[Funland] Đại Nhảy Vọt, Cách mạng Văn hoá, Thảm sát Thiên An Môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

k_ngan124

Xe container
Qua đây tìm hiểu thêm mới thấy CMVH hủy diệt lương tri con người. Đợt đó ở TQ phá gần hết chùa đền cổ tự, đào cả mộ công thần thời xưa, đào phá mộ khổng tử https://www.google.com.vn/url?sa=t&source=web&rct=j&url=http://m.trithucvn.net/trung-quoc/canh-mo-cua-gia-quyen-khong-tu-bi-dao-trong-thoi-gian-cach-mang-van-hoa.html&ved=0ahUKEwjkz-CjsfXUAhWKTLwKHTUDC1wQFggZMAA&usg=AFQjCNFchztBs8LXL_H4PMIm0IcDOa6DMA và hàng vạn Chùa ở tây tạng. Tội hủy diệt văn hoá này chưa một triều đại nào dã man bằng.
Thật ra thì như thời phong kiến ( e chả nhớ đâu, e bịa đấy ) có công cuộc đốt sách , chôn sách em thấy đã ghê gớm lắm rồi. CMVH ngoài chuyện huỷ đi nhiều di tích, nền văn hoá thì cái đau lòng và khốn nạn nhất chính là phá vỡ niềm tin, huỷ diệt lương tri con người như cụ nói qua trò đấu tố. Cái di tích, sách vở ừ thì hỏng có thể tu sửa lại được hoặc hỏng thì thôi nhưng niềm tin, lòng tin giữa con người với nhau, những giá trị sống cao đẹp giữa con người với nhau thì ko cách gì lấy lại được, tàn nhẫn quá ý
( Em xem phim, đọc truyện chỉ trừ bá vương biệt cơ do Idol nhà em thích thì em cắn răng em xem còn lại e auto bỏ qua nếu biết có nói về CMVH và thời dân quốc - hai cái này e rất kì thị )

hcmt

Xe điện
Không dính chiến tranh triều tiên thì Mao xơi tái Đài Loan rồi cụ ạ.
Chứng tỏ mao sai lầm rồi.
Giờ đài loan ko thu đc, mà Triều tiên thành ung nhọt bên sườn. Trc thì có thể khống chế, giờ nó gấu quá cũng hơi vượt tầm.
Chiêam đài loan đc toàn vẹn lãnh thổ mà ông Hàn quốc chiếm BTT cungz tốt cho TQ và TG :D

Sài Gòn Chợ Lớn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không đọc lịch sử ạ , khi Tưởng rút chạy ra đảo Đài Loan thì đồng thời chiến tranh Triều Tiên cũng bùng nổ 1950 , tổng thổng Mỹ lúc đó Harry Truman đã đưa hạm đội 7 tiến vào eo biển Đài Loan nhằm ngăn chặn Hồng quân Trung Quốc đổ bộ lên đảo , do vậy thì làm gì có chuyện đuổi cùng giết tận được
em xem phim tài liệu về chiến tranh triều tiên của liên xô bảo nếu 1950 trung quốc tấn công đài loan mỹ sẻ k bảo vệ đài loan
nhưng tình thế thay đổi khi trung quốc đem quân đổ bộ qua sông áp lục tấn công quân lhq bảo vệ triều tiên
trong tình hình đó bắt buộc mỹ phải thay đổi chiến lược đem quân qua bảo vệ đài loan phòng ngừa trung quốc bất ngờ tấn công đài loan\
---

Em tưởng hồi đấy TQ thủy quân chả có gì để đánh ĐL chứ nhỉ? :-?

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Chứng tỏ mao sai lầm rồi.
Giờ đài loan ko thu đc, mà Triều tiên thành ung nhọt bên sườn. Trc thì có thể khống chế, giờ nó gấu quá cũng hơi vượt tầm.
Chiêam đài loan đc toàn vẹn lãnh thổ mà ông Hàn quốc chiếm BTT cungz tốt cho TQ và TG :D
mao không sai lầm vụ nhân cơ hội ẳng cs đang thắng thế vàtiến đánh chiếm luôn hồng kong - ma cao đâu vì mao luôn có chủ ý đó . mao luôn tính 1 con đường sống cho trung quốc cs đó cụ . vì sau khi thành lập nước chnd trung hoa chưa được nhiều quốc gia trên thế giới công nhận về mặt ngoại giao , còn trung hoa dân quốc ( đài loan ) là 1 trong các ủy viên thường trực của liên hợp quốc ( anh - pháp- mỹ -liên xô - trung hoa dân quốc ) về hải quân và không quân lúc đó phía mao còn quá yếu cụ à lên không thể dánh luôn được . còn muốn đánh vào ngả hong kong thì lại liên quan tới hiệp ước anh - mãn thanh . lên không đánh thẳng vào đó được chưa kể lúc đó hk cũng là cửa ngõ duy nhất mà tq có thể giao thương với thế giới phương tây( buôn bán và xuất nhập khẩu hàng hóa ) còn ma cao thì vướng hiệp ước giữa bồ đào nha và triều đại nhà minh. với lại ma cao cũng chả có ý nghĩa nhiều với tq cả và tại thời điểm đó

Chỉnh sửa cuối:

hcmt

Xe điện
Em nghĩ d
mao không sai lầm vụ nhân cơ hội ẳng cs đang thắng thế vàtiến đánh chiếm luôn hồng kong - ma cao đâu vì mao luôn có chủ ý đó . mao luôn tính 1 con đường sống cho trung quốc cs đó cụ . vì sau khi thành lập nước chnd trung hoa chưa được nhiều quốc gia trên thế giới công nhận về mặt ngoại giao , còn trung hoa dân quốc ( đài loan ) là 1 trong các ủy viên thường trực của liên hợp quốc ( anh - pháp- mỹ -liên xô - trung hoa dân quốc ) về hải quân và không quân lúc đó phía mao còn quá yếu cụ à lên không thể dánh luôn được . còn muốn đánh vào ngả hong kong thì lại liên quan tới hiệp ước anh - mãn thanh . lên không đánh thẳng vào đó được chưa kể lúc đó hk cũng là cửa ngõ duy nhất mà tq có thể giao thương với thế giới phương tây( buôn bán và xuất nhập khẩu hàng hóa ) còn ma cao thì vướng hiệp ước giữa bồ đào nha và triều đại nhà minh. với lại ma cao cũng chả có ý nghĩa nhiều với tq cả và tại thời điểm đó
Về Tưởng: Đã nội chiến thì phải chiến đến cùng. E nghĩ lý do cụ đưa ra chưa hợp lý. Lý do chiến tranh Triều tiên hợp lý hơn.
Còn HK với Macao thì do hiệp định là 1 phần thôi. Mao chả thử quả CMVH ở HK năm 1967 đó thôi

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ d
Về Tưởng: Đã nội chiến thì phải chiến đến cùng. E nghĩ lý do cụ đưa ra chưa hợp lý. Lý do chiến tranh Triều tiên hợp lý hơn.
Còn HK với Macao thì do hiệp định là 1 phần thôi. Mao chả thử quả CMVH ở HK năm 1967 đó thôi
không cụ à . chiến tranh triều tiên . giữa mao- stalin - kim nhật thành ( 3 ông mãnh này ) đã chát chít với nhau ở mạc tư khoa năm 1950 rồi . lên mao cũng đã có chủ trương về mặt triều tiên rồi cụ . chứ từ năm 1948 - 1950 lúc đó quân mao cũng đang hăng thì tiến hành ngay và luôn vụ đài loan cụ à. còn nói như cụ thì lại lôi vụ điện biên phủ 1954 vào luôn cho xong vì lúc đó ngoài vụ kháng mỹ viện triều còn vụ trợ giúp ông cụ nhà mình đánh pháp tại đbp nữa chứ

hbu082

Xe container
Thông báo
Từ qua đến nay em đã gửi sách truyện theo yêu cầu của gần 200 cụ
Riêng địa chỉ này "tuankd1@bidv.com.vn" em gửi 4 lần, đều bị trả lại.
Mong cụ thông cảm
Em nghĩ cụ đặt link download vào chữ ký, và sửa lại thông báo ở bài đầu (#1). để các cụ khác có thể tự lấy về mà không cần inbox hay comment xin sách làm loãng topic. và cụ cũng đỡ phải foward nhiều mail. có thể cụ ấy gõ nhầm địa chỉ nên bị trả lại.

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Dân họ cầm cái gì như là sổ hộ khẩu cụ nhỉ ?
À họ cầm quyển mao tuyển đó cụ. Trong quyển đó toàn là những lời vàng ý ngọc của cụ mao thôi. Giống như chú ủn bến phía bắc hàn đó.. đi đáu cũng có mấy em ong ve đứng khúm núm gi chép lời chú ủn rồi về biên tạp lại .. xuất bản thành quyển cho dân xem và học theo.. éo phải hộ khẩu hay sổ gạo đâu cụ.. túm lại đó là thánh chỉ của mao với dân tq . dân không cầm theo người là bỏ mẹ với đám hồng vệ binh đó cụ . như dân bắc hàn không đeo huy hiệu hình 2 bố con nhà kim chỉ là toi đời đó

xe vợ mua

Xe tăng
Cảm ơn Cụ Ngao đã cho cccm những thông tin quý giá về lịch sử của hàng xóm

mmxhung

Xe điện
Đọc thớt này của cụ Ngao mới thấy Taliban, Binladen cũng chỉ là hậu sinh khả uý so với Mao.

matizvan2009

Xì hơi lốp

NAM CHÍCH

Xe tăng
Cám ơn cụ Ngao5 về kho tư liệu quý giá của cụ, quả thực có những bức ảnh lần đầu tiên trong đời được xem.
Em thực sự ko quan tâm tới lịch sử TQ, chỉ dõi theo thớt của cụ với mục đích xem cùng thời điểm đó - 1989, ta làm gì và họ đang làm gì, vậy thôi,
Hóng tiếp những thớt tư liệu tiếp theo của cụ (Cụ hơn Mẹ em 1 tuổi).
Kính chúc Cụ cùng GD luôn Mạnh khoẻ, Hạnh phúc và có nhiều thời gian biên soạn tư liệu giúp cho Ofer mở mang thêm kiến thức lịch sử VN và Thế giới.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Trạng thái
Thớt đang đóng