[Funland] Đại học Rmit

Tình cờ

Xe tải
Cụ, mợ nào đã có con được học bổng Rmit chưa ạ, các mức 25%, 50%. Tiêu chí ghi trên web là tính GPA 3 năm cấp 3. Vậy không rõ Ielts cao có tính không, SAT có tính không vì đầu vào không dựa vào SAT. Em sẽ hỏi trực tiếp bên trường nhưng tiện đây nếu cháu nào đã từng được học bổng, em cũng xin thêm ít thông tin ạ.

sinichit52

Xe container
Cụ, mợ nào đã có con được học bổng Rmit chưa ạ, các mức 25%, 50%. Tiêu chí ghi trên web là tính GPA 3 năm cấp 3. Vậy không rõ Ielts cao có tính không, SAT có tính không vì đầu vào không dựa vào SAT. Em sẽ hỏi trực tiếp bên trường nhưng tiện đây nếu cháu nào đã từng được học bổng, em cũng xin thêm ít thông tin ạ.
Theo em được biết, những cái đó là tiêu chí phụ khi xét học bổng. F1 nhà cụ có những gì nổi bật thì show hết ra ạ. Tụi đăng ký xin học bổng này có CV khủng lắm( đấy là hồi Covid còn giờ chắc vẫn vậy)

L.C.D

Xe container
Em thấy bảo khoá Foundation tháng 8/2023 hết chỗ rồi. Ko biết trường nhận bnh sv/khoá, chứ khoá con em (tháng 2/2023) ngoài HN có 16 mống thoai.

caisua

Xe lăn
Chủ nhật tuần này có hội thảo ở RMIT Hà nội, có cụ nào tham gia không? Em giao cho đứa lớn (tốt nghiệp RMIT) dắt thằng em (năm nay lên 12) đi nghe ngóng xem thế nào.
Em cũng có con nhóc lớp 10, vì nó năng động với tương đối nhiều kỹ năng đã đc rèn luyện và tiếng Anh ngon rồi nên nhà em định hướng cho học ĐH công lập cho rẻ nhưng thằng anh sau khi tốt nghiệp RMIT xong cứ khuyên bố mẹ cho con em học RMIT

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện
Mấy tuần trước em có đi hội thảo tại RMIT,... cũng như thông tin các cụ trên này đã cung cấp... hơi thất vọng vì csvc ở HN chán, hi vọng như cụ nào nói, sẽ mở campus ở HN nếu kịp cho lứa lợn vàng thì tốt quá. Klq nhưng hôm đó em đi toàn thấy xe sang đậu kín quanh tòa nhà... hết cả chỗ, làm em phải đi rõ xa gửi con xe cỏ của mình :D

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em cũng có con nhóc lớp 10, vì nó năng động với tương đối nhiều kỹ năng đã đc rèn luyện và tiếng Anh ngon rồi nên nhà em định hướng cho học ĐH công lập cho rẻ nhưng thằng anh sau khi tốt nghiệp RMIT xong cứ khuyên bố mẹ cho con em học RMIT
Nhà em cũng rứa, con chị cứ xúi bẩy thằng em vào RMIT :)). Em cứ cho đi hội thảo thử xem thế nào đã, chưa quyết được vì cũng còn vài phương án khác

ATZ

Xe tải
Nhà em cũng rứa, con chị cứ xúi bẩy thằng em vào RMIT :)). Em cứ cho đi hội thảo thử xem thế nào đã, chưa quyết được vì cũng còn vài phương án khác
Nhà mình thì đứa chị bảo thôi đừng cho đứa em vào RMIT vì nó học không nổi đâu, lại trở thành mấy đứa "báo" vì học mãi không ra trường (con em vốn học hơi kém).

Ban đầu nó nói chỉ cần siêng chút, đi học đầy đủ là qua hết các môn, sau 2 học kỳ nó bảo con rút lại nhận định trên, Thực tế là sẽ rớt môn vì nhiều lý do, đồng đội củ chuối, sơ ý đoạn copy không đúng tỉ lệ lại không ghi nguồn, thuyết trình không ổn, gặp bài khó...

Nó bảo con bây giờ mới học nghiêm túc chứ hồi phổ thông thực tế con chẳng có tập trung học đâu, không quá nỗ lực kể cả thi tốt nghiệp và thi đại học. Giờ thì không dám, chắc sợ tốn tiền.

Lọ mọ

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi về Rmit với ạ. Em biết sơ qua thì đầu vào dễ nhưng ra khó và thậm chí nhiều bạn không ra được trường phải nghỉ. Không biết trường này chất lượng sinh viên ra trường thế nào ( trong công việc hoặc ra nước ngoài học cao học, tiến sĩ). Và có nên học IT ở đây không hay vẫn bách khoa. Em cảm ơn các cụ.
Câu hỏi cụ có cả Câu trả lời. Đầu ra khó có nghĩa chất lượng phải đảm bảo bảo mới ra trường dc.nếu con cụ vào dc bách khoa là cháu đã giỏi.ý kiến của em cho học bk bạn bè thì chủ yếu nhà nghèo nhưng học giỏi,học phí rẻ.nhà em 2 thằng đều học IT.thằng lớn học bk giờ sang Pháp làm tiến sĩ. Thằng bé giờ đang học fpt .nếu con cụ có ý định học cao học hay tiến sĩ nước ngoài thì vào bk là chuẩn.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Nhà mình thì đứa chị bảo thôi đừng cho đứa em vào RMIT vì nó học không nổi đâu, lại trở thành mấy đứa "báo" vì học mãi không ra trường (con em vốn học hơi kém).

Ban đầu nó nói chỉ cần siêng chút, đi học đầy đủ là qua hết các môn, sau 2 học kỳ nó bảo con rút lại nhận định trên, Thực tế là sẽ rớt môn vì nhiều lý do, đồng đội củ chuối, sơ ý đoạn copy không đúng tỉ lệ lại không ghi nguồn, thuyết trình không ổn, gặp bài khó...

Nó bảo con bây giờ mới học nghiêm túc chứ hồi phổ thông thực tế con chẳng có tập trung học đâu, không quá nỗ lực kể cả thi tốt nghiệp và thi đại học. Giờ thì không dám, chắc sợ tốn tiền.
Em cho cu thứ 2 đi cho biết thôi đã chứ thực ra em cũng đang lo. Cu thứ 2 nhà em lười chứ kg chăm và chủ động được như chị nó nên sợ học RMIT cũng căng :(

• Vodka
Reactions: ATZ

Lọ mọ

Xe buýt
Nói nghiêm túc nếu đúng học IT mà đỗ BK lại chuyển qua RMIT thì đúng là nhiều tiền đem nấu cháo rìu. Riêng IT BK không dám nói là số 1 nhưng nếu đứng số 2 thì không chú nào dám kêu số 1. Còn chuyện học ThS, TS ở Tây có HB là chuyện thường như ở phường.
vào IT bách khoa phải tầm 29 điểm thì trường tư nào đấu nổi.nếu đã vào dc IT bk thì con nó đã cho mình tiền tỷ rồi sao phải bỏ đi học trường khác làm gì cho tốn kém.

donduong

Xe tải
Bác nào có con nhập học trường RMIT và hoặc vừa tốt nghiệp ra trường...., chuyên nghành kinh doanh, truyền thông,.... cho xin ít review về việc học ở trường và cơ hội xin việc với ah. Xin cảm ơn các bác

xichhoptau

Xe tăng
em chả biết nhưng thấy hàng xóm nhà em có cháu học Ams được tuyển thẳng KTQD rồi mà nó không học, nó vẫn chọn Rmít. học đâu 2,3 năm ở SG rồi sang Úc học 1 năm. vừa trồi thấy bảo về VN làm tốt nghiệp => tối qua gặp em vẫn thấy chào hỏi :D

ca_kiem

Xe container
Vừa ngồi hóng ông bạn có con học RMIT, nếu học tại Hà Nội đỡ tốn kém hơn 1 năm hết tầm hơn 300 củ tiền học, nếu vào TP HCM học mất thêm tiền nhà tiên ăn .. tại ký túc loanh quang hơn 100 củ. Muốn lấy bằng RMIT tại Úc phải học tại Úc mất thêm tầm 800 củ cho năm cuối đấy…. Không biết em hóng có đúng không nếu sai các cụ bỏ qua ạ

sinichit52

Xe container
Vừa ngồi hóng ông bạn có con học RMIT, nếu học tại Hà Nội đỡ tốn kém hơn 1 năm hết tầm hơn 300 củ tiền học, nếu vào TP HCM học mất thêm tiền nhà tiên ăn .. tại ký túc loanh quang hơn 100 củ. Muốn lấy bằng RMIT tại Úc phải học tại Úc mất thêm tầm 800 củ cho năm cuối đấy…. Không biết em hóng có đúng không nếu sai các cụ bỏ qua ạ
Cái này đúng đấy cụ.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác nào có con nhập học trường RMIT và hoặc vừa tốt nghiệp ra trường...., chuyên nghành kinh doanh, truyền thông,.... cho xin ít review về việc học ở trường và cơ hội xin việc với ah. Xin cảm ơn các bác
Con bé nhà em học Truyền thông Chuyên nghiệp, đang trong giai đoạn đi thực tập tốt nghiệp. Đi thực tập ở VP tổ chức của Úc và có lương cao hơn nhiều so với đội nhân viên các doanh nghiệp trong nước. Hết thời gian thực tập thì được mời làm việc tiếp luôn với tổ chức đó và nó chỉ đồng ý làm mấy tháng vì muốn có cơ hội lựa chọn thêm ở các đơn vị khác.

Đầu vào của nó là IELTS 7.5 nên không mất thời gian học tiếng Anh. Con bé này nó tự giác nên từ bé không phải nhắc nó học bao giờ. Các môn học học cũng tạm được, một số môn và một số dự án được trường khen thưởng nên không bị thi lại như trẻ con nó hay nói vui là "thi lại 1 môn mất con vision, thi lại 3 môn mất con SH".

Nói chung với tổng tiền đầu tư khoảng 900tr cho trường học trong nước thì đây cũng là lựa chọn tốt.

Cơ sở vật chất ở trong SG thì hơn ở HN nhưng thế cũng là tạm được. Ai có điều kiện cho con vào học SG hoặc 2 năm sau sang Úc học cũng được.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chưa bao giờ em có ý nghĩ con cái ra trưởng mình phải bỏ tiền ra chạy xin việc cho nó. Em ra trường cách đây hơn 30 năm cũng tự xin việc, tự thay đổi chỗ làm kể cả vào doanh nghiệp nhà nước hay doanh nghiệp nước ngoài.

Bọn trẻ con giờ mà phải nghĩ đến chuyện xin việc cho chúng nó thì thà bảo chúng mày ở nhà tao nuôi còn hơn.

Cách đây hơn 10 năm em làm việc ở tòa nhà Kim Mã mà RMIT về thuê làm trường nên cũng gặp bọn trẻ con trong tòa nhà suốt. Con nhà em hồi phổ thông học cả tư thục, cả công lập lẫn chuyên nên học ở RMIT thấy ổn, có điều kiện trường lớp ngon hơn thì tốt, không thì cũng không sao vì 2 năm 2020 2021 chúng nó còn phải học online từ xa vì thầy cô không sang Việt Nam được.

ngoclya

Xe buýt
F1 em đang học truyền thông RMIT. Chuyên ngành học là do nó thích & tự tìm hiểu và mong muốn được học RMIT (do nó có so sánh ngành học nó muốn theo với các trường khác). Nó thích và muốn được học ở đó nên về bố mẹ thì cố gắng tạo điều kiện để con được theo đuổi ngành nghề yêu thích. Cơ hội xin việc thì khi nào ra trường em sẽ cập nhật sau. Còn việc học thì em thấy rất vất vả chứ không nhàn hạ đâu. Mỗi năm có 3 kỳ, mỗi kỳ trung bình 3 môn, môn nào cũng có phân nhóm đề làm theo đề tài. Việc học kết hợp giữa lý thuyết & thực tế và kiến thức thực tế rất nhiều (liên quan đến các vấn đề hiện tại của Vietnam cũng như khu vực hay quốc tế. Các vấn đề đang nóng liên quan đến môn học). Học thì có cả offline lẫn online (tùy môn & tùy mình đăng ký theo off hay on). Thư viện trường thì có hết tất cả các học liệu liên quan đến môn học như sách vở, máy móc thiết bị (VD như F1 em có môn học, chuyên đề thiết kế 1 cuốn tạp chí để trên 1 hãng bay - cho khách khi bay họ đọc. Để làm thì nó cần máy ảnh, máy quay, phỏng vấn người liên quan cho các bài viết - tất cả những cái đó ở trường đều có đồ chuyên dụng - cứ đăng ký là mượn về làm). Nói chung em so cách học với những gì em đã học ở 2 trường Top đầu (Kỹ thuật & kinh tế) công thì bọn này nó học để làm việc chứ không học lan man như mình! Note- Bạn nào mà trình độ tiếng anh không được tốt thì lúc đầu vào sẽ vất vả vì các thầy/cô ở đây là kiểu lienhiepquoc - nhiều quốc tịch nên nhiều giọng khá khó nghe/hiểu!

A.B.C.D

Xe hơi
Trong này nhiều phụ huynh có con học Truyền thông nhỉ. Hồi cháu đứng giữa 2 lựa chọn RMIT và NEU, em hướng dẫn cháu lập bảng lựa chọn dựa trên 1 số tiêu chí và trọng số cá nhân. Cuối cùng vẫn chọn RMIT (chắc chủ yếu vì ngành truyền thông không phải học toán, lịch sử Đ, KTCT, thể dục .. là những món con em không thích) nhưng đến giờ cháu chuẩn bị sang năm thứ 3, hỏi nếu có lựa chọn lại thì có chọn khác không, thì vẫn chọn RMIT