[Funland] Đại Nhảy Vọt, Cách mạng Văn hoá, Thảm sát Thiên An Môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

Bạo loạn ở Hong Kong kéo dài 5 tháng: từ tháng 7 tới tháng 12-1967. Ảnh: Co Rentmeester

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Kính thưa các cụ
Topic này em tạm dừng ở đây
Em dự kiến mở một topic tiếp về sử Trung Quốc liên quan Tưởng Mao, tại sao Trung Quốc không chiếm Đài Loan, hợp tác Quốc Cộng ra sao, tại sao Tưởng không thịt nổi Mao dù lực lượng mạnh hơn, tại sao Trung Quốc pháo kích hai đảo Kim Môn, Mã Tổ vào ngày chẵn hoặc lẻ....
Ảnh thì không thiếu, nhưng em phải chuẩn bị tư liệu cẩn thận
Kính

Chỉnh sửa cuối:
Kính các cụ!

Tranh luận ngoài lề, mời các cụ lập thớt khác, để thớt này cho cụ Ngao5 đưa tư liệu lên.

Một số cụ tổ lái và sa đà vào tranh luận, em buộc phải hạn chế quyền viết bài trong thớt.
Sau nhắc nhở này, cụ nào còn tiếp tục comment ngoài lề, em sẽ xử lý theo quy định!
Em bắt đầu vào xử lý, xoá bài và hạn chế quyền truy cập diễn đàn những cụ đã phớt lờ sự nhắc nhở ở #730

Tuy nhiên những ai thấy sai tự xoá bài em sẽ không xử lý và xin cám ơn vì đã hợp tác tốt với BĐH!

Kính thưa các cụ
Em dự kiến mở một topic tiếp về sử Trung Quốc liên quan Tưởng Mao, tại sao Trung Quốc không chiếm Đài Loan, hợp tác Quốc Cộng ra sao, tại sao Tưởng không thịt nổi Mao dùng lực lượng mạnh hơn, tại sao Trung Quốc pháo kích hai đảo Kim Môn, Mã Tổ vào ngày chẵn hoặc lẻ....
Kính
Cám ơn cụ đã không quản ngại vất vả đưa những hình ảnh - tư liệu hiếm và quý đến cho các thành viên của diễn đàn otofun.net.

Chúc cụ và gia đình mạnh khoẻ vã xin chờ những topic có giá trị của cụ!

infantryno1

[Tịch thu bằng lái]
Website
casca.vn
Xin bản dịch về tung của là theo phong trào hay tò mò?

Đọc về sử tung của để làm gì?
- Đọc để hiểu hơn mà đối phó với chúng?
- Đọc để hiểu hơn mà theo chúng?
- Đọc để tiêu khiển, giết thời gian?

Chả hiểu!
Cụ hiểu làm gì? Haha

cardreamer

Xe điện
Tuy
Kính thưa các cụ
Em dự kiến mở một topic tiếp về sử Trung Quốc liên quan Tưởng Mao, tại sao Trung Quốc không chiếm Đài Loan, hợp tác Quốc Cộng ra sao, tại sao Tưởng không thịt nổi Mao dù lực lượng mạnh hơn, tại sao Trung Quốc pháo kích hai đảo Kim Môn, Mã Tổ vào ngày chẵn hoặc lẻ....
Kính
Tuyệt cú mèo cụ Ngao. Em tò mò đoạn đó lắm, nhất là chuyện Nhật ở đâu ra mà xơi Tq ngon vậy ta, tại sao Tưởng bắt ông cụ nhà mình rồi lại thả ra...

Lucky-Driver

Xe tăng

Chu Ân Lai và Hồ Chí Minh ở Hà Nội 1960
Trong chuyến thăm này, Chu Ân Lai đề nghị thăm Lăng Hoàng Cao Khải với tư cách riêng
Sao Chu Ân Lai lại đòi đi thăm lăng cụ Hoàng Cao Khải với tư cách riêng nhỉ? Cụ Ngao5 hoặc cụ nào biết ko, giải đáp giúp em với.
Xin đa tạ!

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
xin chân thành cảm ơn cụ Ngao5 rất nhiều về các tư liệu lịch sử . =D>=D>=D>=D>=D>=D>

Wanderlust

Xe đạp
Cụ không đọc lịch sử ạ , khi Tưởng rút chạy ra đảo Đài Loan thì đồng thời chiến tranh Triều Tiên cũng bùng nổ 1950 , tổng thổng Mỹ lúc đó Harry Truman đã đưa hạm đội 7 tiến vào eo biển Đài Loan nhằm ngăn chặn Hồng quân Trung Quốc đổ bộ lên đảo , do vậy thì làm gì có chuyện đuổi cùng giết tận được
Cụ nói quá chuẩn. Lúc ấy, Mao mở hội nghị "Diên Hồng" ở Di Niên Đường,BK bàn về việc có nên giúp Kim Nhật Thành hay không? Chính Bành Đức Hoài là người đã đứng lên lãnh trọng trách đánh Mỹ, mặc cho việc LX không trợ giúp không quân như đã cam kết. Kết quả, đẻ ra Kim Jong Un ngày nay.

secrets

Xe tăng
Cảm ơn cụ bóc tách cho ae of. Nhưng cụ có số liệu điều chỉnh theo giá ko ạ. Vì e nghĩ mức đắt đỏ thì hk vượt xa shenzhen. Nên gdp per capita đch theo giá thì chuẩn hơn. Các số liệu còn lại thì ok rồi
Chính vì vật giá Hongkong đắt đỏ hơn Shenzhen nên nếu tính(quy đổi) theo sức mua tương đương thì khoảng cách về thu nhập giữa shenzhen và Hongkong sẽ được thu hẹp lại.
GDP(PPP) của Hongkong là 54.300$ còn Shenzhen 48.200$. Với VN nếu tính GDP(PPP) cũng xấp xỉ 6000$.
P.s: e xin phép Chã về còm này, nếu Chã thấy không hợp lý thì xóa, dù sao cũng là thêm chút thông tin về một góc TQ.

cuongbui

Xe tải
Không dính chiến tranh triều tiên thì Mao xơi tái Đài Loan rồi cụ ạ.
Thôi các cụ lan man thì cũng cho e lan man hỏi thêm chút
Cụ Ngao5 cho e hỏi sao lúc Mao oánh Tưởng, ko nhân cơ hội giết cùng diệt tận mà chén Taiwan luôn theo đúng kiểu pk xưa "nhổ cỏ nhổ tận gốc"

ktsviet

Xe hơi
Năm ngoái e có ngồi ăn với ông bạn Trung Quốc, người chiết giang, giáo viên dạy sử. E có hỏi ông về sự kiện thiên an môn 1989. Lão lắc đầu không biết, còn bảo cái này từ thời phong kiến
Xác nhận cùng cụ! Khá nhiều bạn thế hệ 6x, 7x e hỏi biết vụ " thiên an môn" không? Đều lắc đầu.

cuongbui

Xe tải
Em thấy thích trang phục của lực lượng an ninh trong ảnh. Hợp khí hậu nóng ẩm. Chứ giờ các bộ ở Vn mặc bí và nóng kinh khủng

Bạo loạn ở Hong Kong kéo dài 5 tháng: từ tháng 7 tới tháng 12-1967. Ảnh: Co Rentmeester

Race Dead

Xe điện
Xác nhận cùng cụ! Khá nhiều bạn thế hệ 6x, 7x e hỏi biết vụ " thiên an môn" không? Đều lắc đầu.
Thằng bạn em đi lính năm 90-91 , nó đóng ở quân nhạc trong Khương Trung dc xem và phổ biến vụ này , về kể cho tụi bạn nghe mà thấy khiếp sợ .

Em thấy thích trang phục của lực lượng an ninh trong ảnh. Hợp khí hậu nóng ẩm. Chứ giờ các bộ ở Vn mặc bí và nóng kinh khủng
Xưa lính tráng cũng quần sooc thế này đấy nhưng em nghĩ nắng mùa hè mà chơi quả này cháy cmn da, quần dài lành hơn lại ko sợ côn trùng muỗi dĩn :)

Tik Tak

Xe buýt
Em đã đọc hết 32 trang, rất ngưỡng mộ vì hiểu biết của cụ, và hơn hết là tinh thần chia sẻ cho cộng đồng, cho thế hệ sau. Cảm ơn cụ Ngao5

OxIT

Xe buýt
Qua đây tìm hiểu thêm mới thấy CMVH hủy diệt lương tri con người. Đợt đó ở TQ phá gần hết chùa đền cổ tự, đào cả mộ công thần thời xưa, đào phá mộ khổng tử https://www.google.com.vn/url?sa=t&source=web&rct=j&url=http://m.trithucvn.net/trung-quoc/canh-mo-cua-gia-quyen-khong-tu-bi-dao-trong-thoi-gian-cach-mang-van-hoa.html&ved=0ahUKEwjkz-CjsfXUAhWKTLwKHTUDC1wQFggZMAA&usg=AFQjCNFchztBs8LXL_H4PMIm0IcDOa6DMA và hàng vạn Chùa ở tây tạng. Tội hủy diệt văn hoá này chưa một triều đại nào dã man bằng.

nguyenlethang

Xe buýt
Thành phố phía Đông thì như Châu âu. Nông thôn thì như Châu phi :D
Năm 2008, 2009 em đi TQ 2 lần, đúng như cụ nói luôn, cách vài km mà từ châu âu sang châu phi, cụ nào thích chiêm ngưỡng em post cho ah

Trạng thái
Thớt đang đóng