[Funland] Đại học Rmit

Với 1/3 số trên, mợ nên nghĩ chuyện cho cháu đi Đức/Pháp thì ok đấy. Nhưng phải học tiếng Đức/Pháp.
Cảm ơn cụ về lời khuyên thiết thực.
Không hiểu thế nào nhưng F1 nhà em nó cũng đang học thêm tiếng Pháp.
Đầu tiên nó định học thêm tiếng Ý không hiểu sao lại thôi.
Toàn nó tự nghĩ và tự quyết, em không can ngăn, chỉ bảo "bố sẽ ủng hộ và hỗ trợ hết khả năng của gia đinh".

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ về lời khuyên thiết thực.
Không hiểu thế nào nhưng F1 nhà em nó cũng đang học thêm tiếng Pháp.
Đầu tiên nó định học thêm tiếng Ý không hiểu sao lại thôi.
Toàn nó tự nghĩ và tự quyết, em không can ngăn, chỉ bảo "bố sẽ ủng hộ và hỗ trợ hết khả năng của gia đinh".
Trẻ con thời nay nó nhạy cảm và thông minh, nó thừa biết sức bố mẹ đến đâu nên sẽ cố gắng tốt nhất thôi. Với lại ở Hà Nội thì việc học tiếng Pháp môi trường tốt hơn học các ngôn ngữ khác nhiều.

Trẻ con thời nay nó nhạy cảm và thông minh, nó thừa biết sức bố mẹ đến đâu nên sẽ cố gắng tốt nhất thôi. Với lại ở Hà Nội thì việc học tiếng Pháp môi trường tốt hơn học các ngôn ngữ khác nhiều.
Vâng, F1 nhà em được cái có quyết tâm theo đuổi mục đích ạ.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Thôi các bác khỏi cãi nha.
Con gái nhà em đang học Rmit - Tp.HCM năm nhất đây.
Mỗi môn học đóng phí 30 triệu. Kiểm tra không qua học lại lần 2 đóng 30 triệu. Lần 2 mà không qua dù chỉ một môn là cho nghỉ học luôn.
Vào đây đủ các thành phần Nam, Bắc, Du học về.. Nhưng phải là nhà có điều kiện.
Bắt buộc phải học nhóm và phải thuyết trình độc lập khi kiểm tra. Không học thật thì khi thuyết trình lộ ra ngay. Dù bài viết có hay bao nhiêu cũng bị loại.
Tiếng anh trình càng cao thì càng tốt. Nhưng trình cao cũng không là tất cả mà phải nên tham gia một khoá tiếng Anh của trường dạy đầu năm nhất để hiểu được các thuật ngữ chuyên môn và các kỹ năng cũng như các phương pháp hoà nhập văn hoá Rmit.
Thường xuyên phải tham gia các hoạt động ngoại khoá, thể thao. Được chấm điểm như một môn không thể thiếu. Bởi Rmit đào tạo con người toàn diện, biết kết hợp nhóm, phát triển công việc theo nhóm. Không đào tạo làm việc biệt lập.
Mỗi kỳ học đăng ký từ 1 đến 3 môn phải kiểm tra qua mới được đăng ký kỳ mới. Hết mỗi kỳ được nghỉ 1 tháng. Rmit không có nghỉ hè, chỉ có nghỉ Giáng Sinh và tết Tây luôn.
Ngoài các buổi phải đến trường bắt buộc. Sinh viên được đưa ra rất nhiều chủ đề để tự nghiên cứu hay phối hợp nhóm nghiên cứu trên nhiều nguồn thông tin và tự đưa ra bài viết và tự phải thuyết trình với hội đồng.
Sinh viên ngoài buổi đến trường bắt buộc có thể tự đến trường học nhóm từ 8h00 đến 11h đêm. Hoặc có thể tự thuê nhà bên ngoài để học nhóm. Thời gian không hạn chế.
Nói chung học thật, thi thật, không gian dối, học tự học, tự nghiên cứu, thầy cô chỉ hướng dẫn. Do đó, chắc chắn ra trường là bằng chuẩn, kiến thức chuẩn. Còn đại học VN thì các bác tự biết.
Với thành công ngoài đời thì Rmit tất nhiên là thành công còn các trường hợp đặc biệt suất sắc thì ở trường nào cũng ra trường và thành công suất sắc không nhất thiết là Rmit.
Vậy kính các cụ thông tin trên để cho con cháu lựa chọn. Đừng để không xác định rõ ràng rồi vào được vài kỳ phải bỏ học mất tiền mà lỡ cơ hội trường khác.
Những người giàu có, điều kiện kinh tế tốt chắc chắn sẽ phải ở chỗ riêng, biệt lập, đi nghỉ chỗ riêng và con cái cũng phải học trường riêng, an toàn sạch sẽ, an ninh tốt. Môi trường như RMIT và các trường khác tương tự chắc chắn sẽ ngày càng phát triển chỉ để đáp ứng mỗi mục đích nêu trên.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Em thấy thông tin Cụ đưa ra là đầy đủ để các cụ mợ khác tham khảo và quyết! Duy nhất học phí thì có thể tùy từng chuyên ngành từng môn sẽ có khác! F1 nhà em học được đến kỳ thứ 4 rồi nhưng chưa có môn nào học phí dưới 31T cả!
Mới hỏi lại vợ xong. Xin đính chính: 35 triệu/ môn.

Smile1102

Xe container
Cụ ơi tính ra là hết khoảng bao nhiêu thì ra trường (giả sử ko phải thi lại môn nào?), con em mà ko đi nước ngoài đc thì em cũng tính cho vào Rmit. Cảm ơn cụ.

Skoda_Favorit

Xe container
Vâng Cụ!
Đợt F1 nhà e nhập học có tham khảo là ~ 780T cho 3 năm học với 27 hay 29 tín chỉ gì gì đó em kg nhớ và năm sau có tăng giá ~ 7-10% nhưng RMIT cũng cho option là lựa chọn tiền học fix luôn đâu đó 830T (không bị trượt giá).

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ ơi tính ra là hết khoảng bao nhiêu thì ra trường (giả sử ko phải thi lại môn nào?), con em mà ko đi nước ngoài đc thì em cũng tính cho vào Rmit. Cảm ơn cụ.
E còm xong mới thấy còm của Mợ! Mợ vào web của họ hoặc tra số ĐT alo! Nhưng nên đến hỏi trực tiếp để tìm hiểu thêm các điều kiện khác!

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Thấy vợ em bảo tối đa là 900.000.000 vnd. Chín trăm triệu/ 3 năm.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Thấy vợ em bảo tối đa là 900.000.000 vnd. Chín trăm triệu/ 3 năm.
Vậy giá cũng tương tự như học ở Úc.
nếu cụ mợ nào con có khả năng và thích tự lập thì em nghĩ đi học hẳn ở Main-campus ở Úc. Chi phí ăn ở thêm khoảng 13-15k/năm nhưng con có thể đi làm thêm 20h/tuần, có thể kiếm tầm 10-12k/năm hoặc hơn nên có thể không tốn nhiều tiền so với học ở VN và có cơ hội xin PR - một dạng thẻ xanh của Úc. Thêm nữa trải nghiệm văn hoá và kinh nghiệm sẽ là những thứ vô giá.
Đấy là kinh nghiệm riêng của em cũng hơn 10 năm nên có thể hơi lạc hậu chút nhưng chủ yếu vẫn thế. :)

Skoda_Favorit

Xe container
Vậy giá cũng tương tự như học ở Úc.
nếu cụ mợ nào con có khả năng và thích tự lập thì em nghĩ đi học hẳn ở Main-campus ở Úc. Chi phí ăn ở thêm khoảng 13-15k/năm nhưng con có thể đi làm thêm 20h/tuần, có thể kiếm tầm 10-12k/năm hoặc hơn nên có thể không tốn nhiều tiền so với học ở VN và có cơ hội xin PR - một dạng thẻ xanh của Úc. Thêm nữa trải nghiệm văn hoá và kinh nghiệm sẽ là những thứ vô giá.
Đấy là kinh nghiệm riêng của em cũng hơn 10 năm nên có thể hơi lạc hậu chút nhưng chủ yếu vẫn thế. :)
E cũng ủng hộ phương án này! Trải nghiệm thực tế ở đất nước văn minh hơn là VÔ GIÁ!

lathuroi

Xe tải
Con nhà em thì bảo món này học ở Thụy Sỹ là nhất.
Em thì chịu nên mới đang lọ mọ tìm hiểu.
Con em năm nay theo học ngành du lịch và khách sạn này, em có hỏi và kết nối 1 bạn đang học ở Pháp, em gửi mợ tham khảo "đối với ngành khách sạn thì em thấy bạn ý đủ điều kiện để ứng tuyển vào các trường về khách sạn rồi ạ. Ngành này đầu vào không khó IELTS 5.5 và đủ điểm tốt nghiệp là đủ điều kiện. Quan trọng là kinh nghiệm thực hành trước sau và trong quá trình học.

Ngành này đa phần là trường tư, budget của bachelor tầm 9k euros 1 năm. Chương trình sẽ là nửa học kì học lý thuyết và nửa còn lại thực tập

Thường về du lịch khách sạn thì top đầu các nước là Thuỵ Sĩ, Úc hoặc Pháp. Nhưng Thuỵ Sĩ và Úc thì học phí và phí sinh hoạt rất đắt đỏ nên ngày trước em chọn sang Pháp học Vatel, chi phí ở Pháp thì dao động tuỳ thành phố, phí thuê nhà ở tầm 400-500e/tháng nếu ở chung, có thể xin hỗ trợ nhà ở từ 80-170e/tháng hoặc 200e.

Còn về Hà Lan, Phần Lan hay Đài Bắc thì em chưa có tìm hiểu qua nên không dám nói chính xác được ạ. Hiện ở fb có rất nhiều group cho người trong ngành ks, em có thể gửi để bạn join vào, biết đâu có thể xin được nhiều review khác nhau"

tungna414

Xe tăng
Ha ha, thằng dốt, đ. ai chụp cái bằng lên đây, điên à?
Cụ và các cụ khác tranh luận làm gì với cái thằng ếch vẩu mới qua được lũy tre làng đã nghĩ là ông tướng, ông tượng.

Tranh luận với người có hiểu biết và tư duy, không ai tranh luận với kẻ vỗ ngực ta đây là thằng ếch 🐸 cả. Làm thế mình hèn người đi cùng nó cụ ạ!

Con em năm nay theo học ngành du lịch và khách sạn này, em có hỏi và kết nối 1 bạn đang học ở Pháp, em gửi mợ tham khảo "đối với ngành khách sạn thì em thấy bạn ý đủ điều kiện để ứng tuyển vào các trường về khách sạn rồi ạ. Ngành này đầu vào không khó IELTS 5.5 và đủ điểm tốt nghiệp là đủ điều kiện. Quan trọng là kinh nghiệm thực hành trước sau và trong quá trình học.

Ngành này đa phần là trường tư, budget của bachelor tầm 9k euros 1 năm. Chương trình sẽ là nửa học kì học lý thuyết và nửa còn lại thực tập

Thường về du lịch khách sạn thì top đầu các nước là Thuỵ Sĩ, Úc hoặc Pháp. Nhưng Thuỵ Sĩ và Úc thì học phí và phí sinh hoạt rất đắt đỏ nên ngày trước em chọn sang Pháp học Vatel, chi phí ở Pháp thì dao động tuỳ thành phố, phí thuê nhà ở tầm 400-500e/tháng nếu ở chung, có thể xin hỗ trợ nhà ở từ 80-170e/tháng hoặc 200e.

Còn về Hà Lan, Phần Lan hay Đài Bắc thì em chưa có tìm hiểu qua nên không dám nói chính xác được ạ. Hiện ở fb có rất nhiều group cho người trong ngành ks, em có thể gửi để bạn join vào, biết đâu có thể xin được nhiều review khác nhau"
Em cảm ơn cụ mợ. Có thông tin gì mới mong cụ mợ bớt chút thời gian chia xẻ cho em ạ.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ và các cụ khác tranh luận làm gì với cái thằng ếch vẩu mới qua được lũy tre làng đã nghĩ là ông tướng, ông tượng.

Tranh luận với người có hiểu biết và tư duy, không ai tranh luận với kẻ vỗ ngực ta đây là thằng ếch 🐸 cả. Làm thế mình hèn người đi cùng nó cụ ạ!
Thởi nay nhiều thằng như nó, mới chui từ một xó xỉnh nhà quê ra phố, chưa hết mùi khắm khú đã đòi ti toe. Cần phải giáo dục cho nó biết chứ không thì loại ảo tưởng như nó dễ gây hại cho chính vợ con bố mẹ nó với xã hội.

tungna414

Xe tăng
ngành nghề chính của big là auditing $ consulting cụ nhé, ko phải IT :D, IT trong big nó kiểu như 1 dạng lao công tạp vụ thôi
Cụ ơi, cứ cho là cụ chuyên môn cao như cụ đang tỏ ra thế. Nhưng ở đời, như thế là rất thiếu đấy.
Cuộc sống ngắn lắm, sao cụ cứ phải gồng mình lên gay gắt và cay nghiệt với chia sẻ và quan điểm của mọi người?!

Hiểu về khách quan và tôn trọng sự khác biệt là một năng lực cần rèn luyện đấy.

Cụ chắc cũng ngoài 30, dưới 40, tương lai đâu còn dài mà lại tự bó buộc tư duy như thế cơ chứ.

Biết cầu thị, điềm tĩnh và khách quan, con người ta mới phát triển được và thanh thản trong mọi khía cạnh của cuộc sống!

hatrang1234

Xe buýt
Để em tính cho cụ:
1. Chi phí:
- Học phí khoảng: 900 triệu cho 24 học phần, bình quân 37,5 triệu/học phần; Nếu con cụ đi thực tập nơi nào đó hoặc đi làm nơi nào đó trước khi tốt nghiệp thì không phải đóng học phần thực tập tốt nghiệp, giảm chi phí được 1 học phần;
- Tiền ăn, ở:
+ 2 năm học ở Việt Nam: 6 trd/tháng x 11 tháng x 2 = 132 trđ
+ 1 năm chuyển tiếp đi Úc: 15 tr/tháng x 10 tháng = 150 trđ. Các cháu còn đi làm thêm được nên cho mức này cũng khá thoải mái. Như F1 nhà em, nó đi làm thêm được 20 trđ/tháng, 2 tháng hè nó làm fulltime được 40 trđ/tháng;
+ Chi Lễ tốt nghiệp: 10 trđ;
Tổng cộng: 1.192 trđ.
2. Lợi ích nhận được:
- Môi trường học tập rất tốt, ra trường coi như có 2 bằng: chuyên môn và ngoại ngữ;
- Kỹ năng làm việc tốt, khả năng bắt nhịp khi ra trường nhanh;
- Kỹ năng mềm: Giao tiếp tự tin, tư duy độc lập, khả năng làm việc nhóm, thuyết trình tốt;
- Được học tập ở nước ngoài 1 năm học phí như ở Việt Nam, cũng coi như là du học;
- Ra trường sớm 1 năm so với bạn bè cùng trang lứa học Đại học của Việt Nam;
- Tự xin được việc làm, thậm chí là xin việc làm khi chưa tốt nghiệp. F1 nhà em đi làm trước khi tốt nghiệp 3 tháng.