[Funland] Đại Nhảy Vọt, Cách mạng Văn hoá, Thảm sát Thiên An Môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

0914014354

Xe điện
Vâng em dịch cuốn Hồi ký Khrushev
Và cuốn Hồ Chí Minh - Chân dung một cuộc đời (Ho Chi Minh - A Life) của ông Duiker
Ông Duiker cho phép em được in sau khi đã kiểm tra
Ông phàn nàn (qua người hiệu đính của em) rằng những bản dịch khác (trước em) cái thì cắt xén, cái thì bỏ chú thích (Note). Bản của em dịch không sót một chữ nào và được hiệu đính cẩn thận. Nói thật với cụ khốn khổ nhất là tên người và tên địa phương ở Trung Quốc. Nếu dịch chơi chơi thì em gán bừa , nhưng dịch để in mất rất nhiều công sức về tên riêng
Vì sống ở Nga cũng lâu, nên những gì ông Duiker viết em cũng thấu hiểu ông ấy làm việc nghiêm túc
Tất cả những cuốn sách em dịch đều non-profit (phi lợi nhuận), em không nhận 1 xu từ TẤT CẢ cuốn sách này
Em dịch để làm tư liệu và để thế hệ F1, F2 sau em hiểu biết hơn mà thôi
Sao cụ không lấy tiền từ các nxb in sách cụ dịch , cụ ko cần thì cụ làm từ thiện , cháu thấy nó cứ thế nào , cụ có tấm lòng , nhưng hội in sách kiếm tiền kia mấy khi nghĩ tới ơn cụ , dù chỉ một chút gọi là "nhớ kẻ trồng cây" !

dongnat123

Xe container

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Vẫn vào được vnthuquan cụ nhé.
Lách tí là vào được.

Trước đó chưa hề gặp nhau
Cụ nhà mình bay cùng Chu Ân Lai sang Moscow hôm 3-2-1950
Chu Ân Lai sang để ký Hiệp định Xô-Trung nói ở trên
5-2 mới tới sân bay Vnukovo, Moscow
Sau đó Stalin tiếp cụ nhà mình
Sau khi ký Hiệp định Xô-Trung nói ở trên, Mao, Chu Ân Lai và cụ đáp tàu hoả về Trung Quốc
Lý Chỉ Thoả (bác sĩ riêng của Mao) kể là 20.000 binh sĩ Trung Quốc bảo vệ tuyến đường sắt để tàu hoả chạy qua Mãn Châu Lý

Khoe với các cụ một chút: cách đây gần 20 năm em đọc cuốn sách này bằng tiếng Nga (800 trang). Em mê quá và quyết định dịch ra tiếng Việt
Không Nhà xuất bản nào ở Việt Nam khi đó nhận in
Sau này em kiếm bản gốc tiếng Anh để chỉnh sửa cho chính xác
Hiện nằm ở vnthuquan.net (hiện không vào được)
Xem tạm bản cũ dịch từng tiếng Nga (nhiều lỗi)
http://www.vnmilitaryhistory.net/index.php?topic=18882.0

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Thớt cụ Ngao bao giờ cũng hay, nhưng hay bị mấy đối tượng phá làm thớt bị dell mất. Min-mod đi ngang qua thấy còm men kiểu đó thì xoá đi thôi nhé, cho nick ra đảo luôn, chứ sao lại đi dell cái thớt, Min-mod làm vâyj khác chi bị muổi đốt lại đi đốt màn thủng.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Mao vẫn tắm bt cụ ạ, nhưng chừa mỗi cái tờ rim. Mao bảo chỉ tắm cho nó trong cái của phụ nữ.
Cụ cứ đọc "Bác sĩ riêng của Mao" sẽ thấy chân dung Mao
Ông Mao bị giang mai cho đến lúc chết. Bác sĩ Lý Chí Thoả suýt mất mạng vì khuyên Mao chữa giang mai
Mao giải thích cho bác sĩ là ông chẳng cảm thấy gì cả, hà cớ phải chữa? Còn những cô gái, ai dính thì chữa
Bác sĩ nói sợ lây cho Giang Thanh
Mao cười:
- Anh đã thấy hàng chục năm nay tôi có đụng vào Giang Thanh không? Mà thôi lần sau đừng hỏi tiếp nữa
Em dịch lâu rồi, chỉ nói ý thôi
Mao tắm bình thường, nhưng sau khi quan hệ với các cô gái, bác sĩ dặn (riêng) vệ sĩ riêng của Mao là lấy khăn riêng lau cho ông để tránh lây lan
Bác sĩ Lý Chí Thoả là người mổ xác Mao để tẩm ướp
Cứ đọc đi, nhiều chuyện cười ra nước mắt
Mao cũng là người thông minh đấy, không tầm thường đâu
Nhiều người nghĩ rằng Đặng Tiểu Bình là người có công với việc hiện đại hoá Trung Quốc.
Thực tế, Mao là người mở đường bang giao với Hoa Kỳ. Mao hiểu phải đi theo phương tây mới mọc mũi sủi tăm được
Mao đã nhìn nhận Đặng Tiểu Bình là người sẽ thực hiện được ý nguyện của mình, nên trong Cách mạng Văn hoá, Mao cũng nhẹ tay giam cầm ông. Con gái Đặng Tiểu Bình thừa nhận như thế
Mao đã bảo vệ Đặng Tiểu Bình khi bị Giang Thanh tấn công, chứ không thì Đặng tiêu từ lâu
Đối với Mao: trung thành là trên hết
Nếu em vào vị thế Mao, chắc cũng làm như vậy

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
chủ thớt có liên quan gì đến PLC không vậy?
Thật lòng em không hiểu PLC là gì? Cụ có thể giải thích cho em rõ không?
Em thấy PLC gửi tin nhắn cho em xưng là Điện lực Quận Lê Chân, thường là thông báo tiền điện hàng tháng

xedieu

Xe cút kít
Thật lòng em không hiểu PLC là gì? Cụ có thể giải thích cho em rõ không?
Em thấy PLC gửi tin nhắn cho em xưng là Điện lực Quận Lê Chân, thường là thông báo tiền điện hàng tháng
Em dự là Fap Luân Kong!

fordka

Xe buýt
Em có inbox cụ để xin sách, cụ chủ chiếu cố em nhé

Conchuotnho

Xe tăng
Cụ Ngào học rộng biết nhiều, kiến thức uyên thâm, cụ chịu khó phổ biến lịch sử cho ọp phơ mở rộng tầm mắt. Và mong Mod ưu ái những thớt thế này

Civic to Merc.

Xe container
Cụ cứ đọc "Bác sĩ riêng của Mao" sẽ thấy chân dung Mao
Ông Mao bị giang mai cho đến lúc chết. Bác sĩ Lý Chí Thoả suýt mất mạng vì khuyên Mao chữa giang mai
Mao giải thích cho bác sĩ là ông chẳng cảm thấy gì cả, hà cớ phải chữa? Còn những cô gái, ai dính thì chữa
Bác sĩ nói sợ lây cho Giang Thanh
Mao cười:
- Anh đã thấy hàng chục năm nay tôi có đụng vào Giang Thanh không? Mà thôi lần sau đừng hỏi tiếp nữa
Em dịch lâu rồi, chỉ nói ý thôi
Mao tắm bình thường, nhưng sau khi quan hệ với các cô gái, bác sĩ dặn (riêng) vệ sĩ riêng của Mao là lấy khăn riêng lau cho ông để tránh lây lan
Bác sĩ Lý Chí Thoả là người mổ xác Mao để tẩm ướp
Cứ đọc đi, nhiều chuyện cười ra nước mắt
Mao cũng là người thông minh đấy, không tầm thường đâu
Nhiều người nghĩ rằng Đặng Tiểu Bình là người có công với việc hiện đại hoá Trung Quốc.
Thực tế, Mao là người mở đường bang giao với Hoa Kỳ. Mao hiểu phải đi theo phương tây mới mọc mũi sủi tăm được
Mao đã nhìn nhận Đặng Tiểu Bình là người sẽ thực hiện được ý nguyện của mình, nên trong Cách mạng Văn hoá, Mao cũng nhẹ tay giam cầm ông. Con gái Đặng Tiểu Bình thừa nhận như thế
Mao đã bảo vệ Đặng Tiểu Bình khi bị Giang Thanh tấn công, chứ không thì Đặng tiêu từ lâu
Đối với Mao: trung thành là trên hết
Nếu em vào vị thế Mao, chắc cũng làm như vậy
Ở điểm phát hiện ng kế vị thì Mao có lẽ cũng giống Boris Yeltsin.

Boris Yeltsin cũng làm cho chính trường Nga điên đảo, loại hết ng này đến ng kia và cuối cùng tìm và đặt lên 1 ng kế vị mà đưa đc đất nước thay đổi vượt bậc.

xelubabanh

Xe buýt
em post ở Vnthuquan, dạng text
Cụ chịu khó copy về
Trong tay em bản xịn, dạng Word (chỉnh sửa xịn, in ở Hoa Kỳ) . Cụ nào cần, em gửi qua email
Em dịch các cuốn sách đều Free nên em có quyền tặng free. Ai in cứ in em chẳng thắc mắc
Bác Ngao5 gửi cho em cuốn này nhé ( nguyenhuubinh63@gmail.com. Em nhớ mãi dân Hoa kiều ở HP những năm 71-72 truyền tay nhau bức tranh vẽ Mao mặc đồ đen đứng trước đống xương sọ với chú thích mao chủ tịch trên đường đến Diên An. Hồi đấy học sinh Hoa kiều ở HP rất nhiều ( bạn của cô em - nghe cô kể lại bố mẹ họ bị thanh trừng trong CMVH và con em phải bỏ trốn qua VN ) thời bao cấp dân mình đã khổ mà dân HK họ còn khổ hơn vì không có bất cứ chế độ tem phiếu gì, những ai tầm tuổi em ( 6X ) chắc nhớ những người phu kéo xe cải tiến chở thuê, mua chè chai lông vịt hay bán thạch găng hầu hết đều là người Hoa. Ban cô em làm ở XN xe đạp 27/7 cả nhà mười mấy người ở trong một căn nhà gác nhỏ gần chở Sắt, đến nhà quanh năm chỉ thấy ăn cháo trắng với củ cải muối, vậy mà chú ấy còn nói so với ở quê ( TQ ) đã là quá tốt rồi cháu ạ......sau này khi quan hệ xấu đi họ phải về lại TQ mà khóc như cha chết, và hầu như sau đó họ cũng tìm đường vuợt biên hết

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
CMVH bắt đầu khi Bành đức hoài thăm 1 Đơn vị quân đội thấy lính ko có súng ông ta hỏi thì được biết lính đã lấy súng quăng vào lò nấu thép theo kế hoạch toàn dân làm thép của mao. bành đau lòng thốt lên kẻ thù của ta thấy cảnh này sẽ rất vui. chúng ta đang tự giết mình.
bành trong hội nghọ bct đã đứng lên chỉ trích mao. và 1 số đồng chí của ông như trần nghị la thụy và đặc biệt là lưu thiếu kỳ cũng lên án mao. nếu mao ko dùng cách mạng văn hóa ông ta sẽ chết.
cmvh bắt đầu từ vở kịch hải thụy bãi quan. miêu tả hải thụy chửi thẳng mặt hoàng đế gia tĩnh. từ vở kịch này mới là cái cớ cho mao làm cmvh.

khongthuphi

Xe điện
Những tư liệu mà cụ chủ mang lại thật quý giá!
Em có cảm nhận riêng: trong cuộc đời cụ có gặp phải những vẫn đề gì đó uẩn khúc!
Hy vọng sẽ được đọc một thớt về những câu chuyện riêng về cuộc đời cụ!
Kính chúc cụ và gia đình Sức khoẻ và Bình an!

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

Hà Tam

Xe điện
Bác Ngao5 gửi cho em cuốn này nhé ( nguyenhuubinh63@gmail.com. Em nhớ mãi dân Hoa kiều ở HP những năm 71-72 truyền tay nhau bức tranh vẽ Mao mặc đồ đen đứng trước đống xương sọ với chú thích mao chủ tịch trên đường đến Diên An. Hồi đấy học sinh Hoa kiều ở HP rất nhiều ( bạn của cô em - nghe cô kể lại bố mẹ họ bị thanh trừng trong CMVH và con em phải bỏ trốn qua VN ) thời bao cấp dân mình đã khổ mà dân HK họ còn khổ hơn vì không có bất cứ chế độ tem phiếu gì, những ai tầm tuổi em ( 6X ) chắc nhớ những người phu kéo xe cải tiến chở thuê, mua chè chai lông vịt hay bán thạch găng hầu hết đều là người Hoa. Ban cô em làm ở XN xe đạp 27/7 cả nhà mười mấy người ở trong một căn nhà gác nhỏ gần chở Sắt, đến nhà quanh năm chỉ thấy ăn cháo trắng với củ cải muối, vậy mà chú ấy còn nói so với ở quê ( TQ ) đã là quá tốt rồi cháu ạ......sau này khi quan hệ xấu đi họ phải về lại TQ mà khóc như cha chết, và hầu như sau đó họ cũng tìm đường vuợt biên hết
Cái tranh đấy họa báo TQ in nhiều. Còn dân uống trà thì bàn luận là tranh vẽ Mao trong trang phục áo dài TQ, đang đứng ở đường trên đồi cao trên nền trời vần vũ áng mây hồng, dọc đường ngổn ngang đá vụn hình xương sọ người, phong thái đứng hiên ngang như trong các tranh cổ động TQ, nách và tay cắp cái ô to, vẽ rất khéo, nhìn kỹ thực chất là trái bom nguyên tử. Do TQ hồi giữa 196x mới làm được bom nguyên tử. Chỉ có tuyên truyền kiểu tàu mới thô như vậy.

phaothuBMW

Xe buýt
thớt cụ NGao thì quá hay và bổ ích, mỗi tội lại động đến quyền lợi "bọn chúng" . sẽ có người tìm cách phá thớt. Trươcs em post taì liệu vạch rõ tội ác trung khựa bị del ngay. Ở đây chỉ có chửi mẽo là được thôi :(
Giọng văn của cụ lúc nào chả sặc mùi chống phá
E xin lỗi các cụ, còm này lạc với chủ đề hay của cụ Ngao5

xelubabanh

Xe buýt
Cái tranh đấy họa báo TQ in nhiều. Còn dân uống trà thì bàn luận là tranh vẽ Mao trong trang phục áo dài TQ, đang đứng ở đường trên đồi cao trên nền trời vần vũ áng mây hồng, dọc đường ngổn ngang đá vụn hình xương sọ người, phong thái đứng hiên ngang như trong các tranh cổ động TQ, nách và tay cắp cái ô to, vẽ rất khéo, nhìn kỹ thực chất là trái bom nguyên tử. Do TQ hồi giữa 196x mới làm được bom nguyên tử. Chỉ có tuyên truyền kiểu tàu mới thô như vậy.
Đúng đấy, chính là bức tranh đó đấy. Hồi đó em mới khoảng 9-10 tuổi nhưng vẫn còn nhớ, và tấm tranh em được xem là tranh khổ lớn cỡ giấy A3. Chú Sáng ( bạn cô em - người Hoa ) xem xong chú không nói gì, chỉ lắc đầu. Còn tường nhà em thì có một tấm tranh cô gái đang gặt lúa mì, sau lưng là anh công nhân mặc đồ xanh ( kiểu tạp dề ) đang lái máy kéo, giờ vẫn còn nhớ mặc dù đã hơn 40 năm rồi

Trạng thái
Thớt đang đóng