không hiệu quả vì người dân lột ruốt vứt đi, lấy vỏ làm vi, thì Trung Quốc mới thôi trò phát sách
Các năm 196x sơ tán về làng ở xã Đông hội, Đông anh, HN (mà cụ Ngao5 đã từng cho coi không ảnh máy bay trinh sát Mỹ KQ chụp khu vực bến phà Đông Trù trên sông Đuống - bây giờ là cầu Đông Trù). Trong làng lính công binh TQ đóng rải rác ở khu vực các sân kho HTX, họ dựng bếp ăn, lán trại, và có dựng bảng tin chữ to, cũng chiếu phim tuyên truyền cho lính TQ và dân VN coi, mọi sinh hoạt diễn ra hàng ngày, như tập thể dục, hội họp... đều xài Mao tuyển, hô khẩu hiệu rầm rĩ, loa đài chơi bản "Đông phương hồng" ca ngợi người cầm lái vĩ đại. Ở bảng tin chữ to họ rải phân phát Mao tuyển tiếng Việt và huy hiệu cho dân tự lấy..., mà đa số là lột lấy bìa vỏ đỏ làm ví.
Ảnh trên là ảnh dựng rồi cụ Ngao5, có lẽ dựng lại nhân dịp gì đó, với 2 điểm có thể khẳng định là: trang phục của những năm gần thời nay, hồi CMVH của Mao những năm 196x toàn dân và lính mặc cùng kiểu quần áo, cùng màu đen, xám hay xanh la cây thôi. Phía gần đèn sáng có chú còn cầm máy ảnh hay smart phone gì đó đang chụp/quay clip, có lẽ là ảnh dựng những năm 201x.

Trạng thái
Thớt đang đóng